[Funland] Thông tin giải phóng mặt bằng đường Tam Trinh

Khongdanhvong

Xe điện
Điều 111 Luật ĐĐ 2024 cụ xem kỹ nhé:
"5. Hộ gia đình, cá nhân khi Nhà nước thu hồi đất gắn liền với nhà ở phải di chuyển chỗ ở mà không đủ điều kiện được bồi thường về đất ở, nếu không có chỗ ở nào khác trong địa bàn xã, thị trấn tại khu vực nông thôn hoặc trong địa bàn thị xã, thành phố thuộc tỉnh hoặc trong địa bàn quận, thị xã, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương nơi có đất thu hồi thì được Nhà nước giao đất ở có thu tiền sử dụng đất hoặc bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở. "
"8. Trường hợp người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở và được bồi thường bằng giao đất ở hoặc nhà ở tái định cư nhưng tiền bồi thường về đất ở không đủ so với giá trị của một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để được giao một suất tái định cư tối thiểu. "
Trường hợp ở Tam Trinh là 5, không đủ đk bồi thường, thì nhà nước có thể 1. Giao đất ở thu tiền sd đất (đất cách 40km nhé, kèm thu tiền sd đất hiện cao gần bằng giá thị trường 🤭), hoặc 2. tìm chỗ cho cụ thuê 😉

Bibep

Xe buýt
Ko được máy móc hay áp đặt định kiến khi thực hiện. Cần tách ra là hộ nào lấn chiếm, nhảy dù? Hộ nào là ở lâu đời? Cứ bảo khó, chứ tổ dân phố, công an phường, địa chính phường, gặp nhau suốt ngày, làm sao ko xác nhận được, chưa kể ngày xưa còn làm kê nhân khẩu, giấy khai sinh , sổ hộ khẩu… Muốn làm thì có cách, còn ko muốn làm thì tìm lý do.
Nếu đúng thì nên đền bù cho người dân, ko được 10 thì cũng phải 5,6 chứ đền bù 0₫ thì ngược với đường lối của nhà nước- đây là bần cùng hóa người dân.

Khongdanhvong

Xe điện
Ko được máy móc hay áp đặt định kiến khi thực hiện. Cần tách ra là hộ nào lấn chiếm, nhảy dù? Hộ nào là ở lâu đời? Cứ bảo khó, chứ tổ dân phố, công an phường, địa chính phường, gặp nhau suốt ngày, làm sao ko xác nhận được, chưa kể ngày xưa còn làm kê nhân khẩu, giấy khai sinh , sổ hộ khẩu… Muốn làm thì có cách, còn ko muốn làm thì tìm lý do.
Nếu đúng thì nên đền bù cho người dân, ko được 10 thì cũng phải 5,6 chứ đền bù 0₫ thì ngược với đường lối của nhà nước- đây là bần cùng hóa người dân.
Những thứ không làm theo luật rất dễ bị đi tù sau này. Hay cho cụ ký quyết định và cụ chịu trách nhiệm cho họ? 😉

anh.nt

Xe đạp
Cấp đất để làm NN không phải để ở. Bây giờ cụ cứ nghĩ đi, đất mà không đủ điều kiện cấp sổ lại đền bù như có sổ, thì nhà nước phải thu thêm thuế của cụ để đền bù đấy, chứ cụ nghĩ tiền đền bù ở đâu ra? Cụ bỏ ra mấy tỷ mua nhà cũng như những người nhảy dù ra đất trống dựng nhà ở, thế thì chả tranh nhau nhảy dù 🤭
Đất 3T mấy chục năm nay đều thu thuế đất ở loại 1, là đất ở đô thị cụ nhé, năm nào cũng có giấy đóng tiền hết.
Nói chung với tình trạng này còn lâu lắm. BT mới về cũng không làm được gì đâu.

Khongdanhvong

Xe điện
Đất 3T mấy chục năm nay đều thu thuế đất ở loại 1, là đất ở đô thị cụ nhé, năm nào cũng có giấy đóng tiền hết.
Nói chung với tình trạng này còn lâu lắm. BT mới về cũng không làm được gì đâu.
Có thể đó là cái sai của CQ cũ, nhưng không thay đổi nguồn gốc đất và theo luật thì nguồn gốc đất đó đủ điều kiện cấp sổ không mới quan trọng. Còn thuế thì trả lại cho dân cộng bồi thường một khoản nào đó do làm sai thôi, chứ nộp thuế đâu có nghĩa được cấp sổ, theo luật cụ ơi.
Lâu hay chóng cụ cứ chờ đi 1 năm nữa mà không làm chửi tiếp 😆

Bibep

Xe buýt
Những thứ không làm theo luật rất dễ bị đi tù sau này. Hay cho cụ ký quyết định và cụ chịu trách nhiệm cho họ? 😉
M cũng đã đọc một chút về luật mới. Về cơ bản, luật này bảo vệ quyền lợi của người dân hơn. Nhưng có những câu chữ rất khó hiểu hoặc hiểu theo nghĩa nào cũng được (cái này là do các nhà làm luật cài cắm vào và luật thì lúc nào cũng vậy để có thể inh hoạt tùy tình huống - dân ta hay gọi là hợp lý, hợp tình…)

Lý do sợ đi tù thì ko đúng lắm, vì cán bộ đương nhiên phải làm theo luật. Nhưng điều khoản nào của luật bảo vệ người dân thì cb phải áp dụng, ko được sợ trách nhiệm để rồi tìm mọi điều khoản thiệt hại nhất để áp cho dân. Chế độ như vậy sẽ gây ra những bất mãn, tạo ra những cán bộ hết sức vô cảm, hoặc tạo thành cơ chế xin cho, tham nhũng, thành những nhóm lợi ích - điển hình như vụ Thủ Thiêm mà báo đài đã đưa tin.

Việc bắt bớ nhiều cán bộ vừa rồi ko có oan, cái lý do là tôi làm đúng - nhưng vì luật thế nọ chai nên dẫn tới tôi bị sai phạm, hay tôi chỉ mong muốn địa phương phát triển, nên đã chỉ đạo đặc biệt, chỉ là cãi cùn và hết sức tào lao - vì sau mỗi vụ án đều lòi ra số tiền tham ô, tham nhũng, tiền thùng xốp khủng…

Còn m nói rất rõ ràng, cần phân biệt rõ ai là người vi phạm (lấn chiếm, nhảy dù); ai là người đất ông cha được cấp, được chia? Để có biện pháp xử lý cho đúng, với người vi phạm thì đúng như cụ gì nói, ko xử phạt là may lắm rồi, nhưng với những trường hợp đúng thì nên bồi thường cho họ. Đừng ai nói ko xác định được, nếu bảo thế thì cán bộ cho nghỉ hết luôn cho người khác làm việc, xin lỗi chứ cái xe mình đỗ ẩu 30” đã có mấy anh cán bộ đến làm luật rồi chứ đừng nói nhà người ta ở mấy chục năm, ko ai biết…

Đây là ý kiến cá nhân thôi, cũng mong con đường 3T này sớm hoàn thành, chứ giờ nhếch nhác quá. Nhưng Xã hội giàu lên ko phải là để cho nhiều người dân bị nghèo đi được…

AWS EC2

Xe đạp
tối qua em về qua 3T thì tắc kinh khủng khiếp từ đoạn ngã tư Minh Khai về Lĩnh Nam cả 2 bên, cầu mong làm cho nhanh chứ dạo này đường tắc quá trời. Ko biết các bác lãnh đạo nhìn thấy có chán ko chứ em chán lắm rồi

anh.nt

Xe đạp
Có thể đó là cái sai của CQ cũ, nhưng không thay đổi nguồn gốc đất và theo luật thì nguồn gốc đất đó đủ điều kiện cấp sổ không mới quan trọng. Còn thuế thì trả lại cho dân cộng bồi thường một khoản nào đó do làm sai thôi, chứ nộp thuế đâu có nghĩa được cấp sổ, theo luật cụ ơi.
Câu chuyện 3T nếu chỉ nói 1 câu đơn giản như cụ nói thì không phải mất mấy chục năm qua mấy đời BT mà vẫn không xử lý được.
Bản chất là đất được sử dụng từ trước luật đất đai, trước khi lập quy hoạch dự án, dân người ta đã nộp hồ sơ xin cấp sổ từ rất lâu, trước khi dự án đường TT, nhưng chính quyền không chịu cấp sổ. Vậy chuyện không có sổ không phải do dân, và chuyện tự dưng quy hoạch dự án vào đất của dân đang sinh sống cũng không phải lỗi tại dân. Rất nhiều người tại thời điểm trước 1990 bỏ hết tài sản vào mua đất ở đó, chứ không phải tự nhảy dù. Việc này ngoài chuyện hợp pháp, còn tính hợp lý, vì luật đất đai còn ra sau thời điểm người ta sở hữu, luật không bao quát hết được.
Ngoài ra còn 1 vấn đề, tại sao cùng 1 đất nước, ở Sài Gòn người ta đền bù cho dân mà ở HN lại không?

kinkit

Xe tải
Câu chuyện 3T nếu chỉ nói 1 câu đơn giản như cụ nói thì không phải mất mấy chục năm qua mấy đời BT mà vẫn không xử lý được.
Bản chất là đất được sử dụng từ trước luật đất đai, trước khi lập quy hoạch dự án, dân người ta đã nộp hồ sơ xin cấp sổ từ rất lâu, trước khi dự án đường TT, nhưng chính quyền không chịu cấp sổ. Vậy chuyện không có sổ không phải do dân, và chuyện tự dưng quy hoạch dự án vào đất của dân đang sinh sống cũng không phải lỗi tại dân. Rất nhiều người tại thời điểm trước 1990 bỏ hết tài sản vào mua đất ở đó, chứ không phải tự nhảy dù. Việc này ngoài chuyện hợp pháp, còn tính hợp lý, vì luật đất đai còn ra sau thời điểm người ta sở hữu, luật không bao quát hết được.
Ngoài ra còn 1 vấn đề, tại sao cùng 1 đất nước, cùng 1 vấn đề, ở Sài Gòn người ta đền bù cho dân mà ở HN lại không?
chả hiểu nhiều nhà nào bỏ tài sản nhưng nhà em về khu này năm 91, nhà gì em mua mặt đường năm 8,9x h là thế giới di động đấy, đều biết là mở đường và có chỉ giới đo đến đâu rồi nên mua bán rất là bèo bác nhé, trừ những nhà ở từ đầu chứ nói bỏ cả gia sản mua thì e hơi khó tin

anh.nt

Xe đạp
chả hiểu nhiều nhà nào bỏ tài sản nhưng nhà em về khu này năm 91, nhà gì em mua mặt đường năm 8,9x h là thế giới di động đấy, đều biết là mở đường và có chỉ giới đo đến đâu rồi nên mua bán rất là bèo bác nhé, trừ những nhà ở từ đầu chứ nói bỏ cả gia sản mua thì e hơi khó tin
Cụ nói chủ quan quá, cụ có 100 tỷ cụ bỏ 1tỷ ra mua thì chả bõ. Trong khi nhà khác chạy ăn từng bữa bỏ 1 tỷ thì vay lên vay xuống. Xưa mua đây tính bằng vàng đấy.
Vụ năm 8x, 9x mà cụ bảo có chỉ giới đường đỏ là cụ nói phét nhé.

Yeuphunu

Xe điện
tối qua em về qua 3T thì tắc kinh khủng khiếp từ đoạn ngã tư Minh Khai về Lĩnh Nam cả 2 bên, cầu mong làm cho nhanh chứ dạo này đường tắc quá trời. Ko biết các bác lãnh đạo nhìn
Thời bao cấp, Hợp tác xã nông nghiệp lại là cơ quan có thẩm quyền cấp đất cho hộ gia đình xã viên đó các cụ à, đất đai hồi đó chả có giá gì, người được cấp có thể di dời ranh giới để diện tích tăng thêm gấp đôi cũng chả ai ý kiến gì. Thậm chí xin mà chờ lâu chưa được thì tự nhảy dù ra ven làng dựng nhà cũng ok.
Ngay Hoàng Mai thôi. Ngay bây giờ vẫn có nhà dân bán nhà rồi ra chỗ đất trống của địa phương dựng nhà tạm ở.
Chính quyền yêu cầu cam kết sau này phải tụn di dời không đền bù. Dân vẫn ở bình thường.

enev123

Xe đạp
Em chứng kiến nhiều rồi, mấy kiểu kiện/đấu tranh tập thể này chỉ khổ những hộ nào mù quáng tham gia theo thôi. Thường thì các ông dẫn đầu cuộc đấu tranh sẽ lợi dụng sức mạnh tập thể để dành được lợi ích tốt nhất cho mình, sau khi deal xong thì sẽ rút lui trong im lặng, các hộ còn lại thì cứ xác định khóc tiếng mán. Em khuyên các hộ nên sáng suốt ra đừng để bị dẫn dắt bởi 1 số nhóm lợi ích. Suy cho cùng các ông ý đấu tranh cũng là vì lợi ích của các ông ý thôi. Các cụ mà không tự suy nghĩ thì đến lúc cưỡng chế thì chả có lợi ích gì cho các cụ đâu.

Yeuphunu

Xe điện
Nhà tôi mua năm 2011 giá hơn 5 tỷ cho 176m2 MT4.4m đây. Trong sổ là “đất giãn dân” cấp từ đầu những năm 1990 hay trước đó không nhớ.
Mà khi nhận đền bù đợt đầu là 48-49tr gì đấy.
Là chính quyền thừa nhận đền bù đất ở đúng hạng loại chứ. Việc này khi mua tôi cũng tham khảo rồi và biết như tình trạng hiện nay. Chứ bỏ tiền ra sao mua bừa được,

Yeuphunu

Xe điện
Lần đầu tôi nghe thấy “trả lại thuế cho dân cộng 1 khoản”.
Ha ha

enev123

Xe đạp
M cũng đã đọc một chút về luật mới. Về cơ bản, luật này bảo vệ quyền lợi của người dân hơn. Nhưng có những câu chữ rất khó hiểu hoặc hiểu theo nghĩa nào cũng được (cái này là do các nhà làm luật cài cắm vào và luật thì lúc nào cũng vậy để có thể inh hoạt tùy tình huống - dân ta hay gọi là hợp lý, hợp tình…)

Lý do sợ đi tù thì ko đúng lắm, vì cán bộ đương nhiên phải làm theo luật. Nhưng điều khoản nào của luật bảo vệ người dân thì cb phải áp dụng, ko được sợ trách nhiệm để rồi tìm mọi điều khoản thiệt hại nhất để áp cho dân. Chế độ như vậy sẽ gây ra những bất mãn, tạo ra những cán bộ hết sức vô cảm, hoặc tạo thành cơ chế xin cho, tham nhũng, thành những nhóm lợi ích - điển hình như vụ Thủ Thiêm mà báo đài đã đưa tin.

Việc bắt bớ nhiều cán bộ vừa rồi ko có oan, cái lý do là tôi làm đúng - nhưng vì luật thế nọ chai nên dẫn tới tôi bị sai phạm, hay tôi chỉ mong muốn địa phương phát triển, nên đã chỉ đạo đặc biệt, chỉ là cãi cùn và hết sức tào lao - vì sau mỗi vụ án đều lòi ra số tiền tham ô, tham nhũng, tiền thùng xốp khủng…

Còn m nói rất rõ ràng, cần phân biệt rõ ai là người vi phạm (lấn chiếm, nhảy dù); ai là người đất ông cha được cấp, được chia? Để có biện pháp xử lý cho đúng, với người vi phạm thì đúng như cụ gì nói, ko xử phạt là may lắm rồi, nhưng với những trường hợp đúng thì nên bồi thường cho họ. Đừng ai nói ko xác định được, nếu bảo thế thì cán bộ cho nghỉ hết luôn cho người khác làm việc, xin lỗi chứ cái xe mình đỗ ẩu 30” đã có mấy anh cán bộ đến làm luật rồi chứ đừng nói nhà người ta ở mấy chục năm, ko ai biết…

Đây là ý kiến cá nhân thôi, cũng mong con đường 3T này sớm hoàn thành, chứ giờ nhếch nhác quá. Nhưng Xã hội giàu lên ko phải là để cho nhiều người dân bị nghèo đi được…
Cụ nói cũng có ý đúng, nhưng em nghĩ chính quyền họ chắc chắn đã cân nhắc những cái cụ nói như vậy rồi. Cái vấn đề là các cụ phản biện về chính sách đền bù kia toàn đưa ra những lý do ngớ ngẩn như "quy hoạch có trước hay sau người dân chuyển về" các kiểu nên mới dẫn đến topic này bị loạn như vậy. Mà thực ra đây cũng là ý đồ của họ, vì có những người vi phạm rõ ràng nhưng vẫn muốn xin cơ chế chung để được hưởng lợi. Khôn lắm dân ta ơi...

Bibep

Xe buýt
Nhà tôi mua năm 2011 giá hơn 5 tỷ cho 176m2 MT4.4m đây. Trong sổ là “đất giãn dân” cấp từ đầu những năm 1990 hay trước đó không nhớ.
Là chính quyền thừa nhận đền bù đất ở đúng hạng loại chứ. Việc này khi mua tôi cũng tham khảo rồi và biết như tình trạng hiện nay. Chứ bỏ tiền ra sao mua bừa được,
Ko liên quan lắm, nhưng năm 2011 cụ mua giá này thì đu đỉnh quá 😳😳

Yeuphunu

Xe điện
Ko liên quan lắm, nhưng năm 2011 cụ mua giá này thì đu đỉnh quá 😳😳
Mua 29tr/m2, 2019 đền bù 48-49tr.
Mà thời điểm đó cũng có ai mua được dưới 35tr đâu.
Biết thì hóng, còn không thì ngồi nghe nhé.

anh.nt

Xe đạp
Cụ nói cũng có ý đúng, nhưng em nghĩ chính quyền họ chắc chắn đã cân nhắc những cái cụ nói như vậy rồi. Cái vấn đề là các cụ phản biện về chính sách đền bù kia toàn đưa ra những lý do ngớ ngẩn như "quy hoạch có trước hay sau người dân chuyển về" các kiểu nên mới dẫn đến topic này bị loạn như vậy. Mà thực ra đây cũng là ý đồ của họ, vì có những người vi phạm rõ ràng nhưng vẫn muốn xin cơ chế chung để được hưởng lợi. Khôn lắm dân ta ơi...
Cụ lại nói theo kiểu quan sai quan xin lỗi dân, dân sai dân đi tù rồi. Cụ cứ đi họp 1 buổi với dân, xem ý dân và ý cán bộ thế nào thì cụ sẽ hiểu. Cán bộ ở phường người ta hiểu hết, nói rất chân tình với dân vì họ là người ở đó từ xưa, hiểu đúng tình trạng của dự án. Cụ chỉ nghe lõm bõm vài chữ trên này rồi kết luận thì cụ rất chủ quan rồi. Tài sản người ta mua bán đàng hoàng, người viết tay, người được phường xác nhận đấy, chứ ngồi đó mà là đất nhảy dù.

Khongdanhvong

Xe điện
Năm 2011 mà bỏ 5 tỷ mua đất không sổ thì có oan đâu.

enev123

Xe đạp
Ở thớt này đa số mấy bố ở Gamuada hoặc Gelexia muốn Tam Trình làm nhanh nên chọc thọt thôi.
Tôi không bênh dân cũng chả bênh chính quyền nhưng *** dễ cướp của dân đâu.
Cụ bình tĩnh tranh luận văn minh nhé. Làm đường thì đương nhiên những người bị ảnh hưởng sẽ rất quan tâm, không chỉ những người ở Gamuda hay Gelex nhé. Còn nếu cụ nói Ga với Gelex thì họ có khi còn muốn làm con đường song song đâm tới Minh Khai hơn là Tam trinh nhiều. Bản thân em ở Ga còn muốn bỏ quy hoạch đường tam trinh, để cho các cụ cứ ngồi ôm đống đất nhảy dù của các cụ để sáng mắt ra ý :D Khi đó tiến độ đường song song dẫn tới Minh Khai lại được đẩy nhanh thì dân Ga và Gelex vui hết nước chấm