[Funland] Thớt mới cập nhật và hóng ý kiến của các cụ về tình hình kinh tế hiện tại

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
Trước đây em bán 1.2tr /1 sản phẩm (tiền tươi) kỹ thuật, giờ xuống 1.1tr, dùng ngon mới thanh toán. Tầm 2 tháng mới thanh toán, hehe
giờ cái gì hay hay bán được đều có công cụ theo dõi hết thành ra cạnh tranh kinh khủng. chưa kể nhập hàng bên tq về cũng dễ chứ ko khoai như trước nữa cụ ạ #:-s

Gunhadep

Xe máy
Website
gunhadep.com
Sáng cuối tuần cậu em bên nhân sự gọi đi cà phê. Trước em có giúp cậu ấy mấy việc cá nhân nên cậu ấy leak ra là trong danh sách giảm biên đợt giữa tháng 6 thì loại như em được ưu tiên và tên em đã đc gạch đít. Ngoài trời nóng 40oC mà người em lạnh ngắt. AI cũng bảo cửa này đóng rồi cửa khác mở nhưng loại em quá nửa đời người rồi, mở ra grab cũng chẳng được vì bênh tật đầy người. Lý lịch cũng chẳng có điểm nhấn gì, chỉ hết ĐH là đi làm. Cậu em gợi ý hay bác chủ động xin giảm lương, nếu sếp có hỏi bên nhân sự thì em nói đỡ cho. Lương tháng chưa đc mười lăm triệu, (trước thì có khoán làm thêm nữa nhưng từ cuối năm ngoái thì hết rồi), giờ biết xin giảm còn bao nhiêu.
Giá như hai chục năm trước, nhìn nhục và vay mượn ít tiền để thành công chức nhà nước thì giờ đâu có thế này. Mà cũng chẳng biết, khéo thành công chức rồi viêm gan mà tạch rồi cũng nên.
Chắc cụ cũng 4x giống e, cái tuổi dở ông dở thằng này khó thật. Cụ giảm biên, chứ e làm chủ dn siêu nhỏ, lỗ ròng từ năm ngoái đến giờ, sập tiệm xong, cũng chưa biết bắt đầu lại như nào.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Chắc cụ cũng 4x giống e, cái tuổi dở ông dở thằng này khó thật. Cụ giảm biên, chứ e làm chủ dn siêu nhỏ, lỗ ròng từ năm ngoái đến giờ, sập tiệm xong, cũng chưa biết bắt đầu lại như nào.
Em năm nay 53 rồi, chắc cố kiên nhẫn, chịu đựng để có lương hưu thôi bác ah. Ngày mới đi làm thì lấy 60 tuổi là mốc để phấn đấu, giờ lại thành 62. Mà cũng không biết 62 đã là chốt được chưa, e rằng khi đến 60 thì lại thành 65 mất rồi.
Trong lúc mất phương hướng, em có thể bình luận theo cảm tính nên có thể vi phạm nội quy của forum, mong các bác bỏ qua nếu không thấy hợp nhĩ ah.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
giờ cái gì hay hay bán được đều có công cụ theo dõi hết thành ra cạnh tranh kinh khủng. chưa kể nhập hàng bên tq về cũng dễ chứ ko khoai như trước nữa cụ ạ #:-s
Em đang cạnh tranh với đội tàu ở vn đey cụ ei
Cũng nhiều góc độ, nhưng giải quyết được vấn đề cốt lõi thì vẫn sống khỏe, dù không còn "ăn ngon" như trước

xe lôi

Xe tăng
Em năm nay 53 rồi, chắc cố kiên nhẫn, chịu đựng để có lương hưu thôi bác ah. Ngày mới đi làm thì lấy 60 tuổi là mốc để phấn đấu, giờ lại thành 62. Mà cũng không biết 62 đã là chốt được chưa, e rằng khi đến 60 thì lại thành 65 mất rồi.
Trong lúc mất phương hướng, em có thể bình luận theo cảm tính nên có thể vi phạm nội quy của forum, mong các bác bỏ qua nếu không thấy hợp nhĩ ah.
Cụ kiên nhẫn đc 10 năm nữa để có lương hưu đc ko?năm nay chưa giảm năm sau nó lại giảm thì sao?
Cụ 53 tuổi cv mấy chục năm chắc có những thành quả nhất định,chia sẻ cho bọn e đi sau học hỏi tí!

Mít tố nữ

Xe tăng
Sáng cuối tuần cậu em bên nhân sự gọi đi cà phê. Trước em có giúp cậu ấy mấy việc cá nhân nên cậu ấy leak ra là trong danh sách giảm biên đợt giữa tháng 6 thì loại như em được ưu tiên và tên em đã đc gạch đít. Ngoài trời nóng 40oC mà người em lạnh ngắt. AI cũng bảo cửa này đóng rồi cửa khác mở nhưng loại em quá nửa đời người rồi, mở ra grab cũng chẳng được vì bênh tật đầy người. Lý lịch cũng chẳng có điểm nhấn gì, chỉ hết ĐH là đi làm. Cậu em gợi ý hay bác chủ động xin giảm lương, nếu sếp có hỏi bên nhân sự thì em nói đỡ cho. Lương tháng chưa đc mười lăm triệu, (trước thì có khoán làm thêm nữa nhưng từ cuối năm ngoái thì hết rồi), giờ biết xin giảm còn bao nhiêu.
Giá như hai chục năm trước, nhìn nhục và vay mượn ít tiền để thành công chức nhà nước thì giờ đâu có thế này. Mà cũng chẳng biết, khéo thành công chức rồi viêm gan mà tạch rồi cũng nên.
Đọc tâm sự của cụ em ráng cho con em làm chân công chức vậy. Nó thích bay nhảy nhưng thôi cứ công chức mà làm.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Đọc tâm sự của cụ em ráng cho con em làm chân công chức vậy. Nó thích bay nhảy nhưng thôi cứ công chức mà làm.
Con cụ không hợp với công chức mà cụ gò nó vào công chức thì là hại nó, giống như không có khả năng làm giám đốc mà lại được đặt lên ghế giám đốc thì chỉ có sạt nghiệp đến đi tù.
Xu hướng sắp tới công chức cũng chỉ là nghề để kiếm cơm thôi, không còn đặc quyền đặc lợi như quan lại phong kiến nữa.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn qua thực tế và các cụ trên này e thấy kinh tế thê thảm. Vậy mà các hội chứng khoán đang hô ắp chen kia kìa :))
E thì bị 1 đơn vị trả mặt bằng vì k trụ nổi nữa rồi
Theo các cụ thời điểm nào thì kt mới phục hồi

Nhìn qua thực tế và các cụ trên này e thấy kinh tế thê thảm. Vậy mà các hội chứng khoán đang hô ắp chen kia kìa :))
E thì bị 1 đơn vị trả mặt bằng vì k trụ nổi nữa rồi
Theo các cụ thời điểm nào thì kt mới phục hồi
Quanh chỗ em thê thảm lắm, 1 ô sắt thép to bự phá sản, 1 ô thoi thóp, 3 kho trả 2 còn 1, e cũng ráng thu xếp xong thì giải tán. Ck thì nó liên quan đến tiền thôi, tiền vào nhiều thì nó lên.

• Vodka
Reactions: Qtv

BMW R60

Xe tăng
Ai zà! Em kém cụ chục niên mà đã thấy già rồi... Cũng vừa chủ động nghỉ việc đợt tháng tư rồi. Nghỉ ngơi gần tháng... Thứ năm vừa rồi vào cơ quan mới. Chấp nhận lương, thu nhập thấp hơn, đi làm xa hơn... Được cái nghỉ đc thứ bảy, chủ nhật... Tầm này chả bon chen nữa cụ ạ. Sáng đi làm, vui vẻ, hết mình, ai hơn cho hơn, mình chưa biết thì học hỏi..Chiều về thể dục ..Ko áp lực quá cơm áo gạo tiền thì kệ đi cụ.. Chờ hưu lâu phết nhỉ, tận 62 lận..Em cũng vửa chốt sổ BHXH đc gần 2 chục năm, chờ đóng nối ở chỗ mới rồi sau cũng để về còn họp tổ hưu trí

Chỉnh sửa cuối:

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Quanh chỗ em thê thảm lắm, 1 ô sắt thép to bự phá sản, 1 ô thoi thóp, 3 kho trả 2 còn 1, e cũng ráng thu xếp xong thì giải tán. Ck thì nó liên quan đến tiền thôi, tiền vào nhiều thì nó lên.
Chả hiểu các bố sắt thép làm ăn kiểu gì mà mấy năm rồi ăn to giờ lại phá sản được cụ nhỉ

Chả hiểu các bố sắt thép làm ăn kiểu gì mà mấy năm rồi ăn to giờ lại phá sản được cụ nhỉ
Ko hiểu, mà mấy ông này toàn dn lâu năm, đã trải qua đợt 2011-2014 rồi, mà giờ sập, ko phải dn mới đâu. Nói thế mới biết mức độ thê thảm.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu, mà mấy ông này toàn dn lâu năm, đã trải qua đợt 2011-2014 rồi, mà giờ sập, ko phải dn mới đâu. Nói thế mới biết mức độ thê thảm.
E cũng tham gia cp tí thép cùng ông bạn. E k chuyên sâu trong ngành nhưng cũng tư vấn và biết thời điểm nên thu hẹp quy mô. Các dn lâu năm k hiểu sao mà lại phá sản. Hay là mang tiền lãi múc hết đất lúc đỉnh rồi :))

BloodOwl87

Xe điện
Đấy là ở Quy Nhơn cụ ạ
Chứ Đồ Sơn không Ok đâu cụ ạ. Một con mực khô nướng đã 250k rồi cụ :-s
Nhà em vào nhà nghỉ của bank ăn nhoè, độ 200k 1 người :)). Mấy bà đấy chắc khoái chém rồi kêu gì.

BloodOwl87

Xe điện
2018 là nam kim phá sản- vỡ nợ rồi, smc ra hứng lại. Ôm hàng tồn kho dùng đòn bẩy, giá giảm là toang thôi.

BloodOwl87

Xe điện
Khu nhà em có cái phố Nguyễn Văn Lộc, phố này có thể coi là sầm uất nhất khu vực về kinh doanh ăn uống, nhà hàng.

Khoảng 3 tháng nay, nhìn lượng khách giảm rõ rệt, kể cả các hàng bia hơi, không thấy cái không khí náo nhiệt như thường có của bia hơi mùa hè.
Giá thuê vẫn cao lắm. Em có ông chú có nhà cho thuê ở đấy, thấy bẩu cả nhà cho thuê thì đc 45 củ, định nâng lên 50. Mình nghĩ thời buổi này nó thuê ổn định là may cứ đếm cua nó trả mặt bằng lại vêu mõm.

Quê bầm

Xe điện
E cũng tham gia cp tí thép cùng ông bạn. E k chuyên sâu trong ngành nhưng cũng tư vấn và biết thời điểm nên thu hẹp quy mô. Các dn lâu năm k hiểu sao mà lại phá sản. Hay là mang tiền lãi múc hết đất lúc đỉnh rồi :))
Năm ngoái khi Nga bắt đầu oánh U Ca sắt thép nó vọt một phát từ quanh 750 lên ngưỡng quanh 1000 đô/tấn, có hôm nó leo tận 1.050 FOB China, lúc đó ai cũng hoang mang lo nó lên nữa giống đận 09-010 và sợ gãy nguồn cung ko có mua nên nhiều người đặt mua ào ạt bất cứ giá nào , tầm tháng 7/8 năm ngoái khi các đơn đặt tháng 2/3/4 bắt đầu về thì giá thép tụt dần đều, cung sắt thép vẫn rất lớn ko đứt như dự đoán trong khi cầu rơi đột ngột nên giá mới hạ đều giờ chỉ còn quanh 600 đô/ tấn. Ông to ông nhỏ năm ngoái nhiều bên ôm đúng đỉnh, mỗi tấn có khi lỗ một hai trăm đô hoặc hơn. Găm vạn tấn lúc đỉnh mà thẻm combo vay bank 10-12% nữa thì cứ xác định cụ ạ

BloodOwl87

Xe điện
Đội ôm nhà họ đều có lợi ích nhóm, toàn tay to nên không giảm được đâu. Thay đổi đứt gẫy dây truyền các Ngân hàng lại đòi giải cứu ngay
2011 giá nhà đất giảm đầy nhé. Chung cư còn 40 xuống 30 chứ đừng nói nhà đất.