[Funland] Thớt mới cập nhật và hóng ý kiến của các cụ về tình hình kinh tế hiện tại

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Ku em cháu bên thẩm định cho agri kiêm môi giới đất thì bảo bjo khó khăn ngân hàng còn gạ cho vay mà ko có người vay. Khách mua ko có, người cần bán thì nhiều nhưng phần lớn giá vẫn cao. Đội môi giới trc kia kiếm ăn chủ yếu của bên mua, bjo ăn của bên bán vì ai cũng cần bán. Cụ đợi đến cuối năm xem. Nước rút mới biết thằng nào mặc quần.
Em nghe nói chỉ mảng bds dự án khó khăn, còn đấy thổ cư vẫn đi đều đều, nhất là tầm giá thấp và trung bình.

Loe_hờ lú

Xe điện
Công ty Luật của em đang ngồi ngáp ruồi rồi ạ. Chán lắm

Songque

Xe tăng
PMI tháng 5 Mẽo, Anh, Nhật, Thái tăng ầm ầm, chủ yếu đến từ dịch vụ tiêu dùng, còn PMI sản xuất có Nhật vẫn tăng nhưng các nước khác phần lớn có suy thoái.
Thế giới hiện nay kinh tế kiếm tiền dựa vào du lịch, dịch vụ, ngành công nghiệp không khói là chính, đúng lúc quan trọng ông Việt Nam mình đóng cửa hết karaoke, để đầu nậu phe vé tăng giá vé máy bay lên cao chót vót, hạn chế massage. Giờ nhìn ra mới bắt đầu giảm giá bay, mở cửa Karaoke có điều kiện vì vẫn sợ trách nhiệm, nhưng mất mẹ nó thụt lùi nguyên 1 năm.
Tư tưởng dân và quan mình vẫn theo kiểu làm ăn chộp giật, bên trên thấy khó thì cấm, khi cấm thấy ảnh hưởng quá lại quay ra tháo gỡ, quy trách nhiệm. Còn dân mình thì tìm mọi cách để bán chặt chém du khách, nạn bán 2 giá tràn lan, ví dụ như cùng 1 bát bún dân bản địa ăn thì thu 35k còn khách du lịch biển xe lạ thu 60k.
Có mỗi cái tăng thời hạn lưu trú cho khách nước ngoài lên để kiếm usd, bức xúc bao năm nay mà họp đi họp lại thông hết bên nọ với bên kia mà mãi chưa áp dụng được.
Về đầu tư công năm nay xác định là cứu cánh cho GDP, nhưng tôi đi các ban quản lý thấy ae đều nói năm nay tỉnh giao giải ngân số nọ số kia nhưng cùng lắm chỉ được 1/2. Hỏi tại sao tắc ở đâu ?
Ae nó bảo bên trên thúc lắm nhưng giờ dưới không dám làm, làm nhanh đã ko được ăn mà nhỡ may mất tiền nhà nước thì lo phát ốm, quy trách nhiệm thì lại tù tội.
Kỳ vọng nhiều nhưng tình hình này căng, do đội dự báo yếu kém, sai toe toét mởi sửa. Chặn bđs xong thấy sai mới ra sức giải cứu, mà khi dân mất niềm tin thì cần nhiều thời gian chứ không thể tạo lại niềm tin trong vài tháng, thấy gần đây CP đang chủ trương bơm tiền vào xây trường lớp khắp nơi vì chỗ đó dễ giải ngân hơn, nhưng chắc năm nay vẫn khó như kỳ vọng các cụ ạ.
Mấy vụ như PCCC, tăng thời gian lưu trú cho khách nước ngoài..e thấy điều hành máy móc, thiếu linh hoạt, không có tầm nhìn xa hay đánh giá tác động của chính sách đến kinh tế. BĐS lúc sốt 1 số nơi lại dùng mọi biện pháp đè chết, giờ nó lăn ra ngắc ngoải lại tìm cách hồi sinh. Làm kiểu "nóng tay bắt lỗ tai", thiếu đánh tư vấn chiến lược tổng quan của từng chính sách. Ngoài ra, tình hình KT thế giới cũng ảnh hưởng rất lớn đến XNK trong nước, vậy là khó đủ bề.

duckxanh

Xe hơi
PMI tháng 5 Mẽo, Anh, Nhật, Thái tăng ầm ầm, chủ yếu đến từ dịch vụ tiêu dùng, còn PMI sản xuất có Nhật vẫn tăng nhưng các nước khác phần lớn có suy thoái.
Thế giới hiện nay kinh tế kiếm tiền dựa vào du lịch, dịch vụ, ngành công nghiệp không khói là chính, đúng lúc quan trọng ông Việt Nam mình đóng cửa hết karaoke, để đầu nậu phe vé tăng giá vé máy bay lên cao chót vót, hạn chế massage. Giờ nhìn ra mới bắt đầu giảm giá bay, mở cửa Karaoke có điều kiện vì vẫn sợ trách nhiệm, nhưng mất mẹ nó thụt lùi nguyên 1 năm.
Tư tưởng dân và quan mình vẫn theo kiểu làm ăn chộp giật, bên trên thấy khó thì cấm, khi cấm thấy ảnh hưởng quá lại quay ra tháo gỡ, quy trách nhiệm. Còn dân mình thì tìm mọi cách để bán chặt chém du khách, nạn bán 2 giá tràn lan, ví dụ như cùng 1 bát bún dân bản địa ăn thì thu 35k còn khách du lịch biển xe lạ thu 60k.
Có mỗi cái tăng thời hạn lưu trú cho khách nước ngoài lên để kiếm usd, bức xúc bao năm nay mà họp đi họp lại thông hết bên nọ với bên kia mà mãi chưa áp dụng được.
Về đầu tư công năm nay xác định là cứu cánh cho GDP, nhưng tôi đi các ban quản lý thấy ae đều nói năm nay tỉnh giao giải ngân số nọ số kia nhưng cùng lắm chỉ được 1/2. Hỏi tại sao tắc ở đâu ?
Ae nó bảo bên trên thúc lắm nhưng giờ dưới không dám làm, làm nhanh đã ko được ăn mà nhỡ may mất tiền nhà nước thì lo phát ốm, quy trách nhiệm thì lại tù tội.
Kỳ vọng nhiều nhưng tình hình này căng, do đội dự báo yếu kém, sai toe toét mởi sửa. Chặn bđs xong thấy sai mới ra sức giải cứu, mà khi dân mất niềm tin thì cần nhiều thời gian chứ không thể tạo lại niềm tin trong vài tháng, thấy gần đây CP đang chủ trương bơm tiền vào xây trường lớp khắp nơi vì chỗ đó dễ giải ngân hơn, nhưng chắc năm nay vẫn khó như kỳ vọng các cụ ạ.

cho hỏi khách quốc tế nào cần karaoke? chắc chỉ mấy ông VN. giá nhà đất nhà nước quản lý kém, cần điểu chỉnh là đúng, không thể nào cho giá nhà mấy triệu đô 1 cái nhà (nói chung nhiều khu) vì như thế sẽ không thu hút được nhân tài ở hanoi saigon nữa khi họ làm mãi không đủ tiền mua nhà trong khi lương thì chỉ giỏi là 1500$/tháng.

Alongcamepolly06

Xe container
Xây dựng giờ ăn theo CĐT bất động sản cũng dặt dẹo, chờ mong đến khi có dự án mà chả biết thế nào?

Mytv

Xe điện
Ông anh cọc chèo của em vừa nộp đơn xuất ngũ kìa, làm bên cccd đói thối mồm luôn ấy chứ. Lễ tết chả được nghỉ, bắt tăng ca làm thêm các kiểu mà lương vẫn thếz tháng hơn chục tr.
Thằng bạn e đang kêu cố đủ tuổi rồi hưu. Suốt ngày cắm mặt nhập số liệu. Lại lính trơn h bị bọn trẻ hơn cno sai như con. Ko ngày nghỉ, tăng ca liên tục. Tháng hơn chục hết vị. Nhưng ko dám bỏ vì bỏ thì đói luôn

tramninhthuan

Đi bộ
Em nghe nói chỉ mảng bds dự án khó khăn, còn đấy thổ cư vẫn đi đều đều, nhất là tầm giá thấp và trung bình.
Đúng bác. Phân khúc thấp vẫn giao dịch đều đều. Em ở SG trụ ko nổi. Chuyển về quê mới biết phân khúc thấp tầm dưới 200tr/1000m2 đất CLN, sổ riêng phù hợp làm farm mini giao dịch đều lắm bác.
Mà mấy hàng to thì thở oxi cả rồi.
Em ở Ninh Thuận.

BMW X10

Xe điện
Không biết các cụ ở trong OF hiện nay tình hình làm ăn ntn chứ em thì từ đầu năm tới nay căng thẳng quá
- Các cụ hiện đang làm cv gì và thu nhập hiện tại có bằng những năm trước không? #:-s
Năm nay, tính 2022, tôi thành công phải gấp 3 lần 2021. Ít nhất, gấp 3 lần.

Năm 2021, thu nhập của tôi được độ 500.000 - 1.000.000 VND/tháng, sau thuế TNCN.

sirius6688

Xe điện
e kinh doanh online bên us mà sức mua của bọn nó cũng kém đi nhiều!
Mảng crypto thì hầu như mất thanh khoản :D

x_six

Xe tải
Ku em cháu bên thẩm định cho agri kiêm môi giới đất thì bảo bjo khó khăn ngân hàng còn gạ cho vay mà ko có người vay. Khách mua ko có, người cần bán thì nhiều nhưng phần lớn giá vẫn cao. Đội môi giới trc kia kiếm ăn chủ yếu của bên mua, bjo ăn của bên bán vì ai cũng cần bán. Cụ đợi đến cuối năm xem. Nước rút mới biết thằng nào mặc quần.
Tăng giá cao hơn so với chủ nhà đề xuất để ăn chênh của người mua ah cụ?

thudoll88

Xe tăng
Khiếp nhưng mà đúng là dân mình ham đẻ thật đáng lý ra kinh tế khó khăn thì nên tém tém lại. Thời buổi giờ đẻ con ra không lo được cho nó thấy có lỗi lắm

thudoll88

Xe tăng
Bác dr bùi là chuyên sản khoa à. Như ở Trung Quốc là kinh tế khó khăn tỷ lệ sinh nở lại giảm đi Có mỗi ông Việt Nam là đi ngược lại thế giới

tquang

Xe tăng
Tăng giá cao hơn so với chủ nhà đề xuất để ăn chênh của người mua ah cụ?
Trc thì nhiều người cần mua nên nên người bán chỉ đưa giá ra còn bán chênh dc bn thì ăn. Còn hiện tại nhiều người cắt lỗ nên dễ dìm giá xuống để ăn chênh so vs giá người mua chấp nhận ạ.

tquang

Xe tăng
như chỗ em nửa năm nay là thấy nhiều đại gia sắp tụt quần luôn rồi chứ chưa cần cuối năm luôn cụ ạ #:-s
To chết trước, bé chết sau thôi. Còn ông nào 1 2 lô, vốn của mình mà 1 2 năm ko bán được thì so với lãi xuất ngân hàng là cũng chết dỡ rồi.
Vậy chắc từng khu vực ạ. Như quê cháu thằng em bảo im đến kinh người cơ mà
:(:(

x_six

Xe tải
Trc thì nhiều người cần mua nên nên người bán chỉ đưa giá ra còn bán chênh dc bn thì ăn. Còn hiện tại nhiều người cắt lỗ nên dễ dìm giá xuống để ăn chênh so vs giá người mua chấp nhận ạ.
Thế thì đội này cũng là một nguyên nhân khiến giá nhà cao rồi.