[Funland] Thu nhập 20 triệu: Vợ chồng đi ô tô đi làm vẫn cất két 5 triệu/tháng

fishing

Xe đạp
Đa phần các cụ đều chửi bài báo và không tin việc đó là có thực. Có cụ còn 50-60 củ kêu không đủ.

Nhà em chồng công nhân vợ công chức, tháng 15 củ, ở chung cư. Nuôi 1 nhóc 5 tuổi, chi tiêu cũng bình thường không quá eo hẹp, vợ vẫn bơi lội, em join 2 clb chạy bộ, thi thoảng đi câu cá dịch vụ, tháng vẫn có tiền tiết kiệm để ra khi ít khi nhiều.

Đúng là ta bảo đủ thì nó đủ, bảo nó chưa đủ thì tức là chưa đủ.

À vợ em đi làm xe máy, em đi ôtô ạ (54 chỗ, chạy lane riêng)

duytrong

Xe lăn
Thu nhập 2 vc mình trên dưới 50 củ/tháng mà còn ko đủ, bộ làm công ăn lương tích góp, ko đầu tư, đầu cơ gì à, hay nhà của bố, xe của mẹ kkkk
50 củ một tháng mà ko đủ thì khiép thật.nhà cụ tiêu gì mà kinh thế.

Đa phần các cụ đều chửi bài báo và không tin việc đó là có thực. Có cụ còn 50-60 củ kêu không đủ.

Nhà em chồng công nhân vợ công chức, tháng 15 củ, ở chung cư. Nuôi 1 nhóc 5 tuổi, chi tiêu cũng bình thường không quá eo hẹp, vợ vẫn bơi lội, em join 2 clb chạy bộ, thi thoảng đi câu cá dịch vụ, tháng vẫn có tiền tiết kiệm để ra khi ít khi nhiều.

Đúng là ta bảo đủ thì nó đủ, bảo nó chưa đủ thì tức là chưa đủ.

À vợ em đi làm xe máy, em đi ôtô ạ
(54 chỗ, chạy lane riêng)
Chuẩn câu "Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm " cụ nhỉ.

Tuấn 690435

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt ảo tưởng à? Sống ở HN, HCM đừng có mơ

Boycamry

Xe tải
Các cụ nói đúng!
Các cụ trên OF nói cũng không sai

Tục ngữ có câu : "Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm " quá đúng các cụ nhỉ.[/QUOTE]

Phuvh

Xe buýt
Ơ thế lớp của VC cụ trong bài sắp khai giảng khóa mới chưa để em đến em học 1 lớp chi tiêu ạ.

duytrong

Xe lăn
Nhiều người thích chửi đổng nhỉ? Tổng lương 2 vợ chồng 20 củ thì sao không đi được oto?

Nuôi con xe thì tháng tốn 2-3 củ tiền xăng, tầm 1-2 củ tiền bảo dưỡng chứ bao nhiêu? Nếu không tốn tiền gửi xe thì chi phí cũng đâu có lớn.

Còn mấy ông lên mạng kêu vợ chồng lương 50 củ mà không nuôi được oto thì xàm ít thôi. Một là lên mạng nói phét, hai là loại chi tiêu "ngu". Mà chi tiêu "ngu" như thế mà tháng kiếm 50 củ thì ai tin?
Chuẩn cụ,nhà cháu đi vios,cả năm cũng chỉ mất 1 củ tiền bảo dưỡng,xăng thì 2 củ / tháng đi nhoè,( cháu chỉ đi quanh với đưa cháu ngoại đi học )

fishing

Xe đạp
Chuẩn câu "Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm " cụ nhỉ.
Đúng rồi cụ. Theo em thấy thì đa số chia làm 2 luồng quan điểm:
1. Có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, có nhiều tiêu nhiều có ít tiêu ít. Nhưng cuối cùng thì gia đình vẫn sống, con cái vẫn đi học, ốm đau hay có việc vẫn phải tham gia. Thế nên nhiều tiền thì chất lượng của từng việc cao hơn, làm được nhiều việc hơn nhưng không có nghĩa là ít tiền thì không sông được.

2. Tiêu bao nhiêu thì cố gắng phấn đấu làm việc để kiếm được theo nhu cầu. Quan điểm này cũng rất tốt, tạo động lực để làm việc, phấn đấu nhằm phục vụ chất lượng cuộc sống tốt.

Mỗi người 1 quan điểm, hoàn cảnh, tính nết khó mà vơ chung được. Chỉ có cái công bằng nhất là ai cũng có 24h 1 ngày, và chất lượng đời sống tinh thần thì có thể cải thiện 1 cách độc lập với tiền bạc.

Big Computer

Xe đạp
Một số cụ cứ ốp view của mình cho người khác nhỉ? Cuộc sống ở ngoại thành so với nội thành nó khác nhau quá nhiều, môi trường công việc, con cái học hành,... Nên số tiền chi tiêu lệch nhau 2 lần cũng là bình thường.
//Còn việc bảo dùng oto ở mức thu nhập thế là không biết hưởng thụ? Dùng oto chính là hưởng thụ so với đi 2b rồi đấy

duytrong

Xe lăn
Ngoại thành hoặc ở các thành phố nhỏ thì thường có nhà sẵn rồi cụ ạ. Bạn em ở tỉnh 2 vc nó còn sắm hẳn 2 chiếc xe hơi cơ. Sống ở thành phố lớn nếu không có nhà, phải vay mua căn hộ tầm 2 tỷ thì phải trích ra 1 phần khá của thu nhập để trả lãi và gốc rồi. Cho nên nói thu nhập 5-6 chục củ cũng đâu có ăn thua gì so với ở quê nhưng có sẵn nhà
Người ta đang nói chi tiêu sinh hoạt với 1 xe ô tô,cụ đưa cả tiền trả lãi mua nhà vào thì nói làm gì,

Arabia

Xe tăng
Nhiều cụ trong này lương 3x, 4x mà tháng không để ra được đồng nào thì kinh quá X_X
Em thấy bài viết là khả thi. Xét từ trường hợp nhà em.
- Tiền dịch vụ, internet, gửi xe máy: khoảng 400k
- Tiền xe bus ( em đi làm = xe bus ) : 100k vé 1 tuyến
- Em không ăn sáng, trưa mang cơm đi, tối ăn cơm nhà. Thực phẩm thì mang từ quê vợ lên, gửi bà ngoại mỗi tháng đúng 2 củ.
- Tiền điện thoại 2 vc khoảng 300k 1 tháng, em toàn làm việc + communicate qua máy tính, vợ em cũng rứa
- Tiền xăng xe, dầu mỡ của vợ em khoảng 400k
- 2 tuần em đi siêu thị một lần mua các thứ linh tinh cần thiết ( sữa, xà phòng, gia vị, giấy ăn vvv ) : mất khoảng 1 củ 5 / tháng.
- Tiền học thằng ku 3 củ / 1 tháng.
- Lặt vặt nhậu nhẹt + linh tinh thêm đâu đó khoảng 2 củ. Em tuyền trà đá thuốc lào cho nó văn hóa dân tộc, thi thoảng cũng cà phê, nhưng thường chỉ cuối tuần.
- Điện nước khoảng 500k
- Netflix và Hulu 500k / 1 tháng nữa. Em không thích xem cáp, chỉ cày phim nên đầu tư hẳn khoản này.
Tính tổng ra 1 tháng hết có xấp xỉ 11 củ hơn tẹo.
Cơ mà em chưa cóa oto :))
Kinh gì đâu ạ, bình thường. Bài viết hoàn toàn khả thi, chỉ là khi người ta đang sướng về khổ không nổi. Như 2vc em chuyện tiền ăn 4 củ/tháng là ko thể, 1 ngày cuối tuần nổi hứng ăn cua đã 2 củ, chưa kể vợ em ăn uống khó tính thực đơn cả tuần phải thay đổi đủ tôm cua cá thịt gà thịt bò, mà toàn mua loại đắt. Giờ mà cho 4 củ đi chợ, em đàn ông ko sao chứ vợ chắc ko nuốt nổi. Với nhiều người thì 30 40 củ ko dư đồng nào là bình thường, thậm chí họ còn cho như vậy đã là tiết kiệm lắm rồi. Kể cả có nhà, có ô tô thì vẫn thấy khổ thôi, vì trước lúc lấy chồng có thể mua giày, túi hàng hiệu, đi du lịch nước ngoài ko phải suy nghĩ nhiều mà sau khi lấy chồng chả dám mua gì, chả dám đi đâu, sao mà khổ thế, lâu lâu em lại phải nghe bài ca ấy 1 lần. Mà vài chục đôi giày có những đôi chắc chỉ đi vài lần mà nhất quyết chỉ mua thêm chứ ko bao giờ thanh lý, thật nhiều lúc mình ko thể hiểu suy nghĩ của phụ nữ

Chuẩn cụ,nhà cháu đi vios,cả năm cũng chỉ mất 1 củ tiền bảo dưỡng,xăng thì 2 củ / tháng đi nhoè,( cháu chỉ đi quanh với đưa cháu ngoại đi học )
Chuẩn cụ ạ,xe cỏ thì bảo dưỡng nó cũng rẻ như đồ xe máy . Các cụ ở trên cứ thần thánh cái oto quá.

xecon

Xe điện
Mịa , thu nhập bằng 2/3 thuế TNCN của mình mà mình vẫn đi cày bằng scooter đây:D