Hải Phòng Thông tin ATGT - Hải Phòng là không lòng vòng

Trạng thái
Thớt đang đóng

gau12884

Xe máy
Cụ nào cho em hỏi tình huống này, xe em đi từ làn phía trong ( cả oto và xe máy) ra làn ngoài ( chỉ dành cho oto) ( cái hình phía dưới chỗ Media Mart ấy) thì đi theo cách 1 hay cách 2 là đúng. Chiều nay em đi theo cách 1, đầy đủ tín hiệu đèn và bị tuýt (cãi nhau 1 hồi vẫn phải kí biên bản là sai làn). Giao thông nói em là làn bên trái chỉ đựoc phép rẽ trái và quay đầu, không đựoc phép chuyển làn... Cụ nào chuẩn luật thì xác nhận hộ em cái để lần sau đi cho đúng nhé. Đi theo đướng 1 hay 2 là đúng hả các cụ...và xxx ghi lỗi sai làn cho em là dúng hay sai.
Đằng nào thì cũng mất tiền rồi nhưng hỏi lại cho chắc, biết đâu xxx tỉnh khác lại kêu đi 1 mới đúng thì chết em..

Chỉnh sửa cuối:

fiestafun

Xe tải
Cái này hiểm nhỉ, em cũng cũng có chung thắc mắc ạ.
Suy nghĩ chủ quan của em thì xxx đúng.

gau12884

Xe máy
Tất nhiên là sau một hồi suy ngẫm lại thì e cũng thấy xxx có lý nhưng vấn đề là có lý nó khác hẳn với tuân thủ đúng pháp luật, anh em mình bàn bạc để lần sau còn lý luận với xxx tỉnh khác nữa.
Em hỏi CSGT thế đi thế nào cho đúng, nói là đi như 2 nhưng khi e hỏi là đi như 1 thì có phải rẽ trái khi chuyển làn không.....xxx lại kêu là thế thì a xem người ta đi mà học. E bảo họ là họ phải có trách nhiệm giải thích cho người dân hiểu.. cả lũ lại né tránh, chắc chúng nó cũng chả hiểu....

Thần Tài

Xe điện
Cụ nào cho em hỏi tình huống này, xe em đi từ làn phía trong ( cả oto và xe máy) ra làn ngoài ( chỉ dành cho oto) ( cái hình phía dưới chỗ Media Mart ấy) thì đi theo cách 1 hay cách 2 là đúng. Chiều nay em đi theo cách 1, đầy đủ tín hiệu đèn và bị tuýt (cãi nhau 1 hồi vẫn phải kí biên bản là sai làn). Giao thông nói em là làn bên trái chỉ đựoc phép rẽ trái và quay đầu, không đựoc phép chuyển làn... Cụ nào chuẩn luật thì xác nhận hộ em cái để lần sau đi cho đúng nhé. Đi theo đướng 1 hay 2 là đúng hả các cụ...và xxx ghi lỗi sai làn cho em là dúng hay sai.
Đằng nào thì cũng mất tiền rồi nhưng hỏi lại cho chắc, biết đâu xxx tỉnh khác lại kêu đi 1 mới đúng thì chết em..
Cụ đi kiểu 2 là đúng. XXX phạt cụ chuẩn luôn.
Cụ cứ hiểu Rẽ Phải hay Rẽ Trái là phải chuyển hướng đi hẳn sang đường cắt ngang hay nói cách khác là chuyển từ đường này sang đường khác. Còn trường hợp của cụ chỉ là Chuyển Làn, vì bản chất cụ vẫn giữ hướng di chuyển xe dọc theo Lê Hồng Phong.

Haiphongoi

Xe buýt
em toàn đi theo kiểu 2, vẫn là đi thẳng chỉ xi nhan chuyển làn thôi

aq79

Xe container
nó có mũi tên chỉ rõ ràng thế còn gì nữa cụ, đi th2 mới đúng chứ th1 thì sai rồi.

pooka

Xe container
Ở chỗ này có nhiều đèn hiệu nên một số cụ ở tỉnh khác không quen , mới nhìn là choáng
Cứ nhớ đơn giản là Rẽ trái hoặc quay đầu thì đi làn trong, muốn đi thẳng thì cứ làn giữa mà phang

pooka

Xe container
Tất nhiên là sau một hồi suy ngẫm lại thì e cũng thấy xxx có lý nhưng vấn đề là có lý nó khác hẳn với tuân thủ đúng pháp luật, anh em mình bàn bạc để lần sau còn lý luận với xxx tỉnh khác nữa.
Em hỏi CSGT thế đi thế nào cho đúng, nói là đi như 2 nhưng khi e hỏi là đi như 1 thì có phải rẽ trái khi chuyển làn không.....xxx lại kêu là thế thì a xem người ta đi mà học. E bảo họ là họ phải có trách nhiệm giải thích cho người dân hiểu.. cả lũ lại né tránh, chắc chúng nó cũng chả hiểu....
Cụ đi như thế bị phạt là đúng rồi ợ

Bear_Say

Xe hơi
Lúc 2h chiều nay ở đường Trường Chinh ngay chân cầu Niệm có 1 cụ morning vêu mỗm vì ngoắc vào mông a xe tải 3,5t. Em vội nên ko hóng được rì, cụ nào hóng hớt được ko ạ...

HoangTung76

Xe điện
Đường Lê Hồng Phong bắt đầu bắt lỗi chuyển làn không có tín hiệu và đè vạch ở ngã tư Media Mart, có ghi hình với Oto. Cụ nào hay đi ẩu cẩn thận nhé.
Bắt nâu rồi cụ ợ, chỗ đó nó có 3 máy quay lận đấy, 2 thằng quay trước, một thằng quay sau đấy.

Altis_2010

Xe buýt
Làn trái dành cho phuong tien rẽ trái và quay đầu, làm phải dành cho phương tiện đi thẳng và rẽ phải, trên 2 làn đó có 2 đèn tín hiệu GT khác nhau. Cụ đi thẳng mà đỗ vào làn rẽ trái tức là đèn xanh cụ ko đi mà cụ vượt đèn đỏ còn gì? Còn nếu cụ ko vượt đèn đỏ tức là cụ cản trở giao thông của xe rẽ trái và quay đầu. Trong trường hợp này phương án tốt nhất là rẽ trái hoặc quay đầu rồi vòng lại.

gau12884

Xe máy
Vâng, em mất 1,7 tr cho cái tội này rồi các cụ ạ :). Lỗi này là do em hiểu sai thôi...ngày nào e chả vài vòng trên cái đường ấy nên bị bắt hơi cú vọ tí

Naviman

Xe tăng
Vâng, em mất 1,7 tr cho cái tội này rồi các cụ ạ :). Lỗi này là do em hiểu sai thôi...ngày nào e chả vài vòng trên cái đường ấy nên bị bắt hơi cú vọ tí
Cụ có thể cho biết chính xác là lỗi gì ko ạ?

Thần Tài

Xe điện
Nghị định số 115/2013/NĐ-CP ngày 3/10/2013 quy định về quản lý, bảo quản phương tiện bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính có hiệu lực từ ngày 18/11/2013 cho phép người dân, doanh nghiệp có thể tự bảo quản phương tiện hoặc đặt tiền để bảo lãnh cho phương tiện vi phạm giao thông.

Điều 14 quy định về việc giao phương tiện giao thông vi phạm hành chính cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản như sau:

1. Phương tiện giao thông vi phạm hành chính thuộc trường hợp bị tạm giữ để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nếu tổ chức, cá nhân vi phạm có đủ một trong các điều kiện dưới đây, người có thẩm quyền tạm giữ có thể giao cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản phương tiện dưới sự quản lý của cơ quan có thẩm quyền tạm giữ:

a) Cá nhân vi phạm phải xuất trình được sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú hoặc có giấy xác nhận của cơ quan, đơn vị về nơi công tác; nếu tổ chức vi phạm phải có địa chỉ hoạt động cụ thể, rõ ràng được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận; có nơi giữ, bảo quản phương tiện đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 6 nghị định này;

b) Tổ chức, cá nhân vi phạm có khả năng tài chính đặt tiền bảo lãnh có thể được giữ, bảo quản phương tiện...

Theo đó, để được tự giữ, bảo quản xe bị tạm giữ do vi phạm giao thông, bạn phải xuất trình sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú hoặc có giấy xác nhận của cơ quan, đơn vị về nơi công tác và có nơi giữ, bảo quản phương tiện bảo đảm an toàn về phòng chống cháy, nổ và đáp ứng các điều kiện về bảo vệ môi trường. Hoặc bạn có thể đặt tiền bảo lãnh để được giữ, bảo quản phương tiện. Mức ít nhất phải bằng tiền phạt tối đa của khung tiền phạt quy định cho hành vi vi phạm.

Về thủ tục đặt tiền bảo lãnh: Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 115/2003/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân đặt tiền bảo lãnh cho người có thẩm quyền tạm giữ phương tiện. Tiền đặt bảo lãnh được trả lại cho tổ chức, cá nhân đặt bảo lãnh sau khi tổ chức, cá nhân vi phạm đã chấp hành xong quyết định xử phạt. Việc đặt tiền bảo lãnh và trả lại số tiền đó phải được lập biên bản (một bản giao cho tổ chức, cá nhân đặt tiền bảo lãnh).

Về thủ tục giao phương tiện cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản: Khi giao phương tiện cho tổ chức, cá nhân vi phạm giữ, bảo quản phải lập biên bản ghi rõ tên, số lượng, khối lượng, đặc điểm, chủng loại, nhãn hiệu, xuất xứ, nơi giữ, bảo quản, tình trạng của phương tiện và chữ ký của tổ chức, cá nhân vi phạm và người có thẩm quyền tạm giữ (mỗi bên giữ một bản).

Tổ chức, cá nhân trong thời gian được giao giữ, bảo quản phương tiện được thay đổi nơi giữ, bảo quản nếu có sự đồng ý bằng văn bản của người có thẩm quyền tạm giữ. Phương tiện vi phạm trong thời gian được giao cho tổ chức, cá nhân giữ, bảo quản sẽ không được phép lưu hành. Nếu tổ chức, cá nhân được giao giữ, bảo quản phương tiện vi phạm sẽ chuyển phương tiện vi phạm đó về nơi tạm giữ theo quy định.

Cũng cần lưu ý là không phải tất cả các phương tiện vi phạm đều có thể được đặt tiền bảo lãnh. Các trường hợp dưới đây sẽ không được đặt tiền bảo lãnh:

a) Phương tiện giao thông của vụ vi phạm là vật chứng của vụ án hình sự;

b) Phương tiện giao thông đang được đăng ký giao dịch bảo đảm;

c) Phương tiện giao thông được sử dụng để đua xe trái phép, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng hoặc gây tai nạn giao thông;

d) Giấy đăng ký phương tiện bị làm giả, sửa chữa;

đ) Biển kiểm soát giả, phương tiện bị thay đổi trái phép số khung, số máy hoặc bị xóa số khung, số máy.

Luật sư Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Haiphongoi

Xe buýt
Nghị định mới nhất về xử phạt vi phạm Giao thông đường bộ áp dụng từ 1/2014

Nghị định số 171/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thay thế hoàn toàn cho nghị định 34 và 71 trước đây được áp dụng từ ngày 1/1/2014. Mời các cụ: https://app.box.com/s/dbuoyrhjeiehf48sbx78

Chỉnh sửa cuối:

Naviman

Xe tăng
Ớ,mới quá, giờ em mới được nghe. Tk cụ.

Haiphongoi

Xe buýt

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
Chào các cụ mợ,
Sáng nay nghe Đồng Hành 24 có vụ xe Mercedes mới đi đăng ký đâm vào dải phân cách ngã tư Nguyễn Bình - Lạch Tray văng hơn 40m, lật nhào - không có thiệt hại về người.Ko rõ có cụ mợ nào nhà mình ở gần Lạch Tray ko nhỉ ? Nhưng mà tầm 1h sáng thì chắc chả ai ra, đang nằm chăn êm đệm ấm thế cơ mà.

chuyenlahp

Xe hơi
oai, lỗi nồng độ cồn phạt nặng nhất, các cụ tiên tửu nhà mềnh cẩn thận nha!

Trạng thái
Thớt đang đóng