[Funland] Thu nhập người lao động thấp thật

DonaldTrump79

Xe tăng
Em cũng đoán thế, bố mẹ nó chắc khoe con là chủ yếu. Vì nghe các ngành khác đi thì thu nhập cũng chỉ cỡ 35-40tr. Trừ chi phí sinh hoạt mỗi tháng cầm về 20tr là tốt rồi. Đồng yên mất giá nên đi Nhật giờ kém xa Hàn.
Em nói thật đi xklđ mà làm đúng kiểu chân chính thì không có mức thu nhập như bố mẹ các cháu khoe đâu, trừ khi làm thêm món chân phụ như nhảy đồ hoặc trồng cần thì không nói. Mức thu nhập như cụ trên nói là chuẩn đấy ạ, nhiều bố mẹ ở nhà cứ nghĩ các cháu qua xứ TB xúc được tiền ấy cũng tại vì các cháu chỉ up ảnh lúc đi chơi ăn vận đẹp thôi chứ lúc làm như trâu như ngựa thì nào ai có biết.

vo nho

Xe điện
Lao động phổ thông chiếm phần nhiều thì thấp là phải rùi.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Thớt này em mở cách đây gần 1,5 năm có cụ lôi lên, nhân đó em đọc lại. Thành thực, em rất cảm ơn các cụ vào đọc và cmts khai sáng cho em.
Hiện giờ đất nước đã có nhiều thay đổi tích cực, em nghĩ thu nhập của người lao động nói chung có khá hơn so với thời điểm mở thớt. Công chức, viên chức mới được tăng lương 30%. Bài báo ở #1 hẳn đã lạc hậu.
Nếu được các cụ tiếp tục cập nhập về thu nhập của người lao động thì em rất cảm ơn.

Harry.pt

Xe máy
Thớt này em mở cách đây gần 1,5 năm có cụ lôi lên, nhân đó em đọc lại. Thành thực, em rất cảm ơn các cụ vào đọc và cmts khai sáng cho em.
Hiện giờ đất nước đã có nhiều thay đổi tích cực, em nghĩ thu nhập của người lao động nói chung có khá hơn so với thời điểm mở thớt. Công chức, viên chức mới được tăng lương 30%. Bài báo ở #1 hẳn đã lạc hậu.
Nếu được các cụ tiếp tục cập nhập về thu nhập của người lao động thì em rất cảm ơn.
khối nhà nước hiện tại đã khá hơn, còn khối doanh nghiệp 2-3 năm nay khó khăn lắm cụ, lay-off đầy kìa, lương cũng khó tăng mà giá thì lại tăng hàng năm

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em nói thật đi xklđ mà làm đúng kiểu chân chính thì không có mức thu nhập như bố mẹ các cháu khoe đâu, trừ khi làm thêm món chân phụ như nhảy đồ hoặc trồng cần thì không nói. Mức thu nhập như cụ trên nói là chuẩn đấy ạ, nhiều bố mẹ ở nhà cứ nghĩ các cháu qua xứ TB xúc được tiền ấy cũng tại vì các cháu chỉ up ảnh lúc đi chơi ăn vận đẹp thôi chứ lúc làm như trâu như ngựa thì nào ai có biết.
Đi làm cho xí nghiệp Nhật Bản dạng XKLĐ cực kỳ khắt khe, trong giờ làm mà ra ngoài hút thuốc, nhắn tin 5-10p thôi cũng bị phản ánh đến nghiệp đoàn, nghiệp đoàn claim về công ty phái cử ở Việt Nam.

DonaldTrump79

Xe tăng
Đi làm cho xí nghiệp Nhật Bản dạng XKLĐ cực kỳ khắt khe, trong giờ làm mà ra ngoài hút thuốc, nhắn tin 5-10p thôi cũng bị phản ánh đến nghiệp đoàn, nghiệp đoàn claim về công ty phái cử ở Việt Nam.
Em làm kỹ thuật bản vẽ kiêm phiên dịch và giải thích bản vẽ cho các bạn tu nghiệp sinh làm việc dưới xưởng nên em hiểu mà, trong giờ làm lấy đâu ra thời gian với cũng trả dám ra ngoài mà hút thuốc hay uống cafe đâu. Chỉ đợi tới lúc giả lao 10P giữa giờ thì mới được làm việc đó thôi.

DonaldTrump79

Xe tăng
Túm lại là các cụ ấy khoe 20-30t/tháng là có nhưng không ở VN đúng k ạ? Làm em lo phát sốt phát rét, chỉ sợ a e nó đọc được đòi tăng lương thì phá mợ nó sản. Lạy giời.
Trên này cụ cứ trừ hao đi khoảng 80-90% đi là hao hao ngoài đời thực :D

Batman

Xe điện
Em không có thu nhập, mọi chi phí gia đình phụ thuộc hết vào bà vợ, bà ấy cho gì ăn nấy, thôi cũng đành vậy, em quen rồi.

danleduc

Xe điện
Giờ Nhật về VN tuyển điều dưỡng, thực tế công việc chẳng khác gì ô sin chăm sóc các cụ già bệnh tật ở các viện dưỡng lão bên nhật, làm hành chính có tăng ca trực đêm. Job này Nhật phỏng vấn 90% là đỗ nên các cháu trẻ tuổi nam và nữ, thậm trí các anh chị em 35-40 đi cực kỳ đông ạ, ở độ tuổi 35-40 ở vn bị cắt giảm nhân sự nên sang Nhật lại ổn
Chả cứ Nhật.
Đức cũng cần tuyển điều dưỡng viên người nước ngoài rất nhiều.
Công việc chủ yếu : chăm sóc người già, bao gồm cả bón cho các cụ ăn, tắm rửa cho các cụ...vv...

bixinh1803

Xe hơi
Công chức bỏ việc ra ngoài làm gì hả cụ? Ngồi ị thù lù đần hết người ra ai thuê mà dám bỏ NN. Còn bảo công chức không sống bằng lương toàn những nghe nói. Đa phần hầu hết sống bằng thu nhập đóng bhxh. Mấy chỗ ngon đớp được tỷ lệ nhỏ thôi.
Giáo viên nếu chỉ tính thu nhập do nhà nước trả thì cũng thấp thảm thương. Đợt rồi được tăng kha khá còn đỡ. Những người thu nhập tốt hầu hết đến từ dạy thêm. Mà số này cũng không phải là nhiều. Được các môn chính và ở TP thôi.
Ko biết thì học để làm. Ko học dc thì chấp nhận lương thấp, kêu ca nó vô lý. Trong khi làm dn như em học liên tục, 5 năm phải nâng cấp ko thì bị đào thải.
Những thứ bác nói là n người nói và nó ko sát thực tế. Vd như cứ kêu gv lương thấp, thực tế nhà nội ngoại e có 4 cô chú làm giao viên cấp 1,2 ở quê. Lương 20 củ là lương nn đấy. Ko phải thu nhập. 2 vc giáo viên tất vẫn tậu nhà đất, ô tô, 1con học đại học, thậm chí còn mua nhà hn cho con học. Em làm dn giờ còn lo sau này có đủ tiền cho con học đh ko đây

FECO_X3

Xe hơi
Website
www.botietkiemxang.com
Ko biết thì học để làm. Ko học dc thì chấp nhận lương thấp, kêu ca nó vô lý. Trong khi làm dn như em học liên tục, 5 năm phải nâng cấp ko thì bị đào thải.
Những thứ bác nói là n người nói và nó ko sát thực tế. Vd như cứ kêu gv lương thấp, thực tế nhà nội ngoại e có 4 cô chú làm giao viên cấp 1,2 ở quê. Lương 20 củ là lương nn đấy. Ko phải thu nhập. 2 vc giáo viên tất vẫn tậu nhà đất, ô tô, 1con học đại học, thậm chí còn mua nhà hn cho con học. Em làm dn giờ còn lo sau này có đủ tiền cho con học đh ko đây
Đúng rùi đó bác. Liên tục học và thay đổi. Chứ làm mãi 1 việc nó ì và ko tránh khỏi quy luật đào thải. Mình có học hay thay đổi hay ko thì thế giới nó vẫn thay đổi từng ngày

Felix Navi

Xe hơi
Tầm 2-3 năm trở lại đây thị trường chững lại, thậm chí khó khăn hơn ạ. Từ dạo Nga đập U thì nhu cầu tiêu dùng trên toàn thế giới biến đổi, thiên tai địch hoạ nhiều làm tâm lý bất an gia tăng. Rất nhiều người bị giảm thu nhập. Em nói là thu nhập nhé, tức là bị giảm khối lượng công việc, giảm mức tiền kiếm được. Có người đang kiếm dư dả, nay bị giảm chỉ còn đủ ăn. Có người bị sa thải mất việc luôn, ví dụ như các ngành công nghệ, nhân công một số mảng sản xuất. Nhiều tập đoàn lớn ứng dụng công nghệ, số hoá dẫn đến giảm mạnh lượng nhân công cần thiết (marketing, kế toán, nhân viên kho, điều độ hàng hoá,...). Có tình trạng thất nghiệp đến 1-2 năm vì không thể tìm được công việc khác tương đương.

Nói chung, tầng trên của xã hội thì mất chút cũng chả chết nhưng số đông hiện tại đang cảm nhận sự khó khăn của thị trường hàng ngày đó cụ. Anh em U30 trở lên bây giờ đi làm căng như dây đàn vì không biết bao giờ sẽ bị cho nghỉ, mà nghỉ rồi là xác định chỉ có chấp nhận lương thấp hơn mới có việc mới thôi, trong khi vợ con ở nhà thì không giảm được xu nào tiền bỉm sữa

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em lại quan liẻu rồi, dù em không phải quan.
Em muốn cảm ơn các cụ trên đã cho em biết thực tế, mà em đã hết quyền cám ơn.

Mới đây em nói chuyện với cô cháu gái làm thuê cho nước ngoài, lương 80 tr sau thuế. Nó không hài lòng với thu nhập ấy.
Em sẽ lấy topic này để chứng minh cho nó thấy, rằng nó đã may mắn hơn rất nhiều so với đa số người khác.

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Chả cứ Nhật.
Đức cũng cần tuyển điều dưỡng viên người nước ngoài rất nhiều.
Công việc chủ yếu : chăm sóc người già, bao gồm cả bón cho các cụ ăn, tắm rửa cho các cụ...vv...
Công việc điều dưỡng cần có sức khoẻ và rất dễ bị đau lưng cụ ạ, bên Nhật còn có dụng cụ hỗ trợ đai lưng khi đỡ các cụ già, có mấy cháu em quen chủ quan có lần không đeo mà bị sụm lưng đau quá ko chịu nổi phải về nước sớm trước hạn tts điều dưỡng

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
7tr mà làm ở quê thì tốt quá ấy cụ, cv và mức thu nhập này cũng k có nhiều. Nên thanh niên phải đổ xô về các KCN Bình Dương, Bắc Ninh, Thái Nguyên, làm ở đây ko tăng ca thì cũng khó mà hơn dc 7tr. Mặt bằng cn, lđpt ở nhiều tỉnh loanh quanh tầm 5tr mà cũng k có đủ việc mà làm ấy. Làm bv tại SG cũng chỉ 6tr thôi
Em vừa đc tăng lương 20% mà gớt nước mắt 😢 :))

phuongmit

Xe cút kít
lao động này rẻ thật. không hiểu sao các em nó ko đi làm cho các công ty vệ sinh. nhà em thuê dọn VS lau nhà hàng tuần, giá bt hiện nay là 80k/h; giá lúc ngày tết gấp đôi
Làm parttime kia thường sẽ có ca cố định, sv có thể sắp xếp phù hợp với lịch học để có thể làm 1 tháng cỡ 15-20 công hoặc hơn tuỳ sức khoẻ và , cũng đỡ 1 phần chi phí ăn học cho gia đình. Còn làm dọn dẹp theo giờ thì chưa chắc ổn định, sv khó tìm mối hơn, hoặc chưa chắc đã làm đạt yêu cầu để lấy dc mức lương đó

DonaldTrump79

Xe tăng
Cụ này đang nói e đấy à b-)
Không em đang nói những người chuyên bốc phét như em thôi, nói thật là lương em có 5 trẹo nhưng lên đây để đỡ ngại em toàn phải x5,6 lần lên nên toàn nói là 25-30tr cho đỡ ngại không lại bị kêu là lót sờ. Mà em bốc phét như vậy vẫn còn nhẹ chán, chứ cứ như cái đội 10k lên 100tr với 500k lên 500tr thì chúng nó nhìn em bằng nửa con mắt chứ trả đùa đâu :D

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tụi em đang trả 300 1 buổi, 1 tuần 2 buổi chỉ lau nhà. Trực tiếp, không qua môi giới hay cty nào cả!
Giá đấy đội trẻ chui hết vào khách sạn làm rồi, đội già mới đi làm ạ. Mà khách sạn thì 4h30 họ đã về rồi. Xong đi làm 1.2 nhà nữa rồi về. Tháng nghỉ 8 ngày. Nên đội trẻ được thu nhập 15-18 đồng.(Nếu chịu khó và biết chui đúng chỗ xin) 1 dọn nhà. 2 giặt là để đào tạo khó hơn khách sạn