[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

Shadow381

Xe điện
Trường hợp cụ thể thì chưa biết thế nào (ngay xe cứu thương vẫn có trường hợp bật đèn ưu tiên hú khi trong xe ko có bệnh nhân) nhưng em nghĩ nên hiểu việc “cháy nhà chết người” ko có nghĩa chỉ là cháy nhà và chết người thật mới là gấp gáp, cần ưu tiên. Ví dụ như thời điểm covid thì chở 1 ai đó quan trọng di chuyển giữa 2 địa điểm để kịp đến 1 chỗ đang có việc quan trọng có ý nghĩa “cháy nhà chết người” thật sự. Bây giờ cũng vậy, việc di chuyển của ai đó đang mang 1 sứ mệnh (công vụ) quan trọng cũng có thể coi là việc “cháy nhà chết người”. Thi hành công vụ ko chỉ là những người bắt cướp hay làm nhiệm vụ pháp luật mà là những người đang phải làm những công vụ quan trọng. Trong cuộc chiến thì: Một người lính ngoài chiến trường chậm chân thì hậu quả xảy ra cho 1 người lính; một quyết định chậm ban hành do chưa kịp tổ chức họp chẳng hạn thì hậu quả xảy ra cho cả 1 đội quân, đôi khi cả 1 cuộc chiến, em ví dụ thế; thời bình có những việc quan trọng của thời bình. Nên việc xe biển xanh vì 1 lý do nào đó có thể ưu tiên đi ngược chiều, vì thế mới có đèn ưu tiên.

JasonNghia

Xe điện
trên fb còn có mấy ông bảo là xe phải có cờ đèn còi mới tính là xe ưu tiên, lại còn iêu cầu phải có đèn trên nóc, kiểu tỏi đời cũ. Đội đấy mà gặp con này chắc tính là non-ưu tiên vì đèn ưu tiên lắp ở mặt calang ;))
ngoai_truong_my_duoc_ho_tong_bang_xe_gi_khi_sang_tham_viet_nam_14163015042023.jpg
Hôm trước em thấy nháy xanh đỏ sau đít, còi hú ầm rồi 2 chú này vọt qua, đang xuýt xoa giờ cảnh vệ chạy xe ngon thế, thì thấy còi tắt, đèn vẫn nháy, 2 chú dừng đèn đỏ. Đèn đỏ về 0 thì 2 chú lại bật còi, rít ga :) mà dừng hẳn 2 cái đèn đỏ luôn ấy chứ :)

haitotbung

Xe tải
Em trích trong bài:
"Hành động cố tình chặn đầu phương tiện khác của người đàn ông trên đường là sai vì đó là việc của CSGT. Tất cả hành vi vi phạm luật giao thông đều phải do cơ quan chức năng xử lý, người dân không được phép tự ý can thiệp, lại càng không có quyền thay CSGT bắt họ phải quay ngược lại.

Khi thấy xe đi ngược chiều, người dân chỉ được phép quay video gửi cơ quan chức năng xác minh. Không nên có hành động tự phong mình đại diện cho pháp luật, có quyền điều khiển người khác."

Nên tuyên truyền rộng rãi điều này, chứ ngoài đường nhiều anh ảo tưởng lắm.
Bài báo nguỵ biện khi cố ý dùng gán ghép việc xe máy "cố tình chặn đầu phương tiện khác".

xe máy đi đúng phần đường quy định. Xe ô tô biển xanh mới là cố tình đi ngược chiều, chặn đầu phương tiện khác. Xe máy chỉ đơn giản là không thể di chuyển do ô tô ngược chiều chặn đầu.

xe máy càng không thể "ép" ô tô lùi như một số bài báo quy chụp. Xe máy đơn giản là không thể di chuyển do có chướng ngại vật. Việc ô tô lùi là do lái xe ô tô, vì lý do nào đấy, chủ động lùi xe.

mấy trò quy chụp của các anh, không tỉnh táo là mắc bẫy ngay.

buwscxucs

Xe tải
Bài báo nguỵ biện khi cố ý dùng gán ghép việc xe máy "cố tình chặn đầu phương tiện khác".

xe máy đi đúng phần đường quy định. Xe ô tô biển xanh mới là cố tình đi ngược chiều, chặn đầu phương tiện khác. Xe máy chỉ đơn giản là không thể di chuyển do ô tô ngược chiều chặn đầu.

xe máy càng không thể "ép" ô tô lùi như một số bài báo quy chụp. Xe máy đơn giản là không thể di chuyển do có chướng ngại vật. Việc ô tô lùi là do lái xe ô tô, vì lý do nào đấy, chủ động lùi xe.

mấy trò quy chụp của các anh, không tỉnh táo là mắc bẫy ngay.
Bạn nói clip nào tôi không biết, còn trong clip mọi người đang nói ở đây thì trong hơn 1 phút xe ô tô biển xanh dừng lại, phía bên phải vẫn đủ chỗ cho ít nhất hơn 10 chiếc xe máy và 3 chiếc ô tô đi qua.

zinzin091209

Xe hơi
Ôi, cái thời mạt pháp, xe đi đúng đường thành chặn đầu phương tiện khác.

polizia

Xe container
Nhiều người hiện nay nhầm tưởng xe biển xanh, đặc biệt là 80B hoặc xe biển đỏ là xe ưu tiên.
Chưa kể nhiều ông trẻ trên tiktok lúc nào cũng thần thánh hoá quân đội nhân dân Việt Nam nên cứ xe biển đỏ là các bố ý cho là ưu tiên hết.
Thực tế biển xanh hay đỏ chỉ là xác định chủ sở hữu, cơ quan nào sở hữu cái xe đó.
Còn ưu tiên hay ko thì đã có quy định rồi.
Nhiều bố còn quan trọng hoá đến mức xe biển đỏ đã ra khỏi có quan là có công lệnh, nghĩa là xe biển đỏ đã ra đường là auto đi làm nhiệm vụ :))
Gớm, xe hàng ngày đi đón giám đốc học viện hay tư lệnh quân khu từ nhà đến cơ quan và ngc lại thì công lệnh ở đâu ra.
Rồi quanh khu Lý Nam Đế có cả Zace đời tống biển đỏ, Zinger đời ơ kìa biển đỏ, rồi cả xe máy Future biển đỏ… những xe ấy lưu thông bình thường chứ ưu tiên gì.
Mấy cái xe tải chở cảnh binh thả quân dọc Lý Nam Đế đổi gác ở ngân hàng MB, cổng thành, cổng doanh trại… cũng là xe đang đi làm nhiệm vụ, có thể có lệnh xuất xe nhưng những xe ấy ưu tiên gì đâu.
Thế nên những xe 80B gắn đèn trong Calang của cảnh vệ ko phải lúc nào lưu thông trên đường cũng thuộc diện ưu tiên.
Chỉ là ko nên dây vì nếu đôi co mình chỉ có thiệt, ko ai bảo vệ mình.

sthd

Xe lăn
có bài hát gì ấy : trời của ta, đất của ta, luật do ta viết ra
ta cứ thích là ta làm thôi

thinhtd

Xe container
Bạn nói clip nào tôi không biết, còn trong clip mọi người đang nói ở đây thì trong hơn 1 phút xe ô tô biển xanh dừng lại, phía bên phải vẫn đủ chỗ cho ít nhất hơn 10 chiếc xe máy và 3 chiếc ô tô đi qua.
Đang đi đúng làn đúng chiều bị mang tiếng là “chặn đầu” xe kia, không đi được đó cụ.

congthuong

Xe điện
Trường hợp cụ thể thì chưa biết thế nào (ngay xe cứu thương vẫn có trường hợp bật đèn ưu tiên hú khi trong xe ko có bệnh nhân) nhưng em nghĩ nên hiểu việc “cháy nhà chết người” ko có nghĩa chỉ là cháy nhà và chết người thật mới là gấp gáp, cần ưu tiên. Ví dụ như thời điểm covid thì chở 1 ai đó quan trọng di chuyển giữa 2 địa điểm để kịp đến 1 chỗ đang có việc quan trọng có ý nghĩa “cháy nhà chết người” thật sự. Bây giờ cũng vậy, việc di chuyển của ai đó đang mang 1 sứ mệnh (công vụ) quan trọng cũng có thể coi là việc “cháy nhà chết người”. Thi hành công vụ ko chỉ là những người bắt cướp hay làm nhiệm vụ pháp luật mà là những người đang phải làm những công vụ quan trọng. Trong cuộc chiến thì: Một người lính ngoài chiến trường chậm chân thì hậu quả xảy ra cho 1 người lính; một quyết định chậm ban hành do chưa kịp tổ chức họp chẳng hạn thì hậu quả xảy ra cho cả 1 đội quân, đôi khi cả 1 cuộc chiến, em ví dụ thế; thời bình có những việc quan trọng của thời bình. Nên việc xe biển xanh vì 1 lý do nào đó có thể ưu tiên đi ngược chiều, vì thế mới có đèn ưu tiên.
Nếu từng lái xe, thìu cụ nên hiểu rằng không có hướng dẫn nào cho lái xe khi gặp trường hợp đi ngược chiều thì phải xử lý thế nào cả !? Theo cụ thì tránh bên nào cho đúng luật và không bị tai nạn ?

Nên việc chạy ngược chiều dù với bất kỳ lý do nào cũng rất nguy hiểm, không thể cổ xúy. Như vụ tai nạn xe khách đâm xe cứu hỏa dạo nào đó. Hậu quả khi tai nạn : Những người đi ngược chiều mất mạng sống ... thì còn thực hiện được nhiệm vụ không ? Nên đừng ngụy biện cho nhiệm vụ quan trọng !

Chỉ chạy khi có cảnh sát phân luồng , dẫn đường trước là hợp lý.

congthuong

Xe điện
Cụ congthuong cho nhà cháu hỏi là cụ "Vang" nhà cháu vì lý do gì thế ạ?

Cháu nói sai hay cụ là người nhà bác đi xe máy chặn đầu xe biển xanh?

Mời nhau chén rượu nhạt mà khó thế ạ?
Huống chi cụ chơi Of còn lâu hơn nhà cháu 😂

Thế nay cụ đã đọc báo chí chưa ạ?
Hay cụ vẫn bảo nhà cháu không biết luật?
Vậy chắc cụ là lái xe biển xanh hay ông xếp ngồi trong xe, hay nhân viên cái cơ quan kia lên đây tẩy trắng nhỉ ?

Báo chí là quan tòa khi nào vậy cụ. Luật có vài dòng, rõ ràng thế còn không chịu hiểu.

Diep1979

Xe container
Vậy chắc cụ là lái xe biển xanh hay ông xếp ngồi trong xe, hay nhân viên cái cơ quan kia lên đây tẩy trắng nhỉ ?

Báo chí là quan tòa khi nào vậy cụ. Luật có vài dòng, rõ ràng thế còn không chịu hiểu.

Tẩy trắng gì nhà cháu không biết, nhưng báo chí đã đăng và bác xe máy kia phải lên trình diện thôi cụ. Cụ dẫn cho nhà cháu bao nhiêu xe chặn đầu xe ngược chiều mà bị cơ quan pháp luật mời lên làm việc, luật sư nói là hành động không hợp lý ra đây.

Sai, nhà cháu sẵn sàng xin lỗi cụ ạ.

congthuong

Xe điện
Nh

Tẩy trắng gì nhà cháu không biết, nhưng bái chí đã đăng và bác xe máy kia phải lên trình diện thôi cụ. Cụ dẫn cho nhà cháu bao nhiêu xe chặn đầu xe ngược chiều mà bị cơ quan pháp luật mời lên làm việc, luật sư nói là hành động không hợp lý ra đây.

Sai, nhà cháu sẵn sàng xin lỗi cụ ạ
Công an mời cả 2 tài xế lên trình diện cụ nhé. Không chỉ mỗi bác xe máy đó đâu.

Diep1979

Xe container
Công an mời cả 2 tài xế lên trình diện cụ nhé. Không chỉ mỗi bác xe máy đó đâu.
Thôi, nhà cháu không tranh luận với cụ nữa.
Cứ cho là cụ đúng

Tiếc là nhà cháu không mời cụ ly rượu Vang được

Giangkpi

Xe buýt
sao oto ko tránh mà xe máy phải tránh, lùi lại sang đúng đường mình là 1 cacha tránh chứ ko phải đánh lái sang bên cạnh mới là tránh đâu

sivibi

Xe tăng
Mấy ngày rồi mà vụ này chưa có thêm thông tin nhỉ. Vụ này chưa có tiền lệ vì thế nên làm rõ để bà con khỏi thắc mắc