[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

thichlexus

Xe điện
15tr đang quá cao, em mình tốt nghiệp đh xin đi làm nhân viên mới vào các cty vẫn tuyển có 6tr, ở hn vẫn có mức lượng 6-7tr thôi. mà lương cứng chứ ko dc thêm nếm gì đâu mà giá cả cái gì cũng tăng.
Các cháu mới ra trường mà chưa có kinh nghiệm làm việc thì các công ty khó trả cao được lắm cụ ạ, vì thực tế họ vẫn phải đào tạo chứ nhân viên mới ra trường chưa tự lực tìm hiểu công việc để triển khai được.
Nói vui là đi học được trả lương, như vậy lương thực tế ít nhất bằng lương công ty trả + học phí không phải trả cũng hơn 10tr rồi. Bao giờ có đủ kinh nghiệm thì ắt lương sẽ tăng.

dhela

Xe tăng
Các ông ấy toàn lấy thu nhập của các tictoker, yutuber với cả facebooker ra để làm chuẩn chung thôi mợ ạ, giờ thu nhập tháng theo như các ông ấy cứ phảo 100-200tr/ tháng mới gọi là tạm được chứ tầm 2-30tr thì thuộc nhóm lốt sờ rồi =))
Dân giàu mà nước ko mạnh cụ nhỉ.
Thế mà cái bọn Nhật lương trung bình của đội quân làm thuê chỉ khoảng 40- 45 triệu (sau thuế), mà sao chúng nó giàu thế :T

Nên là cụ đừng có nghe mấy thành phần phất tay cũng thành bão làm gì cho nó trầm cảm cái thằng người ^^

Bữa ở cái thớt nào em ko nhớ, các anh chuỵ còn đua nhau vào khoe là phải có trăm tỏi thì mới gọi là an toàn khi nghỉ hiu ^^

DonaldTrump79

Xe tăng
Thế mà cái bọn Nhật lương trung bình của đội quân làm thuê chỉ khoảng 40- 45 triệu (sau thuế), mà sao chúng nó giàu thế :T

Nên là cụ đừng có nghe mấy thành phần phất tay cũng thành bão làm gì cho nó trầm cảm cái thằng người ^^

Bữa ở cái thớt nào em ko nhớ, các anh chuỵ còn đua nhau vào khoe là phải có trăm tỏi thì mới gọi là an toàn khi nghỉ hiu ^^
Em thâm niên đi làm với công tác bên Nhật cũng hơn 5 năm, giờ cái visa 5 năm còn chưa hết hạn vì thi thoảng em lại qua 1,2 tháng nên em hiểu và thấm giá trị cái đồng tiền lắm làm sao mà để trầm cảm trước cái bọn chuyên bốc phét trên mxh được :D
Chứ lên trên này mà nghe các anh các chụy khoe tiền khoe của để mà trà cảm thì chết, 500k chúng nó còn fake ra được 500tr nữa là, rồi thì có chụy còn khoe bị ck nó ném cả cục tiền vào mặt bắt phải đi mua nhà mua cửa không tiền nó lại mất giá bốc hơi nữa kìa =))

Chỉnh sửa cuối:

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
CUNG-CẦU thôi, CẦU nhiều, CUNG ít thì giá tăng thôi, không ngáo đâu.

Chẳng qua công việc oshin không phải cho mọi người, mà nó chỉ giành cho số ít người là nữ lớn tuổi và ở quê.
Công việc oshin cũng là công việc thời vụ và không có chế độ gì.
Nhiều nhà chỉ thuê oshin chăm trẻ con đến tầm chúng học hết tiểu học là thôi. ( Nhà em là 1 ví dụ điển hình, đến nay 2 con em học xong tiểu học lên THCS là em giải tán oshin ).
Cũng nhiều nhà thuê oshin chăm sóc người rất già, bị bệnh và/hoặc không đi lại tự chăm sóc bản thân được....cho đến khi các cụ "tịch" là thôi.

Thanh niên trẻ, nhất là nam ....có ai làm được việc oshin đâu ? =))
em trước thuê giúp việc mà tìm đỏ mắt ra mới đc. tháng 7tr làm từ 8h sáng đến 6h chiều, nghỉ t7 cn. em thuê trông trẻ thôi chứ ko phải làm việc gì kể cả nấu cơm rửa bát.
Giờ Nhật về VN tuyển điều dưỡng, thực tế công việc chẳng khác gì ô sin chăm sóc các cụ già bệnh tật ở các viện dưỡng lão bên nhật, làm hành chính có tăng ca trực đêm. Job này Nhật phỏng vấn 90% là đỗ nên các cháu trẻ tuổi nam và nữ, thậm trí các anh chị em 35-40 đi cực kỳ đông ạ, ở độ tuổi 35-40 ở vn bị cắt giảm nhân sự nên sang Nhật lại ổn

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xe tăng
Nhân tiện có bác nói đến ngành điều dưỡng ở Nhật, em xin có mấy nét chấm phá như sau:
- Lương cao ngang dân bản xứ cùng ngành.
- Được bảo lãnh gia đình sang theo.
- Cơ hội lấy Vĩnh trú sau 5-10 năm là cực lớn.

Nên nhà bác nào mà con em đang phải theo nghề osin ở nhà thì nên suy nghĩ nghiêm túc.

QD092000

Xì hơi lốp
Nhân tiện có bác nói đến ngành điều dưỡng ở Nhật, em xin có mấy nét chấm phá như sau:

Nên nhà bác nào mà con em đang phải theo nghề osin ở nhà thì nên suy nghĩ nghiêm túc.
Vừa ăn vỉa hè, tắt app, nhâm nhi chén trà hóng mợ đẹp kể chuyên xứ người Nhật bổn :)).

juve99

Xe cút kít
Một số ngành nghề như làm bánh kẹo trong khu CN ở quê mà lương 7 triệu là tốt đấy.
7tr mà làm ở quê thì tốt quá ấy cụ, cv và mức thu nhập này cũng k có nhiều. Nên thanh niên phải đổ xô về các KCN Bình Dương, Bắc Ninh, Thái Nguyên, làm ở đây ko tăng ca thì cũng khó mà hơn dc 7tr. Mặt bằng cn, lđpt ở nhiều tỉnh loanh quanh tầm 5tr mà cũng k có đủ việc mà làm ấy. Làm bv tại SG cũng chỉ 6tr thôi

xherox

Xe điện
Giờ Nhật về VN tuyển điều dưỡng, thực tế công việc chẳng khác gì ô sin chăm sóc các cụ già bệnh tật ở các viện dưỡng lão bên nhật, làm hành chính có tăng ca trực đêm. Job này Nhật phỏng vấn 90% là đỗ nên các cháu trẻ tuổi nam và nữ, thậm trí các anh chị em 35-40 đi cực kỳ đông ạ, ở độ tuổi 35-40 ở vn bị cắt giảm nhân sự nên sang Nhật lại ổn
Các nước tư bản giờ đều cần người làm nghề điều dưỡng.
Bên Úc giờ tìm người làm điều dưỡng chăm sóc các cụ già, lương cao nhưng cũng khó tìm người: đưa đón, bế hoặc dìu, bón ăn uống, tắm rửa vệ sinh,... toàn chăm người già, mà người già nhiều người khó tính, người thì nặng, nhiều bệnh, nên cái nghề này vất vả lắm chứ ko đơn giản.

dhela

Xe tăng
Vừa ăn vỉa hè, tắt app, nhâm nhi chén trà hóng mợ đẹp kể chuyên xứ người Nhật bổn :)).
Hẹn nhau mấy hôm nữa ở thớt kia nhoé. Xe kia đang bị kéo lên hè. Xe này chị em ruột nên cũng bị oan za, ko đc vào bênh con em. Được trả xe thì mấy thành phần cò vạc phét lác bên đó ko có chỗ mà chui đâu.. hí hí o:-)

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn

Còn tăng ca trực đêm 1 man / đêm tương đương 1tr7/ đêm, nhưng phải làm ít nhất 6 tháng điều dưỡng mới được tăng ca đêm

Chỉnh sửa cuối:

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Các nước tư bản giờ đều cần người làm nghề điều dưỡng.
Bên Úc giờ tìm người làm điều dưỡng chăm sóc các cụ già, lương cao nhưng cũng khó tìm người: đưa đón, bế hoặc dìu, bón ăn uống, tắm rửa vệ sinh,... toàn chăm người già, mà người già nhiều người khó tính, người thì nặng, nhiều bệnh, nên cái nghề này vất vả lắm chứ ko đơn giản.
Vâng tại nhật phí đi dd là 72 triệu, các cháu 18-20 tuổi trẻ măng sang chăm cụ già bệnh tật ị đái sợ cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

minhtree

Xe hơi
Vâng tại nhật phí đi dd là 72 triệu, 18-20 sang chăm cụ già bệnh tật ị đái sợ cụ ạ
Ô. Có cái thớt nào các bác ấy bảo mới ra trường hay Gen Z dủng gì ấy khởi điểm lương 20-30 củ cơ mà. Sao thớt này lại quay về 7 củ với bàn về lương đi xk lao động. Các bác mem Otofun chả vững lập trường gì cả

DonaldTrump79

Xe tăng
Ô. Có cái thớt nào các bác ấy bảo mới ra trường hay Gen Z dủng gì ấy khởi điểm lương 20-30 củ cơ mà. Sao thớt này lại quay về 7 củ với bàn về lương đi xk lao động. Các bác mem Otofun chả vững lập trường gì cả
Thớt nào cần phông bạt để thổi thì phải phông bạt cật lực, còn thớt nào để cần dìm thì lại phải đổi chiều chứ cụ. Giờ cứ bảo lương cơ bản phải từ 10tr trở lên nhỡ đội cần lao vào đọc được tưởng bở không chịu làm việc với mức lương dưới 10tr thì các ông chủ chớt ah ;))

xherox

Xe điện
Vâng tại nhật phí đi dd là 72 triệu, 18-20 sang chăm cụ già bệnh tật ị đái sợ cụ ạ
Khó lắm cụ, cái này nếu làm được thì cần ý chí kiên cường hơn người.
May mắn gặp người già còn khoẻ chút thì ko sao, hoặc dễ tính, nhân hậu cũng đỡ.
Ko may gặp người già bệnh tật, lại to xác, nhiều bệnh, vệ sinh cá nhân ko tự chủ được, đến người nhà con cháu chăm còn vất vả nữa là người trẻ làm thuê.

haha cái sao kê 1tr thành 1 tỷ còn được huống gì cái mồm điêu ;))

TUCSON9389

Xe điện
Có lần e nói chuyện với thằng e, giá lao động phổ thông ở Hanoi cho công việc bồi bàn, bưng bê, phục vụ tiệc cưới đang cao nhất cỡ 25k/h, bao ăn 1 bữa trong 1 ca 8h. Còn lại quán cafe, bán hàng online thì dưới giá đó. Ông e cứ tròn mắt lên kêu thấp, e bảo ông cứ tham khảo đi, xem ai trả cao hơn k :))
lao động này rẻ thật. không hiểu sao các em nó ko đi làm cho các công ty vệ sinh. nhà em thuê dọn VS lau nhà hàng tuần, giá bt hiện nay là 80k/h; giá lúc ngày tết gấp đôi

koala2023

Xe tải
lao động này rẻ thật. không hiểu sao các em nó ko đi làm cho các công ty vệ sinh. nhà em thuê dọn VS lau nhà hàng tuần, giá bt hiện nay là 80k/h; giá lúc ngày tết gấp đôi
Giá 80K là giá cụ trả cho công ty, chứ các em ý đuợc 40K là nhiều, ko đuợc bao ăn gì, lại mất thời gian đi lại giữa nhà này nhà khác nên thời gian thực làm cũng ko đuợc nhiều.

vu tuan ky nam

Xe tải

Thớt sống một mình khi về già thì phải, vào đó đọc tủi thân cực kỳ,toàn các cụ mợ kêu gọi chung tiền mua vạt đất để làm trại dưỡng lão,tiền tỉ dành cho con cái du học,nhà biệt thự thì cho thuê,toàn đội siêu giàu,1 tỷ vs các cụ ấy giống như 1 triệu với dân cần lao như em