[Funland] Thông cống nhà bếp. Cụ nào đã tự làm?

tdtd

Xe điện
Báo cáo các cụ. Nhà em chung cư. Giờ có vẻ thoát nước bồn rửa bát hơi kém. Đã cụ nào tự thông cống ở nhà chưa cho em xin kinh nghiệm với.
1. Dùng viên thả.
2. Dùng lò xo gắn vào máy khoan cầm tay.
3. Dùng đầu phun nước áp lực gắn máy rửa xe mini.

View attachment 8320340

View attachment 8320341
Em đã từng làm nhà em đây ạ.
Sau thời gian độ 6 tháng lắp máy rửa bát thì bồn rửa tự nhiên thoát cực chậm( 1 bồn mà cả đêm kg chảy hết). Em tháo hết đường ống vệ sinh, lắp lại vẫn bị tắc. Mua ống lò xo như của cụ, nhưng dài độ 12m, lại tháo đường ống trước vệ sinh ra, đưa lò xo vào thông, rồi lại lắp ống vào vẫn bị. Tiếp đến mua chai ở cửa hàng điện nước về đổ hết 2 chai lớn, sôi sùng sục, bốc mùi khó chịu, sờ vào ống pvc thì nóng bỏng, chờ hôm sau đổ nước sôi. Lắp đường ống lại vẫn bị tắc.
Quả cuối cùng, mua banking soda 4 hộp, về đổ luôn trên bồn, đổ dấm ăn vào ( 3 hay 4 chai) cho nó chảy từ từ, khi bột xuống hết thì hơn tiếng nữa xả nước sôi vào, vậy là nước thải chảy ầm ầm.

titit2023

Xe tải
Em đã từng làm nhà em đây ạ.
Sau thời gian độ 6 tháng lắp máy rửa bát thì bồn rửa tự nhiên thoát cực chậm( 1 bồn mà cả đêm kg chảy hết). Em tháo hết đường ống vệ sinh, lắp lại vẫn bị tắc. Mua ống lò xo như của cụ, nhưng dài độ 12m, lại tháo đường ống trước vệ sinh ra, đưa lò xo vào thông, rồi lại lắp ống vào vẫn bị. Tiếp đến mua chai ở cửa hàng điện nước về đổ hết 2 chai lớn, sôi sùng sục, bốc mùi khó chịu, sờ vào ống pvc thì nóng bỏng, chờ hôm sau đổ nước sôi. Lắp đường ống lại vẫn bị tắc.
Quả cuối cùng, mua banking soda 4 hộp, về đổ luôn trên bồn, đổ dấm ăn vào ( 3 hay 4 chai) cho nó chảy từ từ, khi bột xuống hết thì hơn tiếng nữa xả nước sôi vào, vậy là nước thải chảy ầm ầm.
Cái cống của cụ nó thông là nhờ tất cả các biện pháp cụ đã làm. Chứ kg phải nhờ biện pháp cuối.

hatinh5760

Xe điện
Sẽ học cách này.
Thoát bồn rửa bát nhà e dịp này đang khá chậm.
Làm theo cách của cụ, có vẻ nhàn hơn chút.

dpl

Xe lăn
Báo cáo các cụ. Nhà em chung cư. Giờ có vẻ thoát nước bồn rửa bát hơi kém. Đã cụ nào tự thông cống ở nhà chưa cho em xin kinh nghiệm với.
1. Dùng viên thả.

View attachment 8320340

View attachment 8320341
E toàn mượn máy hơi để tự thông :D
Máy hơi giống cái của các bạn thông tắc bể phốt ý ạ. 10p là xong

green1711

Xe máy
Đừng dùng mấy dung dịch thông trong lúc này. Nó keo lại cái đống dầu mỡ tắc bên trong ==> tắc càng nặng hơn. Nhà em dùng dây lò xo. Mua mấy loại vừa kích thước nhét ống và dùng máy khoan ngoáy. Dùng tay quay trừ khi chỉ thông nhẹ thôi
Nhà mình cũng bị như thế, không hiểu dung dịch thông cống có tác dụng gì mà quảng cáo ghê, cuối cùng tháo ra toàn là hợp chất kết tủa màu trắng kẹt trong đường ống

namson229

Xe điện
e dùng dây thông cống thép có tay quay thôi, đổ thêm nước thông hando vào nữa

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
qua mình mua chai này 55k, đổ vào ống cống nhà bếp, đổ xong nó sôi như tàu bay tầm 10p, khói mù mịt.... ko dùng cho đường ống kim loại nhé mn

Hai_75

Xe điện
Em nghĩ vụ cống chậu rửa này quan trọng nhất là cách dùng. Như nhà em, hạn chế tối đa việc đổ thức ăn thừa, nhiều dầu mỡ vào chậu rửa. Em cứ mua 1kg túi ni lông (khoảng 50k), dặn các cháu là toàn bộ đồ thừa, kể cả nước canh có dầu mỡ đổ vào đấy rồi buộc lại. Cuối ngày là đổ rác. Nhà em có thái dương năng nên đầu tiên cho tráng bằng nước nóng hoàn toàn, rửa thì bằng nước đủ ấm rồi tráng lại bằng nước nóng. Hơn 10 năm nay nhà em không phải xử lý vụ cống này mà cũng đỡ mùi luôn.

Thành Thị 1

Xe điện
1. Dùng viên thả.

View attachment 8320340

View attachment 8320341
kết cấu đường ống thoát nhà chung cư, rất khó tắc ở ống chính, chủ yếu là tắc ở tầng nó dẫn ống ngang, hoặc tắc trong nhà trước khi ra ống chính.
e thì tắc cả ở chung cư lẫn là nhà đất rồi. Chung cư thì phải xử lý chỗ bị võng tạo thành chỗ cho mỡ tụ, nó tắc phát dồn theo đường thoát thì nhà thấp nhất sẽ ăn đủ.
còn nhà đất thì lắp cái bẫy mỡ thì hết, chứ trước cũng phải mua cái lò xo dùng cho máy (nhưng e dùng máy khoan). Dùng 1 lần xong thì thôi vì mua bẫy mỡ.

Patriots

Xe lăn
Cháu làm rồi, cháu tự mua cái máy như của thợ, làm một lần là hòa vốn

hairyscary

Xe điện
qua mình mua chai này 55k, đổ vào ống cống nhà bếp, đổ xong nó sôi như tàu bay tầm 10p, khói mù mịt.... ko dùng cho đường ống kim loại nhé mn

Em ạ nuôn. Axít Sunphuríc mà nhiều cụ vẫn dám đổ vào. May cái ống nó chịu được.

.Bo My

Xe container
Mấy cái này mua của hãng nổi tiếng thì đỡ độc hại hơn, mấy cái mạnh và rẻ là nhiều axit

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Em ạ nuôn. Axít Sunphuríc mà nhiều cụ vẫn dám đổ vào. May cái ống nó chịu được.
mình ko đổ trên chậu, mà tháo xi phông ra , đổ cái đoạn ống nhựa chìm thôi. mua mấy loại thường chả ăn thua đâu. họ ghi rõ ko dùng cho đồ kim loại rồi mà có phải lòe gì đâu

comiki

Xe ba gác
Người OF
mình ko đổ trên chậu, mà tháo xi phông ra , đổ cái đoạn ống nhựa chìm thôi. mua mấy loại thường chả ăn thua đâu. họ ghi rõ ko dùng cho đồ kim loại rồi mà có phải lòe gì đâu
Cẩn trọng cụ ạ. Em mỗi lần cọ toilet xong là người cứ ngắc ngư luôn, cái mùi hóa chất nó cứ ám đọng lại mãi trong mũi, em dùng Vim thôi.

Ba mẹ con tử vong trong nhà vệ sinh vì chất thông tắc bồn cầu
Thái LanTrộn axit sunfuric với xút để thông đường ống bị tắc, một nữ cảnh sát và hai con gái của bà mất mạng tại nhà riêng.

Bangkok Post đưa tin thảm kịch ba người chết xảy ra tại tỉnh Chon Buri hôm 12/8. Theo cảnh sát, gia đình này đã sử dụng một loại sản phẩm chứa axit sunfuric không có giấy phép lưu hành, với xút (caustic soda) để thông đường ống bồn cầu bị tắc. Khi trộn cùng nhau, hai chất này phản ứng sẽ tạo ra hỗn hợp khói độc được gọi là "khí cống".

Đồng thời, nhà vệ sinh của gia đình trên lại rất nhỏ, không có cửa sổ, chỉ có một lỗ thông gió. Nếu có thêm người vào trong thì buộc phải đóng cửa lại mới có chỗ đứng, khiến khí độc càng bị giữ lại. Vì vậy, khi hai người con của nữ cảnh sát vào giúp mẹ, họ cũng bị trúng khí độc theo.

Ba mẹ con tử vong trong nhà vệ sinh vì chất thông tắc bồn cầu - Ngôi sao (vnexpress.net)

Bangkok Post - Three die in family toilet, overcome by fumes