[Funland] Thông tin về vụ BS BV Việt Đức bị tố cáo sàm sỡ bệnh nhân khi chụp Xquang

alceste

Xe điện
Cụ bị nhầm với dự thảo của hội y học TP HCM. Và theo em GG thì giờ vẫn theo 12 điều từ 1996. Nếu vướng cái yếu tố khám bệnh nhân khác giới cần có người thứ 3 thì dễ đụng vào điều 5dưới trong quy tắc dưới đây:

5- Khi cấp cứu phải khẩn trương chẩn đoán, xử trí kịp thời không được đun đẩy người bệnh.

Hơn nữa khi khám những bệnh tế nhị, khám tư vấn tâm lý thì quyđịnh nàyđôi khi làm người bệnhngại khi traođổi, giảm hiệu quả khám tư vấn.

Hơn nữa người thứ 3 thì sao? Nếu khám cho 1 nam giới mà có 2 bsi, ytá nữ thì có thoải mái hơn không?

Thế nào là người nhà, người thân bệnh nhân chứng kiến? Ví dụ anh rể đưa em vợ đi cấp cứu, ông hàng xóm đưa cháu bé nhà bên? Rất nhiều tình huống bất cập mà ban hành lại thành cài bẫy nhất là khi cấp cứu.

Với em các bác sĩ cấp cứu nhất là bác sĩ ngoại khoa rất dũng cảm, mạo hiểm sức khỏe và tính mạng. Chỉ một vết sước khi bệnh nhân bị viêm gan B, HIV... là có thể lây và lan.
Điểm đầu tiên em nhìn thây là không đủ nhân lực, và với tình trạng bệnh viện công luôn quá tải thì khả năng đủ người như vậy càng thấp, thay vì khám được 20 bệnh nhân thì có thể chỉ khám được 8-10 bệnh nhân thôi, dù có đủ 20 bác sỹ nhưng y tá và hộ lý không đủ. Ngoài ra, em nhớ ko nhầm thì ở các topic khác, ngoài 1 số cụ chởi bới về tăng tiền viện, chúng ta đang kêu gào yêu cầu giảm biên chế nữa cơ mà.

MuathuHN252

Xe cút kít
Có lần em nghe hình như bị vướng ở chỗ 1 ngày 300k là 300k cho 1 ngày 24h làm việc hay 300k là 1 ngày là 8h làm việc thôi!
Vô đó có ai lv 1 ngày 8h còn lại 14h nữa nghỉ ngơi đâu. Tinh thần là tự nguyện nhưng là tự nguyện bắt buộc ấy chứ. E hiểu nhiều nhà còn vk nhỏ con thơ, bản thân gia đình cũng lo lắng và bs cũng ko muốn đi. Cái này ko thể trách bs ấy là ích kỉ dc. Nhưng rồi vẫn phải đi. Thử hỏi lúc này 300k có đáng là gì. Có bs kể với em là ròng rã 1 tháng trong ý, đến lúc về, test âm tính, lên máy bay mới tin là mình còn sống để trở về.
Em gái e đợt đó đang sv nó xin đi tình nguyện em còn chửi cho ấy, cho dù có ai bảo e ích kỉ đi nữa e cũng nhận. Nhưng vì nhìn cái cảnh dịch và ng chết ám ảnh quá. Em còn nghe dc tin có cán bộ y tế ngoài Bắc vào tử vong nhưng ko công bố để tránh hoang mang.

drquyenbg

Xe tải
Em nghe 1 số bs bảo rằng đợt ấy nhà nước có bảo sẽ trợ cấp cho các bs đi chống dịch mỗi ngày 300k hay bao nhiêu đó và đến nay rất nhiều bs còn chưa nhận được khoản này đúng ko ạ?
Em đây, đi 2 trung tâm hồi sức bn covid nặng cả 2 miền Nam Bắc gần 4th gấp mấy lần các bs khác vì em làm chuyên ngành HSCC, đến khi tạm ổn mới đc rút về vì ko có ng thay, sau về lại lọ mọ xách cả người lẫn xe đi tiêm vaccin cho bà con ròng rã gần 1 năm, hôm nào cũng dậy từ 4h đi lĩnh vaccin rồi đi đến các điểm tổ chức tiêm riêng tiền xăng xe của năm 2022 đến giờ vẫn ko nơi nào chi trả mấy chục tr, nhủ lòng coi như cống hiến, miễn là cs yên bình trở lại, mình còn lành lặn là ok òi.
E sinh đôi 2 cháu trai cũng có nguyện vọng theo ngành của bố, e ko cản, năm nay cũng sang năm thứ 2 ngành BSĐK...

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Em đây, đi 2 trung tâm hồi sức bn covid nặng cả 2 miền Nam Bắc gần 4th gấp mấy lần các bs khác vì em làm chuyên ngành HSCC, đến khi tạm ổn mới đc rút về vì ko có ng thay, sau về lại lọ mọ xách cả người lẫn xe đi tiêm vaccin cho bà con ròng rã gần 1 năm, hôm nào cũng dậy từ 4h đi lĩnh vaccin rồi đi đến các điểm tổ chức tiêm riêng tiền xăng xe của năm 2022 đến giờ vẫn ko nơi nào chi trả mấy chục tr, nhủ lòng coi như cống hiến...
Các cụ cứ nhủ lòng thế thì các lđ sướng , quyền lợi thì cần đoàn kết đồng lòng đòi, chứ đụng đến tiền thời buổi giờ ông nào có quyền quyết đều muốn bo bo sao có lợi nhất cho mình quan tâm gì tới người khác đâu, lúc nói động viên thì hay phát khóc...

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đây, đi 2 trung tâm hồi sức bn covid nặng cả 2 miền Nam Bắc gần 4th gấp mấy lần các bs khác vì em làm chuyên ngành HSCC, đến khi tạm ổn mới đc rút về vì ko có ng thay, sau về lại lọ mọ xách cả người lẫn xe đi tiêm vaccin cho bà con ròng rã gần 1 năm, hôm nào cũng dậy từ 4h đi lĩnh vaccin rồi đi đến các điểm tổ chức tiêm riêng tiền xăng xe của năm 2022 đến giờ vẫn ko nơi nào chi trả mấy chục tr, nhủ lòng coi như cống hiến, miễn là cs yên bình trở lại, mình còn lành lặn là ok òi.
E sinh đôi 2 cháu trai cũng có nguyện vọng theo ngành của bố, e ko cản, năm nay cũng sang năm thứ 2 ngành BSĐK...
Cầu chúc những điều may mắn nhất sẽ đến với cụ và gia đình ạ!

aitymo

Xe điện
Sao các cụ hay được trải nghiệm vui thế nhỉ, em đi khám tổng quát đủ kiểu rồi mà chưa bao giờ được bs kiểm tra cái đó :D Chẳng lẽ phải đăng ký cụ thể chuyên đề khám chim, nhưng thế thì ngại nắm :))
Cụ đi khám nhanh đi chứ mùa đông sắp đến bs lấy nhíp nhổ râu khều ra khổ lắm

thanh040506

Xe trâu
Vô đó có ai lv 1 ngày 8h còn lại 14h nữa nghỉ ngơi đâu. Tinh thần là tự nguyện nhưng là tự nguyện bắt buộc ấy chứ. E hiểu nhiều nhà còn vk nhỏ con thơ, bản thân gia đình cũng lo lắng và bs cũng ko muốn đi. Cái này ko thể trách bs ấy là ích kỉ dc. Nhưng rồi vẫn phải đi. Thử hỏi lúc này 300k có đáng là gì. Có bs kể với em là ròng rã 1 tháng trong ý, đến lúc về, test âm tính, lên máy bay mới tin là mình còn sống để trở về.
Em gái e đợt đó đang sv nó xin đi tình nguyện em còn chửi cho ấy, cho dù có ai bảo e ích kỉ đi nữa e cũng nhận. Nhưng vì nhìn cái cảnh dịch và ng chết ám ảnh quá. Em còn nghe dc tin có cán bộ y tế ngoài Bắc vào tử vong nhưng ko công bố để tránh hoang mang.
Ơ, Mợ có e gái ít tuổi thế á?

sthd

Xe lăn
con dại cái mang.
công bộc của em vô trách nhiệm quá. với vai trò ông chủ của công bộc, em xin lỗi cụ.

tưởng thời này còn ai Ăn cháo đá bát nữa? vậy mà ...

Không hiểu công bộc nghĩ gì mà triệu tỉ giải ngân còn không hết, lại không trả nợ vài triệu cho các bs, nv yt chống dịch?
lúc hô hào thì hô rõ to, rõ thống thiết. xong rồi phủi tay luôn!

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Ngày xưa em khám sk đi học ở Nga, hàng mấy trăm lưu học sinh, cứ mỗi lần 10 thằng vào phòng, cởi hết, xếp hàng ngang, nữ bs đi từ đầu đến cuối hàng, lấy hai ngón tay nâng 2 bi từng thằng, tâng tâng như kiểu xem có cân bằng ko. Đến giờ vẫn chưa hiểu bs khám như thế làm gì. Cụ nào bs giải thích hộ.
Lúc x quang thì cũng 10 đứa vào phòng, cả nam lẫn nữ. BS bảo cởi hết áo. Tối như bưng, ko nhìn thấy gì. Mấy thằng ngây thơ ngó vào màn hình lúc một đứa nữ sinh đứng vào máy, hy vọng nhìn thấy gì, chỉ thấy bộ xương.
Thời bây giờ mà khám kiểu ấy thì khối người kiện.

Website
www.facebook.com
Ngày xưa em khám sk đi học ở Nga, hàng mấy trăm lưu học sinh, cứ mỗi lần 10 thằng vào phòng, cởi hết, xếp hàng ngang, nữ bs đi từ đầu đến cuối hàng, lấy hai ngón tay nâng 2 bi từng thằng, tâng tâng như kiểu xem có cân bằng ko. Đến giờ vẫn chưa hiểu bs khám như thế làm gì. Cụ nào bs giải thích hộ.
Lúc x quang thì cũng 10 đứa vào phòng, cả nam lẫn nữ. BS bảo cởi hết áo. Tối như bưng, ko nhìn thấy gì. Mấy thằng ngây thơ ngó vào màn hình lúc một đứa nữ sinh đứng vào máy, hy vọng nhìn thấy gì, chỉ thấy bộ xương.
Làm sao thấy bộ xương được?

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao đoạn vào phòng cởi hết lại cho cả nam lẫn nữ vào nhỉ. Có phòng riêng chụp xquang, cởi trong đó thôi. Còn lại đáng ra phải ở phòng chờ chứ nhỉ

MuathuHN252

Xe cút kít
Ý em là tiền chống dịch 300k / ngày mà tính 1 ngày là 8h làm việc như bình thường thì ai đi liên tục 10 ngày sẽ được tính tiền là 3x300kx10 = 9 triệu. Còn nếu 1 ngày là 24h thì ai đi chống dịch liên tục sẽ tính tiền phụ cấp là 10 ngày x 300k = 3 triệu thôi.
Nhưng đến bây giờ vẫn chưa chi trả tiền phụ cấp chống dịch thì thật tồi tệ quá, đối xử với nhân viên y tế thật bạc bẽo!
Ý là nếu làm liên tục 24h trong ngày, thì 1 ngày sẽ dc 900k ạ. Đâu ra thế, 300k ngày còn chưa thấy đâu. E nghĩ chắc ko có chuyện này đâu. Lúc ấy ai đi chấm công các bs làm ngày mấy tiếng nữa đâu. Tất nhiên là ko thể full 24/24 ko nghỉ ngơi ăn uống tý nào nhưng ai chả lv cật lực. Em vẫn ghi nhớ mãi cảnh nhiều ybs lv tới kiệt sức...chưa bh nghĩ ở thời bình mà có những cảnh khốc liệt như thế

Website
www.facebook.com
Sao đoạn vào phòng cởi hết lại cho cả nam lẫn nữ vào nhỉ. Có phòng riêng chụp xquang, cởi trong đó thôi. Còn lại đáng ra phải ở phòng chờ chứ nhỉ
Chém ấy mà. Xqung chụp từng người một, sao lại tống cả đội vào được.

hiepchiken82

Xe tăng
những bác sỹ có tâm như cụ thật đáng quý!

coolpix8700

Xe ngựa
NguyenMinhNgoc nói:
Cả nam lẫn nữ chung thì chắc bác ấy nhớ nhầm thôi. 2 lần em học ở cái Khoa Lưu học sinh của trường Đại học Ngoại ngữ (Đại học Hà Nội bây giờ).
Đi học nước ngoài thời ấy họ kiểm tra bệnh ngoài da rất gắt gao. 2 lần em học đều có xe di động vào tận trường trường khám sức khỏe. Lần đầu thì tuổi còn trẻ nên ngượng hơn. Trong lúc học họ đã phát thuốc trị hắc lào và phổ biến rất rõ gần ngày đi vẫn mắc thì phải ở lại. Khi khám từng đám con trai cởi sạch quần áo rồi lần lượt vào. Bác sỹ nữ hồi đó thấy còn khá trẻ vạch, soi khám rất kỹ, em nghe thấy bà bác sỹ bên cạnh quát "Tôi còn chẳng ngượng thì cậu ngượng cái gì?". Nhưng lúc bị khám còn được đứng.
Lúc sang bên kia ở khu cách ly họ còn khám kỹ hơn. Không quần áo, nằm lên bàn, ông bác sỹ ngồi ở góc hướng dẫn cô y tá lật đi, lật lại xem từng vị trí...!

drquyenbg

Xe tải
Khám vậy là khám tinh hoàn cụ nhé, ai bị lạc chỗ hoặc u mào tinh hoàn hoặc 1 số bệnh lây qua đường td như sùi mào gà...để phân loại sk theo barem cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cả nam lẫn nữ chung thì chắc bác ấy nhớ nhầm thôi. 2 lần em học ở cái Khoa Lưu học sinh của trường Đại học Ngoại ngữ (Đại học Hà Nội bây giờ).
Đi học nước ngoài thời ấy họ kiểm tra bệnh ngoài da rất gắt gao. 2 lần em học đều có xe di động vào tận trường trường khám sức khỏe. Lần đầu thì tuổi còn trẻ nên ngượng hơn. Trong lúc học họ đã phát thuốc trị hắc lào và phổ biến rất rõ gần ngày đi vẫn mắc thì phải ở lại. Khi khám từng đám con trai cởi sạch quần áo rồi lần lượt vào. Bác sỹ nữ hồi đó thấy còn khá trẻ vạch, soi khám rất kỹ, em nghe thấy bà bác sỹ bên cạnh quát "Tôi còn chẳng ngượng thì cậu ngượng cái gì?". Nhưng cờn được đứng.
Lúc sang bên kia ở khu cách ly họ còn khám kỹ hơn. Không quần áo, nằm lên bàn, ông bác sỹ ngồi ở góc huớng dẫn cô y tá lật đi, lật lại xem từng vị trí...!
Em chưa dc khám kĩ ntn bh ạ. Mấy lần đi khám thai bs cũng khám qua loa lắm. Đúng là có những trải nghiệm ko phải ai cũng dc :))
Còn vụ nam nữ cùng cởi đồ như cụ ấy nói thì nguyên tắc là ko thể có dc