[Funland] Thu nhập bao nhiêu thì đủ để ở chung cư vinhome

vanhai493

Xe điện
Cụ nói đúng.
Ngay khu Vinhome Minh khai Times City. Có vẻ như khu T (Times), khu P (Park) và khu PP (ParkPremium) đã hơi chênh chút rồi. Cư dân sống ở đây đa ngành nghề, nhưng có đội đi siêu thị, có đội đi chợ dân sinh. Trẻ con có đội học trường Vin, có đội học trường công lập.
Phí dịch vụ cao, vì đèo bể bơi 4 mùa, các sân thể thao, sân chơi riêng cho cư dân, nhạc nước hàng ngày... ( kệ các ông bà có dùng hay ko).
Nói chung: nhiều no, ít đủ. 2 vc, 2 con nhỏ nhỏ đi học, căn 2 phòng ngủ, có lẽ từ 40tr/tháng.
40tr 1 tháng thì học ngoài thôi
Học vin cun tầm 10tr 1 cháu
2 cháu là 20 củ ròi
Phí dv , điện tàm 4-5 củ nữa
Ăn uống nọ kia nữa thì hết rồi
Ko có gì bỏ ra phòng thân thì đau ốm vỡ mồm cụ à

crYztaL

Xe buýt
Tháng em đóng phí dịch vụ 70m2 ở Times + gửi 01 xe ô tô + 01 xe máy + tiền nước nóng = 2tr3. Còn ko bằng tiền gửi xe ô tô tháng của các cụ trên phố. Ở Times chỉ có mấy cái dịch vụ ở các shophouse dưới chân tòa nhà là đắt thôi.

alceste

Xe điện
Em cứ mợ ở huyện. Chứ trên phố tỉnh lẻ của em chi phí cơ bản điện nước ăn uống cũng gấp 3 gấp 4 con số mợ tính rồi
Chẳng lẽ điện nhà cụ 4M? Phí dịch vụ gửi xe đắt hơn 2-3 lần số trên?
Nhà cụ Thảo khoảng 120m2, 1 triệu tiền điện 1 tháng là bình thường.
Nhà em phí dịch vụ cao hơn Vin mặc dù kô có beer bơi, kô sân chơi như Vin kô nhạc nước không sân tennis, 17.6k/m2.
Điện khoảng 600-800 (chắc nhà hướng đông nam nên ít điều hòa). Nước dưới 50k, xe máy 60k/xe, ô tô 1.4M.
Nhà em kô ăn chực và cũng kô mời hàng xóm sang ngó nồi cơm nhà mình nên chẳng ngại gì. Giao lưu hàng xóm, ăn uống tụ tạp thì có nhưng cứ nhìn nhau mà đóng, h vui là chính chứ ăn thì mấy, các anh thì sợ very good, các chị thì sợ lên cân nên quan trọng là tụ tập vui thôi.
Ông tổng giám đốc hay bà có 4 căn liền nhau (ở khu nhà em hàng xóm mua 2-3 thậm chí 4 căn nhiều, cứ trung bình 6 tỷ/căn) em cũng chẳng ngại hoặc tự ti, chỉ ngại ra đường quên kô mặc quần áo hay lôi thôi hay nói năng cư xử bất lịch sự chứ tiền bao nhiêu cho đủ mà so đo hay tự ti làm gì.

vanhai493

Xe điện
Vin giờ đại trà rồi, 1-2 tỷ thậm chí 800 tr là có nhà mác vin rồi. Vn cug k có cdt nào xây và vận hành dc các đại đô thị như vin kể cả sun (gồm cả bán sp)
E thì đánh giá dv xd chỉ dc mức 4 sao cho cả vincom vinhomes Vinpearl , riêng khúc Smartcity ocp cc chỉ dc 3 sao
Nhiều khi nghĩ k phải do nó quá tốt mà do ng khác tệ quá
800tr thì mua dc căn studio 30m2 ở gia lâm tầm 2,3 năm trc
Giờ chắc k còn giá đó ạ
Mà giá đó còn chưa có nội thất gì thì phải.

Rivers

Xe container
Cụ nghĩ thế thôi chứ x10 lần cái số cụ nói lên vẫn phải tính từng đồng ấy chứ. Thực ra em thây đội giầu nó tiêu tiền tính toán lắm chứ không xông xênh như đội nghèo mình đâu. Mình nghèo nên đôi khi tiêu tiền như kiểu chẳng có gì để mất ấy :))
Tiền từ trên trời rơi xuống em không rõ, chứ để từ tay trắng lên đến con số đấy thì khả năng quản lý tài chính chắc chắn phải có, nếu bạt mạng thì lấy đâu ra từng ấy. Thổ đu tuy mọi thứ đắt đỏ, nhưng đắt nhất vẫn là cái xác nhà, còn lại có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu thôi cụ.

redcode

Xe điện
Em ở cc thu nhập thấp. Ô tô 800k, xe máy 75k, phí dvu 4k/m2. Được cái ko chen chúc và có slot oto đỗ hầm.

Mr. Bonjames

Xe tải
Chung cư con mình xe may 50k. Ô tô 300k thì đắt hay rẻ vậy?
Có cả cái loại cc gửi xe không mất tiền cơ, ông với con ông ra đấy mà ở. Giá nó đi với chất lượng và vị trí, ông so thế thì về quê mà ở cho nó rẻ hẳn đi.

hoviethung

Xe lăn
Có cả cái loại cc gửi xe không mất tiền cơ, ông với con ông ra đấy mà ở. Giá nó đi với chất lượng và vị trí, ông so thế thì về quê mà ở cho nó rẻ hẳn đi.
Mình đang hỏi là đắt hay rẻ chứ không có ý so sánh gì hết. Chung cư f1 là chung cư nhà ở xã hội ở trung tâm thành phố NT nhá cụ.

vkthang

Xe container
Em ở cc thu nhập thấp. Ô tô 800k, xe máy 75k, phí dvu 4k/m2. Được cái ko chen chúc và có slot oto đỗ hầm.
Chỗ cụ đỗ hầm được là may quá, đa phần em thấy toàn đỗ ngoài trời mà phí ô tô cũng 800k-1tr

luyenok

Xe điện
không tính giá trị nhà thì ở đâu chả như nhau, chả lẽ ở Vin thì ăn tiêu nhiều hơn à. Phí dịch vụ thì cứ cho là căn 100m sẽ chênh (cao so với khu khác) vài trăm K/tháng thì đáng kể gì.

ubisapro

Xe trâu
Vậy là nên ở bên Splendora hơn Smart đúng ko ạ? Cụ giúp em vài lý do đc ko, em có đứa em mới lập gđ đang tìm mua để sinh em bé
Như nhà con em em ở trong khu chung cư splendoza, cổng có barie bảo vệ, vào đến mỗi block có thêm 1 bảo vệ, dưới chân chung cư có bãi đậu ô tô, mỗi tầng chỉ có 2 căn. Nói chung e thấy ở rất thoải mái, yên tĩnh. Còn chú e ở khu liền kề, đậu xe trong sân nhà hoặc ngoài đường, cũng cổng riêng có barie vào, mỗi dãy đều có bảo vệ. Nói chung e vào khu đó ưng hơn bên smartcity. Chú e mua cách đây khoảng 5 năm, 8 tỏi khu liền kề, gần 100m2 thì phải (lâu e chả nhớ nữa nhưng rộng rãi). Giá giờ thì e chịu :D

Vào khu smart ngại nhất món đỗ xe. Tạt vào chút mà đi ra bãi đỗ xe ngoài trời, rồi đi bus vào thì quá tội. Mấy lần e đưa gấu e đến, ko chỗ đỗ gần e toàn ở dưới chờ cho nhanh. Nói chung thấy ko được thoải mái lắm. Ngay đứa cháu e ở mấy năm rồi mà cũng chẳng thích nghi “khoái” nổi cái món đỗ xe của khu smart.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Một số nơi Giá chung cư của Vin có thể thấp hơn hãng khác nhưng không thể hạng bình dân được. Vì thương hiệu dịch vụ của chung cư Vin không dành cho giới bình dân. Chung cư anh Thản thì còn được.
Chung cư a Thản thấp cấp chứ bình dân gì cụ.

inovavgj

Xe container
chi phí hợp lý , ko cao
Tính thử phát.
Không mua oto nên không biết giá gửi.
2 xe máy× 75= 150k.
Phí dịch vụ + nước nóng + nước lạnh 1800.
Tiền điện tb 1000.
Tổng chi phí cố định 3 củ.
Còn đi chợ, ví dụ 1 tuần 1 lần ra chợ đầu mối Đền lừ mua rau, mua thịt ngõ 632 MK chắc 1 củ là cùng.
Cả nhà ăn ở nhà 3 bữa/ngày, trừ sáng CN, lý do đảm bảo vệ sinh và thói quen.
Tháng cả nhà ăn hàng đôi lần cứ cho hết 4 củ nữa đi, cái này chẳng liên quan ở VIN hay không.
Học phí của con (ngoài VIN) chẳng liên quan vì có khi còn tốn hơn trong VIN.
Du lịch năm đôi lần, cũng chẳng liên quan, vì ở đâu mà chẳng phải đi.
Trên có cụ bảo ít tiền ở với đội nhiều tiền có khi tự ti. Tự ti gì nhỉ? Ai sống cuộc đời người đấy mà.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Theo các bác thu nhập rơi vào khoảng bao nhiêu thì sống được ở trong khu vinhome ạ. Sao mọi người cứ bảo phải có nhiều tiền mới ở được trong đó vậy nhỉ.
Tôi liệt kê để cụ tự tính. Cuộc sống điển hình ở Times
1. Mua nhà : Giá trung bình cao hơn 50% đến 100% mặt bằng khu vực. Ví dụ hiện khoảng 65tr/m2.
2. Chi phí cứng : Điện nước, phí quản lý .... Khoảng 3-4 tr
3. Gửi xe (1oto+2 xe máy) : 1.5tr
4. Con học Vin (1 đứa) : 10tr
5. Chi phí ăn uống sinh hoạt gia đình: Tùy điều kiện gia đình. Nhưng trung bình cao hơn bên ngoài khoảng 20-50%. Lý do giá cao hơn. Các dich vụ, hàng hóa bên ngoài rẻ nhưng phải đi xa... Môi trường xung quanh hàng cao cấp nhiều... nên bị quyến rũ hơn (Các cụ đừng nghĩ cưỡng lại được nhé). Mức tối thiểu tạm tính 10tr
6. Các chi phí cá nhân 2 vợ chồng (xăng xe, điện thoại...):5tr/người/tháng
7. Tích lũy tối thiếu 30% thu nhập
Tổng cộng thu nhập khoảng 55tr (tối thiểu) . Nếu chỉ ở để dưỡng già thì ko đáng bao nhiêu.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Thu nhập bình thường lương trên chục tr là ở được có gì đâu cụ. Quan trọng là có thích và có tiền mua không, chứ còn chi phí tương tự các cc khác cùng khu thôi. Nhưng quản lí chặt, có mặt lợi hại, ai thích qui củ chặt chẽ thì ok, ai thoáng tính thì hơi khó chịu tí. Ở HN ngoài cc của Sun ra thì có thể được gọi là cao cấp, chứ còn các cđt khác cũng bình thường mà cụ, phân loại có khi chỉ bằng bình dân trung cấp, hơn nhau ở vị trí xa gần trung tâm thôi.
Cách nghĩ của cụ hay thật. Em ở mặt đất hay chung cư thì thỉnh thoảng mới gặp hàng xóm. Gặp nhau thì chào phát rồi đi tiếp hoặc vào nhà. Ai hơi đâu biết họ thu nhập bao nhiêu và con ông này bà kia. Bạn bè đứa nào xởi lởi kiểu bao cả lớp đi chơi ăn uống em mới biết nó giàu chứ còn khoe giàu thì em chả quan tâm lắm. Kiểu khoe giàu thì chả ảnh hưởng j tới em cả, em chả có ý định xin hay nhờ vả j, nó khoe là chuyện của nó. Sống thế nào là chuyện của em, miễn văn minh, ko làm ảnh hưởng tới môi trường hay những người xung quanh là ok.

nguoibatdau

Xe tăng
Giờ mà lương 10 củ thì cũng khó sống rồi cụ ạ ...

Nói chung nếu không có tiền ông bà hoặc kinh doanh trước để mua thì làm sao mua được nhà HN.

Còn phí DV Vin thì thật ra nó không cao nếu so với chất lượng.

Sạch sẽ
An ninh
Dịch vụ đầy đủ như gửi xe, bể bơi, tập gym v..v
Không gian công cộng, vui chơi trẻ em

Các khu chung cư khác không so sánh được.
Em lương 12 củ vẫn sống bình thường cụ ơi. Còn nuôi 1 ô tô, con đi học đắt bằng vin. Em làm nhà nước, đang chờ 1.7 tăng lương cơ bản.