[Funland] Thớt về SEO + oép sai

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
<h1>tiêu đề nội dung</h1>

Cái này gọi là tiêu đề là H1.
Sau đó cụ lại hỏi em: Thế làm thế nào cho nó đựoc "<h1>tiêu đề nội dung</h1>"
Em sẽ giả nhời là cụ sửa trong code hoặc soạn bài ở dạng Html. Rồi nhỡ đâu cụ lại hỏi tiếp thì nó rất dài cụ ạ...
Web cụ đâu, đưa e xem sửa cho có lẽ nhanh hơn.
À, web của em là: www.butmay.com hôm trước cụ xem qua cho rồi đấy.

klt

Xe tải

biển xanh06

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ, em biết cụ muộn quá ko thì em đã làm phiền cụ rồi.

marvel23

Xe hơi
Trang sản phẩm của cụ có Tiêu đề là H1 rồi nhé. Khỏi sửa, sửa những chỗ chưa được tối ưu khác thôi. Đa phần là về giao diện.
bên em đang update cho website cty: www.orient.vn , chủ yếu để KH nước ngoài họ vào xem vì hàng bên em xuất khẩu.
Bác có thời gian thì xem giúp em website này có cần thay đổi gì để tăng kết quả hiển thị web của mình khi KH ở nước ngoài họ tìm ko.
Ngoài ra bên em cũng tham gia cả Alibaba.com nữa.
Cảm ơn bác.

klt

Xe tải
bên em đang update cho website cty: www.orient.vn , chủ yếu để KH nước ngoài họ vào xem vì hàng bên em xuất khẩu.
Bác có thời gian thì xem giúp em website này có cần thay đổi gì để tăng kết quả hiển thị web của mình khi KH ở nước ngoài họ tìm ko.
Ngoài ra bên em cũng tham gia cả Alibaba.com nữa.
Cảm ơn bác.
Cụ cần tìm hiểu xem người nước ngoài đang tìm gì trên Google.
Như cụ thì có trang http://www.orient.vn/product/c-239/Vietnam-Tea.html
Trang này phục vụ những người tìm kiếm "vietnam tea". Nhưng cụ cần phải biết có bao nhiêu người tìm kiếm "vietnam tea" trên google. Nếu lượng người tìm kiếm ít thì tất nhiên là ít người vào. Vấn đề là phải lựa chọn đựoc nội dung có nhiều người nứoc ngoài tìm kiếm và đưa nó vào web.
Ở ví dụ này thì 1 tháng có khoảng 200 người tìm kiếm từ "vietnam tea", Nếu là em thì em sẽ thay tiêu đề thành "vietnamese tea" bởi vì 1 tháng có khoảng 390 người gõ từ này trên Google.

Sau khi chọn 1 từ mà người ta đang tìm kiếm ở mức cụ mong muốn. Cụ hãy làm nội dung cho trang sản phẩm.
Tiêu đề cần chứa từ mà người ta tìm kiếm, bôi đậm từ vietnam tea trong bài viết.
Đặt tên hình ảnh liên quan đến vietnam tea.
Bài giới thiệu sản phẩm của cụ không có in đậm, không có H1, H2 gì cả. Cụ xem lại cách viết nội dung nhé cụ. Cụ thông cảm vì e không thể nói hết phải làm sao có 1 nội dung tốt ở đây. Nó quá là dài dòng. Nhưng khi cụ viết xong nội dung có thể inbox em. E sẽ xem giúp cụ.
Hình ảnh của cụ đang quá nổi bật so với chữ. Cho chữ to lên chút hoặc dùng font khác cụ nhé. Các sản phẩm nông nghiệp em nghĩ nên dùng font Arial cho lành.
Menu của cụ hiệu ứng chậm quá. Rất khó chịu cho người xem (như chỗ ARGO Product, để chuột vào mãi ko hiện xong)
Số điện thoại, email để sát chân web quá. Cảm giác bí bách, gượng ép.

Cụ làm phân phối, xuất khẩu thì nên để các thông tin về thủ tục, đối tác, xưởng chế biến, trang trại thực tế.
Đưa sản phẩm lên phía trên phần giới thiệu.

Tạm thế cụ ạ, cụ cứ hoàn thành đi rồi tính tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

duongqua

Xe container
sao cụ ko đưa sang mục công nghệ thông tin ý ạ

klt

Xe tải

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Thank cụ!
Em sẽ mầy mò chỉnh sửa thêm phần giao diện.

anhpethulam

Xe hơi
Em cũng đang quan tâm đến vấn đề cụ chủ nêu trên. Em bán hàng Online mà Seo chưa hiệu quả, cụ nào đã học về SEO rồi chỉ cho em địa chỉ hiệu quả nữa. Thanks

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Nói thật với cụ, ý cụ tư vấn là tốt, nhưng cũng chỉ là đẽo cày giữa đường mà thôi, vì:
1. Tư vấn lý thuyết như vậy thì không cụ nào trên này làm theo được, vì người ta đâu có hiểu code và SEO.
2. Các tư vấn của cụ cũng mang đậm màu lý thuyết, mà SEO không chỉ là nội dung, nó còn là kỹ thuật.
3. Nếu cụ có thời gian, cụ phân tích giúp iem site này: http://noithat.org.vn/ nếu cụ phân tích chuẩn, iem mới tin khả năng của cụ, chứ chém lý thuyết em không tin lắm. Hoặc có site nào ưng ý của cụ, cho lên đây, ta cùng thảo luận.
Ban đầu e chia sẻ kinh nghiệm tuyển người thôi cụ ạ, giờ nó sắp thành topic tư vấn web rồi.

No Fear

Xe điện
Nói thật với cụ, ý cụ tư vấn là tốt, nhưng cũng chỉ là đẽo cày giữa đường mà thôi, vì:
1. Tư vấn lý thuyết như vậy thì không cụ nào trên này làm theo được, vì người ta đâu có hiểu code và SEO.
2. Các tư vấn của cụ cũng mang đậm màu lý thuyết, mà SEO không chỉ là nội dung, nó còn là kỹ thuật.
3. Nếu cụ có thời gian, cụ phân tích giúp iem site này: http://noithat.org.vn/ nếu cụ phân tích chuẩn, iem mới tin khả năng của cụ, chứ chém lý thuyết em không tin lắm. Hoặc có site nào ưng ý của cụ, cho lên đây, ta cùng thảo luận.
e xin phân tích thay bác chủ 1 tí:
Cái rõ ràng nhận thấy đầu tiên khi load trang Cụ: trang chủ sản phẩm nhiều chữ quá rối mắt, icon ảnh thì nhỏ, chữ lại nhiều.
Cái thứ 2 là về Seo: Footer thiếu Copy right @. quan trọng đó đừng đùa, ko tin cụ cứ google là biết.
Thứ 3: link onpage ko hề ổn 1 chút nào, bác nên tìm hiểu nhé: từ thẻ h3 trở lên ko nên để link. thẻ h1 hoặc h2 thì hầu như k có link.

Còn 1 cái nữa khá là quan trọng. e mà nói ra bác chủ ngất luôn. Cái này là về SEO, chứng tỏ 1 điều bác chủ rất ít làm Seo, hoặc làm Seo ko chuyên nghiệp.

Nếu bác công nhận các điều trên e sẽ nói ra cho bác cái sai đó cho.

klt

Xe tải
e xin phân tích thay bác chủ 1 tí:
Cái rõ ràng nhận thấy đầu tiên khi load trang Cụ: trang chủ sản phẩm nhiều chữ quá rối mắt, icon ảnh thì nhỏ, chữ lại nhiều.
Cái thứ 2 là về Seo: Footer thiếu Copy right @. quan trọng đó đừng đùa, ko tin cụ cứ google là biết.
Thứ 3: link onpage ko hề ổn 1 chút nào, bác nên tìm hiểu nhé: từ thẻ h3 trở lên ko nên để link. thẻ h1 hoặc h2 thì hầu như k có link.

Còn 1 cái nữa khá là quan trọng. e mà nói ra bác chủ ngất luôn. Cái này là về SEO, chứng tỏ 1 điều bác chủ rất ít làm Seo, hoặc làm Seo ko chuyên nghiệp.

Nếu bác công nhận các điều trên e sẽ nói ra cho bác cái sai đó cho.
Cụ đang nói e ạ? Nếu thế em rửa tai nghe cụ chỉ giáo ạ.

Chỉnh sửa cuối:

No Fear

Xe điện
Cụ đang nói e ạ? Nếu thế em rửa tai nghe cụ chỉ giáo ạ.
her. đâu có. cụ nhầm rồi kìa. Cụ "ThangPV.HR" đang hỏi cụ ở trên, e vào comment trả lời thay cụ thôi mà. cụ ấy bảo là phân tích web cụ ấy thì cụ ấy mới tin. cụ kéo lên đọc sẽ rõ.

ththang

Xe lăn
Em nhờ các cụ đánh giá hộ em website www.ihomevn.com. Em không có chuyên môn về món này nên nhờ các cụ.

klt

Xe tải
Tôi đã góp ý web cụ bên box "Công nghệ" rồi mà, cụ cũng đã công nhận tôi nói chuẩn và cụ nói sẽ sửa web của cụ. Giờ cụ lại nói tôi chém.
Đây này:
Khiếp web cụ quá,.
Toàn chữ là chữ, đã thế còn nhỏ li ti.
Hình ảnh thì bé tí và thiếu tính thực tế
Cụ đưa ngay mấy cái hình dự án đã làm lên trang chủ cho em, đừng cố nhét quá nhiều thứ ở trang chủ.
Đưa cái like box facebook vào web để khách có muốn xem hình ảnh thi công thì vào facebook xem và tương tác cho tiện...
tên miền của cụ khó làm thương hiệu
Vote cụ nhé, hình như font có nhỏ thật, để em chỉnh lại, mấy việc khác cụ góp ý cũng đúng.
Đúng rồi, mình làm SEO bằng content, cụ klt góp ý rất chuẩn, sẽ sửa một số điều cụ ấy góp ý.
Phân tích thì tôi chả dám, mà có phân tích cụ cũng chả tin tôi đâu. Tôi cũng chả có site nào, vì tôi chưa làm SEO bao giờ cụ ạ.
Mà cụ có kinh nghiệm gì hay chia sẻ với các cụ trên này đi. Tôi hóng cụ đới :D

ththang

Xe lăn
Cụ muốn đánh giá về vấn đề gì vậy ạ?
Cụ xem tổng thể web đã ổn chưa và có cần chỉnh sửa hoặc thay đổi nội dung, hình ảnh. Mục đích em cần là nhiều người biết đến và truy cập.

No Fear

Xe điện
Em nhờ các cụ đánh giá hộ em website www.ihomevn.com. Em không có chuyên môn về món này nên nhờ các cụ.
haz, thấy của Bizweb nên cũng k muốn đánh giá nhiều. Về design mỗi người 1 vẻ. nhưng để mà nói 1 về site bán hàng online thì site cụ có vẻ như đầy đủ chức năng, nhưng vị trí có vẻ ko đc đẹp mắt lắm, danh mục theo sản phẩm hay mọi thứ cụ cứ tham khảo là biết..
gét 1 cái đó là cụ đang phải dùng host của chính bizweb, nên ko can thiệp vào code đc.
nó gọi là template mì ăn liền ạ. view source code toàn thấy trên host của bizweb.

klt

Xe tải
Cụ xem tổng thể web đã ổn chưa và có cần chỉnh sửa hoặc thay đổi nội dung, hình ảnh. Mục đích em cần là nhiều người biết đến và truy cập.
Cụ ơi, nội trong 1 comment làm sao e có thể nói hết đựoc ạ. Sơ sơ vài cái thôi cụ nhé. Bởi vì e cũng không biết kỹ năng của cụ ở mảng này như nào nên cũng khó cho em lắm ạ.

Thiết kế:
Màu thương hiệu có nghĩa là: Tôi bán IKEA đây, nội thất tuyệt vời đây và màu xanh đại diện cho thương hiệu của tôi, là dấu hiệu nhận biết của tôi.
Còn cụ đang thế này: Tôi là xanh, xanh là tôi. Đối với tôi xanh là tất cả, xanh còn quan trọng hơn cả sản phẩm.
Tình trạng ngợp màu rất phổ biển ở cá thiết kế tại Việt Nam. Đây là kết quả do không có sự đầu tư nghiên cứu về thiết kế, ảnh hưởng của màu sắc.
Favicon (hình nhỏ trên trình duyệt) là của Biz, sao không dùng của riêng cụ ạ.
Bỏ mục giá vàng và thời tiết đi cụ nhé. Thay vào đó là để Like box facebook
Ánh sao nhấp nháy trên đầu web site của cụ. E nói cụ cấm đựoc phật ý nhé, đối với em thì nó thể hiện đây là 1 thiết kế hết sức kém cỏi, lạc hậu.

Nội dung:
Phần mô tả sản phẩm phải có: Tên sản phẩm, mô tả ngắn khoảng 200 từ cho sản phẩm.
Đặt hotline rõ ràng, dễ nhìn, không nháy nháy, không chạy chạy.
Bỏ mục "tất cả sản phẩm", cụ nghĩ xem ai sẽ muốn xem tất cả sản phẩm trong khi đã có các lựa chọn cụ thể hơn?

Với mục đích của cụ:
Bản thân website không đủ để cụ đạt được mục đích này ạ. Cụ cần kết hợp với dịch vụ, chất lượng sản phẩm. Kế hoạch và chiến lựoc kinh doanh. Kế hoạch SEO.
Khoan hãy nghĩ đến người khác đến với web cụ, vì người ta vào sẽ thấy 1 cảm giác cũ kĩ, nặng nề, khó chịu vì màu sắc bị ngợp.
Phong cách nội thất IKEA: nhẹ nhàng, thanh thoát, tinh tế. Cụ hãy thiết kế giao diện phù hợp.

sirius6688

Xe điện
em cũng làm 1 web bán đồ IKEA cho cụ IMA trên này, khâu thiết kế nói vậy thôi nhưng phù hợp thẩm mỹ mỗi người lại phức tạp phết