[Funland] Thông cống nhà bếp. Cụ nào đã tự làm?

buicongchuc

Xe ba gác
Báo cáo các cụ. Nhà em chung cư. Giờ có vẻ thoát nước bồn rửa bát hơi kém. Đã cụ nào tự thông cống ở nhà chưa cho em xin kinh nghiệm với.
1. Dùng viên thả.
2. Dùng lò xo gắn vào máy khoan cầm tay.
3. Dùng đầu phun nước áp lực gắn máy rửa xe mini.

View attachment 8320341
Dùng máy quay này là ngon nhất. Thông bằng các loại khác không triệt để được vì lượng mỡ tổng hợp bám thành ống chắc lắm.

buicongchuc

Xe ba gác
Hi, em đã từng thông các loại, và sau sửa nhà làm đường ống mới e còn thông thử bằng bằng sào tre và kiểm tra kết quả bằng mắt luôn.
Kết luận là tùy từng trường hợp mà mỗi phương pháp có hiệu quả nhất định.
- Nếu mới bị tắc thì đến 80% là tắc ở gầm chậu rửa bát, tháo cái cốc chỗ con thỏ và ống ra vệ sinh là thông thôi.
- Nếu tắc lâu ngày, tắc nhiều lần thì khả năng ở dưới đường ống dưới nền đã bị đóng cặn cứng r. Cặn này giống như canxi, cứng như thạch cao nên mới đầu dùng cái dây lò xo quay tay hay xịt nước thì vấn thoát đc, nhưng bản chất là chỉ thông được 1 lỗ bằng ngón tay thôi nên rất nhanh tắc.
Hiệu quả nhất là thông bằng dây lò xo to (gọi bọn thợ thông đó, lò xo phi tầm 1,5-2cm chạy bằng máy - nhưng lưu ý là trả 500-700k trọn gọi cho nó thông thoát đc nước rồi chạy máy thêm 20-30 phút, chứ tính bằng m nó phang cho 5-7 củ là thường). Các cụ cứ nghĩ đơn giản là nó mua cái máy tầm 2tr, làm 30' thì trả công 500-700k là quá ok rồi (méo làm thì lượn). Nếu tắc nhiều, lâu thì chạy máy đó nó cũng ko phá được hết mấy cái thạch cao đó đâu, nhưng nó sẽ thông được 1 lỗ tối thiểu cũng bằng cái chén. Dùng thoải mái chắc sau đó 1 quý mới phải làm thêm 1 lần thôi. Nếu nhà CC thì dễ hơn vì đường ống thường ngắn và dốc nên cũng ít tắc nặng.

NHƯNG quan trọng nhất là các cụ phải phòng. Đừng làm bẫy mỡ j cho mệt mà mùi (bản chất chỗ cái cốc nó chính là bẫy mỡ rồi), chỉ cần các cụ lấy giấy vs thấm hết mỡ (nhất là mỡ bò) cho vào thùng rác, tráng tí nước sôi chảo/nồi cho tan mỡ rồi pha ra đổ thì dùng cả chục năm chẳng vấn đề.
Chuẩn rồi cụ.

harrynh

Xe container
Các cụ chịu khó lấy giấy vệ sinh lau chảo dầu, bát đĩa dư dầu mỡ trước khi rửa thì sẽ không bao giờ rơi vào cảnh này.
Nhà em toàn làm như cụ, lấy giấy vệ sinh lau sạch dầu mỡ trong bát, đĩa, chảo trước khi rửa và chưa bao giờ nhà em bị tắc gì cả.
Cứ bảo đàn ông lười bếp núc, chứ tính ra cẩn thận hơn đàn bà nhiều. Lau dầu mỡ trc, rồi nc canh có mỡ đổ vào túi ni lon, cho ra thùng rác, thêm cái màng lọc ở chậu rửa nữa để chặn các loại rác vụn, chứ cứ táng đủ loại xuống nó quyện vào nhau thì tắc liên tục.
P.s: còm xong đc 2024 mã

Chỉnh sửa cuối:

Hulk

Xe tăng
Cứ bảo đàn ông lười bếp núc, chứ tính ra cẩn thận hơn đàn bà nhiều. Lau dầu mỡ trc, rồi nc canh có mỡ đổ vào túi ni lon, cho ra thùng rác, thêm cái màng lọc ở chậu rửa nữa để chặn các loại rác vụn, chứ cứ táng đủ loại xuống nó quyện vào nhau thì tắc liên tục.
P.s: còm xong đc 2024 mã
Chuẩn cụ. Nói chung bát đĩa nồi niêu trước khi rửa hoặc cho vào máy rửa bát cứ dùng giấy vệ sinh lau sạch sẽ là yên tâm ko lo tắc, đồng thời người rửa bát cũng dễ rửa.

clessking

Xe tăng
Em mới thông hôm qua xong, làm xong phải tắm lại vì mùi nó dính lên đến kinh

Nhà em chung cư, cái ống thoát từ chậu rửa chạy ngang ra tầm 2m thì mới nối vào ống trục lớn của chung cư nên cứ 1 thời gian là nó lại tắc tị, do mỡ nó đóng cục.

Lần 1 tắc em gọi thợ hết mịa nó gần triệu bạc, mà sau thấy thợ cũng chỉ loay hoay có cái đoạn vòng sắt như cụ chủ ấy, ngoáy ngoáy 1 lúc là nó thông

Thế nên em ra cửa hàng mua 1 đoạn dài 3m về, để đó, cứ tắc em tháo ống chỗ đoạn xiphong nối với ống ra là cho vào ngoáy.
Nhanh lắm
Sợ nhất lúc làm thủ công đó cụ nhỉ. Lần sau cụ cứ thuê nhưng đàm phán trước luôn 300-500k nó chạy bằng máy lò xo cho. Xưa e đàm phán có 250k/lần thôi, quý làm 1 lần.

emdeplam

Xe tăng
Em mới thông hôm qua xong, làm xong phải tắm lại vì mùi nó dính lên đến kinh

Nhà em chung cư, cái ống thoát từ chậu rửa chạy ngang ra tầm 2m thì mới nối vào ống trục lớn của chung cư nên cứ 1 thời gian là nó lại tắc tị, do mỡ nó đóng cục.

Lần 1 tắc em gọi thợ hết mịa nó gần triệu bạc, mà sau thấy thợ cũng chỉ loay hoay có cái đoạn vòng sắt như cụ chủ ấy, ngoáy ngoáy 1 lúc là nó thông

Thế nên em ra cửa hàng mua 1 đoạn dài 3m về, để đó, cứ tắc em tháo ống chỗ đoạn xiphong nối với ống ra là cho vào ngoáy.
Nhanh lắm
Ngoáy thế có sợ vỡ ống ko cụ nhỉ ?
Em ko nhớ ống nhà to hay bé nữa

allan

Xe hơi
em thông mấy lần rồi, vừa dùng cái quay tay thọc vào vừa kết hợp lấy máy bơm xịt. Nó toàn ra cái cục to đùng trắng như vôi ấy, đến cả mấy xô vẫn chưa xong. nên là từ ấy nhà em cấm tiệt không được đổ xà phòng rửa bát và mỡ vào bồn rửa bát từ ấy thì đỡ tắc hơn hẳn khoảng 2 năm thông một lần thôi.

Loe_hờ lú

Xe điện
Ngoáy thế có sợ vỡ ống ko cụ nhỉ ?
Em ko nhớ ống nhà to hay bé nữa
Không việc gì cụ ơi.
Nó mềm như cái lò xo ấy mà. Cái ông PVC của cụ sao mà mà thủng được. Nó ngoáy theo chiều dọc chứ có đâm ngang thành ống đâu mà lo

emdeplam

Xe tăng
Không việc gì cụ ơi.
Nó mềm như cái lò xo ấy mà. Cái ông PVC của cụ sao mà mà thủng được. Nó ngoáy theo chiều dọc chứ có đâm ngang thành ống đâu mà lo
Ngoáy thế thì cặn bẩn nó xoay ngược ra ngoài hay nó vỡ tan trong ống luôn cụ nhỉ

emdeplam

Xe tăng
em thông mấy lần rồi, vừa dùng cái quay tay thọc vào vừa kết hợp lấy máy bơm xịt. Nó toàn ra cái cục to đùng trắng như vôi ấy, đến cả mấy xô vẫn chưa xong. nên là từ ấy nhà em cấm tiệt không được đổ xà phòng rửa bát và mỡ vào bồn rửa bát từ ấy thì đỡ tắc hơn hẳn khoảng 2 năm thông một lần thôi.
Cụ dùng bơm cao áp ạ. Nước nó có phọt ngược lại ko ?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Nhà em thỉnh thoảng cho bột thông cống vào nên đỡ tắc. Buổi tối, trước khi đi ngủ cho 1 túi vào lỗ thoát ở bồn rửa bát, thỉnh thoảng cho vào thoát chỗ nhà tắm hoặc chậu rửa mặt

edorado

Xe tăng
Thông thường là tắc do mỡ đóng cặn, cụ cần làm sạch các phần cong của ống, em dùng dây lò xo

RemyMartin

Xe buýt
Ngoáy thế thì cặn bẩn nó xoay ngược ra ngoài hay nó vỡ tan trong ống luôn cụ nhỉ
Nó vỡ ra thì sẽ trôi ra theo độ dốc của ống.
Nếu mảnh vỡ to quá thì vẫn kẹt, mình phải "đánh" nhiều lần kết hợp xối nước để nó trôi ra.

BMW X11

Xe điện
Nhà em dùng phương pháp sau để chống mỡ:
1. Lau sạch dầu mỡ trong bát, đũa, nồi chảo
2. Đặt bẫy mỡ (20L) dưới bồn rửa bát - mỗi tháng đổ 1 lần
3. Mỗi năm dùng lò xo (16mm) + máy khoan ngoáy ống thoát, trước và sau mùa đông
Bài này phù hợp các bác ở chung cư.
Tôi thì đổ dầu mỡ ra cống, ngay trước nhà.
Còn lại, rõ ràng là phải lau bằng giấy WC rồi.
Tôi lau rất kỹ và lâu lắm rồi, vài năm, không bị tắc trở lại.

Việc không xả dầu mỡ xuống ống thoát là quan trọng nhất.

RemyMartin

Xe buýt
Bài này phù hợp các bác ở chung cư.
Tôi thì đổ dầu mỡ ra cống, ngay trước nhà.
Còn lại, rõ ràng là phải lau bằng giấy WC rồi.
Tôi lau rất kỹ và lâu lắm rồi, vài năm, không bị tắc trở lại.

Việc không xả dầu mỡ xuống ống thoát là quan trọng nhất.
Hiệu quả với cả nhà đất như cụ làm ấy.
Em cũng đổ mỡ (nếu nhiều) vào túi nilong hoặc ra cống trước nhà.

NNS

Xe ngựa
ở cc thì rửa bằng máy rb nên ko lo tắc cống do dầu mỡ tác dụng với nước xà phòng để thành kết tủa cứng như thạch cao bám dưới thành ống cống. Còn ở nhà đất thì hồi trước nhà em vẫn hay bị tắc, dùng đủ các biện pháp rồi vẫn tắc, lúc xây lại nhà, em bố trí đường thoát nước máy giặt riêng, đường thoát nước chậu rửa bát riêng, và dĩ nhiên do ống rẻ nên làm mẹ cái F to to, chả bao giờ lo tắc nữa, dĩ nhiên vẫn nên chùi khô gop dầu mỡ dư vào sọt rác trước khi rửa đồ.

RemyMartin

Xe buýt
ở cc thì rửa bằng máy rb nên ko lo tắc cống do dầu mỡ tác dụng với nước xà phòng để thành kết tủa cứng như thạch cao bám dưới thành ống cống. Còn ở nhà đất thì hồi trước nhà em vẫn hay bị tắc, dùng đủ các biện pháp rồi vẫn tắc, lúc xây lại nhà, em bố trí đường thoát nước máy giặt riêng, đường thoát nước chậu rửa bát riêng, và dĩ nhiên do ống rẻ nên làm mẹ cái F to to, chả bao giờ lo tắc nữa, dĩ nhiên vẫn nên chùi khô gop dầu mỡ dư vào sọt rác trước khi rửa đồ.
Em nghĩ máy rửa bát đưa mỡ + xà phòng thành kết tủa chứ cụ? Nó khác gì rửa bát bằng tay đâu?

hatinh5760

Xe điện
Báo cáo các cụ. Nhà em chung cư. Giờ có vẻ thoát nước bồn rửa bát hơi kém. Đã cụ nào tự thông cống ở nhà chưa cho em xin kinh nghiệm với.
1. Dùng viên thả.
2. Dùng lò xo gắn vào máy khoan cầm tay.
3. Dùng đầu phun nước áp lực gắn máy rửa xe mini.
Có nhà e đây. Từ ngày về CCCC mới có khái niệm này, cho dù luôn đổ dầu mỡ thừa, hớt váng mỡ... vào thùng rác. Bát đĩa luôn lau sạch bằng giấy ăn trước khi rửa.
1.Dùng viên thả, backing soda và dấm: Không được. Sẽ tắc ở phần chạy ra đường ống chung.
Sau nhiều lần gọi thợ (500-700k/ lần, cho vài tháng).
Từ mấy năm nay e dùng dây lò xo, loại quay tay, 12m. Thấy tạm ổn.
Nghĩa là: tháo ống nhựa ở gầm chậu rửa sục rửa sạch (đọng mỡ do trần luộc thịt, xương... làm tắc). Dùng dây lò xo vừa vừa thả vừa xoay nong cho đoạn từ thoát sàn nhà mình cho tới đoạn chung của tầng (12m), rồi quay tay thu lại. Làm 3,4 lần thả thu vậy, đổ vào 1/2l nước rửa bát.
Kết thúc là xả lưng chậu nước nóng già.
Toàn thể mất khoảng 1 tiếng. Ổn được gần nửa năm.
Đã có lần gọi thợ 100, tới nơi, hóa ra 100/1m, và vài chục m là rất có thể.
Tự làm, có vẻ hơi cực, nhưng không nặng nhọc.

NNS

Xe ngựa
Em nghĩ máy rửa bát đưa mỡ + xà phòng thành kết tủa chứ cụ? Nó khác gì rửa bát bằng tay đâu?
dạ ko, 1 là dùng mrb cũng phải dọn bát đũa trc nên đỡ mỡ màng, 2 là mrb nó dùng nước rất nóng, 3 là nó lọc nữa nên ko sợ kết tủa mỡ xà phòng cụ ạ