[Funland] Thớt về SEO + oép sai

No Fear

Xe điện
vâng ạ. Cháu đồng ý hoàn toàn. Nhưng đó gọi là Marketing Online = Social Marketing + Seo + Adwords + ...
Nhiều công ty họ sẽ tách ra 2 đội: Marketing Online + Seo. Xem xét nội dung website, nghiên cứu từ khóa, đẩy từ khóa là cv ông Seo. Nghiên cứu KH, hành vi, đưa ra hướng QC thì là do ông Marketing Online ông ý làm rồi giao ra 1 số mục tiêu cho ông Seo.
Các trung tâm đào tạo Seo họ chỉ đào tạo mấy kỹ năng: Onpage: tối ưu website, viết nội dung. Offpage: Đi link, Social. Họ ko dạy nghiên cứu hành vi KH đâu ạ. Cháu cũng đang quản lý một số NV Seo và qua quá trình phỏng vấn cháu nhận thấy:
- Phần lớn những người làm SEO họ chỉ quan tâm từ khóa, rải link, onpage
- Đồ họa ko biết hoặc quá ít
- Những cái như nghiên cứu hành vi KH (cái này cháu cũng được biết khi tìm hiểu về remarketing chứ trước kia thì ko nắm đc) thì họ cũng ko biết là gì
- Đối tượng và phân khúc KH cũng ít bạn làm Seo để ý cái này.
- Adwords - facebook ads các bạn í cũng ko biết làm nốt
Có lẽ cháu cũng là người yêu cầu cao quá nên phỏng vấn 1 tháng gần 50 ứng viên mà ko chọn nổi bạn nào có đủ hoặc có đa số trong mấy cái gạch đầu dòng trên :)
Nhìn chung cụ phân tích rất hợp lý, nhưng có lẽ là do cụ chưa gặp đc người làm Seo yêu nghề !
E bổ sung thêm cho Cụ ạ. Ngoài các yếu tố trên cụ nói về người làm Seo, thì người làm Seo còn phải nghiên cứu về sự thay đổi các thuật toán của Google để sao cho Google index 1 cách hiệu quả để tránh hiện tượng Google đánh giá là Spam Cụ nhé, cái này gọi là ko ngừng học hỏi :))

E cũng mạnh dạn hỏi Cụ trên diễn đàn luôn ạ. Nếu các tiêu chí và yêu cầu của Cụ, 1 người làm Seo làm đc tất cả các tiêu chí đó, và thậm chí là làm rất tốt, thì mức lương mà cụ dành cho người làm Seo đó là bao nhiêu ạ? Cụ có thể tâm sự cho a e OF biết đc ko?

klt

Xe tải

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Cháu đã đọc hết bài của các cụ, thật ý nghĩa. Nhất là những ý kiến của cụ klt
Các cụ giúp cháu đánh giá cái www.xegiadinh.vn được không ạ.
Cháu tự xây dựng nên còn hạn chế lắm lắm.
Cháu chờ các lời vàng ngọc của các cụ.
Cám ơn các cụ rất nhiều.
Nhà cháu cũng mới làm web chỉ tư vấn cho cụ là cái favicon của cụ vẫn dùng mặc định của Joomla - nhà cháu nhìn các website mà ko thay cái này là ghét lắm ạ.

klt

Xe tải
Nhà cháu cũng mới làm web chỉ tư vấn cho cụ là cái favicon của cụ vẫn dùng mặc định của Joomla - nhà cháu nhìn các website mà ko thay cái này là ghét lắm ạ.
À quên. Web cụ làm về Media mà không có cái video ở trang chủ em e là chưa ổn lắm. Cụ làm 1 cái video intro quăng lên mặt tiền sẽ hay hơn.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Web tốt, cả về hình thức, nền tảng lẫn nội dung. Chắc cụ quăng lên để cho các cụ khác biết thôi chứ gì.
Hihi không phải đâu cụ ơi, nhà cháu mới làm web nên còn nhiều bỡ ngỡ lắm - nhờ các bài viết của các cụ mà cũng vỡ ra nhiều.

klt

Xe tải
Cháu đã đọc hết bài của các cụ, thật ý nghĩa. Nhất là những ý kiến của cụ klt
Các cụ giúp cháu đánh giá cái www.xegiadinh.vn được không ạ.
Cháu tự xây dựng nên còn hạn chế lắm lắm.
Cháu chờ các lời vàng ngọc của các cụ.
Cám ơn các cụ rất nhiều.
Em thấy nhiều cụ quăng cái web lên bẩu các cụ và em nhận xét. Thật ra nhận xét 1 website thì làm sao chỉ gói gọn trong 1 lần comment? Ví dụ như web cụ xagiadinh nói cho đủ không dưới 10 trang giấy. Các cụ nên hỏi cái gì thật chi tiết, cụ thể.
Cho nên e chỉ xét những thứ mà em vào web 1 cái là thấy ngay, vì e cũng không có thời gian test web kĩ càng cho các cụ, các cụ thông cảm nếu e đánh giá chưa đủ.

Về web cụ xegiadinh:
Nội dung
1. Theo cụ người ta thuê xe gia đình quan tâm đầu tiên cái gì? Em nghĩ là "sẽ thuê xe bao nhiêu chỗ" ạ. Cho nên cụ cần sửa mục phân loại theo chỗ ngồi cho nó rõ. Khách nhìn cái là thấy ngay. Đặt mục này cả ở trên menu ngang và menu dọc.
2. Đối với các blog nhỏ, họ cần tập trung vào nội dung nên có thể để menu bên phía phải website. Đối với web kinh doanh thì nên để bên phía trái, người VN ta có thói quen đọc lướt từ trái -> phải nên để thế phù hợp với tư duy. Khách sẽ cảm thấy thoải mái hơn.
3. Ở trang các hãng xe, cụ nên để thông tin mà khách quan tâm trực tiếp hơn. Ví dụ: 100km/ ?lít, xe dầu hay xăng, các vấn đề kĩ thuật, option của xe...
4. Em cũng không tìm thấy chỗ nào chỉ ra nếu muốn thuê xe cần phải đặt cọc, hay để giấy tờ gì. Cái này ai thuê xe cũng muốn biết chứ cụ.
5. Thêm tiện ích cho người xem (gợi ý nhà mấy người thì thuê xe nào hợp lý, các lưu ý khi chạy xe thuê, các số đt cứu trợ khi đi xe có vấn đề...)
6. Ở các trang xe, các trang chi tiết xe cho thuê... Em không tìm được từ "Cho thuê xe" hay "Thuê xe" ở tiêu đề. Nếu thế Google sẽ không cho rằng web cụ là web cho thuê xe. Khi ai đó tìm "thuê xe" trên Google nó sẽ khó hiển thị.
7. Hình ảnh xe nhỏ, chỉ có hình ngoại thất, nội thất không có.
8. Cụ nên gọi mấy anh thợ, chụp cùng với xe. Cái này tạo cảm giác yên tâm vì xe đc chăm sóc bởi thợ, chắc là tốt.
Hình thức
Với mắt em thì xấu, nhưng tạm chấp nhận.

Bonus thêm cho cụ là cả comment của em hầu như chả nhận xét gì về SEO, chỉ là các vấn đề tối ưu cho khách hàng của cụ. Đó còn quan trọng hơn SEO, cái này mà làm chưa đựoc thì giống như 1 người chả có vẹo gì nhưng lại thích rêu rao ta đây tài giỏi lắm.
Cho nên cụ hoàn thiện nội dung trước đã nhé.

Chỉnh sửa cuối:

takarinchidotoj

Xe tải
em oánh dấu để nghiên cứu

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Em thấy cái web của em cũng không có H1, cụ có thể cho em hỏi H1 là cái gì không cụ thể trên web của em ấy? Để em chỉnh sửa lại. web này em chỉ mua code còn lại là tự em làm hết.

No Fear

Xe điện
Nhà cháu tự làm trang này từ wordpress www.promedia.vn nhờ các cụ tư vấn giùm ạ - thanks các cụ
http://promedia.vn/dich-vu-lam-phim/
http://promedia.vn/dich-vu-quay-phim/

Onpage ko nên quá nhiều link về trang chủ Cụ ơi. Google nó cho là spam đó. Chỉ nên để 1 link về trang chủ, và các link khác thì phải đến đích cần link. (link theo sản phẩm).
Cụ làm Tags rất tốt, lợi thế lớn rồi. Site cụ ko sớm thì muộn cũng top thôi cụ à.
À cụ thêm cái Plugin Comment Facebook ở thì hay hơn là comment sẵn của WP.
Footer đang thừa chỗ trống ở góc trong cùng ngang hàng với FB, Vimeo... thì nên để nút RSS (feed) cho nó cân đôi ạ.

Mà bên Cụ e thấy đang chạy Adword à?

klt

Xe tải
Em thấy cái web của em cũng không có H1, cụ có thể cho em hỏi H1 là cái gì không cụ thể trên web của em ấy? Để em chỉnh sửa lại. web này em chỉ mua code còn lại là tự em làm hết.
Google đi cụ. lười quá.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Em có cái đĩa DVD Sepo là gì của Bình Nguyễn nhưng xem đi xem lại vẫn chưa hiểu H1 là gì? Hỏi GG thì chắc còn không = xem cái đĩa đấy.

klt

Xe tải
Em có cái đĩa DVD Sepo là gì của Bình Nguyễn nhưng xem đi xem lại vẫn chưa hiểu H1 là gì? Hỏi GG thì chắc còn không = xem cái đĩa đấy.
<h1>tiêu đề nội dung</h1>

Cái này gọi là tiêu đề là H1.
Sau đó cụ lại hỏi em: Thế làm thế nào cho nó đựoc "<h1>tiêu đề nội dung</h1>"
Em sẽ giả nhời là cụ sửa trong code hoặc soạn bài ở dạng Html. Rồi nhỡ đâu cụ lại hỏi tiếp thì nó rất dài cụ ạ...
Web cụ đâu, đưa e xem sửa cho có lẽ nhanh hơn.

FMAN

Đi bộ
Chọn một tên độc chẳng ai có thì lên TOP luôn.

iamquyetdv

Xe máy
Website
digistore.vn
Bên em cũng mới đầu tư trang này http://hrm.com.vn/, các cụ xem có được không ah ?

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
http://promedia.vn/dich-vu-lam-phim/
http://promedia.vn/dich-vu-quay-phim/

Onpage ko nên quá nhiều link về trang chủ Cụ ơi. Google nó cho là spam đó. Chỉ nên để 1 link về trang chủ, và các link khác thì phải đến đích cần link. (link theo sản phẩm).
Cụ làm Tags rất tốt, lợi thế lớn rồi. Site cụ ko sớm thì muộn cũng top thôi cụ à.
À cụ thêm cái Plugin Comment Facebook ở thì hay hơn là comment sẵn của WP.
Footer đang thừa chỗ trống ở góc trong cùng ngang hàng với FB, Vimeo... thì nên để nút RSS (feed) cho nó cân đôi ạ.

Mà bên Cụ e thấy đang chạy Adword à?
Cảm ơn cụ nhiều ạ. Nhà cháu sẽ sửa lại

bomong

Xe điện
Các Bác, các Mợ chuyên gia tư vấn giúp: Công ty Em đã mua tiên miền .com và .vn ở [FONT=&quot]pavietnam.vn[/FONT], đứng tên Công ty, hosting Web + Mail ở [FONT=&quot]pavietnam.vn
[/FONT]Có nguy cơ & rủi ro bị chiếm, cướp tên miền không? lý do? Phương án phòng ngừa?
Có cần chuyển chỗ đăng ký tên miền & hosting khác không?
Có Phương án nào an toàn 100% không? Em không muốn rủi ro/
Thanks

82.

Xe hơi
Các Bác, các Mợ chuyên gia tư vấn giúp: Công ty Em đã mua tiên miền .com và .vn ở [FONT=&quot]pavietnam.vn[/FONT], đứng tên Công ty, hosting Web + Mail ở [FONT=&quot]pavietnam.vn
[/FONT]Có nguy cơ & rủi ro bị chiếm, cướp tên miền không? lý do? Phương án phòng ngừa?
Thanks
e nghĩ là không cụ ợ

klt

Xe tải
Thanks
Ai mà lấy được tên miền của cụ vậy?
Hóa đơn, hợp đồng rõ ràng như thế. Đứa nào trộm cho nó đi tù luôn cụ ơi. Không có gì là 100%, nhưng nó cũng phải 99,999.. vô hạn số 9% cụ ạ.