[Funland] Thớt tư vấn free các vấn đề liên quan đến thiết kế và thi công

E đang có ý định xây nhà 3 tầng 1 tum. Có gác lửng làm phòng khách. E cũng chưa tìm hiểu kĩ nhưng thấy làm tầng lửng phải xin phép mệt lắm đúng ko ạ. Vs giá thành xây dựng có chênh lệch nhiều với vc ko làm gác lửng ko, các bác tư vấn dùm e. Tks e ở Hà Đông ạ

E đang có ý định xây nhà 3 tầng 1 tum. Có gác lửng làm phòng khách. E cũng chưa tìm hiểu kĩ nhưng thấy làm tầng lửng phải xin phép mệt lắm đúng ko ạ. Vs giá thành xây dựng có chênh lệch nhiều với vc ko làm gác lửng ko, các bác tư vấn dùm e. Tks e ở Hà Đông ạ
Xin phép tầng lửng đơn giản mả bác. Giá thành làm tầng lửng tương đương làm tầng bình thường. Tuy nhiên theo e đất nhà bác phải rộng thì mới thiết kế tầng lửng đẹp đuợc.

Xin phép tầng lửng đơn giản mả bác. Giá thành làm tầng lửng tương đương làm tầng bình thường. Tuy nhiên theo e đất nhà bác phải rộng thì mới thiết kế tầng lửng đẹp đuợc.
Đất e có 50m, 4X12.5 theo bác có ổn ko. E ko muốn làm phòng khách tầng 2 vì khó quan sát với bất tiện, tầng 1 thì gara với bếp rồi

Đất e có 50m, 4X12.5 theo bác có ổn ko. E ko muốn làm phòng khách tầng 2 vì khó quan sát với bất tiện, tầng 1 thì gara với bếp rồi
Nhà bác có người già không ạ? Nếu có thì theo e không nên vì nếu làm tầng lửng thì phòng ngủ thấp nhất là ở tầng 3. Còn lại thì tuỳ nhu cầu của bác thôi. Bác cũng lưu ý là làm tầm lửng thì tiền cửa cuốn sẽ tốn gấp đôi :)

Ducanh28

Xe tăng
Thanks cụ!
1. Giá thép dao động đến 500k/ tấn cùng 1 hãng làm e cũng sợ hàng giả. Hoà phát 14.800k/ kg
2. Xi măng thì e nghe nói PCB lắm phụ gia, hay chuyẻn sang PC40 luôn?
3. Cát xây với cát bê tông e phân biệt đc ;D. Chỉ là cát vàng đổ mái và cát vàng Việt Trì (420k/ khối) thì e chịu.
Chắc e lấy cát vàng thường cho an toàn 370k/ khối.
Giờ cụ xây có yêu cầu rửa hết cát hay ko?

Nhà bác có người già không ạ? Nếu có thì theo e không nên vì nếu làm tầng lửng thì phòng ngủ thấp nhất là ở tầng 3. Còn lại thì tuỳ nhu cầu của bác thôi. Bác cũng lưu ý là làm tầm lửng thì tiền cửa cuốn sẽ tốn gấp đôi :)
Nhà e ko có người già, Nhưng e chưa hiểu lắm, bác có thể giải thích cho e qua loa về việc chiều cao của nhà xây từng lửng ko ạ. Tka bác nhiều

Thanks cụ!
1. Giá thép dao động đến 500k/ tấn cùng 1 hãng làm e cũng sợ hàng giả. Hoà phát 14.800k/ kg
2. Xi măng thì e nghe nói PCB lắm phụ gia, hay chuyẻn sang PC40 luôn?
3. Cát xây với cát bê tông e phân biệt đc ;D. Chỉ là cát vàng đổ mái và cát vàng Việt Trì (420k/ khối) thì e chịu.
Chắc e lấy cát vàng thường cho an toàn 370k/ khối.
Giờ cụ xây có yêu cầu rửa hết cát hay ko?
Cát xây thì phải sàng còn cát bt thì thường là ko cần ạ.

trantuan1101

Xe tăng
1. Bệt âm tường em cũng thi công cho biệt thự cao cấp khá nhiều nhưng là âm tường thật chứ âm giả rồi làm vách thì em chưa làm bao giờ. Bác bảo bên thi công trình bày rõ phương án rồi e tư vấn tiếp cho.
2. Vách kính cường lực 2300x3000 đặt đứng thì bác nên làm thêm xuơng kính rộng 20cm ở giữa, đặt vuông góc với tấm kính. Ko nên làm mica vì rất khó vệ sinh bác ạ. Bác lau vài lấn sẽ xước rất khó chịu.

E đến lạy cụ. Bệt âm thì họ bắn khung thép rồi ốp lát bên ngoài che khung và két nước chứ ko gọi theo kiểu âm giả với thật như cụ
Thứ 2 vách kính nhà tắm mà lại tư vấn làm thêm xương như kính sảnh và văn phòng thì có đủ không gian ko,có bị bẩn bám ko...và quan trọng nhất là điều kiện thi công: cao 3m chắc là giành cho nhà đất mà thật sự ko mấy khi làm vách kính tắm cao đến 3m. Mà nếu có làm thì chia tấm ra sẽ dễ thi công hơn nhiều chứ tấm 2,3x3 liệu có vận chuyển dc vào wc

E đến lạy cụ. Bệt âm thì họ bắn khung thép rồi ốp lát bên ngoài che khung và két nước chứ ko gọi theo kiểu âm giả với thật như cụ
Thứ 2 vách kính nhà tắm mà lại tư vấn làm thêm xương như kính sảnh và văn phòng thì có đủ không gian ko,có bị bẩn bám ko...và quan trọng nhất là điều kiện thi công: cao 3m chắc là giành cho nhà đất mà thật sự ko mấy khi làm vách kính tắm cao đến 3m. Mà nếu có làm thì chia tấm ra sẽ dễ thi công hơn nhiều chứ tấm 2,3x3 liệu có vận chuyển dc vào wc
Đọc kỹ câu hỏi của người ta đi bác, đừng tay nhanh hơn não :)

trantuan1101

Xe tăng
Đọc kỹ câu hỏi của người ta đi bác, đừng tay nhanh hơn não :)
Bác cần xem lại cách tư vấn của mình. Họ hỏi là bệt nhà họ lắp như vậy có ok ko thì bác lại nói là bác chỉ làm như thế này. Còn phần kính nữa,ko phải KH lúc nào cũng đúng hết mà bạn lại đưa ra giải pháp xương =kính cho kính nhà tắm,nó ko phù hợp thế thôi

Bác cần xem lại cách tư vấn của mình. Họ hỏi là bệt nhà họ lắp như vậy có ok ko thì bác lại nói là bác chỉ làm như thế này. Còn phần kính nữa,ko phải KH lúc nào cũng đúng hết mà bạn lại đưa ra giải pháp xương =kính cho kính nhà tắm,nó ko phù hợp thế thôi
Bác hay nhỉ? E tư vấn cho khách cách e vẫn làm và e cho là tốt. Còn vách kính, theo bác làm khung nhôm đẹp hơn xương kính à? E chả thấy xuơng kính có gì ko phù hợp. Nếu mục đích bác vào đây để dìm hàng e thì e rằng bác đang phí thời gian.

Ducanh28

Xe tăng
Hiện nay, tại quê em với nhà dân dụng sau khi đổ cát san nền, đầm chặt thường đổ bê tông ( hoặc ximang-cát vàng) 1 lớp dày 5-10cm. Sau này mới tiếp tục lát gạch. Nhưng với thi công chống nồm, sau khi đổ cát vàng + xỉ than + vữa ximang rồi đổ lớp lót 1-2cm, sau này đến phần hoàn thiện mới đổ tiép vữa + lát gạch. Như vậy lớp vữa sẽ dày 4-5cm, tác dụng chống nồm có giảm đúng ko cụ?

Hiện nay, tại quê em với nhà dân dụng sau khi đổ cát san nền, đầm chặt thường đổ bê tông ( hoặc ximang-cát vàng) 1 lớp dày 5-10cm. Sau này mới tiếp tục lát gạch. Nhưng với thi công chống nồm, sau khi đổ cát vàng + xỉ than + vữa ximang rồi đổ lớp lót 1-2cm, sau này đến phần hoàn thiện mới đổ tiép vữa + lát gạch. Như vậy lớp vữa sẽ dày 4-5cm, tác dụng chống nồm có giảm đúng ko cụ?
Về nguyên nhân và các biện pháp chống nồm, bác có thể tham khảo bài viết sau, khá rõ ràng và chi tiết.

http://thepthangha.com/Nha-bi-nom-xu-ly-sao-gio-p-16.html

hoang-tle

Xe tải
Chào các cụ!
Em bên cơ điện, rất sẵn sàng tư vấn các vấn đề bên em rành!

hoang-tle

Xe tải
Cụ bên thang máy Thăng Long ah?
Bên cụ có làm mảng nào liên quan tới ống PPR ko cụ?
Bên mình là Cơ điện Thăng Long. Chuyên thi công hệ thống cơ điện dân dụng và công nghiệp.
Phần ống PPR, bên mình sử dụng thường xuyên. Cho hệ thống cấp nước và một số công năng khác: hệ xử lý nước thải.
Bác có vướng mắc gì liên quan ạ?

Saverbk

Xe máy
Em cần tư vấn mua ống nhiệt Vesbo và dây điện Trần Phú ở đại lý nào chuẩn các cụ? Em ở nội thành Hà Nội gần khu Thanh Xuân. Tks !