[Funland] Thông tin giải phóng mặt bằng đường Tam Trinh

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Có thông báo thời hạn có quyết định không vậy cụ ? Hay cứ chờ đợi thôi
Làm gì đã có gì, đang trong tình trạng chờ đợi thôi, nên mấy ông ko biết gì cũng đừng đổ cho là chúng tôi chây ì, ko chịu hợp tác gì với chính quyền.
Về phía chính quyền bao giờ cũng là bên chủ động, mọi thông báo đưa ra hầu hết bà con đều tham gia và thực hiện nếu phù hợp với hoàn cảnh các hộ dân

enev123

Xe đạp
Toàn các thành phần ko liên quan vào chém gió như thật. Nhà tôi là một trong những hộ thuộc HVT có bị dí đền bù 0đ đây, nhưng đó cũng chỉ là dự thảo mà CQ đề ra để nghe ngóng phản ứng của các hộ dân.
Tất cả các buổi họp tôi đều có mặt cùng trao đổi với cán bộ phường và quận. Nhìn chung các anh cũng lấy ý kiến người dân và chuyển lên cấp trên chờ giải quyết. Lâu hay mau còn chờ những quyết định ở đơn vị có thẩm quyền (có thể cấp thành phố) nên ko thể đổ lỗi cho các anh phường, quận được
Cụ nào kêu thuê luật sư kiện cáo gì thì tôi trong nhóm các hộ có liên quan đây nhưng cũng ko có thông tin đó
Lại còn có kiểu ra dự thảo để nghe ngóng phản ứng nữa à =)))) Không cần dự thảo cũng biết đương nhiên người dân sẽ nhảy lên rồi. Dự thảo người ta đưa ra tức là có cơ sở pháp lý rồi, còn điều chỉnh sau này chắc là thêm 1 phần hỗ trợ nào đó thôi, cụ đừng ngồi mong đổi từ 0 đồng lên đến "40 %- 50%" giá thị trường được.
Còn chưa thuê luật sư kiện cáo thì chả qua là các cụ đang chờ đơn vị có thẩm quyền ra quyết định để xem thế nào thôi. Còn các cụ chả tham khảo luật sư chán chê rồi. Bản chất vấn đề vẫn là các cụ thôi chứ còn phường quận hay cả thành phố thì cũng chả có lỗi gì.

mongkhuyet

Xe đạp
Mục tiêu là hết tháng 09 giải phóng mặt bằng xong mà bây giờ thấy còn nguyên, được vài đoạn là giải phóng, thế này chắc 10 năm nữa mới mở được đường Tam Trinh. Lĩnh Nam còn khó hơn

enev123

Xe đạp
Có cụ nào có thông tin khi nào triển khai đi ngầm đường dây điện nhỉ? Có cái cột điện chỗ ngã tư 727 với tam trinh ngứa mắt kinh!

Khongdanhvong

Xe điện
Mục tiêu là hết tháng 09 giải phóng mặt bằng xong mà bây giờ thấy còn nguyên, được vài đoạn là giải phóng, thế này chắc 10 năm nữa mới mở được đường Tam Trinh. Lĩnh Nam còn khó hơn
Cụ lấy căn cứ đâu ra 10 năm vậy, sao không cho 100 năm đi cho bõ chém 🤭

Khongdanhvong

Xe điện
[/QUOTE]
Toàn các thành phần ko liên quan vào chém gió như thật. Nhà tôi là một trong những hộ thuộc HVT có bị dí đền bù 0đ đây, nhưng đó cũng chỉ là dự thảo mà CQ đề ra để nghe ngóng phản ứng của các hộ dân.
Tất cả các buổi họp tôi đều có mặt cùng trao đổi với cán bộ phường và quận. Nhìn chung các anh cũng lấy ý kiến người dân và chuyển lên cấp trên chờ giải quyết. Lâu hay mau còn chờ những quyết định ở đơn vị có thẩm quyền (có thể cấp thành phố) nên ko thể đổ lỗi cho các anh phường, quận được
Cụ nào kêu thuê luật sư kiện cáo gì thì tôi trong nhóm các hộ có liên quan đây nhưng cũng ko có thông tin đó
Thế thì do các bác ở trên rồi, đâu phải do quận. Nhưng nghe hơi vô lý, nếu dự thảo thăm dò thì không có chuyện 0 đồng, làm gì có hộ nào đồng ý 0 đồng 😂. Dự thảo thăm dò cũng không thể lâu như vậy được.

hadu

Xe tăng

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Lại còn có kiểu ra dự thảo để nghe ngóng phản ứng nữa à =)))) Không cần dự thảo cũng biết đương nhiên người dân sẽ nhảy lên rồi. Dự thảo người ta đưa ra tức là có cơ sở pháp lý rồi, còn điều chỉnh sau này chắc là thêm 1 phần hỗ trợ nào đó thôi, cụ đừng ngồi mong đổi từ 0 đồng lên đến "40 %- 50%" giá thị trường được.
Còn chưa thuê luật sư kiện cáo thì chả qua là các cụ đang chờ đơn vị có thẩm quyền ra quyết định để xem thế nào thôi. Còn các cụ chả tham khảo luật sư chán chê rồi. Bản chất vấn đề vẫn là các cụ thôi chứ còn phường quận hay cả thành phố thì cũng chả có lỗi gì.
Thì dự thảo này là để nghe ngóng phản ứng của người dân còn gì nữa, nếu chưa có thông tin cụ thể thì tôi xin chia sẻ.
Sau khi ra dự thảo đền bù đất 0đ và 252kđ các hộ dân và cán bộ phường cùng cán bộ trung tâm QLĐĐ QUẬN HM họp và nghe ý kiến của từng hộ dân và ghi vào biên bản cuộc họp.
Cụ nói bản chất vấn đề là từ người dân còn phường quận hay cả thành phố thì cũng chả có lỗi gì, vậy sao đến giờ sắp hết hạn GPMB rồi (30/9) mà chưa hộ nào nhận được quyết định thu hồi đất, vẫn đang cùng các hộ dân đi xác minh nguồn gốc đất.
Sau cuộc họp gần nhất (22/8) thì các anh CQ cũng cố gắng có những giải pháp tháo gỡ cho dự án, đem lại lợi ích cho dân nên tôi cũng có niềm tin là không phải dính đến kiện cáo gì nữa.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Tôi ước chừng thế. 10 năm nữa có đường mới để đi là tốt rồi.
Không đến mức đó đâu cụ, nếu các bên làm việc với tinh thần trách nhiệm cao thì dự là sang đầu 2026 sẽ hoàn thành

mongkhuyet

Xe đạp
Không đến mức đó đâu cụ, nếu các bên làm việc với tinh thần trách nhiệm cao thì dự là sang đầu 2026 sẽ hoàn thành
Vướng nhất trước giờ là giải phóng mặt bằng, thời gian vừa qua ráo riết thực hiện với mục tiêu 30/9. Nhưng với tiến độ thực hiện GPMB thế này thì cụ đang hơi lạc quan rồi.

ngominhdan102

Xe máy
Dự án nhà nước chờ bao nhiêu năm này không sao mới chậm tý mà các cụ cứ rối lên làm gì . Cứ có tiến triển là vui rồi

Vấn đề khó hiểu là nếu do CQ trước sai thì sao CQ bây giờ lại ra quyết định đền bù có mấy trăm k vậy? Nếu CQ sai thì có thể đền bù ít đi so với có sổ nhưng vài trăm k thì định giải quyết điều gì???
Ko có hành lang pháp lý, cơ chế đặc biệt mà cụ cứ bảo đền bù nọ kia thì quan thầy lại vào đại lao hết

Luật cũ nó lạc hậu nên giờ phải sửa, trước đây vướng quy hoạch là nó ko cấp sổ, muốn xây thì nó bắt cam kết ko đền bù khi phá dỡ, giờ theo luật mới thì kể cả có quyết định thu hồi đất mà 3 năm ko thực hiện thì vẫn cấp sổ bình thường.
Ko sổ đền bù như sổ là trong trường hợp anh sử dụng làm nhà ở trước 15/10/1993 ( Có giấy tờ chứng minh). Rất nhiều người vì lý do nào đấy họ chưa làm sổ vì trước đó ai ở đâu ở đó chứ nhà nước có cho phép chuyển nhượng đất đâu, thời điểm đó cũng chả mấy ai có sổ cả, sau này họ mới cấp đại trà nên nhiều người sử dụng đất có trong bản đồ thời Pháp mà giờ còn chưa làm sổ kia.
Làm sổ là để bảo vệ quyền lợi cho mình, nhất là khi mua bán vì nó bắt buộc phải có sổ. Trước 1993 có ai quan tâm sổ sách làm gì. rộng ra 1 chút thì mãi gần đây nó mới đẻ ra cái thủ tục hoàn công để cập nhập tài sản trên đất chứ trước đây chỉ có sổ cho đất thôi.
Đất 1993 phải là đất vườn gắn liền nhà ở nhé cụ, thì mới lên thổ cư theo quy hoạch được.
Còn đất nguồn gốc ko phải đất ở như khu vực 3trinh thì có làm được sổ cũng chỉ sổ nông nghiệp nhé cụ.
Thậm trí vướng quy hoạch thì ko sổ luôn. Vụ cấp sổ thì nguồn gốc đất phải xác minh rõ ràng.
Tất nhiên có trường hợp xưa kia quan và dân bắt tay để qua loa bước xác minh nguồn gốc đất. Nhưng hiện tại đền bù thì phải làm rõ lịch sử đất thì mới có cơ sở đưa ra mức đền bù hợp lý.
Còn lịch sử khu này thì chính nhiều bác có nhà ở đây đã lên kêu gọi sự ủng hộ dư luận và tự tiết lộ rồi.
Đất dịch vụ, nông nghiệp. Thứ mà các bác cư dân ở đây dựa vào yêu cầu mức đền bù đất ở là dựa vào hóa đơn điện nước. Cho rằng đã cấp điện nước cho họ nghĩa là đồng ý cho họ ở đấy.
Bản thân em xem là lập luận như vậy ko hợp lý

Vâng, Luật cũ, Luật mới thì cấp hết cụ à, giờ còn kéo dài đến 2014 nữa kia. Đất ko giấy tờ, đất lấn chiếm, giao trái thẩm quyền cấp hết luôn. Chỉ cần đủ điều kiên là cấp để nhà nước Quản lý và thu thuế mà, tới này sẽ có địa phương đạt 100% các thửa đất đều được cấp sổ. Luật mới còn ghi rõ " Cấp Giấy chứng nhận Quyền SDĐ là trách nhiệm của nhà nước". Cụ có thể tham khảo các Điều 138, 139, 140 Luật Đất đai 2024.
Đền bù cũng vậy, ko phải cứ có sổ mới được mà tùy từng trường hợp đất ko giấy tờ, lấn chiếm, giao trái thẩm quyền cũng được đền bù tùy theo từng trường hợp. Quy định rất rõ ràng khi Chính phủ ban hành nghị định 88 mới đây, mời cụ tham khảo cho vui:
Cụ nói vầy là đánh lận câu chữ rồi.
Đất nguồn gốc nhà vườn gắn liền đất ở trước 1993 thì đúng là được cấp sổ và tạo điều kiện nhận sổ mà ko mất tiền chuyển đổi.
Còn đất nguồn gốc nông nghiệp thì đền bù dạng nông nghiệp, muốn ngang giá đất ở thị trường thì phải có sổ thổ cư.
Muốn có sổ thổ cư thì phải làm sổ, nộp thuế chuyển đổi và mảnh đất phải thuộc quy hoạch đất ở.
Tóm lại bảo rằng đất ko sổ vẫn được đền bù là đúng. Nhưng đền bù theo dạng đất ở/nông nghiệp thì tùy đặc thù mảnh đất. Nên luật cụ trích ra lại ko có sự liên quan và ủng hộ cho lý lẽ đang tranh cãi.
Mọi người đang tranh luận về việc dân cư đòi giá dựa vào giá thị trường đất thổ cư. Mà cụ cứ mang luật ko có sự liên quan thì ai mà ko suy nghĩ kỹ lại tưởng rằng luật cổ súy chiếm đất sai quy hoạch rồi được đền bù giá thổ cư đấy cụ