Thớt tư vấn về mặt bằng bố trí công năng nhà đất và căn hộ

long.spc

Xe container
Nhà cụ khá dài, nếu làm kiểu này thì ko cần thiết vì phòng trong sẽ hơi bí và phí không gian. Cụ cân nhắc cầu thang tầng 1 lên tầng 2 cụ để cuối nhà cho thoáng. Tầng 2 trở lên cụ làm cầu thang giữa, dọc nhà. Cụ tham khảo một số kiểu e đã vẽ này xem tận dụng đc ko nhé. Tầng 2 của cụ đua đc ko, có nhiều cách chống nóng ko phải lo hướng chính tây

Cảm ơn cụ nhiều
Em tính khe thông từ phòng trong ra để luôn 1,15m cho rộng thoang
Tầng 1 ngoài em bày hàng trong là bếp
Tầng 2 đua ra 1m khách với ngủ. Tầng 3: 2 ngủ và một tum ở trên nữa.
Em tính dùng gạch thông gió để chống nóng, không dùng thang máy cụ ạ

Megaton

Xe buýt
Cảm ơn cụ nhiều
Em tính khe thông từ phòng trong ra để luôn 1,15m cho rộng thoang
Tầng 1 ngoài em bày hàng trong là bếp
Tầng 2 đua ra 1m khách với ngủ. Tầng 3: 2 ngủ và một tum ở trên nữa.
Em tính dùng gạch thông gió để chống nóng, không dùng thang máy cụ ạ
Cái khe đó là cái tốn diện tích ít dùng đến đấy cụ ạ. Tuỳ cụ thôi mỗi ng một guu và nhu cầu khác nhau. Cụ tham khảo thêm cái e gửi, bỏ thang máy đi làm giếng trời cho thoáng nhà cũng đc.
Cụ dùng gạch thông gió cũng vẫn cần thêm khoảng đệm ko khí để điều hoà và cách nhiệt cho ko gian bên trong. Như cái đầu e gửi trong còm trên e cho khu tiểu cảnh trồng cây để cho mát đấy. Ngoài gạch thông gió cũng nhiều cách trang trí khác đảm bảo thẩm mỹ như lam gỗ, cây leo, dàn sắt....

Megaton

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ. E học hỏi đk nhiều trong này. Những người như cụ thật đáng để anh em học hỏi và trân trọng. Nhiều khi vẽ cái này cũng mất time lắm. Toàn vẽ ban đêm. Cụ đúng là có niềm đam mê.
Vâng cụ. Cũng thỉnh thoảng rảnh rỗi thì mới làm đc thôi, đúng là e thích công việc này nên mới làm.
Cụ cũng dân trong nghề, thỉnh thoảng nếu rảnh mời cụ vào trao đổi góp ý cho mọi người nhé. Nhiều cái e vẽ cũng nhanh nên nếu soi kỹ vẫn chưa thể là tốt nhất đc. Mong là nó có giá trị tham khảo cho mọi người, và giúp mọi người hình dung sơ bộ để có nền tảng tiếp tục các bước sau thôi.

TrumpVietnam

Xe tăng
Cụ chủ thớt hay ngự ở đâu ? Đầu Xuân Em mời coffee tư vấn E phát

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Hay quá. Em ngồi hóng các cao nhân.

Tiện thể nhà em đang có 107m2 trong làng Giảng Võ, gần trường - chợ , mặt tiền to ngõ vào hơi nhỏ .... liệu giờ bán được bao nhiêu các cụ nhể. Đang tính lên chung cư

long.spc

Xe container
Cái khe đó là cái tốn diện tích ít dùng đến đấy cụ ạ. Tuỳ cụ thôi mỗi ng một guu và nhu cầu khác nhau. Cụ tham khảo thêm cái e gửi, bỏ thang máy đi làm giếng trời cho thoáng nhà cũng đc.
Cụ dùng gạch thông gió cũng vẫn cần thêm khoảng đệm ko khí để điều hoà và cách nhiệt cho ko gian bên trong. Như cái đầu e gửi trong còm trên e cho khu tiểu cảnh trồng cây để cho mát đấy. Ngoài gạch thông gió cũng nhiều cách trang trí khác đảm bảo thẩm mỹ như lam gỗ, cây leo, dàn sắt....
Nhà em không có khe thoáng sau nên muốn cả 2 phòng đều có khí tự nhiên. Ngoài ra phần khe thoáng cố tình để rộng chút bố trí cái xích đu cho con ngồi.
Phần đệm em tính từ gạch thông gió đến kính (fullsize) khoảng 0.4-0.5m.
Đang lăn tăng trồng cây leo gì thêm cho hợp lý như cây dây giun gì đó.
Vẫn trong tgian tìm kiếm ý tưởng chứ chưa thuê thiết kế cụ ạ.

alpenliebe1401

Xe máy
Cảm ơn cụ đã phản hồi. Em gửi lại các thông tin cụ hỏi như sau ạ:

1. Cụ cho e hỏi cho chắc chắn mặt tiền là mặt có hai cửa đi ra vào chỗ room 1&2 đúng không? Các mặt thoáng nhà cụ thế nào để có phương án thông gió và lấy sáng cho không gian sử dụng riêng của gia đình
Đúng rồi cụ ạ, mặt tiền phía trước room 1&2
Mặt trước đường rộng chắc 20m, có vỉa hè, mặt sau có khe thoáng 1m, mà nhà đằng sát sau cũng chỉ xây 1 tầng thôi cụ ạ

2. Nhà có người già ở không? Nếu không có e sẽ nghĩ cách cân đối diện tích vì thường tầng 1 nếu càng rộng cho thuê sẽ càng dễ và được giá hơn.
Có mẹ em 65 tuổi thôi cụ ạ, gia đình ít về (cả mẹ và 2vc em, 2 đứa con còn nhỏ), tuy nhiên tết nhà em vẫn ăn tết ở đây, nên em vẫn muốn sắp xếp ko gian ở đây thuận tiện cho sử dụng một chút cụ ạ

3. Phần sân phía sau có mái không?
Ko có cụ ạ

4. Móng, hệ dầm và cột thế nào để e có phương án tận dụng hệ kết cấu cũ? Móng có đủ để chịu tải trọng 3 tầng hay không, có phải nối móng thêm không? Càng kỹ thì e càng dễ tư vấn cho cụ, cải tạo sửa chữa phức tạp hơn xây mới nhiều. Nếu cần có thể so sánh giá cả và chi phí để cân nhắc vấn đề bỏ đi ko tận dụng và xây mới toàn bộ nếu ko tiết kiệm đc nhiều.

Phần sân hiện tại ko có móng, phải nối móng cụ ạ. Phần cột em trao đổi và đoán cùng với mẹ em thì là như ảnh em attach cùng. Tường toàn 20 nên cũng ko biết chính xác được. Các cụ xây cũng 20 năm rồi, ngày đó em cũng ko để ý, nhưng thấy bảo tường móng thì vững chãi lắm, 3-4 tầng thoải mái.

5. Cụ xác định cho phân khúc khách hàng loại nào thuê, thường thì nếu cho thuê nên tách biệt phần cho thuê và phần sử dụng của gia đình sẽ thuận tiện hơn trong việc sinh hoạt của gia đình cụ, và người thuê kinh doanh cũng thoải mái hơn. Cụ mất diện tích làm cầu thang sử dụng từ tầng 1 lên tầng 2 thôi, cầu thang đó từ tầng 2 lên tầng 3 thì ko cần, sau này chuyển đổi mục đích sử dụng cũng dễ cải tạo (bịt lại ô sàn tầng 2 khu cầu thang)

Em xác định cho thuê để người ta làm các cửa hàng cỡ lớn chút (chấp nhận tầng 1 ko gian nhỏ nhưng từ tầng 2 trở lên không gian rộng rãi hơn, ví dụ nhà hàng, siêu thị cỡ nhỏ, cụ góp ý tư tưởng như thế có ổn ko ạ. Khu nhà em chưa có nhiều nhà cho thuê diện tích rộng thế nên em muốn đánh vào phân khúc đó.
Chỗ cầu thang em cũng chỉ tính để tiết kiệm diện tích, em tính riêng cầu thang chắc mất thêm 10m2. Tuy nhiên thực tế thì em cũng rất muốn có sự độc lập, nên có khi em theo gợi ý của cụ đi ạ, làm cầu thang riêng

Cụ xem thông tin thế đã đủ chưa ạ
Cảm ơn cụ ạ

Megaton

Xe buýt
Cụ chủ thớt hay ngự ở đâu ? Đầu Xuân Em mời coffee tư vấn E phát
E hay lượn khu ngọc thuỵ long biên với royal city cụ ạ. Thông thường e ít khi ngồi văn phòng mà đi suốt nên ít khi ở chỗ nào cố định. Vì khi triển khai công trình thì e theo công trình nhiều hơn ngồi văn phòng cho sát sao, văn phòng cho đội thiết kế ngồi là chính thôi. Cụ chỗ nào e qua xin cốc cf tiện hơn đấy ạ

bluetooth

Xe buýt
Cảm ơn lời chúc của cụ
E đang định vẽ qua cho cụ. Cụ cho e hỏi nhà xây có ai ở thường xuyên ko hay thường để không lâu lâu nhà cụ mới về nghỉ ngơi thôi. Có cần phòng khách hay phòng sinh hoạt chung không (nếu thường hay có khách thì cần phòng khách, không thì làm gian sinh hoạt chung thôi)
Nhà xác định ở thường xuyên cụ ạ. Em cần có phòng khách để tiếp khách

Megaton

Xe buýt
Nhà em không có khe thoáng sau nên muốn cả 2 phòng đều có khí tự nhiên. Ngoài ra phần khe thoáng cố tình để rộng chút bố trí cái xích đu cho con ngồi.
Phần đệm em tính từ gạch thông gió đến kính (fullsize) khoảng 0.4-0.5m.
Đang lăn tăng trồng cây leo gì thêm cho hợp lý như cây dây giun gì đó.
Vẫn trong tgian tìm kiếm ý tưởng chứ chưa thuê thiết kế cụ ạ.
Cụ lưu ý là nhà cụ hướng chính tây, cụ lấy không khí ngoài trời theo hướng đấy chỉ có khí khô và nóng là chính thôi. E tư vấn cụ nên làm giếng trời cho thoáng ko khí và có khoảng đệm tốt hơn trong nhà.
Cây leo thì cũng nhiều loại, cái chính là cụ thiết kế mặt tiền thế nào. Cúc tần ấn độ cũng là một loại phủ nhanh và khá kín,mát. Cây cụ bảo là hoa Jun, lên cũng khá nhanh, hoa đẹp và thơm nhẹ, trồng rất hợp lý. Ngoài ra còn nhiều loại cây khác
Theo e cụ xác định thuê thiết kế thì thuê sớm triển khai rồi họ sẽ tư vấn và lên ý tưởng cho cụ, cụ chỉ cần đưa ra nhu cầu của mình cần gì và muốn gì, việc còn lại là của họ, ko nên tham việc của họ làm gì, vì đằng nào chả mất tiền như nhau, ôm việc làm gì cho khổ, cụ đc làm phiền người ta cơ mà :D

alpenliebe1401

Xe máy
Gửi cụ Megaton thêm chút thông tin nữa là móng khu room 1,2 tách biệt với phía sau. Ngoài ra phần móng room 2-chỗ giáp hàng xóm em định làm lại, tự nguyện trả lại 5cm đất các cụ từ thời ngày xửa ngày xưa xây móng đè lên đất hàng xóm(chỉ phần room 2 bị đè thôi ạ)

Chúc cụ tuần mới tràn ngập năng lượng và sinh khí để tư vấn cho ae :)

Cảm ơn cụ đã phản hồi. Em gửi lại các thông tin cụ hỏi như sau ạ:

1. Cụ cho e hỏi cho chắc chắn mặt tiền là mặt có hai cửa đi ra vào chỗ room 1&2 đúng không? Các mặt thoáng nhà cụ thế nào để có phương án thông gió và lấy sáng cho không gian sử dụng riêng của gia đình
Đúng rồi cụ ạ, mặt tiền phía trước room 1&2
Mặt trước đường rộng chắc 20m, có vỉa hè, mặt sau có khe thoáng 1m, mà nhà đằng sát sau cũng chỉ xây 1 tầng thôi cụ ạ

2. Nhà có người già ở không? Nếu không có e sẽ nghĩ cách cân đối diện tích vì thường tầng 1 nếu càng rộng cho thuê sẽ càng dễ và được giá hơn.
Có mẹ em 65 tuổi thôi cụ ạ, gia đình ít về (cả mẹ và 2vc em, 2 đứa con còn nhỏ), tuy nhiên tết nhà em vẫn ăn tết ở đây, nên em vẫn muốn sắp xếp ko gian ở đây thuận tiện cho sử dụng một chút cụ ạ

3. Phần sân phía sau có mái không?
Ko có cụ ạ

4. Móng, hệ dầm và cột thế nào để e có phương án tận dụng hệ kết cấu cũ? Móng có đủ để chịu tải trọng 3 tầng hay không, có phải nối móng thêm không? Càng kỹ thì e càng dễ tư vấn cho cụ, cải tạo sửa chữa phức tạp hơn xây mới nhiều. Nếu cần có thể so sánh giá cả và chi phí để cân nhắc vấn đề bỏ đi ko tận dụng và xây mới toàn bộ nếu ko tiết kiệm đc nhiều.

Phần sân hiện tại ko có móng, phải nối móng cụ ạ. Phần cột em trao đổi và đoán cùng với mẹ em thì là như ảnh em attach cùng. Tường toàn 20 nên cũng ko biết chính xác được. Các cụ xây cũng 20 năm rồi, ngày đó em cũng ko để ý, nhưng thấy bảo tường móng thì vững chãi lắm, 3-4 tầng thoải mái.

5. Cụ xác định cho phân khúc khách hàng loại nào thuê, thường thì nếu cho thuê nên tách biệt phần cho thuê và phần sử dụng của gia đình sẽ thuận tiện hơn trong việc sinh hoạt của gia đình cụ, và người thuê kinh doanh cũng thoải mái hơn. Cụ mất diện tích làm cầu thang sử dụng từ tầng 1 lên tầng 2 thôi, cầu thang đó từ tầng 2 lên tầng 3 thì ko cần, sau này chuyển đổi mục đích sử dụng cũng dễ cải tạo (bịt lại ô sàn tầng 2 khu cầu thang)

Em xác định cho thuê để người ta làm các cửa hàng cỡ lớn chút (chấp nhận tầng 1 ko gian nhỏ nhưng từ tầng 2 trở lên không gian rộng rãi hơn, ví dụ nhà hàng, siêu thị cỡ nhỏ, cụ góp ý tư tưởng như thế có ổn ko ạ. Khu nhà em chưa có nhiều nhà cho thuê diện tích rộng thế nên em muốn đánh vào phân khúc đó.
Chỗ cầu thang em cũng chỉ tính để tiết kiệm diện tích, em tính riêng cầu thang chắc mất thêm 10m2. Tuy nhiên thực tế thì em cũng rất muốn có sự độc lập, nên có khi em theo gợi ý của cụ đi ạ, làm cầu thang riêng

Cụ xem thông tin thế đã đủ chưa ạ
Cảm ơn cụ ạ

Megaton

Xe buýt
Gửi cụ Megaton thêm chút thông tin nữa là móng khu room 1,2 tách biệt với phía sau. Ngoài ra phần móng room 2-chỗ giáp hàng xóm em định làm lại, tự nguyện trả lại 5cm đất các cụ từ thời ngày xửa ngày xưa xây móng đè lên đất hàng xóm(chỉ phần room 2 bị đè thôi ạ)

Chúc cụ tuần mới tràn ngập năng lượng và sinh khí để tư vấn cho ae :)
Như mô tả của cụ thì phải nối móng và sửa móng rất nhiều, công sửa chữa cải tạo cao và phức tạp hơn làm mới, nên về mặt kinh tế phương án cụ tận dụng tiết kiệm ko đáng kể so với làm mới, cụ sửa có khi còn tốn hơn và mất công hơn. Theo e cụ nên làm lại cho thoải mái, chất lượng và đúng ý. Sửa chữa chất lượng ko bao giờ tốt đc bằng làm mới được (cụ sửa móng trả lại 5cm thì cột cũng phải đập đi rồi)
Về vấn đề cho thuê thì với hình thức kinh doanh nào cũng vậy, đắt giá nhất vẫn là tầng 1. Nên theo e cụ nên bố trí:
- Tầng 1 là không gian thờ, 1 phòng ngủ cho người già và 1wc.
- Tầng 2 là phòng khách nhỏ (tiếp khách dịp lễ tết nếu cần), bếp nhỏ và 1wc (wc có thể dùng chung với tầng 1 nếu cần để tăng diện tích cho thuê). Có thể cân nhắc việc để bếp dưới tầng 1 để giúp cụ bà hạn chế việc leo cầu thang
Vì e thấy nhu cầu của nhà cụ chỉ dùng khi có dịp giỗ, và về ăn tết, còn đa phần thời gian ko ở đây. Không gian bố trí vừa phải hợp lý là đủ. Cho thuê sẽ giá trị hơn.

Chỉnh sửa cuối:

alpenliebe1401

Xe máy
Cụ xem có kết hợp phòng khách và bếp dưới tầng 1 giúp em đc ko ạ, thờ đưa lên trên cũng đc ạ. Phần khung móng phía trước và sau tách rời cụ ạ, đằng sau nếu tận dụng lại đc thì tốt cụ ạ

Như mô tả của cụ thì phải nối móng và sửa móng rất nhiều, công sửa chữa cải tạo cao và phức tạp hơn làm mới, nên về mặt kinh tế phương án cụ tận dụng tiết kiệm ko đáng kể so với làm mới, cụ sửa có khi còn tốn hơn và mất công hơn. Theo e cụ nên làm lại cho thoải mái, chất lượng và đúng ý. Sửa chữa chất lượng ko bao giờ tốt đc bằng làm mới được (cụ sửa móng trả lại 5cm thì cột cũng phải đập đi rồi)
Về vấn đề cho thuê thì với hình thức kinh doanh nào cũng vậy, đắt giá nhất vẫn là tầng 1. Nên theo e cụ nên bố trí:
- Tầng 1 là không gian thờ, 1 phòng ngủ cho người già và 1wc.
- Tầng 2 là phòng khách nhỏ (tiếp khách dịp lễ tết nếu cần), bếp nhỏ và 1wc (wc có thể dùng chung với tầng 1 nếu cần để tăng diện tích cho thuê). Có thể cân nhắc việc để bếp dưới tầng 1 để giúp cụ bà hạn chế việc leo cầu thang
Vì e thấy nhu cầu của nhà cụ chỉ dùng khi có dịp giỗ, và về ăn tết, còn đa phần thời gian ko ở đây. Không gian bố trí vừa phải hợp lý là đủ. Cho thuê sẽ giá trị hơn.

chobuong

Xe đạp
Chào cụ
Đầu xuân năm mới chúc cụ gia đình năm mới An Khang - Thịnh Vượng

Hiện tại nhà mình có mảnh đất ở quê, rộng ~ 700m2 ( 19x36). Mình đang định xây kiểu nhà vườn, 2 tầng. Nhờ cụ tư vấn giúp !

Megaton

Xe buýt
Em có mảnh đất, mặt tiền 24m hướng Nam sâu 17.5m muốn làm cái nhà vườn
Nhu cầu 1 gara 3 ngủ, phòng an và gian thờ
Nhà vườn lên diện tích vườn càng nhiều càng tốt, nhà càng thấp tầng càng tốt, tối đa ko quá 3 tầng
Đât hướng Nam nhà có thể quay hướng đông
Chúc mừng năm mới cụ
E gửi cụ sơ bộ nhé

Chào cụ
Đầu xuân năm mới chúc cụ gia đình năm mới An Khang - Thịnh Vượng

Hiện tại nhà mình có mảnh đất ở quê, rộng ~ 700m2 ( 19x36). Mình đang định xây kiểu nhà vườn, 2 tầng. Nhờ cụ tư vấn giúp !
Cảm ơn cụ, cụ nói cụ thể hơn nhu cầu thì e mới tư vấn đc cho cụ (theo bài đầu tiên của theard e viết, càng cụ thể càng tốt) kích thước lô đất của cụ e cũng ko rõ mặt nào là mặt tiền, thoáng ra sao, hướng thế nào... nếu ko cụ có thể tham khảo luôn phương án này e vẽ cho cụ bluetooth xem sao

Megaton

Xe buýt
Cụ xem có kết hợp phòng khách và bếp dưới tầng 1 giúp em đc ko ạ, thờ đưa lên trên cũng đc ạ. Phần khung móng phía trước và sau tách rời cụ ạ, đằng sau nếu tận dụng lại đc thì tốt cụ ạ
Móng tách biệt thì lên tầng cụ càng phải nối cẩn thận móng với nhau thì mới đảm bảo kết cấu cụ ạ, càng tốn công, như thế thì theo e cụ ko nên tận dụng. E sẽ theo hướng cụ muốn để bố trí công năng. Cũng có một số cụ nhờ nên e làm theo thứ tự, của cụ ngày kia e sẽ vẽ nhé :)

alpenliebe1401

Xe máy
Móng tách biệt thì lên tầng cụ càng phải nối cẩn thận móng với nhau thì mới đảm bảo kết cấu cụ ạ, càng tốn công, như thế thì theo e cụ ko nên tận dụng. E sẽ theo hướng cụ muốn để bố trí công năng. Cũng có một số cụ nhờ nên e làm theo thứ tự, của cụ ngày kia e sẽ vẽ nhé :)
Vâng cụ, em chờ tin cụ

Phuc.BK

Xe đạp
Em cũng có mảnh cần cụ đưa ra giúp em ý tưởng bố trí cho phù hợp ạ.
Mảnh nhà em 6x18, hướng bắc, ngõ trước nhà 4.5m, hông bên tây có 1 ngõ nhỏ khoảng 1.5m.
Các hướng còn lại đều đã xây kín.

Dự định của em muốn xây 3 tầng, trong đó :
- tầng 1 : bếp, để xe, khách, wc và 1 phòng nhỏ đủ để 2 ông bà nếu có xuống chơi với cháu sẽ có chỗ nghỉ, đỡ phải leo cầu thang.
- tầng 2 : 2 phòng ngủ, wc, 1 phòng sinh hoạt chung (phòng sinh hoạt chung này e dự định sẽ cải tạo thành phòng chiếu phim, karaoke nhỏ cho cả gd)
- tầng 3 : 1 phòng thờ, 1 phòng ngủ, 1 wc, 1 khoảng sân thượng trống thoáng để e sẽ làm giàn cây leo hoặc chơi cây, trồng rau gì đó.

Về phòng wc : ở tầng 1 có thể gộp chung tắm vs vệ sinh, nhưng tầng 2 và tầng 3 e muốn tách riêng.

E rót rượu hầu cụ, mong cụ cho em vài lời khuyên. Cụ dự tính được giúp em chi phí luôn nhé. Tuổi xây nhà của e theo như các cụ tính là 1988.

Em cám ơn cụ

iTyt

Đi bộ
Em đang chuẩn bị xây nhà. Miếng đất 4.5x15.5. Em dự định k xây hết đất, chỉ xây 10.5m, còn để sân. Bên trong bố trí theo hình các cụ gọp ý cho e với ạ. Kính rượu các cụ

Junkrat

Xe đạp
Nhà em sắp được bàn giao, mà sau khi xem lại bản vẽ thấy kích thước bếp không ổn lắm vì nó bé quá, bà xã em không ưng :(
Liệu có phương án nào để bếp rộng ra hơn đc không nhỉ bác Megaton?

Em thì có mỗi ý tưởng như thế này, dùng tạm mấy phần mềm nghiệp dư để thể hiện

Nhưng em không phải dân trong nghề nên không biết liệu có khả thi không, hoặc bác giúp em lên phương án với ạ :(

Em cảm ơn bác trước :D