[Funland] Thủ đô Bangkok từ trên cao

alceste

Xe điện
Ít ra bkk còn có đường tàu chạy thẳng sân bay về 1 ga trung tâm, từ đó ổi sang tàu điện công cộng đi khắp ngả Bkk cũng đỡ tắc hơn nhiều. Bao giờ Han làm được bác?
Thế này thì sẽ làm được thôi, không sớm thì muộn, đường tàu chạy thẳng từ sân bay về ga trung tâm thì không phải phức tạp mà làm đường tàu điện hay tàu điện ngầm ở trong trung tâm mới phức tạp hơn nhiều

Cartoner

Xe điện
VN đầu tư dàn trải, chủ trương "không để ai bị bỏ lại phía sau" nên đô thị chưa hoành tráng lắm. Bangkok là thành phố "đẳng cấp thế giới" nên hơn hẳn HN hay SG là chuyện bình thường. Đáng nói là nếu xếp hạng 20 thành phố lớn nhất ở mỗi nước VN và Thái Lan thì vị trí số 1 VN thua Thái, còn bị trí từ số 2 đến 20 VN thắng Thái.
Thái bất bình đẳng quá mức, hơn 20 tỉnh vùng Đông Bắc nước Thái tiềm năng như thế mà có mỗi 1 khu công nghiệp mới được đầu tư vào tháng 9/2020. Chán chả buồn nói.

• Vodka
Reactions: A98

z300

Xe điện
Thế này thì sẽ làm được thôi, không sớm thì muộn, đường tàu chạy thẳng từ sân bay về ga trung tâm thì không phải phức tạp mà làm đường tàu điện hay tàu điện ngầm ở trong trung tâm mới phức tạp hơn nhiều
Với địa hình, địa chất, tài chính, quy hoạch hiện nay và 1 thứ không dám nêu tên ra ở Hà nội khó làm được 10-15 làn tàu điện (ngầm hoặc trên cao) để phổ cập MRT cho Hà nội được. 50 năm nữa cũng không!

xiao3xiao3xiao

Xe máy
Thái Lan thì rõ là hơn Việt Nam, BKK thì rõ là hơn HN rồi. Có gì mà phải bàn.
Một đất nước hơn 200 năm hưởng nền hòa bình và không hề bị ảnh hưởng gì của chiến tranh như Thái Lan, ngược lại lại hưởng lợi nhiều từ chiến tranh ở các nước láng giềng.....không phát triển kinh tế được mới là chuyện kỳ lạ.
Một đất nước trải qua hơn nửa thế kỷ chiến tranh liên lục, rồi lại bị cấm vận kinh tế, mới thoát cấm vận kinh tế từ 1995, mới được thực sự phát triển kinh tế khoảng 25 năm nay như Việt Nam....chuyện Việt Nam kém Thái Lan hay HN kém BKK là chuyện không có gì lạ.

Nhưng có 1 thực tế là, năm 2020, nền kinh tế Thái Lan tăng trưởng âm 8% ( -8% ), trong khi nền kinh tế Việt Nam tăng trưởng dương 3% ( + 2,91%)...
Năm 2021, các định chế tài chính dự báo nền kinh tế Việt Nam sẽ tăng trưởng > 8%.

Vậy thì, cho dù hiện tại chúng ta chưa bằng bạn, chúng ta cũng không cần phải dè bỉu chê bai chính đất nước chúng ta....chúng ta cần học cái hay, cái tốt của họ để xd nước VN ta, thủ đô HN của ta tốt đẹp hơn.
thái hơn vn lúc này là đúng ... nhưng tất cả các chuyên gia uy tín trên thế giới đều bảo chậm thì 15 năm , nhanh thì 7-10 năm ... vn sẽ vượt qua thằng thái ( cái thằng đã đi trước vn ta cả trăm năm ) covid mà có mùa 2 , mùa 3 chắc chỉ cần 5 năm

cho nên đọc mấy dòng bình luận của mấy ông tâng bốc thái này nọ . tôi chỉ cười khẩy , người ta có hàng triệu con số để đánh giá ... còn mấy anh nhìn cái ảnh ga tàu , sân bay . nhìn từ trên cao rồi phun nước bọt như thần ... sợ quá

shannon wl

Xe điện
mình hiện tại đang thua nó vì nó đi trước mình lâu cứ từ từ bắt kịp và vượt qua thôi

cocsku

Xe cút kít
Với địa hình, địa chất, tài chính, quy hoạch hiện nay và 1 thứ không dám nêu tên ra ở Hà nội khó làm được 10-15 làn tàu điện (ngầm hoặc trên cao) để phổ cập MRT cho Hà nội được. 50 năm nữa cũng không!
Với vn những tuyến đầu tiên xây lâu là đúng rồi. Chưa làm bao giờ, từ đầu tư, xây dựng đến quản lý tài chính đều phải từ đầu. Các tuyến sau sẽ nhanh hơn. Cụ cứ để ý ngành cầu đường là thấy. Mấy cái cầu đầu tiên xây hàng chục năm, với đủ các nước dìu dắt giúp đỡ. Mấy cái sau tiến bộ nhanh.

lai thue

Xe điện
Bangkok mà cũng khen được, tài thật, không khác gì Saigon

fuxe

Xe container
Du lịch Thái mà không có khoản này thì ăn sao được nhà mình cc ;))
Nhà ta mà đồng lòng mở dịch vụ thì vượt Thái lâu rồi :D

j23

Xe container
Cá nhân em thấy năm 2000, dân Thái còn nhìn dân ta bằng nửa con mắt, tới tầm 2005-2006 em đi Thái rất nhiều lần, đã thấy khác nhiều lắm rồi, đặc biệt là cách nhìn khách du lịch Vietnam :D
Còn vài năm nay, hoàn toàn coi nhau ngang phân, thậm chí độ chịu chơi của dân Vietnam, hay các chi phí với tín ngưỡng Phật giáo, đầu tư mua sắm bên Thái..người Thái cực nể luôn! Tình hình chắc chỉ 10-15 năm nữa, khéo dân Thái có đôi phần nhún nhường ấy chớ :)

Tonydo

Xe buýt
Nhìn BK có khác gì SG với HN đâu, chẳng qua có tí đèn điện vào nhìn nó thế thôi. Đất nước sống trong hòa bình 6-70 năm rồi mà giờ chắc cũng chỉ hơn VN vài năm phát triển. Cứ nhìn bóng đá thì thấy VN đã đuổi kịp Thái rồi. Giờ thêm em Covid mà kte thái chủ yếu sống nhờ vào du lịch dịch vụ, chẳng bao lâu nữa VN sẽ vượt THái thôi. Mình người VN cứ tự tin thế cho nó máu.

z300

Xe điện
Nhìn BK có khác gì SG với HN đâu, chẳng qua có tí đèn điện vào nhìn nó thế thôi. Đất nước sống trong hòa bình 6-70 năm rồi mà giờ chắc cũng chỉ hơn VN vài năm phát triển. Cứ nhìn bóng đá thì thấy VN đã đuổi kịp Thái rồi. Giờ thêm em Covid mà kte thái chủ yếu sống nhờ vào du lịch dịch vụ, chẳng bao lâu nữa VN sẽ vượt THái thôi. Mình người VN cứ tự tin thế cho nó máu.
Thực ra nhìn 1 số cảnh quan đô thị mà so sánh BKK với HAN rất khó và không chính xác các cụ ạ.
Kể ra có cụ nào từng sống ở BKK như em thì mới cảm nhận được sự khác biệt. Em nói rất chân thành. Khác rất nhiều các cụ ạ. Em mong Việt nam đuổi và vượt nhưng em e khó, chắc còn lâu lắm

alceste

Xe điện
em cũng đã từng sống ở BKK khá dài, 2 lần, làm ở Sathorn và tuần 2 lần chạy về nm ở Rayong, và 1 lần ở gần khu Phahonyothin Rd xong sống ở gần trung tâm, nói chung hỉ nộ ái ố đủ cả . Nên tất nhiên h thì BKK thì nhiều điểm hơn VN, nhưng em vẫn thấy VN đã bắt đầu bắt kịp rồi, và cứ cái đà này, thì khoảng 5-10 năm nữa là kịp và thậm chí vượt. Hội secondment và expat VN ở Thái đông lắm, có khi nào ta lại bước qua nhau.
Thực ra nhìn 1 số cảnh quan đô thị mà so sánh BKK với HAN rất khó và không chính xác các cụ ạ.
Kể ra có cụ nào từng sống ở BKK như em thì mới cảm nhận được sự khác biệt. Em nói rất chân thành. Khác rất nhiều các cụ ạ. Em mong Việt nam đuổi và vượt nhưng em e khó, chắc còn lâu lắm

j23

Xe container
So Bangkok Hanoi quá khập khiễng, chỉ so Bangkok với Saigon còn hợp lý hơn, thời 2000 bay Don Mueang (chưa có Suvana Bủm) đã thấy Bangkok mênh mông vãi, chắc rộng và nhiều đèn đóm gấp 10 Hanoi lúc đó :D
Giờ Saigon trong đêm tương tự Bangkok thời đó rồi, em thấy có khi còn nhỉnh hơn!

cusao

Xe lăn
Sang đấy đi tắc đường rồi chửi cảng và Bn cho tiện . Thằng Thái hoà bình mấy trăm năm mà vẫn làng nhàng có mịa j để mà học hỏi. Chả học đâu xa, TQ là đối tượng học hỏi tốt nhất. Dc như Tầu mới đáng ca ngợi.
Ngàn đời căm ghét thằng tàu nhưng không thể phủ nhận chúng nó giỏi và mạnh

z300

Xe điện
em cũng đã từng sống ở BKK khá dài, 2 lần, làm ở Sathorn và tuần 2 lần chạy về nm ở Rayong, và 1 lần ở gần khu Phahonyothin Rd xong sống ở gần trung tâm, nói chung hỉ nộ ái ố đủ cả . Nên tất nhiên h thì BKK thì nhiều điểm hơn VN, nhưng em vẫn thấy VN đã bắt đầu bắt kịp rồi, và cứ cái đà này, thì khoảng 5-10 năm nữa là kịp và thậm chí vượt. Hội secondment và expat VN ở Thái đông lắm, có khi nào ta lại bước qua nhau.
Em dậy học ở BKK. Chỗ em không có người Việt. Em gần như hòa nhập vào với dân Thái, từ những người rất nghèo, tới các chủ doanh nghiệp lớn. Qua 1 thời gian em hiểu hơn về BKK. Rất tiếc là chỉ BKK thôi. Sau này dù không làm nữa nhưng em vẫn duy trì quan hệ kinh doanh nên đi qua lại khá thường xuyên, và vẫn giao du 99% là người Thái mọi tầng lớp. Vì thế em dám nói em hiểu chuyện ở BKK là vì vậy. Từ hiểu con người văn hóa, suy ra cái giao thông hay quản lý đô thị ở BKK, rất có thể em có góc nhìn khác các cụ là vì thế.
Mà quan trọng gì đâu, diễn đàn trao đổi cho vui mà cụ :)

cusao

Xe lăn
Em thấy người khen, kẻ chê BK em lại ước giá ông cha ta làm phát Lien Bang Việt nam (VN-Lào-Cam-Thai) có phải mạnh ko nhể. Có khi tàu đểu cũng e ngại đôi phần...

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam cố gáng pt đều chứ ko pt siêu đô thị tập trung hết vào bangkok hay manila như bọn kia.

blackpaint

Xe container
Đặc sản có món tắc đường thì kinh khủng, hơn HN nhiều. Trừ 22h-5h sáng thì giống nhau :))

shannon wl

Xe điện
Việt Nam cố gáng pt đều chứ ko pt siêu đô thị tập trung hết vào bangkok hay manila như bọn kia.
cụ nói đúng rồi việt nam phát triển ra đều các vùng, không gớm hết lại một chỗ như các nước kia. nếu HN và SG hợp lại thì như tụi nó có khi còn hơn