[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

IP man

Xe lăn
hành động của Mạnh rất đáng trân trọng.

Nhưng nên đính chính lại (có clip quay lại): là cháu bé rơi xuống mái tôn trước, nảy lên và bạn Mạnh đỡ được

Cháu bé rơi xuống va vào cánh tay chìa ra của Mạnh (đây là thời điểm quan trọng nhất để giảm lực) sau đó cháu bé mới rơi vào mái tôn, nẩy lên và Mạnh ra đỡ tiếp.
Thời điểm tiếp xúc tay thì lực tác động tương đương 3500 N ~ 350kg. Sau khi tác động với tay, vận tốc rơi giảm đi đột ngột thì lực tác động lần 2 của thân người cháu bé xuống mái tôn mới giảm đi đáng để và mới sống sót kỳ diệu như thế được.
Việc Mạnh bắt dính hoặc không chạm vào cháu bé đều gây ra hậu quả như nhau là chết người.
Không có cánh tay thò ra thì hậu quả ra sao cụ cứ ném thử quả bưởi từ tầng 12 xuống một cái mái bất kỳ là khắc biết.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Sao có nhưng cụ cứ ghen tị thế nhỉ, em thấy có nhiều trường hợp việc tốt được nêu tên rồi có mỗi bạn Mạnh này đâu. Còn cụ là CS chữa cháy thì đó là nhiệm vụ của cụ rồi.
Thì nhiệm vụ nhưng nghĩ là ban ơn . Thấy ko kể công được nên chuyển ngành xử lý nợ như nick ;))

hai.tranhr

Xe container
Tôi rất ngưỡng mộ bạn Mạnh này.
Anh ta là đàn ông đích thực, một con người có tấm lòng nhân ái, dám chấp nhận đánh đổi rắc rối bản thân (thường sẽ gặp) để cứu mạng cháu bé.

Nhưng người chê bai, soi mói là loại hèn hạ, không xứng mặt là đàn ông (sorry iem nói hơi nặng).

Sống quan tâm, giúp đỡ và hy sinh vì người khác mới đáng mặt đàn ông.

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
Mắt cụ có đờm ạ?
Cháu bé rơi xuống va vào cánh tay chìa ra của Mạnh (đây là thời điểm quan trọng nhất để giảm lực) sau đó cháu bé mới rơi vào mái tôn, nẩy lên và Mạnh ra đỡ tiếp.
Thời điểm tiếp xúc tay thì lực tác động tương đương 3500 N ~ 350kg. Sau khi tác động với tay, vận tốc rơi giảm đi đột ngột thì lực tác động lần 2 của thân người cháu bé xuống mái tôn mới giảm đi đáng để và mới sống sót kỳ diệu như thế được.
Việc Mạnh bắt dính hoặc không chạm vào cháu bé đều gây ra hậu quả như nhau là chết người.
Không có cánh tay thò ra thì hậu quả ra sao cụ cứ ném thử quả bưởi từ tầng 12 xuống một cái mái bất kỳ là khắc biết.

TuanAnh5665

Xe máy
cao số thật sự, quá may mắn cho em bé, ngàn năm cũng chưa chắc có thêm lần hai.

tqt77

Xe điện
nguyên hành động chạy tới tìm cách đỡ đã nói lên lòng dũng cảm của em Mạnh rồi vì thực sự việc đỡ này rất nguy hiểm cho người đỡ, nhiều ng soi mói quá. Cá nhân tôi thán phục bạn ý.

Jade2110

Xe buýt
Xã hội còn nhiều lắm những thành phần bẩn bựa

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Kết quả gần như hoàn hảo cho cả 2 không phải tự dưng mà có. Để dễ hiểu các cụ có thể xem clip này.
Nếu ko có quả đỡ tay của Mạnh(vai trò như tấm vải trong clip) thì với độ cao đó, mái tôn chẳng khác gì sàn bê tông

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Tôi rất ngưỡng mộ bạn Mạnh này.
Anh ta là đàn ông đích thực, một con người có tấm lòng nhân ái, dám chấp nhận đánh đổi rắc rối bản thân (thường sẽ gặp) để cứu mạng cháu bé.

Nhưng người chê bai, soi mói là loại hèn hạ, không xứng mặt là đàn ông (sorry iem nói hơi nặng).

Sống quan tâm, giúp đỡ và hy sinh vì người khác mới đáng mặt đàn ông.
Chuẩn cụ. Đại bộ phận xã hội ta đều suy nghĩ như vậy và trân trọng hành động của bạn Mạnh.
Tiếc là một số ít lại mổ xẻ, soi mói và lên giọng phán xét. Rất buồn với số người này

sudichat2002

Xe container
Mắt cụ có đờm ạ?
Em xem kỹ thì hình như 1 tay của Mạnh đỡ được phần đầu cháu bé lúc chạm mái tôn, chi tiết siêu may mắn đó cứu sống được cháu...
Em đề cao tinh thần của Mạnh, phải mình chắc méo gì dám hành động dũng cảm bất chấp như vậy...

hai.tranhr

Xe container
xem đoạn 3:00 nhé
Quá mệt mỏi với nhiều kẻ thích sân si, muốn dìm anh Mạnh. Hôm qua phỏng vấn anh đã nói rõ đỡ một tay cho cháu bé trên báo đài TV, anh có ham fame gì đâu.

Thông tin đã tràn lan trên báo mà đến bây giờ nhiều người không hiểu vấn đề chứng tỏ là xã hội thích những cái giật gân tức thời không muốn giải thích dài dòng trên TV

Loài báo giờ thất đức nhỉ, dùng mọi ngôn từ để câu view.

Hôm qua lúc phỏng vấn trên TV, anh cũng đã nói mình chỉ đỡ ít phần, đâu có nhận công đâu mà giờ bọn báo lại gật tít để câu view, đúng là dbrr
Bọn khốn pv đăng bài câu view này có lẽ chẳng dám dũng cảm leo lên để "tìm kiếm hy vọng cứu mạng cháu bé dù cơ hội nhỏ nhoi".
Hành động không màn nguy hiểm bản thân để leo lên cứu cháu bé chỉ có thể xuất phát từ trái tim nhân hậu thôi.
Còn lũ khốn đi soi mói là loại vô đạo đức.

arch.zung

Xe tăng
Thưa các cụ ngược dòng, :)

Điều đáng trân trọng và khâm phục ở đây là anh Mạnh đã dám nghĩ, dám làm theo lương tri của anh ấy, chứ không phải để mong muốn được tôn vinh.
Lúc đấy nghĩ sao dc đoạn tôn vinh nọ kia, ng ta chân chất mới hành động ko toan tính vậy cụ ah

vancy83

Xe tải
Thế mà lắm ông đang soi mói clip đấy cụ ạ, chán,
Làm éo bằng ai nhưng soi, ghen ăn tức ở éo ai bằng.
Em thấy uất ức thật cụ ạ , mình còn thế thì bạn Mạnh bạn ý không thấy chán nản, thất vọng mới là lạ. Em cũng không biết nói gì luôn !

LienPhuong

Xe điện
Em thấy uất ức thật cụ ạ , mình còn thế thì bạn Mạnh bạn ý không thấy chán nản, thất vọng mới là lạ. Em cũng không biết nói gì luôn !
Cứ thế mãi rồi lại thấy XH vô cảm chả ai muốn cứu người cụ nhỉ.

IP man

Xe lăn
Em xem kỹ thì hình như 1 tay của Mạnh đỡ được phần đầu cháu bé lúc chạm mái tôn, chi tiết siêu may mắn đó cứu sống được cháu...
Em đề cao tinh thần của Mạnh, phải mình chắc méo gì dám hành động dũng cảm bất chấp như vậy...
Theo em lý giải như vật lý cơ bản thì nó giống kiểu như va chạm mềm. Khi va chạm thì thân thể cháu bé dính với tay của Mạnh và di chuyển cùng vận tốc trong thời gian rất ngắn, tuy nhiên vận tốc lúc này rất nhanh nên với những camera chất lượng thấp thì không thể ghi lại được.
Động năng của cháu bé trong lúc rơi, được hấp thụ 1 phần tạo ra động năng của cánh tay Mạnh. Do đó Mạnh cũng bị bong gân.

redflame

Xe tăng
hành động của Mạnh rất đáng trân trọng.

Nhưng nên đính chính lại (có clip quay lại): là cháu bé rơi xuống mái tôn trước, nảy lên và bạn Mạnh đỡ được
Đính chính gì cụ. Mạnh nói ngay từ đầu là cháu bé rơi vào tay chứ có đỡ được đâu. Cái giơ tay đó là định mệnh cứu sống cháu bé đấy.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em xem mấy clip về Mạnh, và các cmt ở đây thấy thế này:
1. Hành động dũng cảm và quyết đoán nhanh trí khi cứu cháu bé đáng phải biểu dương, k có gì phải bàn cãi; Ở XH ta đầy rẫy sự vô cảm thì những việc như thế này cần phải được tuyên dương.
2. Nhưng sự việc thì nó ntn thì nó là thế ấy, k thể khác được...kể cả Mạnh không đỡ được cháu thì Mạnh vẫn là tấm gương người tốt, lương thiện...
3. Nhìn nhận về 1 vấn đề cần phải đúng sự việc, k ai ở đây cmt theo ý "dìm" e Mạnh cả... Vì nếu giả dụ Mạnh đỡ đúng vị trí em bé rơi chưa chắc đã là điều hay trong trường hợp cụ thể này.
4. Cháu bé rất may mắn khi thoát nạn hy hữu, và Mạnh xứng đáng là người hùng trong lòng mọi người.
Với cách suy nghĩ và lời nói sau sự việc thấy e quá lương thiện...k thể khác được - lương thiện, điều hiếm ở cái Xã hội này.
"...Rất nhiều mạnh thường quân và hảo tâm cho em rất là nhiều quà cái đó khiến em lăn tăn và khiến em phải nghĩ...vì những cái em không làm mà có trước đây đều sẽ nhanh ra đi thôi và nó mất với cái giá rất cao, bây giờ mọi người cho em quà cho em tiền đấy là cái gánh nặng...em có thể cho đi để nhận lại cái bình an và con cái em được khỏe mạnh không ốm đau là em mừng rồi"

Chỉnh sửa cuối:

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em xem mấy clip về Mạnh, và các cmt ở đây thấy thế này:
1. Hành động dũng cảm và quyết đoán nhanh trí khi cứu cháu bé đáng phải biểu dương, k có gì phải bàn cãi; Ở XH ta đầy rẫy sự vô cảm thì những việc như thế này cần phải được tuyên dương.
2. Nhưng sự việc thì nó ntn thì nó là thế ấy, k thể khác được...kể cả Mạnh không đỡ được cháu thì Mạnh vẫn là tấm gương người tốt, lương thiện...
3. Nhìn nhận về 1 vấn đề cần phải đúng sự việc, k ai ở đây cmt theo ý "dìm" e Mạnh cả... Vì nếu giả dụ Mạnh đỡ đúng vị trí em bé rơi chưa chắc đã là điều hay trong trường hợp cụ thể này.
4. Cháu bé rất may mắn khi thoát nạn hy hữu, và Mạnh xứng đáng là người hùng trong lòng mọi người.
Đúng ạ, Mạnh ko có nhu cầu làm siêu anh hùng, hay nhận công về mình nên đừng có mổ xẻ, soi mói.

hai.tranhr

Xe container
E xem video anh ấy lại ko đỡ đc tý nào trong khi khai là đỡ đc nên hơi gợn lòng thôi ạ , còn việc a lao vào nguy hiểm cũng đáng khen lắm r , cần trung thực hơn thôi
E xem video anh ấy lại ko đỡ đc tý nào trong khi khai là đỡ đc nên hơi gợn lòng thôi ạ , còn việc a lao vào nguy hiểm cũng đáng khen lắm r , cần trung thực hơn thôi
Cháu bé rơi đưa đầu xuống, tay anh Mạnh đỡ được một phần nên mới đưa lưng xuống Bác ây. Iem xin phép vang Bác 1 phát vì có thể bản thân Bác không dám hành động dũng cảm như anh Mạnh này mà lại phát xét linh tinh khi chưa xem kỹ.