[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

allan

Xe hơi
đợt hơn tuần trước dịp kỉ niệm thành lập tỉnh Lai Châu, em đi cao tốc NB-LC thì gặp xe bỉm xanh chạy ngược lên liên tục chắc các cụ đi dự lễ, đặc biệt là em không đếm rõ nhưng cả quãng được em gặp xe ngược lên khoảng hơn 20-30 xe bỉm xanh thì chắc duy nhất có 3 xe là không có đèn chớp thôi, còn lại xe nào cũng có đèn chớp hết, con thì để trước kính lái, con thì đèn sau mặt ca lăng. em mới đùa bảo vợ là tất cả xe của Bộ tư lệnh cảnh vệ đấy thì nó mới có đèn nháy như vậy.

Website
www.facebook.com
Thế theo bác, Vượt phải + Bị vượt phải so với Vượt trái + Bị vượt trái, cái gì nguy hiểm hơn?

"đi thế và ko cho vượt cũng là ngăn ko cho cc khác vi phạm tốc độ quy định đấy ": Bác nhân văn quá, nhỉ, tạm gọi là Thế thiên hành đạo, phỏng ạ?
Luật hiện hành của mình đang khác với luật của Đức về nội dung này, kụ ạ.
Cụ thể,
Cao tốc ở VN quy định tốc độ tối đa / tối thiểu cho từng làn + quy định các trường hợp "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" (không phải là vượt xe).
Trong khi đó Luật Đức trên Autobahn lại không hạn chế tốc độ (cho tới thời gian gần đây) + làn bên trái chỉ dùng để vượt.

==============

Minh hoạ luật của VN, áp dụng trên cao tốc

Trích quy định của VN về hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" không phải hành vi vượt xe, xảy ra trên cao tốc.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Luật hiện hành của mình đang khác với luật của Đức về nội dung này, kụ ạ.
Cụ thể,
Cao tốc ở VN quy định tốc độ tối đa / tối thiểu cho từng làn + quy định các trường hợp "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" (không phải là vượt xe).
Trong khi đó Luật Đức trên Autobahn lại không hạn chế tốc độ (cho tới thời gian gần đây) + làn bên trái chỉ dùng để vượt.

Minh hoạ luật của VN, áp dụng trên cao tốc

À, câu hỏi tôi đặt ra để trả lời cho việc "cứ sang phải mà đi cho lẹ" của bác nào đó.
Đặt trong cái ảnh của bác, thì rõ ràng Xe đỏ vượt phải là nguy hiểm cao, so với ngược lại (bác gọi nó là Vượt phải hay là cái gì cũng được).

Còn cái xứ bên bển, hiện tại nó vẫn không giới hạn vận tốc, bác ạ, tất nhiên không phải trên 100% Autobahn.

Còn cái sự "Cao tốc ở VN quy định tốc độ tối đa / tối thiểu cho từng làn", thì tôi thấy nó thực sự xuẩn ngốc.
Khi hỏi ngược lại, tại sao lại thế, thì có lẽ các cậu trên nớ lại lảng sang chuyện Thời tiết và Liên Xô oánh nhau với Israel.

Trong khi thực tế, ta đang copy trọn vẹn mọi thứ từ bên đó về.

Website
www.facebook.com
À, câu hỏi tôi đặt ra để trả lời cho việc "cứ sang phải mà đi cho lẹ" của bác nào đó.
Đặt trong cái ảnh của bác, thì rõ ràng Xe đỏ vượt phải là nguy hiểm cao, so với ngược lại (bác gọi nó là Vượt phải hay là cái gì cũng được).

Còn cái xứ bên bển, hiện tại nó vẫn không giới hạn vận tốc, bác ạ, tất nhiên không phải trên 100% Autobahn.

Còn cái sự "Cao tốc ở VN quy định tốc độ tối đa / tối thiểu cho từng làn", thì tôi thấy nó thực sự xuẩn ngốc.
Khi hỏi ngược lại, tại sao lại thế, thì có lẽ các cậu trên nớ lại lảng sang chuyện Thời tiết và Liên Xô oánh nhau với Israel.

Trong khi thực tế, ta đang copy trọn vẹn mọi thứ từ bên đó về.
Bác kia viết câu "cứ sang phải mà đi cho lẹ" có thể trong ngữ cảnh xe bác đó đang chạy max tốc độ cho phép trên làn xe, mà xe sau (đang chạy quá tốc độ) vẫn dí sát đòi xe trước chuyển làn sang phải và nhường đường cho xe vi phạm tốc độ đó vượt lên.

Một khi anh kia đã coi thường luật pháp, cố tình vi phạm tốc độ (overspeeding), không coi trọng sự an toàn của chính mình, và của những người khác, thì chắc họ cũng chẳng quan tâm việc bác đang lo hộ họ vượt qua trên làn bên phải có nguy hiểm hơn hay không.

Hơn nữa, theo cách hiểu của luật Đức thì xe đỏ có hành vi vượt phải, nhưng theo quy định của luật hiện hành VN thì xe đỏ không hề vượt phải. Hành vi này cũng không nguy hiểm khi các lái xe nghiêm túc thực hiện chuyển làn đúng quy định & giữ đúng cự li an toàn, bác ạ.

Trên cao tốc VN có 2 làn cùng chiều trở lên chỉ xảy ra hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" (quy định tại điểm 3.53 QC41/2019 đã trích dẫn ở trên).

P/s: Viết vài dòng lạc đề cùng kụ BMW X11 trong khi chờ kụ chủ thớt thêm thông tin. Mong các kụ mợ khác thông cảm nhé.

harrynh

Xe container
Bác kia viết câu "cứ sang phải mà đi cho lẹ" có thể trong ngữ cảnh xe bác đó đang chạy max tốc độ cho phép trên làn xe, mà xe sau (đang chạy quá tốc độ) vẫn dí sát đòi xe trước chuyển làn sang phải và nhường đường cho xe vi phạm tốc độ đó vượt lên.

Một khi anh kia đã coi thường luật pháp, cố tình vi phạm tốc độ (overspeeding), không coi trọng sự an toàn của chính mình, và của những người khác, thì chắc họ cũng chẳng quan tâm việc bác đang lo hộ họ vượt qua trên làn bên phải có nguy hiểm hơn hay không.

Hơn nữa, theo cách hiểu của luật Đức thì xe đỏ có hành vi vượt phải, nhưng theo quy định của luật hiện hành VN thì xe đỏ không hề vượt phải. Hành vi này cũng không nguy hiểm khi các lái xe nghiêm túc thực hiện chuyển làn đúng quy định & giữ đúng cự li an toàn, bác ạ.

Trên cao tốc VN có 2 làn cùng chiều trở lên chỉ xảy ra hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" (quy định tại điểm 3.53 QC41/2019 đã trích dẫn ở trên).

P/s: Viết vài dòng lạc đề cùng kụ BMW X11 trong khi chờ kụ chủ thớt thêm thông tin. Mong các kụ mợ khác thông cảm nhé.
Chã mong thông cảm khác gì anh bỉm xanh kia đi ngược chiều rồi coi như có đặc quyền đi sai.

thanh040506

Xe trâu
Giờ làm gì có làn vượt nữa cụ, đừng so với Têi =))

Em chả có gì nguy hiểm cả, mấy cụ thích vượt tốc độ thì sang làn phải mà vượt. Nếu em đi làn trái rù rù 80-90 như đội xe tải xe cont thì đã đành, đằng này em đi hết tốc độ cho phép rồi, đi thế và ko cho vượt cũng là ngăn ko cho cc khác vi phạm tốc độ quy định đấy :>
K cho vượt??? Đề nghị bác học lại luật đê.
Thế theo bác, Vượt phải + Bị vượt phải so với Vượt trái + Bị vượt trái, cái gì nguy hiểm hơn?

"đi thế và ko cho vượt cũng là ngăn ko cho cc khác vi phạm tốc độ quy định đấy ": Bác nhân văn quá, nhỉ, tạm gọi là Thế thiên hành đạo, phỏng ạ?
Cụ í hành xử vậy mà chưa bị oánh là may dồi bác ạ.

Xin lỗi chứ Cứ còi + đèn nó là ưu tiên hết, cờ với chả quạt . Ưu tiên nó có nhiều loại :))

Văn hoá tham gia giao thông khi thấy xe 80A nó có còi, có đèn thì nhường đường cho nó. Còn cảm thấy nó vi phạm thì quay clip, gửi các bộ, các báo, face.

Chứ dừng xe giữa đường cũng là SAI TOÉT, (trong khi đường còn đi thoải mái, ai cũng đi được). Oto chặn? Xe máy không có đường để đi hay sao mà kêu chặn? Nó có việc khẩn cấp thì ông cũng phải chặn lại à?
Về mặt khế ước xã hội, khi 1 nhóm được trao quyền lực thì họ buộc phải tuân theo 1 tập quy tắc, tạm gọi là "cái lồng nhốt quyền lực", để tránh lạm quyền. Vậy nên thiếu cờ là không đủ quyền ưu tiên rồi bác ạ.
Cũng giống như cs cơ động đi tuần tra có quyền dừng xe xét hỏi giấy tờ khi và chỉ khi : đi tổ 4 người, có đầy đủ trang phục biển hiệu, biển tên chỉnh tế. Thiếu 1 trong số đấy bác có quyền không chấp hành hiệu lệnh, vì lý do an toàn cho bản thân.

Website
www.facebook.com
Website
www.facebook.com
K cho vượt??? Đề nghị bác học lại luật đê.
Cụ í hành xử vậy mà chưa bị oánh là may dồi bác ạ.
Kụ ý đi đúng luật mà kụ, sao lại đánh? Theo luật, xe kia chẳng có quyền gì mà "đòi vượt" cả, kụ ạ.

lads1205

Xì hơi lốp
Các cụ, mợ: vụ chặn xe được xử lý thế nào rồi?
Hôm trước có một bọn rất đông vào chửi ông xe máy và nói là sẽ bị xử nặng.

Website
www.facebook.com
Không biết tuyến đường nào, biển báo như nào, đi kiểu này vi phạm luật giao thông không các cụ?

Cá nhân nhà cháu thấy luật mình thiếu một vài điều khoản quan trọng, nên trường hợp này là khó, nếu không nói là không thể, bắt lỗi 2 xe đi song song kia, kụ ạ.

Nếu Luật Gtđb của mình bổ sung thêm 1 quy định, tương tự Khoản § 2 (2) trong luật của Đức (xem trích dẫn), bắt buộc phương tiện phải đi càng sát sang làn bên phải càng tốt (khi làn bên phải đó đang trống ở phía trước, không phụ thuộc vào tốc độ của xe đó nhanh hay chậm hơn các xe khác) thì may ra chấm dứt được hiện tượng "đôi bạn cùng bò" như trong clip kụ nêu.

Kụ BMW X11 là chuyên gia về nội dung này. Xin mời kụ BMW X11 giải thích thêm để cccm thấy rõ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

lads1205

Xì hơi lốp
Đúng sai có pháp luật, việc xe máy tự ý cản trở oto có đèn nháy gây các nguy cơ trực tiếp như ùn tắc, có thể dẫn tới gây rối trật tự công cộng... (các thành phần trong xh đua đỏi học theo như trong vụ của NT). Nên răn đe nặng xem xét yếu tố hình sự trong sự vụ này.
Sợ quá, xử phạt chưa cụ? Phạt xe máy tội lỗi gì thế?

farevell

Xe buýt
Sợ quá, xử phạt chưa cụ? Phạt xe máy tội lỗi gì thế?
vui vui thì có thể là chống người thi hành công vụ :)) nếu bề trên thấy ngứa mắt, xe của BTL CV cơ mà, vẽ ra nhiệm vụ cấp quốc gia nào chả được, dân ngu ku đen thì đừng tỏ ra anh hùng làm ảnh hưởng đến "an ninh quốc gia" =))

lads1205

Xì hơi lốp
vui vui thì có thể là chống người thi hành công vụ :)) nếu bề trên thấy ngứa mắt, xe của BTL CV cơ mà, vẽ ra nhiệm vụ cấp quốc gia nào chả được, dân ngu ku đen thì đừng tỏ ra anh hùng làm ảnh hưởng đến "an ninh quốc gia" =))
Cho 1 người vô tội vào tù dễ thế à?
Loại tuyên truyền chống chế độ như này mời cần bị tống vào tù cho sạch xã hội.

• Vodka
Reactions: Xep
Website
www.facebook.com

thinhtd

Xe container
Lỗi gây rối trật tự công cộng. Cụ muốn thêm lỗi gì chăng ? Cụ phản biện ntn đưa ra ý kiếm đi đừng hỏi mà ko "xin".
Em không tin là trường hợp này bị xử lỗi đấy như em Ngọc Trinh. Bộ Tư Lệnh kiểu gì mà không thấy lên tiếng vụ này nhỉ? Cứ để dân phải ngóng. 😆