[Funland] Thu nhập 20 triệu: Vợ chồng đi ô tô đi làm vẫn cất két 5 triệu/tháng

Nếu chuyện này là có thật thì cả nhà này suy dinh dưỡng cmn hết, cuối tuần chỉ ở nhà ôm nhau ngủ rồi cùng nhau rửa ô tô :))
Em chỉ thấy hốc nhiều, uống nhiều thì sinh ra 1 loạt các bệnh tật. Chứ ít khi thấy ăn uống điều độ (rau tự trồng,gà tự nuôi...)mà lại nhiều bệnh.:)):))

wxczxc

Xe đạp
Kinh gì đâu ạ, bình thường. Bài viết hoàn toàn khả thi, chỉ là khi người ta đang sướng về khổ không nổi. Như 2vc em chuyện tiền ăn 4 củ/tháng là ko thể, 1 ngày cuối tuần nổi hứng ăn cua đã 2 củ, chưa kể vợ em ăn uống khó tính thực đơn cả tuần phải thay đổi đủ tôm cua cá thịt gà thịt bò, mà toàn mua loại đắt. Giờ mà cho 4 củ đi chợ, em đàn ông ko sao chứ vợ chắc ko nuốt nổi. Với nhiều người thì 30 40 củ ko dư đồng nào là bình thường, thậm chí họ còn cho như vậy đã là tiết kiệm lắm rồi. Kể cả có nhà, có ô tô thì vẫn thấy khổ thôi, vì trước lúc lấy chồng có thể mua giày, túi hàng hiệu, đi du lịch nước ngoài ko phải suy nghĩ nhiều mà sau khi lấy chồng chả dám mua gì, chả dám đi đâu, sao mà khổ thế, lâu lâu em lại phải nghe bài ca ấy 1 lần. Mà vài chục đôi giày có những đôi chắc chỉ đi vài lần mà nhất quyết chỉ mua thêm chứ ko bao giờ thanh lý, thật nhiều lúc mình ko thể hiểu suy nghĩ của phụ nữ
Vâng, đời là mấy tí. Có điều kiện và cơ hội thì cũng nên tận hưởng, phải không cụ ? :-bd

Violet2013

Xe buýt
Hoàn toàn thực hiện được, có gì mà các cụ nhảy chồm chồm lên thế nhỉ. Mức chi tiêu quyết định mức sống. Em thấy tiêu thoải mái thì vô cùng chứ căn cơ tiết kiệm thì vẫn làm được.
Chứng tỏ mặt bằng chung thu nhập OF cũng cao đấy chứ. Thu nhập 20tr/tháng của 1 nhà chắc HN đầy, thậm chí 12-15tr/tháng. Tất nhiên những ng đấy không đi ô tô, nhưng họ vẫn sống tốt và nuôi con ăn học đầy đủ được ngay nội thành, thì có gì mà vợ chồng trong bài báo không làm được.

Công Minh HN

Xe tải
Với nhà cháu điều này có thật cccm ạ. Tổng thu nhập hai vợ chồng cháu là 20 củ. Tiền học 2 F1 là 8 củ, tiền trả nợ mua nhà là 4 củ, gửi xe tổng là 1,5 củ (3 xe máy và 1 ô tô). Tiền ăn thì cháu ko rõ vì gấu lo nhưng chưa bao h gấu kêu hết tiền ăn. Tiền điện thoại thì cũng tầm 400k của 2 vợ chồng. Tiền điện nước nhà cháu 700k, tiền dịch vụ nhà là 500k.
Nhà cháu sử dụng xe thế này. 1 tuần cháu đi 3 lần thôi, mỗi lần cả đi về là 20km. Cuối tuần chạy nội ngoại cũng tầm đó. Thỉnh thoảng mới đưa cả nhà đi chơi xa, tầm 100 km cả đi lẫn về. Cháu ko rõ tiền thế nào nhưng đổ đầy bình mà chỉ đi như thế thì tầm khoảng 3 củ/tháng đổ lại, có khi ít hơn vì cứ gần hết cháu lại đổ đầy. Cũng may là công việc cháu hơi trái giờ nên ít gặp tắc đường, đỡ tốn xăng hẳn.
Về đi chơi, cháu ít khi đến khu trung tâm vì phải gửi xe. Tháng 4 với tháng 5 vừa rồi, cháu tốn chưa đến 300k gửi xe bên ngoài (cháu cũng chẳng thích đi mấy nơi trong phố).
Tiền bảo dưỡng thì cố định rồi. Tuy nhiên, do mua xe mới nên chi phí thêm ko có mấy. Cháu đi cũng cẩn thận, ko để va chạm. Xe có phải vào garage chủ yếu do sơn vết xước dăm do xe máy chạm vào.
Cho đến nay cũng đc mấy tháng đi ô tô rồi. Tuy so với cccm đi lâu năm thì ko dám khoe là mình hiểu biết, chỉ thấy là cháu rất hài lòng và nhiều giá trị ko tính đc bằng tiền. Ít nhất là trẻ con nhà cháu đi đỡ mũi họng hơn hẳn. Gấu và trẻ con khi đi về 2 nhà là ko lo mưa nắng hay ngủ gật.
Do phải nuôi xe nên cả nhà bảo nhau chi tiêu khoa học hơn. Ngày trước, có khi cả tuần cả nhà ăn hàng nhưng nay ít hơn. Các khoản thưởng đột xuất đc cất cẩn thận hơn vì lo lúc hết tiền. Nhờ thế, nhà cháu bây h có thêm đc 20 củ tiền thường trực để lo các việc đột xuất. Thực sự với cccm là số đó sẽ tăng tiếp.
Cháu nghĩ là có ô tô ko phải điều gì ghê gớm hay tốn kém, quan trọng ở cách tính toán hợp lý thôi.
Đầu tiên đề nghị cụ nói, cụ sống ở đoạn nào tại thủ đô (nếu ở HN) thì thủ đô giờ rộng lắm. Ngoại thành và nội đô, chi phí sinh hoạt khác nhau đáng kể rồi. Chứ nếu cụ sống giữa thủ đô mà sống như thế em bái phục. Như nhà em đây, sống trong nội đô, nhà của ông bà, cũng chẳng phải trả nợ nần ai cả, ô tô chưa có (vì nhu cầu ít và chi phí nuôi lớn) thế mà một tháng chi tiêu cũng phải đến 20 triệu. Lưu ý là mọi điều kiện sinh hoạt ở mức bình thường, không ki bo bủn xỉn nhưng cũng không quá hoang phí. Liệt kê như sau:

- Chi phí học của con: 7 triệu/2 đứa. Em có 3 đứa nhưng 1 chưa đến 1 tuổi và vẫn đang ở nhà.
- Chi phí sinh hoạt (điện, nước, Internet, truyền hình cáp, điện thoại): 2 triệu
- Tiền ăn: Trung bình khoảng 200k/ngày (3 người lớn + 3 trẻ em). Như vậy tổng 1 tháng cỡ 6 triệu.
- Đi siêu thị: Tuần nào cũng đi ít nhất 1 ngày, cũng là cho bọn trẻ con đi chơi mà đi chủ yếu mua các đồ thiết yếu cho sinh hoạt gia đình chứ không mua linh tinh. Chắc 1 tháng cỡ 2 triệu
- Chi phí linh tinh khoảng 1 triệu/tháng như kiểu ăn vặt. Tháng nào đưa con đi chơi bên ngoài chẳng hạn công viên, phố đi bộ..thì phải hơn.

Vậy nên bác phải nhìn lại xem điều kiện sinh hoạt có ở mức bình thường không hay tiết kiệm tối đa. Ví dụ thế này thôi, thịt lợn bao giờ cũng rẻ nhất so với các loại thịt khác hay lúc ăn cá, chọn các loại cá rẻ (ở đây nói về chi phí, không nói về sở thích). Như nhà em ăn uống đa dạng, đầy đủ các món thiết yếu và xoay vòng (tôm, cá, thịt gà, thịt lợn, thịt bò,...). Tất nhiên đều là các món bình thường chứ không phải lên tầm như tôm hùm, cua biển, bò Mỹ, gà Đông Tảo. Hay như với con, em cũng rất thoải mái, vẫn đảm bảo cho nó sữa tươi - sữa chua đầy đủ hay bim bim, kẹo bánh gì đó. Hoặc nó đòi đi ăn ngoài (KFC, Pizza, Lotte) em cũng đáp ứng, tất nhiên không thể thường xuyên. Em vẫn còn nhớ có chị gì lên tivi, khoe là sau chục năm tích góp, 2 vợ chồng mua được nhà mấy tỷ giữa thủ đô. Nhưng điều quan trọng là chị này tiết kiệm tối đa và em nhớ mãi một câu là có hôm thấy con bảo thèm sữa chua quá nên mới mua cho nó còn không thì chẳng bao giờ. Em đếch hiểu nổi thời buổi này mà chấp nhận để con cái đói khát đến mức thế trong khi nhà không phải không có điều kiện mà sữa chua đâu phải thứ gì ghê gớm, lại tốt cho sức khỏe.

Em theo quan điểm cuộc sống ít nhất phải mức trung bình của xã hội, bao gồm cả bản thân, gia đình và con cái chứ không tiết kiệm một cách tối đa trừ phi mình không có khả năng chi trả.

Michael J

Xe điện
Xe chỉ để đi làm cả đi cả về khoảng 30Km, quần áo đồng phục mặc cả tuần, giày dép 1 năm 1 đôi, trang sức nhẫn cưới đeo trọn đời, đồng hồ casio điện tử số, ko biết trong nội thành có gì, trà sữa mua về nhà tự pha .....
Nhiều người đều mua về tự phục vụ như cụ nói. Đó cũng là một sự lựa chọn. Có sao đâu nhỉ.

Vuvuvivi

Xe tải
Đầu tiên đề nghị cụ nói, cụ sống ở đoạn nào tại thủ đô (nếu ở HN) thì thủ đô giờ rộng lắm. Ngoại thành và nội đô, chi phí sinh hoạt khác nhau đáng kể rồi. Chứ nếu cụ sống giữa thủ đô mà sống như thế em bái phục. Như nhà em đây, sống trong nội đô, nhà của ông bà, cũng chẳng phải trả nợ nần ai cả, ô tô chưa có (vì nhu cầu ít và chi phí nuôi lớn) thế mà một tháng chi tiêu cũng phải đến 20 triệu. Lưu ý là mọi điều kiện sinh hoạt ở mức bình thường, không ki bo bủn xỉn nhưng cũng không quá hoang phí. Liệt kê như sau:

- Chi phí học của con: 7 triệu/2 đứa. Em có 3 đứa nhưng 1 chưa đến 1 tuổi và vẫn đang ở nhà.
- Chi phí sinh hoạt (điện, nước, Internet, truyền hình cáp, điện thoại): 2 triệu
- Tiền ăn: Trung bình khoảng 200k/ngày (3 người lớn + 3 trẻ em). Như vậy tổng 1 tháng cỡ 6 triệu.
- Đi siêu thị: Tuần nào cũng đi ít nhất 1 ngày, cũng là cho bọn trẻ con đi chơi mà đi chủ yếu mua các đồ thiết yếu cho sinh hoạt gia đình chứ không mua linh tinh. Chắc 1 tháng cỡ 2 triệu
- Chi phí linh tinh khoảng 1 triệu/tháng như kiểu ăn vặt. Tháng nào đưa con đi chơi bên ngoài chẳng hạn công viên, phố đi bộ..thì phải hơn.

Vậy nên bác phải nhìn lại xem điều kiện sinh hoạt có ở mức bình thường không hay tiết kiệm tối đa. Ví dụ thế này thôi, thịt lợn bao giờ cũng rẻ nhất so với các loại thịt khác hay lúc ăn cá, chọn các loại cá rẻ (ở đây nói về chi phí, không nói về sở thích). Như nhà em ăn uống đa dạng, đầy đủ các món thiết yếu và xoay vòng (tôm, cá, thịt gà, thịt lợn, thịt bò,...). Tất nhiên đều là các món bình thường chứ không phải lên tầm như tôm hùm, cua biển, bò Mỹ, gà Đông Tảo. Hay như với con, em cũng rất thoải mái, vẫn đảm bảo cho nó sữa tươi - sữa chua đầy đủ hay bim bim, kẹo bánh gì đó. Hoặc nó đòi đi ăn ngoài (KFC, Pizza, Lotte) em cũng đáp ứng, tất nhiên không thể thường xuyên. Em vẫn còn nhớ có chị gì lên tivi, khoe là sau chục năm tích góp, 2 vợ chồng mua được nhà mấy tỷ giữa thủ đô. Nhưng điều quan trọng là chị này tiết kiệm tối đa và em nhớ mãi một câu là có hôm thấy con bảo thèm sữa chua quá nên mới mua cho nó còn không thì chẳng bao giờ. Em đếch hiểu nổi thời buổi này mà chấp nhận để con cái đói khát đến mức thế trong khi nhà không phải không có điều kiện mà sữa chua đâu phải thứ gì ghê gớm, lại tốt cho sức khỏe.

Em theo quan điểm cuộc sống ít nhất phải mức trung bình của xã hội, bao gồm cả bản thân, gia đình và con cái chứ không tiết kiệm một cách tối đa trừ phi mình không có khả năng chi trả.
Còn quần áo, ốm đau, xăng xe, chè cháo, giao lưu bạn bè cụ chưa tính

tay_choi

Xe hơi
Hơi khoai so giá cả bây giờ

Tiền Xu1

Xe tải
Vợ chồng ông anh em, thu nhập có hơn chục triệu mà vẫn đi Mẹc đều.. :))))
Mất công viết bài thì viết cho nó hoành tráng

vuvanhoan

Xe đạp
cố thì vẫn được nhưng khổ quá

fiatnguyenminh

Xe tải
Nhiều người than thở thu nhập 20 triệu đồng một tháng vẫn không đủ chi tiêu sinh hoạt. Vợ chồng tôi thu nhập cũng từng ấy, lại phải nuôi con nhỏ, hàng ngày đi làm bằng ô tô nhưng mỗi tháng vẫn tiết kiệm được 5 triệu đồng.

Thời gian gần đây, tôi đọc khá nhiều bài chia sẻ về cách chi tiêu sinh hoạt của gia đình. Có gia đình thu nhập 20 triệu đồng/tháng vẫn không đủ tiêu. Khoản tiền này không quá nhiều, cũng chẳng quá thấp. Tôi nghĩ, tiêu bao nhiêu là do mình, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít. Nếu chi tiêu có kế hoạch rõ ràng, một cách khoa học thì số tiền 20 triệu có thể dư sức sống ở Hà Nội.

Tôi năm nay đã ngoài 30 tuổi. Thu nhập của hai vợ chồng ở ngưỡng 20 triệu đồng/tháng. Cả gia đình đang sống ở Hà Nội, có một đứa con nhỏ học lớp 2. Thế nhưng, với khoản thu nhập hiện tại, sau khi chi tiêu sinh hoạt vợ chồng tôi vẫn tiết kiệm được 5 triệu đồng/tháng dù chúng tôi lái ô tô riêng đi làm.

Thực ra, chúng tôi sống ở ngoại thành Hà Nội, cách chỗ làm khoảng 15km (cơ quan vợ và chồng cách nhau gần 1km). Trước đó, chúng tôi di chuyển bằng xe máy tương đối vất vả. Mùa hè trời nắng nóng, đường bụi, đi trên đường mà cái nóng phả vào người như thiêu đốt. Mùa đồng rét cắt da cắt thịt, chưa kể trời mưa gió thì người ướt như chuột lột.

Những khi như thế đi trên đường tôi nghĩ, có ô tô đi làm thật sướng, nắng không đến mặt, mưa không đến đầu.

Cách đây 3 năm, khi chúng tôi có ý định mua một chiếc ô tô để đi làm cho tiện, tránh nắng mưa. Song, bạn bè can ngăn nói thu nhập 30 triệu hãy mua ô tô, còn thu nhập của vợ chồng tôi chỉ ở ngưỡng 20 triệu đồng thì không đủ tiền nuôi nó hàng tháng.

Tôi chần chừ và đắn đo nhưng rồi quyết định thử ngồi tính toán, với khoản thu nhập của gia đình nếu giờ phải nuôi ô tô thì có kham nổi không. Tôi tự vạch kế hoạch chi tiết ăn tiêu một tháng cho cả nhà, chia các khoản cụ thể: Tiền chợ hết 4 triệu đồng (bao gồm đồ ăn, hoa quả, gạo, mắm muối,… trừ rau xanh vì nhà trồng được trên sân thượng); tiền học cho con (học trường công) hết 1,5 triệu đồng/tháng; tiền điện, gas, Internet hết 1,5 triệu/tháng.

Chi phí xăng xe hết 2 triệu đồng, cộng 1,5 triệu đồng tiền gửi xe ở cơ quan (chúng tôi gửi nhờ ở sân một cơ quan nhà nước); tiền sữa cho con, tiền điện thoại của vợ chồng tôi hết 1 triệu đồng; tiền ma chay, hiếu hỉ, tiêu vặt, mua sắm lặt vặt khoảng 3 triệu đồng (khoản này thường không cố định nên tháng nào dư vợ chồng tôi biếu bố mẹ 2 bên nội ngoại tiền quà bánh).

Nếu cứ tiêu đúng kế hoạch như này thì một tháng, gia đình tôi tiêu hết khoảng 14,5 triệu đồng. Còn dư 5,5 triệu đồng. Tôi dự tính trích 5 triệu đồng gửi tiết kiệm, còn lại 500 ngàn để riêng cùng với tiền thưởng các ngày lễ trong năm cộng lại làm khoản chi phí bảo dưỡng xe.

Nhà ở ngoại thành đường xá rộng rãi, nếu mua ô tô có thể để ở trong sân nhà, coi như không mất tiền gửi xe như nhiều gia đình ở nội thành.

Thấy kế hoạch ổn, bởi có mua ô tô vợ chồng tôi vẫn đủ tiêu, lại đảm bảo có khoản tiền tiết kiệm hàng tháng. Thế nên, chúng tôi đã chi 300 triệu mua một chiếc xe cũ để hàng ngày hai vợ chồng lái đi làm, tránh nắng mưa đỡ vất vả. Rất may chiếc xe này bạn chồng tôi để lại, vừa bán vừa cho vì quý. Xe đi ít nên còn khá mới và hầu như chưa gặp hỏng hóc lớn nào.

Cuộc sống từ ngày có ô tô thoải mái hơn nhiều, đến nay chúng tôi đã duy trì như vậy được 3 năm, tôi thấy rất ổn. Việc ăn tiêu thực hiện đúng như kế hoạch đề ra. Gia đình thi thoảng muốn đi chơi quanh Hà Nội cũng có xe đi, rất tiện và thoải mái chứ không vất vả di chuyển bằng xe máy hay gọi taxi đắt đỏ như trước.

Một số người nói ra nói vào vợ chồng tôi nghèo mà học làm sang, người ta thu nhập 60-70 triệu vẫn đi xe máy, còn vợ chồng tôi có tí tiền, chưa bằng ai đã mua ô tô. Nhưng tôi thấy hài lòng với cuộc sống hiện tại. Thu nhập của chúng tôi không quá cao, nhưng chúng tôi cách ăn tiêu hợp lý. Vẫn có tiền tiết kiệm, vẫn nuôi được ô tô, chi tiêu hàng ngày cũng không phải chắt bóp như vậy là quá ổn còn gì.
Nguồn topcar.

Tục ngữ có câu : "Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm " quá đúng các cụ nhỉ.
xe có rồi nhà có rồi thi 20tr là đủ, chứ 5tr tiết kiệm 1 tháng bao giờ mới mua được 1 cái xe nói gì đến 2 cái

Công Minh HN

Xe tải
Còn quần áo, ốm đau, xăng xe, chè cháo, giao lưu bạn bè cụ chưa tính
Ah mấy cái của em đang ở mức tối thiểu nhà em thôi, không phải tối đa. Tính em không chi li nên chỉ tính mấy cái khoản lớn. Em cũng có nhắc đến chuyện tổng thu nhập nhà em là bao nhiêu đâu. Cái em muốn đề cập là quan điểm sống. Dĩ nhiên để chi tiêu như thế thì nhà em phải kiếm được nhiều hơn thế vì em không bao giờ tiêu gần bằng số kiếm được vì mình phải tích lũy, dự phòng rủi ro như ốm đau, đi viện. Đây cũng là lý do em không mua ô tô dù xét về mọi mặt, em đủ khả năng nhưng mua về mất thêm một mớ nuôi nó trong khi giá trị sử dụng với mình chưa nhiều. Còn như quan điểm của nhà em, những khoản được xem là phát sinh (mua quần áo, chè cháo, giao lưu bạn bè) thì lúc nào cũng sẵn sàng, không đến độ phải lấy lý do thoái thác dù nguyên nhân ai cũng biết hoặc đếch có tiền hoặc ki bo, bủn xỉn. Nhưng như em thì không có chuyện tháng nào cũng mua quần áo hay một tuần giao lưu bạn bè vài bận. Cái này đôi khi do cách sống chứ không hẳn do mình không đủ khả năng chi trả song bản thân em cũng thừa hiểu mấy cái phát sinh này mới khủng khiếp.

xe có rồi nhà có rồi thi 20tr là đủ, chứ 5tr tiết kiệm 1 tháng bao giờ mới mua được 1 cái xe nói gì đến 2 cái
Nhà hà nội 3-4 tỷ thì mới phải quá suy nghĩ, chứ ở quê đất rộng( xây cái nhà khoảng 500 củ ) là ở thoải mái. Xe tiền tỷ thì mới phải đau đầu suy nghĩ, chứ con xe cỏ 3 lít thì tháng xăng xe 2 củ chạy thoải mái cụ ơi.

badenhn

Xe hơi
Khổ tháng tiêu 15 củ cả nhà lại còn nuôi cả ô tô, mẹ đi làm kặc gì ô tô cho nó đau đầu =))
Cụ thấy đau đầu chứ người ta thấy sướng kìa. Đi ô tô đi làm không phải hít bụi là họ sướng rồi. Theo cụ thì ko đi ô tô, đi xe máy hít bụi còn chỗ chênh tiền đó để ăn chơi à?

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Em thì mua xe cỏ từ khi thu nhập cả 2 vợ chồng dưới 15 triệu, nhưng sau đó phải cày để có tiền đi chơi lang thang.