[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

pham minh

Xe container
Thế các anh ấy có thu lại cái cccd cũ của cụ ko ạ
Của em chẳng thu cái nào. Đổi 9 số sang cccd thường, chưa đầy năm lại đổi sang cccd gắn chíp. Toàn trả kết quả qua bưu điện nên ko thấy thu hồi cái cũ.

thabi0_0

Xe đạp
Em vừa làm ở PNT hôm 5/8 thì 9/8 đã nhận được bằng đường chuyển phát nhanh luôn rồi. Bác ko cần khai thông tin gì trước nhé, nếu mất cccd thì bảo cấp lại là được thôi. Đến xếp hàng lấy số (sẽ ghi giờ hẹn mình làm), chờ đọc đến số cb in thông tin của mình ra, lăn tay, chụp ảnh; bác check thông tin ok thì kí tên là xong thôi.

duongphong

Xe container
Làm ở phường thì phải có đợt, không đúng đợt thì k làm. Vậy nên cụ ra quận cho nhanh. CCCD sau năm 2015 của cụ là 12 số, số đó nó là số định danh luôn. Cụ ra quận đọc số định danh (cccd) thì CA họ làm khá nhanh.

Hangvi

Xe tải
Hình như các chú công an bị ép KPI là có thật ý ạ, hôm qua em gọi điện về mà mẹ nhà em bảo có công an đến nhà hỏi tại sao em chưa làm cccd gắn chip, có lẽ cả xã còn mình em chưa làm, ảnh hưởng đến báo cáo của các anh ý. Cơ mà khổ em đang ở nước ngoài chưa về được, thế là mấy anh í lại quay về, không quên dặn mẹ em là em có về nhà thì đi làm cccd cho các anh ý xong chỉ tiêu với.

hitle888

Xe điện
Hình như các chú công an bị ép KPI là có thật ý ạ, hôm qua em gọi điện về mà mẹ nhà em bảo có công an đến nhà hỏi tại sao em chưa làm cccd gắn chip, có lẽ cả xã còn mình em chưa làm, ảnh hưởng đến báo cáo của các anh ý. Cơ mà khổ em đang ở nước ngoài chưa về được, thế là mấy anh í lại quay về, không quên dặn mẹ em là em có về nhà thì đi làm cccd cho các anh ý xong chỉ tiêu với.
Ép mà cụ, cu cskv gọi cho em ì èo mãi. Sau lại nt cho vợ em trong zalo tổ dân phố. Hôm em lên quận làm có báo, lên đến nơi cu em chờ sẵn ở cửa, dắt vào tận nơi ;))

80Bê

Xe buýt
Em vừa làm xong ở quận, ko có giấy hẹn, chỉ mỗi cái biên lai thu 30k. Ko hiểu bao lâu thì có, hỏi có dịch vụ ship đến địa chỉ ở nhà ko thì ko có.

Cccd thì cháu làm luôn vì sắp tới công an quản lý thường trú bằng cccd nên k có k được. Nhưng còn cái bằng A1 cháu nhất quyết k đổi đây dù hồi đấy cứ dọa nhau mãi.
Bằng A1 thì mãi em mới đổi vì loại mới nó gọn hơn loại giấy, cụ khai trên mạng xong qua chụp ảnh thôi, nhanh lắm, không cần giấy tờ gì cả.

otoormoto

Xe tải
Em cũng đang ngồi chờ làm CCCD đây, cskv cứ gọi điện lèo nhèo mãi. Hôm nay ra làm vẫn đông, chờ hơn tiếng rồi chưa thấy gọi. Có cụ yếu con cháu còn dìu đến làm.

80Bê

Xe buýt
Bằng A1 thì mãi em mới đổi vì loại mới nó gọn hơn loại giấy, cụ khai trên mạng xong qua chụp ảnh thôi, nhanh lắm, không cần giấy tờ gì cả.
A1 nó tích hợp vào CCCD gắn chip thì có cần đổi ko cụ? Và khai trên mạng thì khai ở đâu và khai xong đến đâu làm thủ tục cụ nhỉ?

thachhan

Xe tải
Mình đã đăng kí thành công, ở mức độ 2 tài khoản định danh điện tử. Hôm ra CA làm đã tích hợp tất cả các loại giấy tờ, ko hiểu sao kiểm tra trong Vneid lại ko thấy hiện lên. Có cụ mợ nào như mình ko?

A1 nó tích hợp vào CCCD gắn chip thì có cần đổi ko cụ? Và khai trên mạng thì khai ở đâu và khai xong đến đâu làm thủ tục cụ nhỉ?
Em chưa làm tích hợp, nhưng em nghĩ việc tích hợp nó chỉ là đính kèm cái bằng vào CSDL của CCCD, nên vẫn cần đổi.

Cụ tìm trên Google - Đổi bằng lái xe là ra, em vào cổng thông tin của Sở GTVT HN, khai thông tin vào đó, nó sẽ cho cụ hẹn, đúng ngày hẹn cụ đến địa chỉ mà cụ đã hẹn để chụp ảnh, nộp tiền, mất thêm 1 buổi nữa đến lấy bằng là xong.

Em hẹn đổi bằng ở toà nhà khu liên cơ - Võ Chí Công.

madcobra

Xe máy
CA họ chỉ lấy số trên bằng lái của Cụ nạp vào thẻ CCCD thôi. Bằng lái các thể loại các Cụ cứ giữ!

80Bê

Xe buýt
CA họ chỉ lấy số trên bằng lái của Cụ nạp vào thẻ CCCD thôi. Bằng lái các thể loại các Cụ cứ giữ!
Thế tích hợp làm gì cụ nhỉ, em tưởng tích hợp vào thì khi đi đường cầm mỗi CCCD là xong, ko cần cầm bằng lái đi nữa.

Thế tích hợp làm gì cụ nhỉ, em tưởng tích hợp vào thì khi đi đường cầm mỗi CCCD là xong, ko cần cầm bằng lái đi nữa.
Phải có bằng thì mới có số bằng chứ cụ? Em cũng không rõ khi kiểm tra giấy tờ thì CSGT sẽ làm gì, quét CCCD để xem giấy tờ hay vẫn yêu cầu đưa bằng ra cho các a ý giữ :D

E nghĩ hiện tại mới có việc đưa thông tin các giấy tờ vào CCCD, còn dùng nó như thế nào thì còn phải chờ hướng dẫn, thêm nữa là các a CSGT cần phải có máy đọc dữ liệu từ đấy nữa chứ

80Bê

Xe buýt
Phải có bằng thì mới có số bằng chứ cụ? Em cũng không rõ khi kiểm tra giấy tờ thì CSGT sẽ làm gì, quét CCCD để xem giấy tờ hay vẫn yêu cầu đưa bằng ra cho các a ý giữ :D

E nghĩ hiện tại mới có việc đưa thông tin các giấy tờ vào CCCD, còn dùng nó như thế nào thì còn phải chờ hướng dẫn, thêm nữa là các a CSGT cần phải có máy đọc dữ liệu từ đấy nữa chứ
Nếu đã số hóa thì cũng cần bỏ cái hình phạt là thu bằng lá xe, vì đọc trong chip là biết lỗi cần gì thu bằng, nhưng để thực hiện chắc còn lâu.

• Vodka
Reactions: UAZ

80Bê

Xe buýt
Có chỗ nào tra cứu cccd bao giờ xong ko các cụ nhỉ, em làm xong trả mỗi tờ hóa đơn thu 30k, ko thấy giấy hẹn khi nào trảm

80Bê

Xe buýt
Cccd thì cháu làm luôn vì sắp tới công an quản lý thường trú bằng cccd nên k có k được. Nhưng còn cái bằng A1 cháu nhất quyết k đổi đây dù hồi đấy cứ dọa nhau mãi.
Có ai bắt đổi đâu? A1 của em từ thời đại học vẫn to đùng, kể đổi thuận tiện như cccd em cũng đổi

tuannbb

Xe điện
Cụ ra Phạm ngọc thạch đi, ra phường hay trục trặc lắm. Em y cụ ra PNT xong luôn.

baocongnghemoi

Xe máy
Ai cũng biết cái hộ chiếu màu tím đang yên đang lành không chịu lại đi cải cách, khiến cả xã hội nhọc mệt vất vả, rồi quay về bị chú nơi sinh .... và chắc chắn sẽ khai tử mẫu hộ chiếu màu tím.

Lại cũng liên quan đến nơi sinh (địa lý nhé cccm :D), lại thêm ý kiến ngẫm cũng có lý

"Nên ghi 'nơi sinh' trên căn cước công dân thay vì 'quê quán' - Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân rất quan trọng với mỗi người. Nhiều ý kiến cho rằng để đảm bảo tính cần thiết về nhận diện một công dân, trên căn cước cần ghi thông tin "nơi sinh".

Hiện nay theo quy chuẩn, căn cước công dân ghi thông tin "quê quán" thay vì "nơi sinh". Việc ghi "nguyên quán", "quê quán" trên nhiều loại giấy tờ liên quan khiến phát sinh không ít rắc rối ... chẳng hạn như anh em ruột nhưng lại có "quê quán" lại khác nhau