Thông tin thêm về F Fiesta.

FiestaS

Xe tải
Còn thêm những lợi ích nào từ hộp số PowerShift so với những hộp số thông thường khác?

Hộp số PowerShift tự động sáu cấp ly hợp kép của Fiesta còn có thêm một tính năng ưu việt mà chúng tôi gọi là “ chế độ không tải”. Khi bạn dừng xe ở đèn đỏ bằng cách đạp phanh và cần số vẫn ở chế độ “D” ( tức "lái"- “Drive”), bộ ly hợp sẽ ngắt hoàn toàn. Điều này khác hẳn với hộp số tự động thông thường sử dụng biến mô nên vẫn còn một lực tác động lên hệ thống lái ở chế độ “ D”. Với công nghệ PowerShift, ly hợp được nhả hoàn toàn mỗi lần xe dừng lại, nhờ đó xe tiết kiệm nhiên liệu hơn

http://www.facebook.com/note.php?note_id=216683581708767
Cái khoản này thực tế em thấy chưa đúng, có thể nhà sản xuất đưa thông tin mị dân rồi, minh chứng là khi em về N đồng hồ báo xăng là 1l/1h, nếu vẫn để ở D và dùng phanh thì đồng hồ báo xăng là 1.4l/1h, vậy nếu vẫn ở D, dừng lại mà bộ li hợp ngắt hoàn toàn thì làm gì có chuyện chênh lệch ở đồng hồ đo xăng, phải không các cụ?

vanphiet

Xe buýt
Cái khoản này thực tế em thấy chưa đúng, có thể nhà sản xuất đưa thông tin mị dân rồi, minh chứng là khi em về N đồng hồ báo xăng là 1l/1h, nếu vẫn để ở D và dùng phanh thì đồng hồ báo xăng là 1.4l/1h, vậy nếu vẫn ở D, dừng lại mà bộ li hợp ngắt hoàn toàn thì làm gì có chuyện chênh lệch ở đồng hồ đo xăng, phải không các cụ?
Bác xem lại xem xe em để ở D khi nhấn phanh vòng tua máy về 800v/p tức không tải và đồng hồ báo xăng là 0,8l/h khi điều hòa ngắt và 1,2l/h khi điều hòa đóng.

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Em toàn về N, kéo phanh tay cho lành :))
Thực ra là không cần thiết, đường HN đèn xanh đỏ liên tục, nếu cứ về N thì hóa ra hộp số lại phải làm việc nhiều hơn là cứ nguyên D rồi phanh.

kennyngo

Xe máy
Bác này chắc quên k nhã thắng tay nên mới thấy xe k bù ga, xe em đi trừ k đang đậu ngan dốc chứ bình thường buôn thắng ra nó cứ trường tới ầm ầm, k biết như thế có gọi là bù ga k bác

HNmember

Xe tăng
Về cái vụ Hộp số Powershift có ngắt hoàn toàn ko thì E e rằng là ko!
Chiều qua E đi xuống dốc cầu Vĩnh Tuy, ko ga- xe chạy cùng tốc độ với thằng đằng trước; nhưng khi về N thì xe tăng tốc ngay làm sau đó E phải phanh nhẹ để giữ khoảng cách. Như vậy là so với MT thì khi xuống dốc nó có ngắt nhưng ko hoàn toàn!
Còn cái vụ tiết kiệm nhiên liệu thì chỉ đúng khi đi đường trường thôi- khoảng 6l/100km. Trong phố rất hao xăng khi đi dưới 20km/h, có Kụ nào có cao kiến gì trong vụ đi trong phố thì bật mí nhé.
Về thiết bị của FFi:
- Phần thủy lực của ABS cũng như hệ thống an toàn: Made in Germany.
- Phần điều khiển điện tử các loại: Của Continental (cùng hãng lốp) - Made in Mexico.
Khả năng lội nước: - Nếu ngập 20cm thì OK (ko đi nhanh), còn 30cm thì 50-50! Quá 30cm thì... gọi cứu hộ. Túm lại là ko thích lội nước.
Khởi động ngang dốc: Rất OK, để 10'' nó cũng ko trôi nếu ko động vào ga.

Như vậy các Kụ có thể yên tâm về em nó.

digger

Xe tăng
Về cái vụ Hộp số Powershift có ngắt hoàn toàn ko thì E e rằng là ko!
Chiều qua E đi xuống dốc cầu Vĩnh Tuy, ko ga- xe chạy cùng tốc độ với thằng đằng trước; nhưng khi về N thì xe tăng tốc ngay làm sau đó E phải phanh nhẹ để giữ khoảng cách. Như vậy là so với MT thì khi xuống dốc nó có ngắt nhưng ko hoàn toàn!
Còn cái vụ tiết kiệm nhiên liệu thì chỉ đúng khi đi đường trường thôi- khoảng 6l/100km. Trong phố rất hao xăng khi đi dưới 20km/h, có Kụ nào có cao kiến gì trong vụ đi trong phố thì bật mí nhé.
Về thiết bị của FFi:
- Phần thủy lực của ABS cũng như hệ thống an toàn: Made in Germany.
- Phần điều khiển điện tử các loại: Của Continental (cùng hãng lốp) - Made in Mexico.
Khả năng lội nước: - Nếu ngập 20cm thì OK (ko đi nhanh), còn 30cm thì 50-50! Quá 30cm thì... gọi cứu hộ. Túm lại là ko thích lội nước.
Khởi động ngang dốc: Rất OK, để 10'' nó cũng ko trôi nếu ko động vào ga.

Như vậy các Kụ có thể yên tâm về em nó.
Ơ, dưng mờ sao em xem cái camera lùi của em lại made in china nhỉ:(.

HNmember

Xe tăng
Hihi, cái vụ đó E ko soi, chỉ soi bộ não của nó thôi (toàn bộ phần điều khiển), chứ chắc chắn dây điện, cầu chỉ, thậm chí rơle... chắc cũng của Châu Á thôi: Malai, Thai hoặc Chine

FordAT

Xe tăng
Xe Fiesta nhiều tính năng hay thật, nhiều cụ am hiểu xe quá. Lại càng thêm thix xe FI....

FordAT

Xe tăng
Hôm trước đi học lái xe chạy còn corolla đời tám hoánh , chạy sau em Fiesta Sedan thấy công nhận *** bé hơn con hĩm Forte của anh Hải phải đến 1/3.
Phải nói là rất gọn ghẽ dù Sedan hay HB cũng đều luồn lách trong phố dễ dàng hơn mấy ông kẹ ngang tầm như: Vios,Mazda3,Forte....

fordfiesta

Xe tải
cụ này chém gió quá. xe tự động nào mà chẳng có chế độ bù ga đó. chắc cụ chém gió rồi chứ chưa lái thử truực tiếp. em khẳng định fiesta có chế độ đó. các cụ có thể qua chỗ em lái thử cảm nhận

HNmember

Xe tăng
cụ này chém gió quá. xe tự động nào mà chẳng có chế độ bù ga đó. chắc cụ chém gió rồi chứ chưa lái thử truực tiếp. em khẳng định fiesta có chế độ đó. các cụ có thể qua chỗ em lái thử cảm nhận
E hơi nghi ngờ cái vụ bù ga này của FFi. Nếu Kụ ga lên tầm 20km thôi, sau đó thả ga để chạy thì E đảm bảo FFi sẽ giảm tốc về khoảng 10km/h và số chuyển dần về số 1.
FFi khác Focut là khi vào D ko ga thì nó cũng chỉ chuyển từ từ như tàu hỏa khởi hành thôi, rất êm.

HamLong3.0V

Xe điện
E hơi nghi ngờ cái vụ bù ga này của FFi. Nếu Kụ ga lên tầm 20km thôi, sau đó thả ga để chạy thì E đảm bảo FFi sẽ giảm tốc về khoảng 10km/h và số chuyển dần về số 1.
FFi khác Focut là khi vào D ko ga thì nó cũng chỉ chuyển từ từ như tàu hỏa khởi hành thôi, rất êm.
Xe FFi nhà em phải nói là từ từ giật giật lê mới đúng, mới vào HNFord bảo dưỡng mới êm đềm đấy ah

QuangTN

Xe buýt
Đi ở HN xe số tự động khó mà êm được, vừa thả phanh ra chuyển sang ga thì lại có thằng nhảy xổ ra giơ **** thách hôn, lại phanh hự phát, rồi lại một vài mợ cắt kéo, bác xe thồ thò vài thanh sắt....xe nó cứ lên số lại xuống, lại lên, chưa kịp lên lại xuống, nhiều khi loay hoay ko biết nên tăng hay về số. Ung thủ với đường phố Hà Lội =))

matmo

Xe tăng
Chính xác như cụ chủ pót không các cụ?
Cháu định tính "quăng" ít tiền ra lấy em FFi cho Gấu chạy thời buổi cấm 2b (chém tý). Nghe vậy thì nắng chuẩn bị tắt rồi. Nếu ko có bù thì lên dốc cũng hơi khổ, phải ko các cụ AT??? (cháu chưa từng nái xe AT bao giờ nên không biết)

HNmember

Xe tăng
Chính xác như cụ chủ pót không các cụ?
Cháu định tính "quăng" ít tiền ra lấy em FFi cho Gấu chạy thời buổi cấm 2b (chém tý). Nghe vậy thì nắng chuẩn bị tắt rồi. Nếu ko có bù thì lên dốc cũng hơi khổ, phải ko các cụ AT??? (cháu chưa từng nái xe AT bao giờ nên không biết)
Kụ yên tâm đi, con này có Hỗ trợ khởi hành ngang dốc nên ko cần bù ga đâu, nhà SX đã tính cả rồi. E đã mang xe ra mấy dốc đê sông Hồng bên Gia lâm thử khả năng lên dốc, hết sức mỹ mãn, Gấu nhà cười tít luôn (Gấu nhà E sợ Depa trên xe MT lắm).

matmo

Xe tăng
Kụ yên tâm đi, con này có Hỗ trợ khởi hành ngang dốc nên ko cần bù ga đâu, nhà SX đã tính cả rồi. E đã mang xe ra mấy dốc đê sông Hồng bên Gia lâm thử khả năng lên dốc, hết sức mỹ mãn, Gấu nhà cười tít luôn (Gấu nhà E sợ Depa trên xe MT lắm).
Thế là cháu "thủng" rồi. Cảm ơn cụ!
Nhưng vừa kiểm hầu bao, cháu còn thiếu tận 600T cụ à. Ôi, đời khổ thế!?

HNmember

Xe tăng
Kụ trả cái số lẻ đi rồi rước xe về. Hihi.
Có sâu nào bán chịu ko đấy? E cũng làm cái nữa luôn.