Thớt tổng hợp Định vị giá trị các thương hiệu xe và các vấn đề kỹ thuật liên quan!

Luu Lehong

Xe container
@ Truyên: nissan cùng là Nhật, nhưng xe xấu, Dịch vụ kém, giá cao và hậu quả xe mất giá kết cục cũng ko bán được, thế mà bác cứ lao vào chê trách Toy! Giá mà Nis hơn Toy được 1 mặt nào thì lại đi một nhẽ, bác chả lo cho nó lại còn đi lo chứng minh xe Hàn này nọ để làm gì? Liệu có ai nghe :-?

raklei

Xe điện
Xe hàn dòng xe nhỏ như Kia Morning, Getz, Forte, Accent nên tập trung hay khuyến khích sản xuất đáp ứng nhu cầu cho những đối tượng dùng xe lần đầu hoặc mua thêm để phục vụ các nhu cầu đi ngắn,chứ từ K5, Sonat trở lên theo em nên dừng hoặc hạn chế.
xe nhỏ e khuyên bác cũng nên mua xe nhật cho nó tử tế; nói chung xe hàn bác nếu có khả năng quay được công thì hãy mua :D

CR-Vic

Xe container
có cái phần mềm tour công tơ mét từ 10 vạn về 3 vạn đấy :))

xe nhỏ e khuyên bác cũng nên mua xe nhật cho nó tử tế; nói chung xe hàn bác nếu có khả năng quay được công thì hãy mua :D

raklei

Xe điện
có cái phần mềm tour công tơ mét từ 10 vạn về 3 vạn đấy :))
Ngồi xe hàng xẻng nhiều còn nhiễm thêm cái bệnh tráo trở và trơ trẽn; nếu là chạy xe nhật xe đức chắc da mặt ko dầy đc như khổ chủ con sô rên tô đấy đâu :D

CR-Vic

Xe container
em đã tính phát triển mảng kinh doanh phần mềm này đấy cụ Lưu - trước thì phải kiếm bên Nga (cách đây chục năm thì lão Gaz rành lắm :D ) chứ bây giờ sang khựa thì sẵn rồi :))

Có cái phần mềm ấy thì hay nhỉ, chạy đến lúc gần bổ máy thì bán bảo xe vừa hết roda :D
kể ra thì cũng hơi trơ trẽn nhỉ :D - à lại nói về chữ "trơ" - không hiểu đã có đề tài nghiên cứu khí trơ gì để độ chưa nhỉ? :D

Ngồi xe hàng xẻng nhiều còn nhiễm thêm cái bệnh tráo trở và trơ trẽn; nếu là chạy xe nhật xe đức chắc da mặt ko dầy đc như khổ chủ con sô rên tô đấy đâu :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
@ Truyên: nissan cùng là Nhật, nhưng xe xấu, Dịch vụ kém, giá cao và hậu quả xe mất giá kết cục cũng ko bán được, thế mà bác cứ lao vào chê trách Toy! Giá mà Nis hơn Toy được 1 mặt nào thì lại đi một nhẽ, bác chả lo cho nó lại còn đi lo chứng minh xe Hàn này nọ để làm gì? Liệu có ai nghe :-?
Kụ hay nhỉ, Hàn nó tiến bộ thì mình cũng nên ghi nhận mới khách quan chứ cứ vùi dập nó như kiểu các kụ thì có ích gì. Nó vẫn bán chạy và thị phần vẫn ngày một tăng. Xe Nhật mặc dù iem thích Nis hơn TOY song k vì thế mà iem tâng bốc nó lên mây xanh đâu, vẫn có dòng iem k thích như teana hay x-trail đời 2012 định giá cao quá.

leducanh2010

Xe tăng
Hiii,đến trang 11 là chủ đề lạc tận úc châu

Luu Lehong

Xe container
Kụ hay nhỉ, Hàn nó tiến bộ thì mình cũng nên ghi nhận mới khách quan chứ cứ vùi dập nó như kiểu các kụ thì có ích gì. Nó vẫn bán chạy và thị phần vẫn ngày một tăng. Xe Nhật mặc dù iem thích Nis hơn TOY song k vì thế mà iem tâng bốc nó lên mây xanh đâu, vẫn có dòng iem k thích như teana hay x-trail đời 2012 định giá cao quá.
Cơ sở đâu mà bác bảo nó tăng? Ngay ở mình em thấy có tháng chả bán được cái K5, K7 nào trong khi trước đây nổ như ngô. Sonat thì chỉ còn lác đác vài cái!

Hiii,đến trang 11 là chủ đề lạc tận úc châu
Thớt tổng hợp, chủ đề rộng để các bác hàng xóm qua lại thì có gì mà lạc đề :D

coolpix8700

Xe ngựa
"Giá trị thương hiệu" như bác chủ thớt đặt ra cũn gchir một phần, Toy không chỉ được đánh giá cao ở VN, ở những nơi gần giống với VN mà cả ở những thị trường ô tô truyền thống!
Nhưng chắc người ta khi mua một cái xe cụ thể thì ngoài cái "Tên" người ta còn phải quan tâm đến rất nhiều thứ. Mà những thứ đáng nên quan tâm là với cái xe cụ thể, chứ không phải chỉ là cái tên chung chung!
Dịch vụ - hệ thống dịch vụ chính thống và khôn chính thống của Toy đã được tranh luận nhiều rồi. Bỏ qua máy ông quản lý thì lực lượng thợ trực tiếp vặn ốc cho những cái xe cũng đóng vai trờ rát quan trọng. Xe chạy nhiều, thợ quen thì mọi thao tác sẽ thành thạo hơn. Gara đông khách, thợ nhận lương tốt sẽ an tâm hơn,... Những cái xe mà hàng tháng cả nước chỉ bán vài chiếc thì có vào chính hãng cũng thành chuột bạch cho thợ tập vặn ốc!
Hệ thống dây chuyền lắp ráp: Kể cả nhà sx có dây chuyền lắp ráp được đầu tư hoàn chỉnh nhất nhưng khi chỉ lắp - ráp vài cái xe cho nhu cầu của cả tháng thì dây chuyền chắc sẽ được tra mỡ bảo quản mà để lắp và ráp thợ sẽ bò, chui như ở mấy cái gara làng. Chạy cả dây chuyền chắc chênh lệch giá bán không đủ bù chi phí. Mặt khác chỉ qua 1 đợt thu hồi thấy ngay khi 1 dây chuyền lắp ráp chạy nghiêm chỉnh sẽ khác với lắp ráp từng chiếc như thế nào ở việc quản lý, giám sát. Các series phụ tùng ở dây chuyền nghiêm chỉnh bao giờ cũng được giám sát theo dõi chặt chẽ để các định-định vị lỗi chính xác và nhanh chóng. Ngay cái vụ ông Tạch cũng nói lên rất nhiều về hệ thống, trong đơn tố giác ông ấy định vị chính xác đến từng serie xe bị vặn ốc ghế sau chưa chặt!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Chính vì suy nghĩ như bác Coolpix đã nói ở trên nên em cũng đã phát biểu trong cái thớt "Mua xe thì lựa chọn những tiêu chí gì", thì việc lựa chọn dòng xe, hãng xe nào đang được bán chạy cũng là 1 tiêu chí quan tâm xem xét. Sau này việc bảo hành, bảo dưỡng, nâng cấp rất dễ dàng cho những người chỉ coi xe là phương tiện.:-?
Còn nhiều tiền cộng thời gian thì chả nói, thích xe nào chơi xe ý :D

X-trails

Xe cút kít
Chính vì suy nghĩ như bác Coolpix đã nói ở trên nên em cũng đã phát biểu trong cái thớt "Mua xe thì lựa chọn những tiêu chí gì", thì việc lựa chọn dòng xe, hãng xe nào đang được bán chạy cũng là 1 tiêu chí quan tâm xem xét. Sau này việc bảo hành, bảo dưỡng, nâng cấp rất dễ dàng cho những người chỉ coi xe là phương tiện.:-?
Còn nhiều tiền cộng thời gian thì chả nói, thích xe nào chơi xe ý :D
Kụ Kun đã chọn VW, còn kụ thì sao, lại FT hay cam già ợ, hehe.

Luu Lehong

Xe container
Kụ Kun đã chọn VW, còn kụ thì sao, lại FT hay cam già ợ, hehe.
Em chém trên quan điểm khách quan chứ không lệ thuộc quan điểm cá nhân. Trước mắt em ko có nhu cầu FT và đang chạy sedan vì chỉ hàng ngày đi làm trong nội thành 1 mình, thỉnh thoảng mới đưa đón F1. Đi công tác đã có xe các doanh nghiệp và xe CQ thì toàn FT với Land. Nếu muốn chạy gầm cao, cá nhân em lại chơi CR-V\:D/

adco

Xe điện
Bác nói làm e cười lộn ruột. E chỉnh lại 1 tí để bác xem tính khách quan của bác : ]Kụ hay nhỉ, Toy nó tiến bộ thì mình cũng nên ghi nhận mới khách quan chứ cứ vùi dập nó như kiểu các kụ thì có ích gì. Nó vẫn bán chạy và thị phần vẫn ngày một tăng[/I]

phong_qh

Xe buýt
Em thích fortuner - dòng xe được nhiều gạch đá nhất VN,...không hiểu tại sao em vẫn thích !

X-trails

Xe cút kít
Bác nói làm e cười lộn ruột. E chỉnh lại 1 tí để bác xem tính khách quan của bác : ]Kụ hay nhỉ, Toy nó tiến bộ thì mình cũng nên ghi nhận mới khách quan chứ cứ vùi dập nó như kiểu các kụ thì có ích gì. Nó vẫn bán chạy và thị phần vẫn ngày một tăng[/I]
Với kiểu đọc hiểu của kụ thế này thì còn lộn ruột còn nhiều. Để iem cắt nghĩa lại nhé: TOY tạo dựng được thương hiệu và bán chaỵ ở VN là k phải bàn cãi. Song không có nghĩa là các hãng khác quá kém chẳng có gì tiến bộ. Vậy nói " Hàn nó tiến bộ . . . ." thì có gì sai mà phải lộn lòng hay lộn ruột hả kụ. K lẽ kụ cũng đồng ý rằng TOY bây h kém Hàn để rồi " Toy nó tiến bộ . . ."

Hoa Vinh

Xe tải
So sánh là mấy anh Nhật với nhau hay với Đức, Mỹ chứ Hàn cuốc thì xe hàng mã so làm gì hả cụ!

adco

Xe điện
Với kiểu đọc hiểu của kụ thế này thì còn lộn ruột còn nhiều. Để iem cắt nghĩa lại nhé: TOY tạo dựng được thương hiệu và bán chaỵ ở VN là k phải bàn cãi. Song không có nghĩa là các hãng khác quá kém chẳng có gì tiến bộ. Vậy nói " Hàn nó tiến bộ . . . ." thì có gì sai mà phải lộn lòng hay lộn ruột hả kụ. K lẽ kụ cũng đồng ý rằng TOY bây h kém Hàn để rồi " Toy nó tiến bộ . . ."
Khg sao cả ,1 nụ cười = 10 thang thuốc bổ . E cười muốn sặc ở chổ chữ to kìa . Cứ lẽo nhẽo mà nó thì cứ tăng, bác đọc kh rõ à???

Luu Lehong

Xe container
Trong các dòng xe Hàn em thấy Đai -U là kém nhất. Xe vừa xấu, chất lượng ko ổn định bằng các loại xe K-H khác!
Trông mấy cái Lax CDX nhái Bim trông như anh Hai lúa ra tỉnh. Chả hiểu bác Dê sành sỏi thế nào lại chơi con này :D

Hoa Vinh

Xe tải
Em thấy dòng xe Nhật cơ bản cũng tốt nhưng sao Nis, Mit, Maz chả có sự đột phá nào nhỉ! TRong khi Toy, Honda liên tục có những dòng xe hót!
Thị trường mình nhỏ, doanh số bán ít không khéo vài năm nữa chả còn thấy xe mấy anh kia sản xuất nữa 8-}