[Funland] Thớt tư vấn free các vấn đề liên quan đến thiết kế và thi công

tuk-tuk

Xe đạp
Bác nào cần tư vấn gì cứ post ạ.
Em mới nhận nhà xây thô, đã hoàn thiện mặt ngoài. Hiện đang làm hoàn thiện, nhờ bác tư vấn các bước hoàn thiện giùm em ạ (bước nào trước, bước nào sau). Nhà em có trần thạch cao, mặt cầu thang gỗ (cổ đá), sàn gỗ (nền xi xăng cán), cửa + khuôn gỗ, ...

Bác làm theo thứ tự: điện nước+ chèn khuôn cửa -> trát tường ->trần thạch cao -> cán nền+ ốp cổ thang->sơn bả -> mặt bậc và sàn gỗ.
Em mới nhận nhà xây thô, đã hoàn thiện mặt ngoài. Hiện đang làm hoàn thiện, nhờ bác tư vấn các bước hoàn thiện giùm em ạ (bước nào trước, bước nào sau). Nhà em có trần thạch cao, mặt cầu thang gỗ (cổ đá), sàn gỗ (nền xi xăng cán), cửa + khuôn gỗ, ...

f1_hn

Xe container
Điện nước là đầu tiên, cụ nên chọn dây điện và ống hàng chất lượng... Sau này đỡ phải đục đẽo sửa

Nhờ các cụ tư vấn giúp cháu bản vẽ công năng này ạ, cháu vẫn đang phân vân giữa 02 phương án.

Phương án 1:

Phương án 2:

Cảm ơn các cụ.
Bác cho e thêm thông tin: lối vào chính hướng nào, mặt nào thoáng, mặt nào kín, số tầng dự kiến, công năng từng tầng.

Trên bản vẽ có rồi mà anh ơi, chính hướng Nam thoáng hướng Đông. Em chỉ đang lăn tăn ở tầng 1 thôi ạ :) Chủ yếu là cái cầu thang và nhà vệ sinh, cũng như cos nền các phòng.
Bản vẽ có 2 lối vào nên e mới hỏi lối vào chính. Cầu thang thì cũng chả có vị trí nào hợp lý hơn hiện tại.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em muốn hỏi cụ một chút về kỹ thuật.
1 - Nhà em định lắp bệt âm tường và sen vòi âm tường, em thấy họ không đục tường mà đặt két nước và củ sen nổi trên tường sau đó mới làm tấm vách che ở ngoài rồi mới ốp lát. Em muốn hỏi tấm vách đó là làm bằng gì để vừa chịu nước lại chịu lực được.
2 - Vách kính nhà tắm nhà em rộng 2.3m cao 3m thì có làm vách kính được không, loại 2 tấm chia ra vì bên thi công nói như vậy kính sẽ bị võng và yếu ở giữa ko an toàn. Em còn dự định thay vách kính đó bằng vách mica, cụ có tư vấn gì cho em ko cụ ơi????

Em muốn hỏi cụ một chút về kỹ thuật.
1 - Nhà em định lắp bệt âm tường và sen vòi âm tường, em thấy họ không đục tường mà đặt két nước và củ sen nổi trên tường sau đó mới làm tấm vách che ở ngoài rồi mới ốp lát. Em muốn hỏi tấm vách đó là làm bằng gì để vừa chịu nước lại chịu lực được.
2 - Vách kính nhà tắm nhà em rộng 2.3m cao 3m thì có làm vách kính được không, loại 2 tấm chia ra vì bên thi công nói như vậy kính sẽ bị võng và yếu ở giữa ko an toàn. Em còn dự định thay vách kính đó bằng vách mica, cụ có tư vấn gì cho em ko cụ ơi????
1. Bệt âm tường em cũng thi công cho biệt thự cao cấp khá nhiều nhưng là âm tường thật chứ âm giả rồi làm vách thì em chưa làm bao giờ. Bác bảo bên thi công trình bày rõ phương án rồi e tư vấn tiếp cho.
2. Vách kính cường lực 2300x3000 đặt đứng thì bác nên làm thêm xuơng kính rộng 20cm ở giữa, đặt vuông góc với tấm kính. Ko nên làm mica vì rất khó vệ sinh bác ạ. Bác lau vài lấn sẽ xước rất khó chịu.

hoanptp

Xe điện
1. Bệt âm tường em cũng thi công cho biệt thự cao cấp khá nhiều nhưng là âm tường thật chứ âm giả rồi làm vách thì em chưa làm bao giờ. Bác bảo bên thi công trình bày rõ phương án rồi e tư vấn tiếp cho.
2. Vách kính cường lực 2300x3000 đặt đứng thì bác nên làm thêm xuơng kính rộng 20cm ở giữa, đặt vuông góc với tấm kính. Ko nên làm mica vì rất khó vệ sinh bác ạ. Bác lau vài lấn sẽ xước rất khó chịu.

Dạ em cảm ơn bác, em cũng lắp bệt âm tường thật nhưng ko hiểu họ xử lý phần ốp ngoài thế nào vì phần két nước nó rộng tới tận 10cm. Ý em hỏi ở ngoài phần két nước thì mình xây tường rồi ốp hay đục tường cho két nước âm vào vì tường cũng chỉ dầy có 10cm cụ à

danlx1986

Xe máy
chào các cụ e đang làm thiết kế và thi công hoàn thiện thô + thi công thiết kế nội thất , cụ nào có nhu cầu e tư vấn và thiết kế miễn phí ( khi ký hợp đồng thi công). dây thép của e : 0903261858. thanks các cụ

Dạ em cảm ơn bác, em cũng lắp bệt âm tường thật nhưng ko hiểu họ xử lý phần ốp ngoài thế nào vì phần két nước nó rộng tới tận 10cm. Ý em hỏi ở ngoài phần két nước thì mình xây tường rồi ốp hay đục tường cho két nước âm vào vì tường cũng chỉ dầy có 10cm cụ à
Thường bọn e thi công thì sẽ có thiết kế từ đầu, xây để lõm ô chờ lắp khung treo bệt, sau đó dùng gạch ốp 40x80 ốp che khung.

hoanptp

Xe điện

Ducanh28

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi về lựa chọn vật liệu xây dựng:
1. Thép: chọn Hòa Phát, Tisco hay việt úc? Giá hiện tại Hòa phát thấp nhất khoảng 14.800/kg? Quê em mọi ng hay dùng TISCO (giá 15.500)
2. Xi măng: chọn hết PC 30 cho đơn giản hay chọn PC 91 để xây trát, PCB30 cho móng, PC30 cho cột, dầm sàn? Và chọn Vissai hay Tam điệp, bút sớn, bỉm sơn?
3. Cát xây ( cát đen ) hiện tại giá 130k/ khối có khi nào là cát pha không? Cát vàng đổ mái và cát vàng Việt Trì chênh nhau khá nhiều (50k/ khối), có cách nào phân biệt không cụ?
4. Gạch: chọn thế nào hay chỉ cần nhìn cảm quan đẹp là được ( do gạch cao nhất chỉ 1000/ viên, rẻ hơn cũng 950/ viên, chả bõ gì)
Thanks cụ!

Cụ chủ cho em hỏi về lựa chọn vật liệu xây dựng:
1. Thép: chọn Hòa Phát, Tisco hay việt úc? Giá hiện tại Hòa phát thấp nhất khoảng 14.800/kg? Quê em mọi ng hay dùng TISCO (giá 15.500)
2. Xi măng: chọn hết PC 30 cho đơn giản hay chọn PC 91 để xây trát, PCB30 cho móng, PC30 cho cột, dầm sàn? Và chọn Vissai hay Tam điệp, bút sớn, bỉm sơn?
3. Cát xây ( cát đen ) hiện tại giá 130k/ khối có khi nào là cát pha không? Cát vàng đổ mái và cát vàng Việt Trì chênh nhau khá nhiều (50k/ khối), có cách nào phân biệt không cụ?
4. Gạch: chọn thế nào hay chỉ cần nhìn cảm quan đẹp là được ( do gạch cao nhất chỉ 1000/ viên, rẻ hơn cũng 950/ viên, chả bõ gì)
Thanks cụ!
1. Thép: 3 hãng trên bác dùng hãng nào cũng tốt, lưu ý mua đại lý lớn tránh hàng giả.
2. Xm PC và PCB chỉ khác nhau ở cường độ lúc 3 ngày tuổi. Đối với nhà dân thì điều này ko quan trọng nên bác tiện loại nào mua loại đấy thôi. Hãng thì e hay dùng Hoàng Thạch.
3. Giá cát đen thì phụ thuộc vào địa phương, vị trí chân công trình nên e ko nhận xét được. Cát đổ bt và cát xây nhìn bằng mắt thường phát hiện được. Cát bêtông hạt thô, to, sạch, cát xây hạt mịn.
4. Gạch bác chọn cảm quan viên gạch vuông đẹp, ít ba via, màu sắc đồng nhất, chữ dập chìm sắc nét.

NexusTwo

Xe tải
Em oánh dấu. Sang tuần rảnh em Zalo cụ chủ nhờ cụ thể sau.