[Funland] Thót tim cảnh bé gái rơi từ tầng 12A thoát chết nhờ nam thanh niên đỡ được

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thưa các cụ ngược dòng, :)

Điều đáng trân trọng và khâm phục ở đây là anh Mạnh đã dám nghĩ, dám làm theo lương tri của anh ấy, chứ không phải để mong muốn được tôn vinh.
Chuẩn và hoàn toàn nhất trí với cụ!

• Vodka
Reactions: Kuu

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Đúng, trẻ con tây vẫn rơi khỏi ban công, người lớn tây/việt cũng rơi khỏi ban công. Đó là % rủi ro
Còn VN e chắc chắn nhiều nhà khi về việc đầu tiên là làm lưới rồi sau rung đùi chỉ chỉ trỏ bảo con ban công nguy hiểm cho nó có thôi, chứ ko đi vào đầu bọn nó
Cụ ơi, con em 5 tuổi, bảo ngã ra ban công thì ntn? đau không? Cụ cảnh báo nó ntn trong khi nó chưa hiểu chết là gì? Giải thích ng chết rồi cho nó nó còn ko hiểu? Hay nói nó sẽ bị đau, đau ntn? Cảnh báo thì chỉ có thế thôi? Con trẻ ko thể hiểu được. Người lớn cảnh báo vượt đường tàu có thể bị chết mà ng ta vẫn vượt ầm ầm? Thế sao phải lắp thanh chắn tàu làm gì khi đc giáo dục rồi?
Tây nó ko biết cái lưới ban công như VN thôi, cũng như cái vòi xịt toilet (dịch dã phải đi mua giấy chùi mít), cũng như rất nhiều thứ khác như đeo khẩu trang... nó cũng phải đang học mình đó. Đừng lôi sách vở Tây ra, ko phải cái j nó cũg văn minh hơn đâu.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Thương em bác ạ. Chứ chơi với bạn cũng như giặc :))
F1 nhà cụ rất được! Rất thương bố! 🌷
Mỗi khi em leo trèo, thay bóng điện hay dọn dẹp nhà cửa là con gái em luôn mồm rằng nguy hiểm quá, bố phải cẩn thận...

darthvader

Xe điện
Với kiểu lên đồng như CĐM VN thì làm việc tốt xong nên lẩn luôn , chứ không rất dễ bị kéo lên cao rồi lại đạp xuống mệt mỏi lắm.

Anita Emi

Xe điện
hì, hồi e xây nhà thuê Tây thiết kế, e đề nghị tầng 1-2 thiết kế cái chấn song cửa sổ để phòng trộm mà nó nhất quyết ko chịu, nó cười bảo tao thiết kế nhà ở cho con người chứ ko thiết kế cái lồng cho thú (cuối cùng e vẫn tự làm). Thế nên e ko làm lưới, chấn song cửa sổ ban công chung cư 1 phần còn là yếu tố thẩm mỹ nữa
Em như cụ em đuổi thằng đấy thẳng tay. Cửa sổ hoa sắt đẹp thế này mà nó nói linh tinh, Lisbon xứ Bồ:

Jamebonds

Xe container
Cụ ơi, con em 5 tuổi, bảo ngã ra ban công thì ntn? đau không? Cụ cảnh báo nó ntn trong khi nó chưa hiểu chết là gì? Giải thích ng chết rồi cho nó nó còn ko hiểu? Hay nói nó sẽ bị đau, đau ntn? Cảnh báo thì chỉ có thế thôi? Con trẻ ko thể hiểu được. Người lớn cảnh báo vượt đường tàu có thể bị chết mà ng ta vẫn vượt ầm ầm? Thế sao phải lắp thanh chắn tàu làm gì khi đc giáo dục rồi?
Tây nó ko biết cái lưới ban công như VN thôi, cũng như cái vòi xịt toilet (dịch dã phải đi mua giấy chùi mít), cũng như rất nhiều thứ khác như đeo khẩu trang... nó cũng phải đang học mình đó. Đừng lôi sách vở Tây ra, ko phải cái j nó cũg văn minh hơn đâu.
Đấy là con cụ ko phải con e:))

Jamebonds

Xe container
Em như cụ em đuổi thằng đấy thẳng tay. Cửa sổ hoa sắt đẹp thế này mà nó nói linh tinh, Lisbon xứ Bồ:

nhà cũ thôi, nhà mới hội nó giờ ít làm chấn song lắm
tây thì nó có tính bảo thủ, lại là mấy ô nghệ sĩ nữa

ldvie39

Xe tải
Anh Mạnh đã nói rõ là tôi không đỡ được hoàn toàn cháu bé mà cháu may mắn rơi vào tay mình, và anh ấy cũng không nhận công lao về mình... ấy vậy mà vẫn còn những thành phần trên xã hội sân si phân tích này kia.

Buồn thay cho một bộ phận xã hội với tư duy hẹp hòi, ích kỷ của bản thân. Chính những thành phần này làm cho xã hội chậm phát triển.

Giờ những thành phần ích kỷ hẹp hỏi này lại cho rằng mái tôn cứu cháu bé thì là những thành phần đó kẻ không não.

Anh Mạnh mới là người cứu cháu bé khi tác động một lực vừa đủ để giúp cháu bé tiếp điểm vào mái tôn an toàn.

Còn nếu anh Mạnh mà đỡ cháu bé được bằng 2 tay. Thì cháu bé sẽ không sao. Còn đôi tay của anh ấy e là sẽ không còn.

Thật đáng buồn cho một bộ phận xã hội hẹp hòi, ích kỷ, sân si...

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Đấy là con cụ ko phải con e:))
Thế ạ? Thế chúc mừng cụ, con cụ thông minh đó, con em thì nó hỏi nhiều nói nhiều lắm, hỏi đến khi em ko còn biết giải thích thêm thế nào, nhiều khi mất cả buổi để trả lời con.

fightstinger

Xe tăng
Rơi từ độ cao như vậy thì chỉ cần chạm tay vào được cũng là quá giỏi và may mắn. Cụ nào ra sân bóng thử đỡ cho em 1 quả bóng dựng cây nêu mà xem. Riêng anh Mạnh em đánh giá cao ở tinh thần. Dám leo lên và chủ động đỡ cháu bé như thế là quá tốt.

moly

Xe điện
Thưa các cụ ngược dòng, :)

Điều đáng trân trọng và khâm phục ở đây là anh Mạnh đã dám nghĩ, dám làm theo lương tri của anh ấy, chứ không phải để mong muốn được tôn vinh.
Cụ nào trích vẫn rồi em vẫn phải trich dẫn lại, Đúng là dám nghĩ dám làm theo lương tri của anh âý .

Yeuyenthanh

Xe tải
Có nhiều cụ cứ nói ở Tây thế này, Tây thế kia.

Tôi cũng đang ở bởn nhé. Cũng thỉnh thoảng có vụ trẻ con nhoài người rơi xuống đất đáng tiếc.

Ở bởn không làm chấn song bao giờ, nhưng các gia đình có con nhỏ tôi quen và gia đình tôi khi trẻ còn nhỏ cũng đều buộc các tay nắm cửa sổ lại với nhau để không bao giờ bị mở tung ra cả. Nếu cần thì chỉ mở ngửa ra thôi.

Và không phủ nhận sự cần thiết phải luôn trang bị cho trẻ kĩ năng sống, biết sợ nguy hiểm để không nghịch dại.
Đúng rồi, cái nhà em thuê đầu tiên cũng vậy. Chủ nhà không đồng ý làm nên em khoá cửa sổ luôn (còn chèn đinh vào chốt để con không mở được). Nhiều cụ nói con 3 tuổi phải để mắt đến nhưng nhiều khi hoàn cảnh phải chịu. Ví dụ gia đình em khi ở nước ngoài cách đây chục năm: em đi làm, vợ trông con 18 tháng và một bé 6 tuổi đi

em thấy ở Đức cũng thế nhưng họ thiết kế dưới dạng cửa, vẫn là chấn song nhưng mở được khi muốn thoát hiểm. Em đã bắt chước khi về sửa nhà ở VN🤪

clicklacp

Xe buýt
Có cụ cứ lăn tăn việc Mạnh có giúp được cháu bé hay không?

Tôi khẳng định là CÓ nhé. Vì còn có ai ở đấy ngoài Mạnh nữa đâu.

Và Mạnh cũng khẳng định là cậu ấy cũng không đỡ được hoàn hảo cháu bé, đấy là điều cậu ấy đáng tiếc nhất.

Có bác còn hỏi bảo sao Mạnh không kể chi tiết cháu bé bị nảy lên. Đến đêm về nhà mà cậu ý còn bị ám ảnh, thì cái lúc đang đứng trên mái tôn, tập trung việc làm sao để đón được cháu bé, nhớ làm sao được những gì đã xảy ra.

Trân trọng những gì cậu ý đã làm được với cháu bé là 1, thì trân trọng thái độ của bạn ý sau đó khi trả lời phỏng vấn cũng ở mức tương tự. Rất chân thành và khiêm tốn!

Cái kết có hậu cho tất cả mọi người cùng vui khi cháu bé và Mạnh đều ổn (Đặc biệt sau khi xem xong Clip mà cháu bé bị nảy lên)
1.gọi anh hùng là việc của xã hội, những người khác, chứ không phải của Manh.
2.khoảnh khắc kinh khủng đó rất nhanh nên không thể chần chừ. Việc quan trọng là hành động.
3.Mạnh hành động và không có thời gian nghĩ để thành anh hùng.
4. Khoảnh khắc kinh khủng đó quá ngắn với quá nhiều sự kiện, Mạnh không thể nhớ ngay và chi tiết nên Không CÓ NGHĨA VỤ BÁO CÁO SỰ ANH HÙNG thực lòng của mình với người khác.
Những gì còn lại do chúng ta ngoài cuộc thêu dệt và đồn đoán. Nếu thích hãy cảm ơn bằng nhiều cách. Nếu không thì im lặng cho anh ấy không bị làm phiền.

giang.nguyen

Xe điện
Sợ lòng dạ hẹp hòi của con người. Cả 1 đám nam nhân đang làm bố nữa. Nếu không nhờ tay phải đỡ giữa lưng, tay trái đỡ đầu thì cháu bé chết lâu rồi các anh chị hẹp hòi bất nhân ạ. 2 tay anh Mạnh giống như tấm nệm giúp cháu bé không bị vỡ sọ hoặc gãy xương sống đấy. Phúc tổ là quá may mắn khi anh ấy trượt chân nên cả chú lẫm cháu đều an toàn. Thằng con nào to mồm bảo anh Mạnh gian dối dám vác con chúng mày ra đúng hiện trường thả nằm ngang xuống mái không? Chỉ cần thả từ 1 nửa độ cao của cháu là 20m thôi, mà chỉ bị chấn thương y nhu cháu bé thì tao biếu chúng mày 20 triệu, tao lạy giữa chỗ đông người như con lạy bố luôn cho quay clip thoải mái. Thằng con nào dám chơi không? Đm 1 lũ vô nhân thất đức.
Cụ chửi sao thì chửi, nhưng lôi người nhà con cái vô can vào như thế là thất đức. Con cái các cụ đó làm gì sai với cụ à mà cụ trù ác độc như thế.
Dìm người khác kiểu đó không làm nhân cách cụ sáng thêm đâu.

Song Vịt

Xe buýt
Em chỉ hỏi một câu với các cụ còn sân si: nếu chỉ có cháu bé, khoảng cách 12 tầng và cái mái tôn, cháu bé có sống sót mà không có tổn thương đáng kể nào không?

VascoReborn

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi cụ, quả này không bao giờ đỡ được luôn, chỉ có chăng thò tay ra chấp nhận cầu may mà thôi, nhưng thật may mắn nhờ cú thò tay đó mà đầu em bé ko giáng thẳng xuống mái, cơ hội này phải tính bằng triệu lần có 1. Lều báo giờ ch ó m á với nhiều ông sân si, từ hqua lên mạng đọc mà chán.
hành động của Mạnh rất đáng trân trọng.

Nhưng nên đính chính lại (có clip quay lại): là cháu bé rơi xuống mái tôn trước, nảy lên và bạn Mạnh đỡ được

CUONGPN1

Xe máy
CCCM ở chung cư nên làm lưới cáp cho an toàn .. theo em ko những an toàn cho con người để tránh những sự việc như vừa rồi ... mà còn có tác dụng khi nhà có trẻ con chẳng may nghịch ném đồ qua ban công mà rơi xuống dưới đất cũng rất nguy hiểm cho con người và tài sản ở dưới sân. cảm ơn Bạn Mạnh người hùng của của chúng tôi. Chúc bạn và gia đình năm mới An Lành Hạnh Phúc.

VCHDHN

Xe container
Em tin là Mạnh nói đúng: không hoàn toàn đỡ được cháu bé. Nhiều người cho rằng phải hứng gọn cháu khi rơi xuống mới là anh hùng :)), điều này là bất khả thi:). Nhưng nếu k có Mạnh tác động phần nào đó, giảm thiểu sự va đập trực tiếp, hoặc làm thay đổi vị trí cơ thể tiếp đất....thì cháu bé khó bảo toàn tính mạng:)

Chỉnh sửa cuối:

cobra77

Xe buýt
E thấy có chạm tay vào thân cháu bé khiến lực được phân tán đi phần lớn. Cái này bác nào đi tập thể dục dụng cụ sẽ rõ thường huấn luyện viên hoặc hỗ trợ vđv luôn đi cạnh nếu vđv gặp sự cố chỉ cần tác động nhỏ lực phân tán là an toàn cho vđv.

Anita Emi

Xe điện
Với kiểu lên đồng như CĐM VN thì làm việc tốt xong nên lẩn luôn , chứ không rất dễ bị kéo lên cao rồi lại đạp xuống mệt mỏi lắm.
Nhắc lại lần nữa, nhân dân tiến bộ đều trân trọng và ghi nhận hành động của a Mạnh, bọn súc vật trong đó có cả lều báo thì moi móc này nọ, ĐM cno.
Em ngồi một lúc thử đặt mình vào hoàn cảnh đó và nghĩ xem mình có làm được thế không, có dám chạy đến đưa tay ra đỡ một đứa bé rơi từ tầng 12 xuống không.

Tưởng tượng một lúc thấy sợ vãi lái. Tự thấy mình quá hèn nhưng chắc em không làm được.