[Funland] Thớt mới cập nhật và hóng ý kiến của các cụ về tình hình kinh tế hiện tại

Tuấn_132

Xe tải
Hôm qua e cũng ngồi vs ông anh đội trưởng 1 đội bên an ninh. Cũng kêu trời lên là kém lắm, giờ chỉ mong ngồi chơi ít việc cũng đc.
Càng đi công tác càng âm tiền, mà giờ kiếm ăn khó khăn hơn nhiều
Nói chung là trong chán ngoài thèm và tùy tính cách mỗi người, như em cho vào làm nhà nước em cũng không làm.

hahalulu

Xe hơi
Kinh tế thì yếu, kinh doanh nhỏ lẻ khó khăn. Doanh nghiệp cũng khó. Sao em đi tìm mua nhà mà ko thấy giá giảm :(

Trục

Xe ba gác
Không biết các cụ ở trong OF hiện nay tình hình làm ăn ntn chứ em thì từ đầu năm tới nay căng thẳng quá
- Các cụ hiện đang làm cv gì và thu nhập hiện tại có bằng những năm trước không? #:-s
Em thu nhập cao hơn năm ngoái, công việc là xách xe đi gặp đối tác hằng ngày.

agrimeco

Xe lăn

tquang

Xe tăng
Kinh tế thì yếu, kinh doanh nhỏ lẻ khó khăn. Doanh nghiệp cũng khó. Sao em đi tìm mua nhà mà ko thấy giá giảm :(
Ku em cháu bên thẩm định cho agri kiêm môi giới đất thì bảo bjo khó khăn ngân hàng còn gạ cho vay mà ko có người vay. Khách mua ko có, người cần bán thì nhiều nhưng phần lớn giá vẫn cao. Đội môi giới trc kia kiếm ăn chủ yếu của bên mua, bjo ăn của bên bán vì ai cũng cần bán. Cụ đợi đến cuối năm xem. Nước rút mới biết thằng nào mặc quần.

vanhai493

Xe điện
bản thân làm nhân viên văn phòng
cả cty có khoảng 160 mạng
tháng trc bay màu 38 mạng
coi như 1 phần 3 cty lun
nói chung là cũng khó khăn lắm :(

toyota219

Xe điện
Nhiều khi mình phải phân biệt thuỷ triều đang rút hay là trước thời điểm chết chóc của Tsunami. Tin ra hôm thứ 6 thì mọi người đặt cửa The Fets tăng ls vào tháng 6 hay 7 càng cao. Ngoài ra với e thì còn tin Mẽo và Nato chuyển quân, nhất là tới vùng biên giới BL& Ucàna- dự sắp có trận phản công hèthu 2023??? Cổ phiếu thì không giống hẵng 2020, công ty nào tốt thì cp trở lại đỉnh như cuối 2021/ đầu 2022 (AAPL,PEP, NVDA, MSFT...) Chắc tầm đầu năm sau 2024 là giảm phát/ suy thoái, nên 6 tháng tới vẫn đợi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tquang

Xe tăng
Món ăn tinh thần thì lúc nào cũng phải đầy đủ nhất là lúc đói vật chất ntn cụ nhỉ
Chuẩn cụ ạ, kt khó khăn ko mua dc bcs nữa. Ngày xưa các cụ đói, ăn khoai nên đẻ nhiều cũng vì thế :D:D:D

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
PMI tháng 5 Mẽo, Anh, Nhật, Thái tăng ầm ầm, chủ yếu đến từ dịch vụ tiêu dùng, còn PMI sản xuất có Nhật vẫn tăng nhưng các nước khác phần lớn có suy thoái.
Thế giới hiện nay kinh tế kiếm tiền dựa vào du lịch, dịch vụ, ngành công nghiệp không khói là chính, đúng lúc quan trọng ông Việt Nam mình đóng cửa hết karaoke, để đầu nậu phe vé tăng giá vé máy bay lên cao chót vót, hạn chế massage. Giờ nhìn ra mới bắt đầu giảm giá bay, mở cửa Karaoke có điều kiện vì vẫn sợ trách nhiệm, nhưng mất mẹ nó thụt lùi nguyên 1 năm.
Tư tưởng dân và quan mình vẫn theo kiểu làm ăn chộp giật, bên trên thấy khó thì cấm, khi cấm thấy ảnh hưởng quá lại quay ra tháo gỡ, quy trách nhiệm. Còn dân mình thì tìm mọi cách để bán chặt chém du khách, nạn bán 2 giá tràn lan, ví dụ như cùng 1 bát bún dân bản địa ăn thì thu 35k còn khách du lịch biển xe lạ thu 60k.
Có mỗi cái tăng thời hạn lưu trú cho khách nước ngoài lên để kiếm usd, bức xúc bao năm nay mà họp đi họp lại thông hết bên nọ với bên kia mà mãi chưa áp dụng được.
Về đầu tư công năm nay xác định là cứu cánh cho GDP, nhưng tôi đi các ban quản lý thấy ae đều nói năm nay tỉnh giao giải ngân số nọ số kia nhưng cùng lắm chỉ được 1/2. Hỏi tại sao tắc ở đâu ?
Ae nó bảo bên trên thúc lắm nhưng giờ dưới không dám làm, làm nhanh đã ko được ăn mà nhỡ may mất tiền nhà nước thì lo phát ốm, quy trách nhiệm thì lại tù tội.
Kỳ vọng nhiều nhưng tình hình này căng, do đội dự báo yếu kém, sai toe toét mởi sửa. Chặn bđs xong thấy sai mới ra sức giải cứu, mà khi dân mất niềm tin thì cần nhiều thời gian chứ không thể tạo lại niềm tin trong vài tháng, thấy gần đây CP đang chủ trương bơm tiền vào xây trường lớp khắp nơi vì chỗ đó dễ giải ngân hơn, nhưng chắc năm nay vẫn khó như kỳ vọng các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em thì vỡ rồi. Em.mới cho vk em qua Đức rồi. Em chắc 3-4 tháng nữa cũng bay qua đó.

Thắng Formosa

Xe tăng
E làm IT, làm thêm thì làm dịch vụ mua/bán đồ trong Game mobile nên chả ảnh hưởng gì, thậm chí từ thời Covid đến giờ lượng khách hàng tăng đột biến.

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
Ku em cháu bên thẩm định cho agri kiêm môi giới đất thì bảo bjo khó khăn ngân hàng còn gạ cho vay mà ko có người vay. Khách mua ko có, người cần bán thì nhiều nhưng phần lớn giá vẫn cao. Đội môi giới trc kia kiếm ăn chủ yếu của bên mua, bjo ăn của bên bán vì ai cũng cần bán. Cụ đợi đến cuối năm xem. Nước rút mới biết thằng nào mặc quần.
như chỗ em nửa năm nay là thấy nhiều đại gia sắp tụt quần luôn rồi chứ chưa cần cuối năm luôn cụ ạ #:-s

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
E làm IT, làm thêm thì làm dịch vụ mua/bán đồ trong Game mobile nên chả ảnh hưởng gì, thậm chí từ thời Covid đến giờ lượng khách hàng tăng đột biến.
đọt này ai làm online cũng ngon vì khách hàng giờ họ thích online mọi thứ nhanh gọn. cụ chuyên mua bán đồ game nào vậy? ;))

nguyenx

Xe điện
Cháu vào thớt thấy mình có động lực hẳn. Nắng nóng thế này mà 9h đã hoàn thành định mức cty giao. 2 cuốc sáng chiều 2 cuốc đón về nữa là hoàn thành ngày công,tối lĩnh thưởng trực tiếp từ chủ tịch tập đoàn.

Xe xích đu

Xe tải
Cháu vào thớt thấy mình có động lực hẳn. Nắng nóng thế này mà 9h đã hoàn thành định mức cty giao. 2 cuốc sáng chiều 2 cuốc đón về nữa là hoàn thành ngày công,tối lĩnh thưởng trực tiếp từ chủ tịch tập đoàn.
Nhất cụ

toyota219

Xe điện
Chạy mối như cụ "săn ngọc" y dì nhỉ.