Hải Phòng Thông tin ATGT - Hải Phòng là không lòng vòng

Trạng thái
Thớt đang đóng

HoangTung76

Xe điện
e thì e nghĩ là nó phạt đúng đấy ạ.phải bật cos hoặc pha mới là đầy đủ.còn bật cái đèn chiếu gầm.bản thân cái từ "đèn gầm" nó đã thể hiện là cái đó chỉ để chiếu gầm chứ ko phải là mục đích chiếu sáng để nhìn rõ các tình huống giao thông được ạ
Theo cụ Fan thtrween xe có bao nhiêu loại đèn được qui định trong tiêu chuẩn đường bộ? và tác dụng của nó thế nào?

Bear_Say

Xe hơi
các cụ cho nhà em hỏi đang bài kèm ảnh thế nào nhể...

romantic_kt1

Xe tăng
Em có cái này mong các cụ chỉ gióa xem sao, hiện nay nhiều lúc đi xe buổi tối bật công tắc đèn nhiều người chỉ bật có một nấc và nó sáng cái đèn gầm lên, thế là trên đường bị xx tóm, đặc biệt là đường Lê Hồng Phong, xx Ngô quyền rất hay xơi lỗi này, Gấu nhà em, bà chị cũng bị dính. Theo tìm hiểu của em thì tại Điều 8 khoản 3 mục g có nói như sau : Phạt từ 600k - 800k với lỗi :
[FONT=&quot]g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;[/FONT]
Vậy với từ ngữ
[FONT=&quot]đủ đèn chiếu sáng về ban đêm có nghĩa là như thế nào? Phải bật bao nhiêu đèn mới gọi là đủ?
Thực tế em cũng đã chiến đấu thắng một vụ theo quan điểm riêng của em, tuy nhiên em đưa lên đây muốn hỏi các cụ để xem quan điểm của các cụ về lỗi này như thế nào?
Cảm ơn các cụ trước, em sẽ rót voka cho tất cả các cụ.

[/FONT]
Liên quan đến đèn, em thấy trong một số văn bản quy phạm pháp luật có quy định như sau:
Luật Giao thông đường bộ hiện hành.
Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm.
12. Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.
13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.
Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều
3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.
Nghị định 34 và 71
Điều 3. Giải thích từ ngữ
7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
m) Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;
Phân tích các văn bản:
Các văn bản này đều không có giải thích cụ thể cụm từ “Đủ đèn chiếu sáng” là như thế nào mà ở đây ta chỉ có một căn cứ theo điều 8, khoản 13 của Nghị định 34 như sau: Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng. ==> Như vậy có thể hiểu một cách đơn giản “đủ đèn chiếu sáng” là đủ theo thiết kế của từng loại xe. Do vậy cần phải tìm hiểu thêm về loại xe mà các cụ đang dùng thì đèn chiếu sáng bao gồm những loại đèn gì? Số lượng là bao nhiêu? Để tìm hiểu về mấy thứ lằng nhằng này các cụ nên tìm đọc trong sách hướng dẫn sử dụng loại xe mà mình đang đi. Trong tài liệu này việc rất rõ về các thiết bị, cách sử dụng, thay thế, ...

Như tài liệu về Kia mà em có thì đèn chiếu sáng bao gồm nhiều tất cả các loại đèn có trên xe: Pha, cos, hành trình, đèn cản trước(đèn sương mù) nếu có - đèn này mình vẫn gọi là đèn gầm đấy ạ, đèn chiếu hậu, ... cụ ạ.
Như vậy đèn cản trước (đèn sương mù) chỉ để sử dụng trong điều kiện sương mù nên khi không có sương mù thì chẳng phải bật.

Chỉnh sửa cuối:

HoangTung76

Xe điện
Liên quan đến đèn, em thấy trong một số văn bản quy phạm pháp luật có quy định như sau:
Luật Giao thông đường bộ hiện hành.
Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm.
12. Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.
13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng.
Điều 17. Tránh xe đi ngược chiều
3. Xe cơ giới đi ngược chiều gặp nhau không được dùng đèn chiếu xa.
Nghị định 34 và 71
Điều 3. Giải thích từ ngữ
7. Thời gian sử dụng đèn chiếu sáng về ban đêm là khoảng thời gian từ 18 giờ ngày hôm trước đến 6 giờ ngày hôm sau.
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
m) Bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
g) Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng về ban đêm hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh nhau;
Phân tích các văn bản:
Các văn bản này đều không có giải thích cụ thể cụm từ “Đủ đèn chiếu sáng” là như thế nào mà ở đây ta chỉ có một căn cứ theo điều 8, khoản 13 của Nghị định 34 như sau: Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng. ==> Như vậy có thể hiểu một cách đơn giản “đủ đèn chiếu sáng” là đủ theo thiết kế của từng loại xe. Do vậy cần phải tìm hiểu thêm về loại xe mà các cụ đang dùng thì đèn chiếu sáng bao gồm những loại đèn gì? Số lượng là bao nhiêu? Để tìm hiểu về mấy thứ lằng nhằng này các cụ nên tìm đọc trong sách hướng dẫn sử dụng loại xe mà mình đang đi. Trong tài liệu này việc rất rõ về các thiết bị, cách sử dụng, thay thế, ...

Như tài liệu về Kia mà em có thì đèn chiếu sáng bao gồm nhiều tất cả các loại đèn có trên xe: Pha, cos, hành trình, đèn cản trước(đèn sương mù) nếu có - đèn này mình vẫn gọi là đèn gầm đấy ạ, đèn chiếu hậu, ... cụ ạ.
Như vậy đèn cản trước (đèn sương mù) chỉ để sử dụng trong điều kiện sương mù nên khi không có sương mù thì chẳng phải bật.
Đúng ý em đang phân vân, rất cảm ơn cụ Rồ, thực tế khi xe như Kia của em bật công tắc nấc 1 thì cái đèn cản trước (mà mọi người gọi nó là cái đèn gầm ấy) nó sáng, thực tế xe Kia này thiết kế ko có đèn sương mù. không hiểu sao rất nhiều người có khái niệm cái đèn cản trước đó là cái đèn GẦM?? Vì em nhớ thì đèn Gầm này ngày trước các loại xe tải trong chiến tranh sợ địch phát hiện nên sáng tạo ra cái đèn Gầm này mà thôi, mà đã là đèn gầm thì phải lắp dưới gầm xe chứ, Ở đây cái đèn này rõ ràng là lắp đằng trước.
Câu chuyện của em đã thắng xx Ngô Quyền hôm rồi là Gấu nhà em có bật nấc 1 đèn đó sáng. Em cũng lý luận như cụ nói :
xx : Xe kô bật đủ đèn chiếu sáng.
em nói em có bật, bằng chứng là anh nhìn thấy. Vậy theo anh bật đủ là thế nào?
xx: Phải bật hết cả 2 đèn pha chính kia.
em : Đường này ánh sáng đèn đường rất sáng, theo tôi là bật đủ là bật sao cho tôi nhìn thấy đằng trước, và người đằng trước cũng nhìn thấy tôi là ô tô. Em cũng giải thích rằng, trên xe chỉ có 2 loại đèn 1. là đèn tín hiệu, 2. là đèn chiếu sáng, vậy như anh nói bật đủ là có bao nhiêu đèn bật hết lên phải không?
xx trả lời rất nhanh là : Đúng thế.
em : Vậy anh lên bật hộ tôi cùng lúc cả đèn chiếu xa và đèn chiếu gần xem nào?
xx: anh ko đc bật đèn chiếu xa trong đô thị, mới lại 2 đèn đó sử dụng khác nhau.
em: Vậy sao đồng chí bảo bật hết, nó cũng là đèn chiếu sáng cơ mà.
xx: chán bỏ báo cáo lãnh đạo cũng lại lối giải thích như trên không ăn thua sau đấy cho em đi. Nhưng mất cha nó 20 phút. Nên em mới mang lên đây hỏi để tìm thêm bằng chứng nào nữa và cũng để hiểu đúng và đủ Thế là là Bật đủ đèn chiếu sáng??? E rót thêm rịu cho cụ Rồ rồi mà nó lại không cho, để lần sau em mời bia nhá.

xdthienha

Xe điện
Em vừa làm cái clip ở Ngã tư Phúc Tăng chiều nay,xe máy đã đành rồi nhưng hình như bố ô tô này ko biết nhìn đèn hay sao ấy ạ.Sao xxx ko chộp ở cái chỗ này nhỉ,chỗ này chuyên đi như thế
http://www.youtube.com/watch?v=ADdox99YvsI&feature=youtu.be
[video=youtube;ADdox99YvsI]http://www.youtube.com/watch?v=ADdox99YvsI&feature=youtu.be[/video]

Captiva555

Xe tăng
romantic_kt1 nói:
Cụ cứ mạnh dạn làm theo pháp luật cụ ạ, chả sợ gì cả.Văn bản đấy không phải là văn bản pháp luật, nó chỉ là văn bản hành chính (văn bản chỉ đạo cho nó oai chứ thực ra nó chỉ là cái công văn) thôi cụ ạ.
vầng cứ mạnh dạn thì như này đây ợ, chờ được vạ thì má đã sưng, mà em còn e là tết công gô mới chờ được vạ trong cái xã hội này
http://m.laodong.com.vn/Story.aspx?did=133871

romantic_kt1

Xe tăng
vầng cứ mạnh dạn thì như này đây ợ, chờ được vạ thì má đã sưng, mà em còn e là tết công gô mới chờ được vạ trong cái xã hội này
http://m.laodong.com.vn/Story.aspx?did=133871
Ơ, cụ sợ à?
Em nghĩ cứ phải có vài vụ thế này mới hay chứ ạ. :))
Em rất thích các mâu thuẫn xã hội kiểu như thế này, có vậy xã hội mới tiến nhanh, tiến mạnh được cụ ợ :D

Captiva555

Xe tăng
vâng em cũng mong mỏi mùa xuân đến sớm nhưng em ko muốn làm chuột bạch ợ :))

romantic_kt1

Xe tăng
vâng em cũng mong mỏi mùa xuân đến sớm nhưng em ko muốn làm chuột bạch ợ :))
:)) :)) :)) :)) "Biết đâu, biết đâu đấy ..." tình trạng giao thông nói riêng và xã hội nói chung lại được giải quyết bởi nguyên nhân này.

HoangTung76

Xe điện
:)) :)) :)) :)) "Biết đâu, biết đâu đấy ..." tình trạng giao thông nói riêng và xã hội nói chung lại được giải quyết bởi nguyên nhân này.
Like rực rỡ luôn cụ ạ, em nghĩ đợt này bên báo chí sẽ đánh mạnh anh giao thông về cái công văn ngu xuẩn này.

romantic_kt1

Xe tăng
Like rực rỡ luôn cụ ạ, em nghĩ đợt này bên báo chí sẽ đánh mạnh anh giao thông về cái công văn ngu xuẩn này.
Em nghĩ là không có chuyện đánh đấm ở đây đâu ạ, các anh em nhà báo chắc cũng chỉ cố gắng bảo vệ quyền của mình theo Luật báo chí thôi. Chỉ mong rằng các nhà báo không chỉ vì quyền lợi của mình mà nghĩ đến những cái lớn lao, tốt đẹp hơn cho cả xã hội.
Hy vọng các nhà báo giữ được đạo đức nghề nghiệp và phát huy đầy đủ sức mạnh của lực lượng tiên phong trong việc đem lại giá trị thượng tôn của Pháp luật là dân ta được nhờ rồi cụ ạ.

gunner_hp

Xe tăng
THời buổi...ai cũng lo giữ nồi cơm nhà mình...ko mong chờ, hy vọng gì vào 1 điều gì khác.
Nhân tiện có cờ nhíp của cụ xdthienha, em thấy đúng là ở HP mình, xxx nếu chỉ bắt lỗi đúng thôi cũng vô khối.Đơn cử như đường Lê Hồng Phong, xe chém vạch phân làn gần đèn xanh đỏ để chuyển làn nhiều (mặc dù cái vạch ấy theo quan điểm của em là chưa chuẩn lắm), rồi xe vượt nhau nơi đường giao nhau ( các ngã tư, sau khi đèn xanh, xe đi sau thấy xe trước vọt chậm là vượt ngay ở ngã tư)...đấy...có thế thôi là cũng ăn bẫm.

fantasylove

Xe buýt
các cụ cho cháu hỏi h muốn học lái xe thì học ở đâu gần trung tâm và thời gian ko gò bó nhất nhỉ??? nhà cháu chỉ cần học B1 thôi

12AS

Xe hơi
XXX Hải Phòng Hay bắn điểm nào

Các cụ hay đi HN - HP cho em hỏi XXX hay rình, mò bắn đểu ở đâu với ạ. Cuối tuần em có việc đi HP, nhờ các cụ HP giúp em 1 tý, xin cảm ơn các cụ 1 két bia :D

kienkid

Xe container
Quản gỏi ở hải dương, Quán toan nữa.( cái này xxx hay bắt vượt phải).

gunner_hp

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

akichinh

Xe hơi
Dốc cầu An Đồng cụ nhé, 40km/h xxx bắn ngay khi cụ thả dốc, kể cả đêm tối cụ nhé.

QP79

Xe tải
Cụ cứ đi đúng quy định thì chả sợ bố con thằng nào cả! Trước sau gì mà chẳng đến nơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng