Thớt tổng hợp Định vị giá trị các thương hiệu xe và các vấn đề kỹ thuật liên quan!

dngduc

Xe điện
Em nhìn con Transit hoành tráng phết đấy chắc Sprinter lại phải nhường sân rồi !
Mer xe con thì đi vài năm sẽ có bệnh vặt hay hỏng điều hoà, không hiểu xe MPV của Mer thì thế nào các cụ! Hình như OF chỉ có cụ Hổ Trắng chơi con này là thông tỏ hơn anh em \:D/
Cụ đang định đề cập đến em MPV nào của Mer vậy cụ Hoa quả :P

Hằng Lê

Xe tăng
Em nhìn con Transit hoành tráng phết đấy chắc Sprinter lại phải nhường sân rồi !
Mer xe con thì đi vài năm sẽ có bệnh vặt hay hỏng điều hoà, không hiểu xe MPV của Mer thì thế nào các cụ! Hình như OF chỉ có cụ Hổ Trắng chơi con này là thông tỏ hơn anh em \:D/
Nhìn con transit to rộng hơn sprinter thế này có khi cụ ấy lại chuyển sang ấy chứ.

coolpix8700

Xe ngựa
Thật ra khi bàn về thương hiệu, khó có thể phủ nhận khi 1 thương hiệu có tên tuổi thì họ sẽ làm rất nhiều thứ, kể cả hy sinh tạm thời lợi nhuận về kinh tế để bảo vệ thương hiệu do họ mất nhiều công sức dựng lên!
Cứ nói "xe máy Honda,...", nhưng ngay cái ô tô Honda, dù trên thị trường VN chưa phải rất thành công so với Toy, nhưng cái vụ City, nếu người biết tìm hiểu thì cũng phải ngả mũ chào cách làm ăn rất nghiêm chỉnh của họ!
Sau khi cho ra mắt, báo chí (không chí họ) đã đưa ngay trong tháng 6 đã có tới cả ngàn đơn đặt hàng. Chưa cần bàn tới việc chất lượng cái City so với cả loạt các đối thủ khác cũng đang trình làng, số lượng có thể xe dịch, nhưng như hiện nay trong lòng người đi ô tô Việt thì cái tên Honda không nhỏ. Nhưng xem lại cho đến hết tháng 8 năm nay, Honda cũng mới chỉ giao được hơn 300 xe!
Nguyên nhân chắc có nhiều, nhưng nếu chỉ do phụ tùng lắp ráp thì chắc không phải, việc huy động gia tăng thủ tục để nhập thêm vài công phụ tùng quá dễ dàng trong điều kiện hiện nay. Chắc chính là giới hạn ở dây chuyền lắp ráp + lực lượng lao động, công nhân, nhân viên lành nghề không cho phép Honda tăng nhanh sản lượng mà không ảnh hưởng đến chất lượng xe xuất xưởng. Kinh doanh khá lâu rồi ở VN Honda chắc rất hiểu, nếu không phải là loại xe rất khác biệt thì khách hàng không chờ lâu, nhất là trong khi các hãng xe khác cũng đang ra những mẫu mới cạnh tranh trực tiếp với City. Phần lớn nếu phải đợi, người ta sẽ mua mấy cái xe khác (chưa chắc đã kém City). Nhưng không như nhiều nhà sx chụp giật, sẵn sàng cho công nhân mới, lớ ngớ giãi thẻ trên các bãi ngoài trời lắp ráp, tăng sản lượng quây cho sạch khách hàng thì Honda vẫn chấp nhận mất khách để giữ chất lượng cho sản phẩm với số lượng nhỏ giọt từng tháng theo đúng khả năng của họ.
Chắc tại sao có thương hiệu và giữ được thuơng hiệu là ở những việc như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

Nhôm nhựa

Xe điện
Phải công nhận Honda sản xuất ra cái xe nó tốt đúng nghĩa với cái thương hiệu.
Như con civic, vào tt mình đc 7 năm mà ở box Honda chỉ thấy người dùng hỏi mấy cái lỗi vặt chứ k như mấy hãng khác vào xem thì toàn lỗi hiểm :D
Civic nó bị giảm doanh số là do kiểu dáng chưa phù hợp với số đông. Bị cái tiếng là ồn, cột A ngả thấp gây vướng tầm quan sát hơn với loại khác cùng thời( giò thì nhiều mẫu các hãng khác lại theo kiểu đấy). Cùng với thời điểm civic giảm doanh số thì cũng là do kinh tế khó khăn hơn, giá xe lại cao, xe mới vào tt chưa đc kiểm chứng qua thời gian lâu.
Với từng ây vấn đề theo mắt em nhìn nhận thì civic bị yếu thế trên thị trường VN. Nhưng về lâu dài thì rồi người td Việt Nam sẽ có đánh giá khác. Ngay như xe em đang dùng, 8 vạn rồi mà chạy vẫn rất phấn khích :P hệ thống treo cứng khi đi chậm hơi sóc, nhưng lên tốc độ cao mới thấy nó chắc :D
K hiểu có cụ nào đã chạy civic ld trên chục vạn chưa, và thấy nó thế nào ?

coolpix8700

Xe ngựa
Nhiều người xông vào đâm, chém "liều mình như chẳng có" nhưng lại không hiểu là chỉ ở những nơi có việc quản lý chặt như vậy họ mới có cớ để đâm chém: cung ứng không đủ cho nhu cầu khách hàng đột nhiên tăng cao, phát hiện lỗi lắp ráp vài năm trước!
Cứ vặn xiết ốc bằng choòng, cờ lê,... thì cả ngàn ông Tạch cũng đứng ngoài nhìn cũng như mù vì trên cái cờ lê có đo được bao nhiêu N lực đâu mà bảo xiết quá "quy trình". Linh kiện có cái nào lắp cái ấy, ngay cái xe sờ sờ trước mắt còn chưa biết linh kiện vừa lắp bên trong là lô nào nói gì đến những cái xe đã xuất xưởng cả 5 - 7 năm trước,...!

nuihong

Xe máy
Chất lượng và công nghệ Hon hơn Toy chứ các bác.

Hằng Lê

Xe tăng
Sang bên Box SUZUKI nhặt đc cái cảm nhận về Grnad Vitara của cụ này, em thì chả biết thế nào cứ mang về đây xem các cụ có ý kiến gì k :-?

Xe chạy đầm, khung gầm, vỏ chắc chắn, chạy đường xấu thì phê lắm (bác chạy thử đoạn Định công ra Lê trọng tấn (đi từ Mương) thì biết ngay, em nói thật CRV, RAV4 và kể cả Fortuner gọi là Cụ!).

Xe chạy trong nộ thành HN: 13.5 lít. HN-HP: 9.5l, Láng hòa lạc: 8.3l.

Bac cần them thong tin gì ới em.

Luu Lehong

Xe container
Sang bên Box SUZUKI nhặt đc cái cảm nhận về Grnad Vitara của cụ này, em thì chả biết thế nào cứ mang về đây xem các cụ có ý kiến gì k :-?
CRV, RAV4 và kể cả Fortuner gọi là Cụ thì con này khả năng nhập về để thay mer GL hay Bim X6 rồi! Thế thì tháng tới CR-V với FT khóc ra tiếng Mán \:D/

coolpix8700

Xe ngựa
Chất lượng và công nghệ Hon hơn Toy chứ các bác.
Chất lượng thì chưa biết, nhưng công nghệ nhét vào trong cái xe thì Honda có vẻ nhiều hơn Toy một tý. Nhưng cũng vì hơn "một tý" ấy mà Honda cũng kém Toy một tý cả ở phân khúc bình dân (Toy - Honda) và cao cấp (Lếch xù - Acura).

CR-Vic

Xe container
Suzuki đang khuyến mại ác liệt mà sao vẫn bán chậm nhỉ???

CRV, RAV4 và kể cả Fortuner gọi là Cụ thì con này khả năng nhập về để thay mer GL hay Bim X6 rồi! Thế thì tháng tới CR-V với FT khóc ra tiếng Mán \:D/

Nhôm nhựa

Xe điện
Chắc là do tâm lý chọn trâu thì phải chọn con trâu trẻ chứ ai chọn con trâu cụ :))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Swift tính năng và giá cả so với Yaris thế nào hả các cụ! Ngoài đường em thấy màu trắng chạy cũng đẹp phết $-)
Kụ Izusu đâu nhể, vào tư véo cho kụ Luu tí nào, lâu lâu mới thấy kụ ý đổi gió tí, hehe

CR-Vic

Xe container
đúng là hiện đại thật :))

"những chi tiết nhỏ đòi hỏi chính xác cao phải lắp bằng tay và thiết bị chuyên dụng" minh họa hình chụp anh công nhân đứng cạnh cái máy giống như cái máy nén khí rửa xe máy :))

ôi, em thấy mỗi lần vào đọc OF đều như xem Tuổi Trẻ Cười vậy :D

xem bài viết đấy em nhớ hồi ông anh chơi với em mở nhà máy lắp điều hòa với cả TV linh kiện khựa mang thương hiệu Nhật bửn. Nhìn y hệt cái xưởng lắp Nissan kia luôn. Toàn chơi thủ công, hàn hiếc lắp liếc, bơm gas điều hòa toàn bằng cơm để "có độ chính xác cao". Còn chỉnh tone màu cho từng cái TV theo 3 chiếc Sony, Pana và Samsung để trước mặt :)) mà cũng toàn nhà máy to uỳnh ở Phố Nối Hưng Yên với cả Dĩ An Bình Dương đấy nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Nhôm nhựa

Xe điện
Khổ cho cụ dẫn chuyện, k biết tìm từ nào cho hợp cả đôi đường :D