[Funland] Thớt mới cập nhật và hóng ý kiến của các cụ về tình hình kinh tế hiện tại

Smile1102

Xe container
Lúc này mình phải tiêu chứ mợ. Một mặt lúc này so sánh tương đối hàng sẽ tốt và dễ mua hơn. Mặt khác góp phần nho nhỏ trong lưu thông, giờ tiêu tiền là trách nhiệm đấy.
Tem tém nghĩa là vẫn tiêu nhưng có nghĩ tí
Em mấy tháng nay chả hiểu tiêu gì mà chả thấy tiền tk tăng lên. Cũng hơi quan ngại cụ ạ, lại nguy cơ cao ra đường nếu cty cắt giảm ( vừa già vừa lương cao lại còn lười và hư).

Smile1102

Xe container
Mình đã qua cơn này và mất gần hết vì vay bank đầu tư. Nhưng đến cơn sốt này nghe mấy câu đất không bao giờ giảm nhất là thấy giá CC không giảm cũng hơi lung lay huống hồ mấy ng chưa trải qua con sóng đó.
Nếu lung lay thì vẫn đầu tư mà kiểu thận trọng chị ạ
Là ko vay để đầu tư, và luôn giữ một phần tiền mặt đủ lớn để ứng phó rủi ro. Lúc đó nhỡ có đầu tư sai cũng ko lao đao.

holland

Xe tăng
Nếu lung lay thì vẫn đầu tư mà kiểu thận trọng chị ạ
Là ko vay để đầu tư, và luôn giữ một phần tiền mặt đủ lớn để ứng phó rủi ro. Lúc đó nhỡ có đầu tư sai cũng ko lao đao.
Chuẩn đó em ạ. Sai lầm là ném hết tiền và vay bank thêm để đầu tư. Giá đất thì giảm khá nhưng CC thì vẫn ngang giá lắm. Như sóng trước thì sau giai đoạn giảm là chẳng ai đầu tư nữa, thanh khoản cạn trong vài năm mới nhúc nhắc đi lên. Cc thời đó sau giai đoạn sốt sình sịch cũng bắt đầu giảm giá (giảm sau và chậm hơn đất).

Smile1102

Xe container
Chuẩn đó em ạ. Sai lầm là ném hết tiền và vay bank thêm để đầu tư. Giá đất thì giảm khá nhưng CC thì vẫn ngang giá lắm. Như sóng trước thì sau giai đoạn giảm là chẳng ai đầu tư nữa, thanh khoản cạn trong vài năm mới nhúc nhắc đi lên. Cc thời đó sau giai đoạn sốt sình sịch cũng bắt đầu giảm giá (giảm sau và chậm hơn đất).
Vâng em biết giai đoạn đó chị ạ, về quê thấy phá sản bán xe bán nhà dồn dập, đất giảm nửa so.với giá mà vẫn ko ai thèm mua, từ 2011 tới 2020 mới quay lại giá cũ.
Em mua nhà năm 2013, giá rẻ hơn giá theo hợp đồng góp vốn bao năm trc đó. Sau khi em mua thì nó bắt đầu đi lên nên coi như cũng là mua đúng đáy đó chị.
Em giờ cũng thi thoảng lượn lờ xem nọ kia nhưng chưa chốt, chắc cũng đợi thêm một thời gian.

TorienT

Xe container
Mình đã qua cơn này và mất gần hết vì vay bank đầu tư. Nhưng đến cơn sốt này nghe mấy câu đất không bao giờ giảm nhất là thấy giá CC không giảm cũng hơi lung lay huống hồ mấy ng chưa trải qua con sóng đó.
Hiệu ứng đám đông nó kinh khủng lắm ạ. Đội em có mấy anh em chơi với nhau cũng trải qua rồi mà cơn lần này vẫn có người dính nặng, kỷ luật là việc rất khó. May em lười, thấy người ta ào ào là em đi ngủ nên cũng đỡ.

TorienT

Xe container
Em thực sự với bác là trong công việc của thì chẳng có gì đáng được gọi là thành quả vì cũng chỉ loại đi làm công, bình thường đến mức tầm thường nên dễ hiểu khi có biến bị hớt ra đầu tiên. Trong cuộc sống thì hài lòng nhất là đẩy được F1 vào PTCNN. Thất vọng nhất là dành dụm được chút tiền mong đưa F1 đi du học thì bị SCB, TVSI rồi Vạn Thịnh Phát + truyền thông lừa cầm trái phiếu. Giờ lại lập lòe mất việc thì giấc mơ đưa con du học xa tầm với lắm rồi.
Với một người đang ở đáy thất vọng như em thì lúc này đưa ra chia sẻ gì cũng đều mang tính tiêu cực, đi ngược chủ trương đường lối được truyền thông rộng rãi nên em xin dừng ở đây ạ. Cảm ơn các bác đã đọc và cảm thông với hoàn cảnh của em.
Cá nhân em nghĩ "ngũ thập tri thiên mệnh". Mình cứ nhà cửa đàng hoàng, gia đình yên ấm, con cái khỏe mạnh, tử tế, cơm áo căn bản không phải lo là khá đủ cho một đời người rồi. Những cái khác chỉ là phù phiếm có thì vui, không có cũng không ảnh hưởng gì nhiều. Quan trọng là tâm an cụ ạ.

TorienT

Xe container
Lúc này tốt nhất là đi làm vui vẻ, về nhà ăn ngon, cuối tuần đi nghỉ thôi ạ.

dheIa

Xe điện
Nhìn qua thực tế và các cụ trên này e thấy kinh tế thê thảm. Vậy mà các hội chứng khoán đang hô ắp chen kia kìa :))
E thì bị 1 đơn vị trả mặt bằng vì k trụ nổi nữa rồi
Theo các cụ thời điểm nào thì kt mới phục hồi
Em dự là cũng vài năm ạ. Đến Mỹ mà số liệu công bố còn đang bị nghi ngờ là hàng chế cháo :D

Mít tố nữ

Xe tăng
Con cụ không hợp với công chức mà cụ gò nó vào công chức thì là hại nó, giống như không có khả năng làm giám đốc mà lại được đặt lên ghế giám đốc thì chỉ có sạt nghiệp đến đi tù.
Xu hướng sắp tới công chức cũng chỉ là nghề để kiếm cơm thôi, không còn đặc quyền đặc lợi như quan lại phong kiến nữa.
Con nhà em học kỹ thuật - kỹ thuật y sinh - về máy móc ngành y cụ ơi. Học kỹ thuật như nó thì làm đúng nghề là đầu quân cho mấy công ty bán máy hoặc vào bệnh viện. Em nói công chức là làm trong bệnh viện ạ. Nghề của nó cũng là bán chất xám kiếm cơm thôi chứ có công chức cũng kiếm chác gì ở dân hay đặc quyền đặc lợi gì được đâu.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
vâng cụ, cốt lõi vẫn là phải bán dc hàng, bán dc mới tính tiếp dc :D
Trong nghề nhập hàng tàu, vấn đề cốt lõi để cạnh tranh, ngoài khâu bán hàng, là nhập được gốc của gốc ạ. Vì tại thị trường Việt Nam, người việt mình vẫn có ưu thế sân nhà, nên nếu cùng giá bán với đội thương nhân tàu, cơ hội bán hàng của mình cao hơn.
Thế nào là gốc của gốc??? Là nơi đội tàu thương mại cũng đang nhập đấy cụ, 🤣🤣🤣🤣. Vấn đề cốt tử, là hiểu sâu cơ cấu sản xuất của tàu thì cạnh tranh mới dễ chịu chút

Quê bầm

Xe điện
Trong nghề nhập hàng tàu, vấn đề cốt lõi để cạnh tranh, ngoài khâu bán hàng, là nhập được gốc của gốc ạ. Vì tại thị trường Việt Nam, người việt mình vẫn có ưu thế sân nhà, nên nếu cùng giá bán với đội thương nhân tàu, cơ hội bán hàng của mình cao hơn.
Thế nào là gốc của gốc??? Là nơi đội tàu thương mại cũng đang nhập đấy cụ, 🤣🤣🤣🤣. Vấn đề cốt tử, là hiểu sâu cơ cấu sản xuất của tàu thì cạnh tranh mới dễ chịu chút
Em thấy đội Tàu gần biên cũng lấy hàng Phật Sơn bán nội địa nhiều phải ko cụ

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy đội Tàu gần biên cũng lấy hàng Phật Sơn bán nội địa nhiều phải ko cụ
Dạ, phật sơn mạnh về nội thất thưa cụ
Sơn đông mạnh về nhôm lá, nhôm cuộn
Thiên tân mạnh về thép
Đại ý là phải mua hàng ở những nơi cạnh tranh, "làng nghề" thì giá mới tốt, chất lượng mới cao so với các nơi khác

dheIa

Xe điện
Dạ, phật sơn mạnh về nội thất thưa cụ
Sơn đông mạnh về nhôm lá, nhôm cuộn
Thiên tân mạnh về thép
Đại ý là phải mua hàng ở những nơi cạnh tranh, "làng nghề" thì giá mới tốt, chất lượng mới cao so với các nơi khác
Vào đến tận làng nghề nhà họ mà ko biết tiếng thì làm làm sao đc. Nên Tiếng Trung phải là xu thế các cụ nhờ. Em đang hối hận :">
Thế mà ngoài kia các bố các mẹ vưỡn đua nhau ủn con đi học mí đi thi ai eo. Lạc hậu 😊

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Vào đến tận làng nghề nhà họ mà ko biết tiếng thì làm làm sao đc. Nên Tiếng Trung phải là xu thế các cụ nhờ. Em đang hối hận :">
Thế mà ngoài kia các bố các mẹ vưỡn đua nhau ủn con đi học mí đi thi ai eo. Lạc hậu 😊
Sự thật đâu có thể nói ra dễ dàng, 😂😂😂
Học ai eo tốt mà- tốt cho các trung tâm và giảng viên ý. 😂😂😂. Xác định thế này, ai eo cần thiết cho những người muốn đi du học thôi,còn để giao tiếp thì TOEIC là chuẩn, dễ học và chi phí thấp hơn
Bên cạnh anh tàu, mà không "trục lợi" được thì đáng tiếc ạ

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
E k biết các cụ thế nào. E cứ áp dụng quy tắc 8-2 (chu kỳ 10 năm làm 8 năm đầu chỉ bằng 2 năm cuối). Mài dao 8 năm để 2 năm đi đốn củi :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E k biết các cụ thế nào. E cứ áp dụng quy tắc 8-2 (chu kỳ 10 năm làm 8 năm đầu chỉ bằng 2 năm cuối). Mài dao 8 năm để 2 năm đi đốn củi :D
Qua mấy chu kỳ cụ kiếm được nhiều củi không ạ ? Cụ thường đốn rừng BDS hay CK vậy ạ ?

Quê bầm

Xe điện
Sự thật đâu có thể nói ra dễ dàng, 😂😂😂
Học ai eo tốt mà- tốt cho các trung tâm và giảng viên ý. 😂😂😂. Xác định thế này, ai eo cần thiết cho những người muốn đi du học thôi,còn để giao tiếp thì TOEIC là chuẩn, dễ học và chi phí thấp hơn
Bên cạnh anh tàu, mà không "trục lợi" được thì đáng tiếc ạ
Bên Tàu giờ cũng có vẻ chưa lấy được phong độ như xưa, phố xá ko tập nập trung tâm mua sắm ko đông đúc như trước ấy cụ

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Nhìn qua thực tế và các cụ trên này e thấy kinh tế thê thảm. Vậy mà các hội chứng khoán đang hô ắp chen kia kìa :))
E thì bị 1 đơn vị trả mặt bằng vì k trụ nổi nữa rồi
Theo các cụ thời điểm nào thì kt mới phục hồi
Còn chưa đáy thì nói đến phục hồi làm gì cụ.Tình hình này kéo dài vài năm nữa và sắp tới còn khó khan hơn