[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

thaiduong90

Xe đạp
Chắc cụ mua 3 chỉ nhưng nó nhập hóa đơn cho cụ đứng tên 300 cây hộ cả các khách lẻ khác :D
Giờ nghĩ lại em mới thấy sai sai cụ ah, nó bắt nhập cả ngày tháng năm sinh em rõ ràng thế làm gì. :(

Vâng cũng sợ nó khai lung tung, chứ thông tin cá nhân ở ta bảo mật kém quá cụ ah.

TU160M2

Xe tăng
Vâng nhưng em rất khó chịu kiểu thu thập thế ạ. :( Chắc em sẽ bảo bạn bè họ hàng tẩy chay cái cửa hàng ý ra. :(
Thiếu gì chỗ bán vàng đâu
Sau này nó lại theo dịp lễ tết nó nhắn tin mời cụ, chưa kể nó còn bán thông tin kiểu này cho các dịch vụ tài chính cả chính thức lẫn chợ đen

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Chả là hôm trước em có đi mua nhẫn 3 chỉ tặng gấu nhân dịp 8/3 ở cửa hàng vàng Bảo Tín Mạnh Hải trên đường Trần Duy Hưng. Mà em nhân viên bắt khai báo cả căn cước công dân, thông tin cá nhân rất chi tiết các cụ ah. Đòi đọc cả ngày tháng năm sinh? Lúc ý vì nóng lòng mua nên em đã khai báo luôn.
Nhưng về rồi mới thấy ko rõ đúng lắm nên em lên đây hỏi các cụ mợ ạ.
Em thấy thông tin cá nhân và căn cước công dân nên là bảo mật mới đúng, sao lại bắt khai báo nhỉ?
Số lượng vàng em mua cũng ko nhiều có 3 chỉ thôi ạ.
Sinh viên thuê trọ đi làm tạm trú mà vẫn yêu cầu có sổ đỏ của chủ nhà thì cái việc của cụ quá ư là bình thường.

Aocom

Xe buýt
Lần sau đi mua gì cụ mang luôn Sơ yếu lý lịch đi nộp luôn, đỡ phải mất công khai =))

thaiduong90

Xe đạp
Sinh viên thuê trọ đi làm tạm trú mà vẫn yêu cầu có sổ đỏ của chủ nhà thì cái việc của cụ quá ư là bình thường.

Đoạn cuối họ bảo ko yêu cầu cụ ơi. :D
Vấnđề là em thấy thông tin cá nhân mình còn liên quan nhiều cái, nên là ko thích bị lộ ạ.
Hơn nữa kia là cơ quan công quyền họ yêu cầu thì họ cũng có thông tin của mình rồi thì khác.
Đây chỉ là cơ sở mua bán,ko hiểu sao lại yêu cầu cụ thể thông tinđến ngày tháng năm sinh của mình làm gì. :(
Tuy nhiên theo Luật Cư trú về hồ sơ đăng ký tạm trú bao gồm: Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

Và tài liệu này đã được quy định rõ tại Khoản 1, Điều 5, Nghị định 62/2021/NĐ-CP. Cụ thể, công dân đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu, trong đó không bắt buộc về tài liệu chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở hoặc tài sản gắn liền với đất.

Thay vào đó, khi làm tạm trú, công dân có thể cung cấp GPXD đối với công trình được cấp phép và đã xây dựng xong; hợp đồng mua bán nhà ở thuộc sở hữu nhà nước hoặc giấy tờ về hoá giá thanh lý nhà ở thuộc sở hữu nhà nước...

thaiduong90

Xe đạp
Sau này nó lại theo dịp lễ tết nó nhắn tin mời cụ, chưa kể nó còn bán thông tin kiểu này cho các dịch vụ tài chính cả chính thức lẫn chợ đen
Đúng là đang lo thế cụ ơi. Giờ ko biết làm sao luôn.
Sáng nay em thấy số lạ mời gọi mua cổ phiếu,đến ạ luôn bọn này. Thế mà mồm hứa hẹn ngon ngọt bảo bên em ko bao giờ bán thông tin khách hàng. :(

piston

Xe container
Vãi nhỉ. Mua chỗ khác thôi. :@)

Aocom

Xe buýt
Lần sau em cạch mặt mấy cửa hàng thế này luôn ạ :)) Bảo khai là thôi em đi về khỏi mua bán gì nữa.
Hôm trước đi mua cái áo, thằng cu gói hàng xin số đt, hơi lưỡng lự, nó bảo để em chăm sóc khách và giảm giá lần sau, hơi ham nên đọc cho nó, xong nó hỏi địa chỉ nhà, xin ngày tháng năm sinh. Mình bảo thôi, anh ko mua nữa, thế là cun cút đi tính tiền.

thaiduong90

Xe đạp
Hôm trước đi mua cái áo, thằng cu gói hàng xin số đt, hơi lưỡng lự, nó bảo để em chăm sóc khách và giảm giá lần sau, hơi ham nên đọc cho nó, xong nó hỏi địa chỉ nhà, xin ngày tháng năm sinh. Mình bảo thôi, anh ko mua nữa, thế là cun cút đi tính tiền.
Lúc ý em vội mua quà cho gấu quá. :)) Thành ra thấy mình IQ bị ngốc đi cụ ah. :)) Giờ mới thấy sai lầm, hối hận ghê á cụ. Giờ lên cảnh báo cho các cụ vậy. :( Chứ giờ em có tiền cũng ko mua vàng bên nó nữa, thiếu gì bên bán đâu. :(

tieudaovnt

Xe tăng
Chắc làm láo thu thập thông tin cá nhân thôi. Chứ trước giờ mua vài chỉ vào doji có thấy hỏi gì đâu. Chỉ có mua nhiều đến vài lượng, chục lượng thì đưa cccd cho xem, chắc trên 20 tr nên cần làm thông tin để có hợp đồng hoặc thuế má gì đó. Em cũng thắc mắc nhưng sau mua ít thì chả thấy nó hỏi nữa

hong.viwaco

Xe container
Chắc cụ là khách VIP nên nhân viên hỏi thế để sinh nhật còn đến tặng quà

thaiduong90

Xe đạp
Chắc làm láo thu thập thông tin cá nhân thôi. Chứ trước giờ mua vài chỉ vào doji có thấy hỏi gì đâu. Chỉ có mua nhiều đến vài lượng, chục lượng thì đưa cccd cho xem, chắc trên 20 tr nên cần làm thông tin để có hợp đồng hoặc thuế má gì đó. Em cũng thắc mắc nhưng sau mua ít thì chả thấy nó hỏi nữa
Em mua 3 chỉ là khoảng 16tr dưới 20tr cụ ah. :D Chuẩn em thấy cũng lạ lạ lúc ý hỏi kỹ thì nó bảo để doanh nghiệp khai báo thuế.

lúc ý cũngvội nên ko để ý nhiều, giờ về nghĩ lại mới thấy ko ổn ạ. Bảo Tín Mạnh Hải cụ ah.
Nghe thì cũng uy tín mà lại thu thập thông tin khách hàng.

thaiduong90

Xe đạp
Chắc cụ là khách VIP nên nhân viên hỏi thế để sinh nhật còn đến tặng quà
Ối zời. :)) mặt con bé nhân viên nó câng câng lắm cụ ah. :)) Mình đi mua mà cứ như đi xin nó ý chứ.
Thật lúc ý em mà khôn ra thì em rời khỏi mua bán gì luôn. Lúc ý đang muốn nhanh có quà cho gấu nên não ko nghĩ nhiều cụ ah.
Chả hiểu sao thái độ nhân viên bán hàng vàng mà thấy lồi lõm vậy.

thaiduong90

Xe đạp
.

Không biết quy định có điều chỉnh không, tại sao mua 3 chỉ vẫn phải cung cấp thông tin
Đúng rồi cụ ah. Mua bán nhiều mới cần cung cấp, ko hiểu sao mua 3 chỉ thôi mà bắt ng ta đọc cả ngày tháng năm sinh, địa chỉ, rồi căn cước công dân.
Đây là thông tin riêng của khách mà. Em thấy có khai thuế thì đọc mã số thuế chứ sao lại đọc căn cước công dân nhỉ.