Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sonyentrangminh

Xe điện
Em ké tí e chuyên các loại sen vòi cụ nào cần hú em đt 0989343560

vnabc

Xe máy
Ôi, cám ơn bác đã phê bình thẳng thắn. Chắc e làm công trường nhiều nên diễn đạt kém. E nghiên cứu thấy bác làm vc, tính toán đâu ra đấy, chắc đối tác, thợ thuyền phải chuyên nghiệp thực sự mới phục vụ bác đc. Chúc bác có căn nhà ưng ý nha.
Cảm ơn cụ đã có lời chúc. Em cũng chỉ đi lục tủ nhà anh Gu rồi chém bừa thôi cụ ợ.
(P/S: Mấy hình của cụ up lên thấy thợ thuyền làm nuột nhỉ.)

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chủ tuy hỏi mà là phổ biến kinh nghiệm, theo em là rất có lý ạ:

Các cụ nhà mình muốn KTS có vốn sống, có tâm... nhưng lại thuê người ta mỗi khâu thiết kế, trong khi phần tổ chức thi công & giám sát lại tự làm hoặc nhờ người nhà, thế thì chỉ được 1/3. Các KTS mà nhận lời làm theo cách này thỉ thường cũng chả có mấy kinh nghiệm, mà thường thiếu kinh no thì vẽ 3D lại nhanh, đẹp.

Nhưng nếu thuê trọn gói thì không bóc tách được chi phí và dễ bị chăn, nhất là điều kiện thị trường kiểu miền bắc, sống ko biết đến ngày mai. Theo em cái này là lỗi các cụ KTS, kể cả các cụ KTS chân chính ko chịu đề ra cho khách hàng cách phân biệt tốt xấu, kiểu "hữu xạ tự nhiên hương" nên khách hàng ko yên tâm gửi gắm, nhất là không chịu chỉ cho khách hàng cách giám sát mình sao cho minh bạch nhất.

Còn nếu tìm được KTS đủ tiêu chuẩn như cụ a-bờ-cờ nói thì là may mắn, họ sẽ tự nói cho mình biết các bước làm như thế nào, chi phí như thế nào cho hợp lý và đẹp, bền, chả cần các cụ chỉ vẽ vì đấy là "nghề của chàng" rồi.

<Em chia sẻ tí kinh nghiệm của lần hoàn thiên cc đầu tiên, sai đâu các cụ chịu>
Nếu thuê một đơn vị các cụ nên làm theo 2 bước:

1. Thiết kế. Hợp đồng riêng.

2. Sau khi có thiết kế + dự toán thì tiến hành thỏa thuận hợp đồng thi công. Em nghĩ nếu đã có đủ niềm tin sau một thời gian làm việc, việc thỏa thuận hợp đồng thi công không khó.

1vo3con

Xe tải
Nếu thuê một đơn vị các cụ nên làm theo 2 bước:

1. Thiết kế. Hợp đồng riêng.

2. Sau khi có thiết kế + dự toán thì tiến hành thỏa thuận hợp đồng thi công. Em nghĩ nếu đã có đủ niềm tin sau một thời gian làm việc, việc thỏa thuận hợp đồng thi công không khó.
Em cũng nghĩ thế ợ...t.h không ok thì chia tay hoàng hôn vẫn vui vẻ mà...

buicongchuc

Xe ba gác
căn của em như thế này các cụ chém giúp em với chi phí tầm 200~300M
DT của em 156m2 , đối xứng với căn này , bố trí các phòng thì như nhau

Căn hộ của cụ khá đẹp. Làm nội thất căn này không cần cải tạo phần kiến trúc nhiều. Với tầm 200 - 300 M cụ có thể làm cho căn này đẹp, tất nhiên các thiết bị được lựa chọn ở phân khúc trung bình.

Nếu thiết kế cụ nên điều chỉnh lại cách kê đồ đạc ở phòng khách, cả 3 phòng ngủ. Tùy theo nhu cầu sử dụng cụ có thể bổ sung thêm một phòng kho. Cái phòng kho chứa đồ rất quan trọng mà em ít thấy có căn CC nào để ý đến chi tiết này.

Không hiểu sao em cực ghét kê tivi trong phòng ngủ. Em giao hẹn với gấu nhà em khi đã vào phòng ngủ không tivi, không bàn chuyện tiền bạc, công việc..., chỉ nên bàn chuyện gia đình và chuyện ấy :D

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác

Mr_vjnataba

Xe tải
Website
noithathathanh.vn
Hehe, cụ là hàng xóm với em rồi. Em tòa C, căn 160m2. Không biết cụ có trong hội GP ko nhỉ?
Có gì cụ PM thông tin cá nhân để tiện liên lạc nhé.

Em xin có 1 số ý:

- Về XD cơ bản: Nhà em tách riêng thiết kế và thi công, dự kiến thuê một bên thi công làm trọn gói. Đồ gỗ, thiết bị điện do A cấp. Mẫu, mã vật tư chính (gạch, đá, kính, dây điện, ổ cắm,...) do A chỉ định. Quan điểm của em là không thuê chủ đầu tư làm mà tự thuê riêng.
Em cũng định 2 phương án: TKe + thi công luôn hoặc TKe riêng, còn mình thuê thi công riêng. Mỗi cái có ưu nhược điểm riêng cụ ah. Ví dụ: nếu Tke riêng thì khi thuê thi công riêng, mỗi bên chịu trách nhiệm 1 phần, và việc phối ghép 2 phần này nhiều khi cũng ko đơn giản, có nhiều khi bên thi công thấy tke bất hợp lý nhưng vẫn cứ phải làm.
TKe + thi công luôn thì mình chỉ cần làm việc với 1 đơn vị thôi. Nhiều chỗ giảm giá thiết kế nếu đồng ý ký HDD thi công. Nếu đơn vị này năng lực tốt thì cũng ngon. Vấn đề là tìm đơn vị này ko đơn giản.
Còn khoản giám sát thi công thì cụ định thế nào?

- Về nước: Chỉ đảo vị trí thiết bị một chút thôi, không ảnh hưởng đến hệ thống chung.
Đường ống cấp nước thì di chuyển ko khó nhưng mà đường ống nước thải thì ko dễ, nếu làm đường ống uốn cong dễ tắc.
- Về điện: Em không tin đường điện chủ đầu tư thi công nên xác định là sẽ đập ra xem có sử dụng lại được dây không rồi sẽ quyết định đi lại dây toàn bộ hoặc cấy mạch theo thiết kế của mình. Cụ nào tiết kiệm thì cấy thêm dây vào mạng cũng được.
Em chắc chỉ đi lại dây chỗ bếp & phòng ngủ chính- 2 nơi dùng nhiều điện nhất thôi. Còn các chỗ khác thì chỉ cần kiểm tra đầu chờ bên ngoài. Tất nhiên là nếu định bố trí lại công tắc ổ cắm thì phải khoét ra đi lại.
- Về đường TV-Internet-Phong:
Cái này mới cần làm lại này cụ ah

- Về đồ gỗ: Thợ gỗ làm đồ cho nhà em trước đây, thấy giá cũng dễ chịu và có trách nhiệm, xưởng cũng khá lớn, có buồng sấy gỗ, buồng sơn đàng hoàng, sử dụng cũng 4-5 năm không thấy cong vênh, nứt vỡ gì nên em dự kiến sẽ tiếp tục làm việc với họ. Đồ gỗ thì có công đoạn về xưởng kiểm tra mộc, ký tên hoặc đánh dấu trên từng thứ rồi mới cho họ sơn. Xưởng gỗ của các công ty TK thì em chưa đi xem nhưng em nghĩ đấy chỉ là đối tác của họ thôi nên em không quan tâm. Giá tham khảo đồ gỗ sồi cho cụ đây: Tủ áo: 3tr/m2 mặt tủ, giường 1,6m: khoảng 8tr/cái, kệ tv, tủ giày: khoảng 3tr/cái (nếu làm đợt đơn giản thì họ tính theo m từng tấm đợt), tủ bếp: 4,5tr/m (cả trên và dưới, phụ kiện thường, nếu phụ kiện cao cấp thì tự mua hoặc tính riêng), bàn ăn dài 2m: 8tr/cái, ghế: 750k/cái, khuôn cửa: 450k/m, cửa thông phòng: 1,8tr/m2,...
Cụ tìm đc chỗ này thì chuẩn quá rồi. Gỗ tự nhiên thì em thích vân gỗ xoan đào hoặc gỗ xà cừ. Hôm qua lượn ra Nhà xinh nhìn mấy cái thiết kế tủ-bàn gồ xà cừ rất đẹp[/QUOTE]
cụ có ai hợp tác chưa. Nếu chưa thì pm theo chữ ký của em. Em qua tư vấn cho cụ ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Em mới làm xong cái này ở Mai Châu mang về đây khoe với các cụ;

buicongchuc

Xe ba gác
Bonus tí...

buicongchuc

Xe ba gác
Em khoe tí nữa...

caonguyen05

Đi bộ
Ai có bản thiết kế nhà 3,2x 10,2m không cho em xin, yc/ tầng 1 phòng khác rộng+ bếp nhỏ nhà vệ sinh dưới cầu thang giữa nhà, tầng 2 có 2 phòng ngủ, tầng 3 lợp tôn 1/2 làm phòng thờ, còn lại làm sân phơi. Ai có khả năng thiết kế giúp em với nhé. Thanks

liho.naq

Xe đạp
Em thì lại cũng hiểu đc ý của cụ vì cụ viết dài, nhiều cụ bỏ bom 1-2 câu rồi biến mới khó hiểu.
Vậy theo ý của cụ là (1) thuê 1 đơn vị thiết kế- thi công trọn gói chịu toàn bộ trách nhiệm luôn ah? Xin cụ 1 vài lời khuyên trong nghề
Em thấy quả là khó đảm bảo nếu ko có (2) giám sát độc lập. Đơn cử như làm trần thạch cao: theo định mức & tiêu chuẩn thì phải bắn từng này vít, mật độ bao nhiêu ... thì mới đảm bảo. Nếu họ ăn bớt đi thì vẫn lên được cái trần đẹp nhưng ko đảm bảo tiêu chuẩn & chắc chắn. Nếu chỉ kiểm tra lúc hoàn thành thì sao biết đc họ làm đúng hay sai. Nhưng thuê GS ngoài mà ko quen thì cũng ko đơn giản, có khi lại vẫn phải thuê 1 GS hoặc (3) tự mình giám sát ông GS này có làm việc tận tâm hay ko.
(1) Nếu cụ có thể tìm đc 1 đầu mối duy nhất có năng lực tốt trên cả 3 khâu: thiết kế-thi công-giám sát thì mỹ mãn. Nhưng e cũng thừa nhận là ko phải bên nào thiết kế đẹp cũng quản lý thi công ngon. Vì sao thế? Để thi công tốt 1 công trình, theo em cần các yếu tố sau:
- thứ nhất, thiết kế phải mang tính chất thực tiễn, ứng dụng cao. Nhiều bản vẽ thì rất đẹp, lung linh nhưng đến khi vào giai đoạn thì công thì ko biết vật liệu gì, máy móc ntn sẽ thể hiện đc cái thần của thiết kế ấy. Nếu cố ép cho bằng đc vào 1 loại chất liệu ko phù hợp thì sẽ rất be bét.
- thứ 2, đội đứng ra nhận gói thi công phải biết cách quản lý, sắp xếp đầu việc. Giả như, với 1 công trình như thế thì hạng mục nào phải làm trước, hướng dẫn, trao đổi với thợ xem cái này phải làm ntn. Nếu mà gọi thầu phụ (như mành rèm, phào nẹp...) thì phải biết cách ứng xử với họ như thợ ruột của mình. Nhiều TH, e thấy, thợ của thầu phụ quát thầu chính ầm ầm đấy ạ! Cái này nó là bản lĩnh công trường thôi ạ
- thứ 3, có hiểu biết về VLXD & VLHT để biết là với ko gian này, công năng như vậy, dùng gì là hợp lý. Giả như cái mặt bàn bếp, ra chợ thấy marble đẹp, về lắp, mai mốt liên hoan, chặt con gà vài nhát là nứt & rạn luôn đá. Hay là đá mosaic, ốp bếp, nhìn thì sang, đc dăm bữa, nửa tháng, dầu mỡ bắn liên hoàn, gia chủ ko có thời gian lau chùi thì có mà...
- thứ 4, Xd thi công phải biết tn là đủ. Như TH cụ chủ đưa ra về cái trần thạch cao cũng có thể là 1 VD (tuy nhiên, trần giả giờ còn liên quan đến 1 loạt các thiết bị âm trần. Hiếm đội thi công nào vì mấy cái vít mà bán rẻ cái chữ tín đến thế!). E thì thấy vụ trát vữa là gặp cũng kha khá, trộn hỗn hợp ko đủ tiêu chuẩn, tốt quá thì dễ nứt mà kém quá thì dễ bong rộp.
=>KTS hay thiết kế đã có chuyên môn, kinh nghiệm nghề thì đáp ứng cái (1), (3), (4) ko khó. Chỉ có (2) là cụ phải mục sở thị qua cách họ tư vấn, giải quyết VD, công trình đang tiến hành thôi ạ!
....
(2)Nếu mà chuyên nghiệp ra thì đúng là thế. Nhưng cũng phải cân nhắc xem tầm vóc công trình mình ntn & liệu cụ có chịu nổi nhiệt của cái giá thị trường là 5-7 triệu/tuần ko ạ? E thấy các công trình như biệt thự hay nhà hàng, khách sạn tư nhân nhỏ nhỏ, họ cũng chỉ thuê người quen trông coi, giám sát thôi ạ. Tất nhiên, đội người quen đấy mà thuộc dạng chuyên môn cao thì tốt, ko thì chí ít cũng có chút hiểu biết về nghề ạ. Mà thậm chí, có những chuỗi như Nón Sơn, Coffee Inn... hay mấy ông chủ lớn vài năm lại thay 1 cái nhà thì chỉ cần đội thầu ruột, đáng tin là đủ, ko cần GS thường xuyên.

Thật ra, như e đã đề cập, nếu cụ đã chọn đc đội thi công có uy tín thì khâu giám sát rất nhàn, nhiều khi chỉ cần 1 người nhà ở đó với vai trò "trông coi", chủ nhà thỉnh thoảng thăm nom cuối ngày, cuối tuần là ok. Còn nếu mà cụ kĩ tính đến mức tự gọi các đội thầu phụ như sàn gỗ, điện nước, sơn bả, ốp lát...thì dĩ nhiên là cụ phải tự đứng ra hoặc thuê người có chuyên môn thật sự quản lý thôi.

(3) TH này, e nghĩ cụ đã ko tin thì đừng có dùng; mà đã dùng thì đừng thể hiện sự nghi ngờ 1 cách lộ liễu như thế! Dù là thiết kế hay thi công, GS, e tin là nếu cụ thông cảm, yêu thương họ một thì họ sẽ có trách nhiệm với cụ nhiều lần hơn thế. Chữ tâm vs XH, với đời, với người thì khó đánh giá chứ chữ tâm với công việc thì tiếp xúc, trao đổi vài lần là biết. Mà 1 khi họ đã có tâm với nghề rồi thì việc họ có tâm với cụ hay ko là do cách ứng xử của mình cụ à.

Trên đây là đôi lời chia sẻ dưới con mắt nghề còn hạn chế của e. Các cụ cứ thoải mái chặt chém, phê bình, đóng góp, sửa đổi. E dù sao cũng đã quen với "gạch đá" rồi mà :-bd

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
(1) Nếu cụ có thể tìm đc 1 đầu mối duy nhất có năng lực tốt trên cả 3 khâu: thiết kế-thi công-giám sát thì mỹ mãn. Nhưng e cũng thừa nhận là ko phải bên nào thiết kế đẹp cũng quản lý thi công ngon. Vì sao thế? Để thi công tốt 1 công trình, theo em cần các yếu tố sau:
- thứ nhất, thiết kế phải mang tính chất thực tiễn, ứng dụng cao. Nhiều bản vẽ thì rất đẹp, lung linh nhưng đến khi vào giai đoạn thì công thì ko biết vật liệu gì, máy móc ntn sẽ thể hiện đc cái thần của thiết kế ấy. Nếu cố ép cho bằng đc vào 1 loại chất liệu ko phù hợp thì sẽ rất be bét.
- thứ 2, đội đứng ra nhận gói thi công phải biết cách quản lý, sắp xếp đầu việc. Giả như, với 1 công trình như thế thì hạng mục nào phải làm trước, hướng dẫn, trao đổi với thợ xem cái này phải làm ntn. Nếu mà gọi thầu phụ (như mành rèm, phào nẹp...) thì phải biết cách ứng xử với họ như thợ ruột của mình của mình. Nhiều TH, e thấy, thợ của thầu phụ quát thầu chính ầm ầm đấy ạ! Cái này nó là bản lĩnh công trường thôi ạ
- thứ 3, có hiểu biết về VLXD & VLHT để biết là với ko gian này, công năng như vậy, dùng gì là hợp lý. Giả như cái mặt bàn bếp, ra chợ thấy marble đẹp, về lắp, mai mốt liên hoan, chặt con gà vài nhát là nứt & rạn luôn đá. Hay là đá mosaic, ốp bếp, nhìn thì sang, đc dăm bữa, nửa tháng, dầu mỡ bắn liên hoàn, gia chủ ko có thời gian lau chùi thì có mà...
- thứ 4, Xd thi công phải biết tn là đủ. Như TH cụ chủ đưa ra về cái trần thạch cao cũng có thể là 1 VD (tuy nhiên, trần giả giờ còn liên quan đến 1 loạt các thiết bị âm trần. Hiếm đội thi công nào vì mấy cái vít mà bán rẻ cái chữ tín đến thế!). E thì thấy vụ trát vữa là gặp cũng kha khá, trộn hỗn hợp ko đủ tiêu chuẩn, tốt quá thì dễ nứt mà kém quá thì dễ bong rộp.
=>KTS hay thiết kế đã có chuyên môn, kinh nghiệm nghề thì đáp ứng cái (1), (3), (4) ko khó. Chỉ có (2) là cụ phải mục sở thị qua cách họ tư vấn, giải quyết VD, công trình đang tiến hành thôi ạ!
....
(2)Nếu mà chuyên nghiệp ra thì đúng là thế. Nhưng cũng phải cân nhắc xem tầm vóc công trình mình ntn & liệu cụ có chịu nổi nhiệt của cái giá thị trường là 5-7 triệu/tuần ko ạ? E thấy các công trình như biệt thự hay nhà hàng, khách sạn tư nhân nhỏ nhỏ, họ cũng chỉ thuê người quen trông coi, giám sát thôi ạ. Tất nhiên, đội người quen đấy mà thuộc dạng chuyên môn cao thì tốt, ko thì chí ít cũng có chút hiểu biết về nghề ạ. Mà thậm chí, có những chuỗi như Nón Sơn, Coffee Inn... hay mấy ông chủ lớn vài năm lại thay 1 cái nhà thì chỉ cần đội thầu ruột, đáng tin là đủ, ko cần GS thường xuyên.

Thật ra, như e đã đề cập, nếu cụ đã chọn đc đội thi công có uy tín thì khâu giám sát rất nhàn, nhiều khi chỉ cần 1 người nhà ở đó với vai trò "trông coi", chủ nhà thỉnh thoảng thăm nom cuối ngày, cuối tuần là ok. Còn nếu mà cụ kĩ tính đến mức tự gọi các đội thầu phụ như sàn gỗ, điện nước, sơn bả, ốp lát...thì dĩ nhiên là cụ phải tự đứng ra hoặc thuê người có chuyên môn thật sự quản lý thôi.

(3) TH này, e nghĩ cụ đã ko tin thì đừng có dùng; mà đã dùng thì đừng thể hiện sự nghi ngờ 1 cách lộ liễu như thế! Dù là thiết kế hay thi công, GS, e tin là nếu cụ thông cảm, yêu thương họ một thì họ sẽ có trách nhiệm với cụ nhiều lần hơn thế. Chữ tâm vs XH, với đời, với người thì khó đánh giá chứ chữ tâm với công việc thì tiếp xúc, trao đổi vài lần là biết. Mà 1 khi họ đã có tâm với nghề rồi thì việc họ có tâm với cụ hay ko là do cách ứng xử của mình cụ à.

Trên đây là đôi lời chia sẻ dưới con mắt nghề còn hạn chế của e. Các cụ cứ thoải mái chặt chém, phê bình, đóng góp, sửa đổi. E dù sao cũng đã quen với "gạch đá" rồi mà :-bd
Cụ phân tích quá chuẩn, kính cụ (b). Tài + Tâm + Tầm = Đủ, nhưng khá hiếm ạ!

liho.naq

Xe đạp
Cụ phân tích quá chuẩn, kính cụ (b). Tài + Tâm + Tầm = Đủ, nhưng khá hiếm ạ!
Thnks cụ! Dự án cụ up lên nhìn ngon nhỉ? Cụ làm hạng mục gì ở đó ạ?

Cảm ơn cụ đã có lời chúc. Em cũng chỉ đi lục tủ nhà anh Gu rồi chém bừa thôi cụ ợ.
(P/S: Mấy hình của cụ up lên thấy thợ thuyền làm nuột nhỉ.)
Dạ vầng, đội ý chuyên thi công công trình cao cấp đấy ạ!

buicongchuc

Xe ba gác
Thnks cụ! Dự án cụ up lên nhìn ngon nhỉ? Cụ làm hạng mục gì ở đó ạ?
Em làm trọn gói từ giai đoạn thiết kế bản vẽ thi công đến khi công trình hoàn chỉnh trừ phần trồng rau cỏ. Thiết kế phối cảnh tổng thể do một đơn vị khác làm. Em tận dụng được nhiều loại vật liệu nguồn tại địa phương.

liho.naq

Xe đạp
Em làm trọn gói từ giai đoạn thiết kế bản vẽ thi công đến khi công trình hoàn chỉnh trừ phần trồng rau cỏ. Thiết kế phối cảnh tổng thể do một đơn vị khác làm. Em tận dụng được nhiều loại vật liệu nguồn tại địa phương.
Những ko gian tự nhiên như này, giá như cụ tận dụng đc vật liệu nguồn làm thêm đèn tự chế nữa thì quá tuyệt (mặc dù e đang bán đèn theo mẫu có sẵn). Hôm nào rảnh, e mời cụ chén trà đàm đạo nhé!

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Những ko gian tự nhiên như này, giá như cụ tận dụng đc vật liệu nguồn làm thêm đèn tự chế nữa thì quá tuyệt (mặc dù e đang bán đèn theo mẫu có sẵn). Hôm nào rảnh, e mời cụ chén trà đàm đạo nhé!
Ở đấy hiện đang bị thiếu hệ thống đèn cỏ sân vườn, em đưa ra mấy phương án nhưng CĐT họ chưa quyết. Vâng, em hay lượn lờ khu đường Hoàng Quốc Việt....

Trạng thái
Thớt đang đóng