[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em không tin là trường hợp này bị xử lỗi đấy như em Ngọc Trinh. Bộ Tư Lệnh kiểu gì mà không thấy lên tiếng vụ này nhỉ? Cứ để dân phải ngóng. 😆
Làm việc đi, Tết đến đý.t rồi, ai bắt ngóng mà ngóng :))

harrynh

Xe container
Kụ đã tạo tiền lệ tốt rồi đấy. Cứ đi ngược chiều, coi như có đặc quyền đi sai, chỉ cần vodka là xong hết, kụ hỉ.
Và cụ chấp nhận nộp vodka phải ko?
Đấy các cụ dạy đánh kẻ chạy đi ai đánh người chạy lại, cụ đã chấp nhận nộp phạt bằng vodka do em xử án rồi, thì em còn đòi gì nữa nhỉ, lỗi của cụ chưa đến mức nặng hơn.
Còm chuẩn đc ngay đống mã.

lads1205

Xì hơi lốp
Lỗi gây rối trật tự công cộng. Cụ muốn thêm lỗi gì chăng ? Cụ phản biện ntn đưa ra ý kiếm đi đừng hỏi mà ko "xin".
Theo luật thì ông xe máy không sai, xe biển xanh sai, nhưng có bầy đàn xông vào chửi, lăng mạ ông đi xe máy.

Xe biển xanh đương nhiên là đi làm nhiẹm vụ, không lẽ đi chơi? Nhưng, không phải là cứ đi làm nhiệm vụ là được ưu tiên. Chỉ khi làm nhiệm vụ "KHẨN CẤP" và có đầy đủ, đèn còi và cờ mới được ưu tiên.

Xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp gồm: các xe đi thực hiện nhiệm vụ bắt, khám xét hoặc tiến hành các hoạt động điều tra, dẫn giải người phạm tội, chống biểu tình, bạo loạn, giải tán đám đông gây rối trật tự công cộng, xe làm nhiệm vụ tuần tra kiểm soát giao thông, chỉ huy tác chiến chống khủng bố, thông tin làm nhiệm vụ hỏa tốc, chỉ huy đoàn hành quân.

congchi

Xe điện
Cá nhân nhà cháu thấy luật mình thiếu một vài điều khoản quan trọng, nên trường hợp này là khó, nếu không nói là không thể, bắt lỗi 2 xe đi song song kia, kụ ạ.

Nếu Luật Gtđb của mình bổ sung thêm 1 quy định, tương tự Khoản § 2 (2) trong luật của Đức (xem trích dẫn), bắt buộc phương tiện phải đi càng sát sang làn bên phải càng tốt (khi làn bên phải đó đang trống ở phía trước, không phụ thuộc vào tốc độ của xe đó nhanh hay chậm hơn các xe khác) thì may ra chấm dứt được hiện tượng "đôi bạn cùng bò" như trong clip kụ nêu.

Kụ BMW X11 là chuyên gia về nội dung này. Xin mời kụ BMW X11 giải thích thêm để cccm thấy rõ hơn.

Nếu so sánh với con xe 16 chổ phía trước thì 2 con xe tải này max speed trên cái cao tốc 80km/h rồi, chả phải bò đâu.
Nhưng đi đường song song với 1 thằng khác bên cạnh là cực kỳ nguy hiểm. Chả hiểu mấy thằng tài này nó nghĩ gì.

Website
www.facebook.com
K cho vượt thì chưa bị đánh là may quá rồi cụ Chã ạ.
Những người đòi vượt xe khác trên cao tốc thường không nắm rõ luật, không phân biệt được thế nào là hành vi vượt xe, kụ ạ.

P/S: Trên cao tốc ở VN không xảy ra hành vi Vượt xe, cũng không có nghĩa vụ "phải nhường đường cho xe sau khi họ xin vượt xe".
Trên cao tốc ở VN chỉ xảy ra hành vi "xe trên các làn chạy nhanh hơn nhau" được quy định tại điểm 3.53 QC41/2019. Xe nào muốn vượt qua xe khác thì cứ chuyển sang làn trống mà đi lên.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Theo luật thì ông xe máy không sai, xe biển xanh sai, nhưng có bầy đàn xông vào chửi, lăng mạ ông đi xe máy.

Xe biển xanh đương nhiên là đi làm nhiẹm vụ, không lẽ đi chơi? Nhưng, không phải là cứ đi làm nhiệm vụ là được ưu tiên. Chỉ khi làm nhiệm vụ "KHẨN CẤP" và có đầy đủ, đèn còi và cờ mới được ưu tiên.

Xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp gồm: các xe đi thực hiện nhiệm vụ bắt, khám xét hoặc tiến hành các hoạt động điều tra, dẫn giải người phạm tội, chống biểu tình, bạo loạn, giải tán đám đông gây rối trật tự công cộng, xe làm nhiệm vụ tuần tra kiểm soát giao thông, chỉ huy tác chiến chống khủng bố, thông tin làm nhiệm vụ hỏa tốc, chỉ huy đoàn hành quân.
Một kụ đang nói về "hình thức" của xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ khẩn cấp (xe ưu tiên đlnvkc) (còi, đèn, cờ...).
Một kụ lại nói về "nội dung" của xe ưu tiên đlnvkc (xe của cơ quan ABC, thực hiện nhiều nhiệm vụ bí mật quan trọng lắm...).
Nói chuyện theo cách này thì bao giờ các kụ mới tìm được tiếng nói chung nhỉ?

Theo nhà cháu, người dân chỉ có thể dựa vào hình thức của cái xe đó thể hiện ra bên ngoài để nhận biết được cái xe có phải là xe ưu tiên đlnvkc hay không.
Người dân không thể căn cứ vào nội dung công việc của cái xe đó để xác định đó là xe ưu tiên đlnvkc, vì người dân làm gì được biết xe đó đi làm nhiệm vụ gì đâu.

Vì vậy, những xe nào không trưng bày đầy đủ hình thức của một xe ưu tiên đlnvkc cho người dân biết sẽ không thể trách tại sao người dân không coi xe đó là xe ưu tiên đlnvkc, và không nhường đường.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X11

Xe điện
Cá nhân nhà cháu thấy luật mình thiếu một vài điều khoản quan trọng, nên trường hợp này là khó, nếu không nói là không thể, bắt lỗi 2 xe đi song song kia, kụ ạ.

Nếu Luật Gtđb của mình bổ sung thêm 1 quy định, tương tự Khoản § 2 (2) trong luật của Đức (xem trích dẫn), bắt buộc phương tiện phải đi càng sát sang làn bên phải càng tốt (khi làn bên phải đó đang trống ở phía trước, không phụ thuộc vào tốc độ của xe đó nhanh hay chậm hơn các xe khác) thì may ra chấm dứt được hiện tượng "đôi bạn cùng bò" như trong clip kụ nêu.

Kụ BMW X11 là chuyên gia về nội dung này. Xin mời kụ BMW X11 giải thích thêm để cccm thấy rõ hơn.

Đâu cũng thế thôi, bác ra luật luôn đi kèm hình phạt và cách để xử phạt.
Tụi Đức nó xử phạt khác mình bác ạ:
+ Sang phải thì nó khuyến cáo, như trên.
Và không phạt, chừng nào không liên quan đến ai, ví dụ bác đánh võng 3 làn lúc 2h sáng trên Autobahn A81, vì chẳng có ma rảnh để ra đó cafe với bác cả.
+ Nếu bác không sang phải, và tay đi sau nào đó mách với 911, thì bác lãnh đủ 2 tội: Cản trở giao thông và không tuân thủ quy tắc Sang phải.
Do bắt cái lỗi này khó, cần clip dài và chi phí lớn => hình phạt nó nặng và thêm vụ Treo bằng, thường thì tương ứng và đồng nghĩa với Treo tiền.

Xét như thế, ở ta chưa áp dụng được, vì cái huyền thoại Bằng chứng mô?.

Website
www.facebook.com
Và cụ chấp nhận nộp vodka phải ko?
Đấy các cụ dạy đánh kẻ chạy đi ai đánh người chạy lại, cụ đã chấp nhận nộp phạt bằng vodka do em xử án rồi, thì em còn đòi gì nữa nhỉ, lỗi của cụ chưa đến mức nặng hơn.
Còm chuẩn đc ngay đống mã.
Thánh nhân đãi kẻ hiền lành.
Chúc mừng kụ được nhận 6666 con ngựa nhé.

trungthu2020

Xe điện
Một kụ đang nói về "hình thức" của xe ưu tiên đi làm nhiệm vụ khẩn cấp (xe ưu tiên đlnvkc). Một kụ lại nói về "nội dung" của xe ưu tiên đlnvkc. Nói chuyện theo cách này thì bao giờ các kụ mới tìm được tiếng nói chung nhỉ?

Theo nhà cháu, người dân chỉ có thể dựa vào hình thức của cái xe đó thể hiện ra bên ngoài để nhận biết được cái xe có phải là xe ưu tiên đlnvkc hay không.
Người dân không thể căn cứ vào nội dung công việc của cái xe đó để xác định đó là xe ưu tiên đlnvkc, vì người dân làm gì được biết xe đó đi làm nhiệm vụ gì đâu.

Vì vậy, những xe nào không trưng bày đầy đủ hình thức của một xe ưu tiên đlnvkc cho người dân biết sẽ không thể trách tại sao người dân không coi xe đó là xe ưu tiên đlnvkc, và không nhường đường.
Thì ai chả hiểu như Chã ạ, có 1 vài cụ chắc tập táo cuối năm muốn có thêm kịch bản hài nên coi nội dung báo đăng thành LUẬT (viết hoa hẳn hoi) làm bọn em cười không ngậm đc mồm. Vắng các cụ ấy thớt đìu hiu hẳn.
Chắc ko phải dân trí thấp đâu, hề hề

Website
www.facebook.com
Và không phạt, chừng nào không liên quan đến ai, ví dụ bác đánh võng 3 làn lúc 2h sáng trên Autobahn A81, vì chẳng có ma rảnh để ra đó cafe với bác cả.
+ Nếu bác không sang phải, và tay đi sau nào đó mách với 911, thì bác lãnh đủ 2 tội: Cản trở giao thông và không tuân thủ quy tắc Sang phải.
Do bắt cái lỗi này khó, cần clip dài và chi phí lớn => hình phạt nó nặng và thêm vụ Treo bằng, thường thì tương ứng và đồng nghĩa với Treo tiền.

Ở VN chỉ thiếu Luật (sang làn phải) chứ không sợ thiếu bằng chứng kụ ơi.

Trên cao tốc ở VN thường gắn camera phạt nguội. Các xe khác cũng có cam hành trình. Chính quyền lại đang khuyến khích người dân gửi clip xe vi phạm để phạt nguội nữa.

Website
www.facebook.com
Thì ai chả hiểu như Chã ạ, có 1 vài cụ chắc tập táo cuối năm muốn có thêm kịch bản hài nên coi nội dung báo đăng thành LUẬT (viết hoa hẳn hoi) làm bọn em cười không ngậm đc mồm. Vắng các cụ ấy thớt đìu hiu hẳn.
Chắc ko phải dân trí thấp đâu, hề hề
Có lẽ nhà cháu bỏ sót, chưa đọc phần nội dung đó rồi. Hehe

Website
www.facebook.com

Lại nói ở Đức họ khuyến cáo xe Sang làn phải.

Ở VN cũng bắt đầu sử dụng biển khuyến cáo này trên cao tốc Sài gòn - Long Thành, kụ ạ.

trungthu2020

Xe điện
Có lẽ nhà cháu bỏ sót, chưa đọc phần nội dung đó rồi. Hehe
Chã quan niêu quá, em quote lại cho đọc nhé.
Mà đang tò mò nick Chã sgb có phải viết tắt của su gơ bây bi ko ạ? Hề hề
Ô la la.

Gặp xe ưu tiên, đang đi ngược chiều, cụ biết đi xe máy cần phải làm gì không? Mà bảo "đi đúng phần đường, làn đường"? ;;)
THEO LUẬT nhé. Còn cụ không nắm luật thì thôi không cần bàn nữa ;;)
]
Đã bảo rồi, không biết thì đọc. đọc vẫn không hiểu thì tìm luật sư. ;;)
Còn thông cáo rõ ràng là xe này là xe ưu tiên, đầy đủ quy định. Báo viết đấy.
Còn cụ tự tin có Luật nào nói xe này không phải là xe ưu tiên, không tin thì lên Bộ mà cãi.

Không đọc rồi lại phát biểu như cụ trên "đang đi đúng phần đường, làn đường theo luật định thì bị xe công vụ cản trở phần đường" =))/QUOTE]
]

Dacia90

Xe tăng
Nếu so sánh với con xe 16 chổ phía trước thì 2 con xe tải này max speed trên cái cao tốc 80km/h rồi, chả phải bò đâu.
Nhưng đi đường song song với 1 thằng khác bên cạnh là cực kỳ nguy hiểm. Chả hiểu mấy thằng tài này nó nghĩ gì.
Xem clip thì đoạn phía trước có đường ra (exit), có thể bắt lỗi cản trở tầm nhìn xe phía sau không?

BMW X11

Xe điện
Ở VN chỉ thiếu Luật (sang làn phải) chứ không sợ thiếu bằng chứng kụ ơi.

Trên cao tốc ở VN thường gắn camera phạt nguội. Các xe khác cũng có cam hành trình. Chính quyền lại đang khuyến khích người dân gửi clip xe vi phạm để phạt nguội nữa.
Luật đúng là thiếu.
Và cả cách xử lý nữa bác.
Bên bển nó ghép tội Cản trở giao thông, và tôi thấy thế là hợp lý và hợp ví.

Website
www.facebook.com
Chã quan niêu quá, em quote lại cho đọc nhé.
Mà đang tò mò nick Chã sgb có phải viết tắt của su gơ bây bi ko ạ? Hề hề

]
Cảm ơn kụ đã quote lại.

Về nick
Không riêng kụ tò mò đâu, nhà cháu cũng tò mò, hy vọng có tại gia nào hiểu sgb345 là su gơ bay bi, rồi bao nuôi nhà cháu 34 năm, thì nhàn cả cái thân lười này ấy chứ. Hehe

Website
www.facebook.com
Luật đúng là thiếu.
Và cả cách xử lý nữa bác.
Bên bển nó ghép tội Cản trở giao thông, và tôi thấy thế là hợp lý và hợp ví.
Ở VN, nếu phạt được lỗi "Cản trở giao thông" các trường hợp dựng sạp cưới giữa đường kiểu này, thì mới hy vọng phạt được các xe dàn hàng ngang lỗi "Cản trở giao thông".

Hơn nữa, trong NĐ100/2019 của VN không hề quy định mức phạt ô tô với lỗi "cản trở giao thông", kụ ạ.

.

Dacia90

Xe tăng
Ở VN, nếu phạt được lỗi "Cản trở giao thông" các trường hợp dựng sạp cưới giữa đường kiểu này, thì mới hy vọng phạt được các xe dàn hàng ngang lỗi "Cản trở giao thông".

Hơn nữa, trong NĐ100/2019 của VN không hề quy định mức phạt ô tô với lỗi "cản trở giao thông", kụ ạ.

.
Quả dựng rạp dưới lòng đường thì có nhiều vụ bị xe nó ủi rồi, kiểu lách luật xin phép UBND sử dụng phần vỉa hè, nhưng thực tế lấn xuống lòng đường.

lads1205

Xì hơi lốp
Cụ không phân biệt được thế nào là đề nghị, thế nào là yêu cầu
chắc thằng đi xe máy ý đang dương dương tự đắc mình đã đấu tranh cho lẽ phải =))
Ôi các cụ giỏi quá, các cụ tài quá, các cụ chặn xe để giúp XH minh bạch rõ ràng giữa công vụ thật, công vụ ưu tiên và lợi dụng công vụ.
Em chỉnh ghế ngay ngắn, rót cho mình 1 ly trà, gõ phím ủng hộ các cụ. Chúc các cụ may mắn,… còn đen thì chia buồn nhé =))
Hậu quả của việc học luật trên TikTok. :)) :))
Mới đọc báo thì có vị luật sư dẫn luận là nếu bị phạt thì Xe máy bị phạt 400-600k. Nếu gây hậu quả nghiêm trọng mới bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Vụ này thì chắc chắn không có hậu quả gì.
Hậu quả của coi du tu bơ & tóp tóp quá nhiều đấy ạ.

Rồi đến giờ ông xe máy có bị xác định là sai, bị phạt chưa? Mấy bác bị chột (không mù mà chỉ bị chột thôi) về luật.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em bị quả đi Vũng tàu cũng như vậy. Có 3 làn 60-70-80 mà 2 ông xe tải cứ 70 đi song song. Cả đoạn đường vắng hoe, chỉ 2 ông xe tải và em chạy cun cút đằng sau ;)).
Còi đèn các kiểu mà không ông nào chịu nhường, sau em phải phi sang làn 60 để vượt.
Ngoài ý thức của LX, em cảm thấy cái biển tốc độ như vậy có gì đó không ổn ;))