[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Pumzen

Xe ba gác
Bây giờ bàng trồng trên phố toàn là loại có quả nhỏ, trơn nhẵn. Hồi trước ngoài ăn quả bàng và hạt bàng, bọn em còn nhai cả cọng bàng :D (cọng gân chính lá hoặc cọng chùm hoa, vị hơi chát chát), ăn cả hoa phượng vị hơi chua nhẹ.
Cây bàng cho ra quả ăn được gọi là bàng châu (chả biết trâu hay là châu). Những cây bàng này thường là bàng cổ thụ, đường kính thân cây phải cỡ cả m. Quả bàng châu to hơn hẳn bàng thường, khi quả chín, vỏ bên ngoài vàng mịn như trái sấu chín, bên trong có lòng thịt màu trắng. Vị của quả bàng này hơi ngòn ngọt, ruột mềm hơi giòn 1 chút. Hồi bé xung quanh khu vực nhà cháu có vài cây bàng châu, trong khuôn viên cơ quan của ông cụ nhà cháu có 3-4 cây bàng này, đường kính phải vài sải tay ôm. Trong khuôn viên của UBHN cũng có vài cây. Tuy nhiên cây bàng châu ngon nhất mà nhà cháu thích là cây bàng ở Bờ Hồ, cạnh nhà bán hoa đối diện Đền Bà Kiệu. Cây bàng này cổ thụ có thế ngả ra phía hồ. Mùa hè nhà cháu vẫn trèo lên nó hái quả ăn sau đó đu ra những cành cây loà xoà sát mặt hồ để nhảy xuống, để nguyên quần đùi áo may ô tắm hồ luôn. :D
Nhân bàng thì bùi bùi thỉnh thoảng nhà cháu mới xơi, món này thì mấy đứa con gái thích xơi hơn. Nhà cháu vẫn thích quả hơn, chắc do hảo ngọt. :D

ocean08

Xe điện
Thỉnh thoảng e vẫn nhớ món hành củ khô thái nhỏ chưng muối hạt với mỡ và ít tóp mỡ thành món mặn đưa cơm của những năm 198x.

dvhung243

Xe điện
Hồi bao cấp nhà em còn bị lừa ,lúc ấy ở nhà chỉ có bà và hai chị em em . Có chị đến cầm chai nước mắm hay cái gì ấy không nhớ rồi nói với bà em " mua hộ chai nước mắm , bà đưa phiếu nước mắm đây " bà em tưởng thật đưa chị ấy toàn bộ tem phiếu ( của cả năm , cả bìa tết ...) chị ấy lấy "mỗi " ô nước mắm thôi
Cả năm ấy nhà em thực hiện giảm cân ăn kiêng luôn

maximax903

Xe điện
Thỉnh thoảng e vẫn nhớ món hành củ khô thái nhỏ chưng muối hạt với mỡ và ít tóp mỡ thành món mặn đưa cơm của những năm 198x.
Em cực kỳ thích ăn món hành phi, để nguội trộn với ít bột canh Hải Châu ăn ngon quắt tai. Đến cả bây giờ bu em thỉnh thoảng vẫn thái 1 đống hành khô, phi lên cho vào hộp ăn dần. Quay đi quay lại toàn con với cháu liểng sạch.

Thời bọn em có cái kẹo cao su con vẹt của Thái nhai mãi, hết giờ học về nhà xúc thìa đường kính cho vào nhai tiếp đến lúc nó nhão ra ko còn độ dính nữa mới thôi.

agrimeco

Xe lăn
Em cực kỳ thích ăn món hành phi, để nguội trộn với ít bột canh Hải Châu ăn ngon quắt tai. Đến cả bây giờ bu em thỉnh thoảng vẫn thái 1 đống hành khô, phi lên cho vào hộp ăn dần. Quay đi quay lại toàn con với cháu liểng sạch.

Thời bọn em có cái kẹo cao su con vẹt của Thái nhai mãi, hết giờ học về nhà xúc thìa đường kính cho vào nhai tiếp đến lúc nó nhão ra ko còn độ dính nữa mới thôi.
Thời cụ ko phải bao cấp nữa rồi, hành phi tốn mỡ lắm nên chỉ khi nào đồ xôi cúng thì lấy 2 lá mỡ gà phi hành thơm ngậy dưới lên thôi. Kẹo cao su thì lại càng ko có, may ra người thân đi công tác trong Nam có biếu gói kẹo dừa nhai khéo rụng cả răng:))

maximax903

Xe điện
Thời cụ ko phải bao cấp nữa rồi, hành phi tốn mỡ lắm nên chỉ khi nào đồ xôi cúng thì lấy 2 lá mỡ gà phi hành thơm ngậy dưới lên thôi. Kẹo cao su thì lại càng ko có, may ra người thân đi công tác trong Nam có biếu gói kẹo dừa nhai khéo rụng cả răng:))
Em sinh ra & đi học cấp 1 thời khó khăn thật mà cụ. Kẹo con vẹt mấy bà bán hàng cổng trường cấp 1 em bán đầy mà, cả gói ô mai đỏ đỏ nữa, rồi kem Maika, sắn luộc...

ceconam

Xe điện
Em sinh ra & đi học cấp 1 thời khó khăn thật mà cụ. Kẹo con vẹt mấy bà bán hàng cổng trường cấp 1 em bán đầy mà, cả gói ô mai đỏ đỏ nữa, rồi kem Maika, sắn luộc...
E cũng nhớ loại kẹo cao su này thì mãi sau mới có, thời bao cấp ở chỗ e kẹo cao su hoạ chăng chỉ có của các chuyên gia Nga sang giúp đỡ xây dựng thì họ mang sang, thỉnh thoảng họ cho 1 vài e nhỏ thôi. Kẹo cao su này ở chỗ e mãi sau đổi tiền mới có

maximax903

Xe điện
E cũng nhớ loại kẹo cao su này thì mãi sau mới có, thời bao cấp ở chỗ e kẹo cao su hoạ chăng chỉ có của các chuyên gia Nga sang giúp đỡ xây dựng thì họ mang sang, thỉnh thoảng họ cho 1 vài e nhỏ thôi. Kẹo cao su này ở chỗ e mãi sau đổi tiền mới có
Năm 86-87 có rồi mà cụ. Trong tiềm thức của em những năm sau 86 vẫn con là bao cấp, vẫn nhiều khó khăn lắm.

ocean08

Xe điện

Bột canh Hải Châu mãi sau này mới có, dạo đó nhà e toàn ăn muối và có túi mỳ chính. Mỳ chính phải ăn dè.

maximax903

Xe điện
Bột canh Hải Châu mãi sau này mới có, dạo đó nhà e toàn ăn muối và có túi mỳ chính. Mỳ chính phải ăn dè.
Em xin lỗi các cụ. Em vừa hỏi bu em thì đúng là hồi ấy chưa có bột canh Hải Châu mà sau này quê em gọi là gói súp, chủ yếu là muối hạt chứ cũng chả có muối tinh như giờ. Còn bột canh là loại A1, A2, còn mì chính là Vesu của bên bển TQ. Sau đó mới có mì chính A-One. Mà sao ngày ấy ông anh em mỗi lúc đau đầu làm tí mì chính lại đỡ, thế mới tài.

Bu em hồi học cấp 3 xem phim đen trắng ở rạp Công Nhân cũng toàn sưu tầm diễn viên LX trên sách báo, tạp chí y như bọn trẻ con bây giờ thích xem Black Pink :D

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container

Thời đó cái kẹo cao su đấy ngon thật. Cấp 1 bọn em là có kẹo ấy nhai. Hết ngọt bỏ ít đường vào nhai cùng...dập dập sao cho đường nó vào lẫn trong kẹo. Rồi ngậm cho vị ngọt xuống cổ dần. Nhai chậm rãi và ngậm. Kkkk☺☺☺

ocean08

Xe điện
Em xin lỗi các cụ. Em vừa hỏi bu em thì đúng là hồi ấy chưa có bột canh Hải Châu mà sau này quê em gọi là gói súp, chủ yếu là muối hạt chứ cũng chả có muối tinh như giờ. Còn bột canh là loại A1, A2, còn mì chính là Vesu của bên bển TQ. Sau đó mới có mì chính A-One. Mà sao ngày ấy ông anh em mỗi lúc đau đầu làm tí mì chính lại đỡ, thế mới tài.

Bu em hồi học cấp 3 xem phim đen trắng ở rạp Công Nhân cũng toàn sưu tầm diễn viên LX trên sách báo, tạp chí y như bọn trẻ con bây giờ thích xem Black Pink :D
Tết e nhớ hay có rượu màu: rượu cam, rượu chanh màu vàng hoăc hơi xanh như màu trà xanh. Ruou của XN ruou HN.

maximax903

Xe điện
Tết e nhớ hay có rượu màu: rượu cam, rượu chanh màu vàng hoăc hơi xanh như màu trà xanh. Ruou của XN ruou HN.
Nhà em trên nóc tủ có rượu chanh, rượu táo & rượu Lúa Mới 45 độ. Sau này chai Lúa Mới toàn bán cho mấy bà ve chai, ko thì đựng cá chọi cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

ocean08

Xe điện
Có rượu chanh & rượu Lúa Mới 45 độ. Sau này chai Lúa Mới toàn bán cho mấy bà ve chai, ko thì đựng cá chọi cụ nhỉ
Chai rượu ngày xưa thường là chai thuỷ tinh loại 650ml (hay gọi là chai 65). Đi mua rượu để thắp hương cúng ngày giỗ, ngày rằm hay 3/3, 5/5 hoặc để bố uống thì hay mua chai 65 hoặc k có tiền thì mua 1 cút (chai 250 ml).

maximax903

Xe điện
Chai rượu ngày xưa thường là chai thuỷ tinh loại 650ml (hay gọi là chai 65). Đi mua rượu để thắp hương cúng ngày giỗ, ngày rằm hay 3/3, 5/5 hoặc để bố uống thì hay mua chai 65 hoặc k có tiền thì mua 1 cút (chai 250 ml).
Vầng, đúng là loại chai 65 thần thánh đấy cụ ah. Bọn em nuôi cá chọi ở chai ấy, mang cá đi oánh ở “sân khách” với luật là chủ nhà phải “chấp”, tức là thằng chủ nhà phải đổ cá chọi của nó vào cái chai 65 cổ dài của em mang sang. Nhiều khi cá chọi nó nhảy xuống đất lại lấy tay bốc cá bỏ vào lọ

comiki

Xe ba gác
Người OF
Hộp mứt tết, chai rượu chanh, gói bánh sampa... Ông anh nhà bác cả em hồi đó học BK, chuyên kiếm mối mấy bà trong trường mua hóa chất về pha, in thêm tem nhãn, thế là có rượu chanh trứ danh đem bỏ mối các bà ngoài chợ.

Pumzen

Xe ba gác
Thời bao cấp XN bia rượu HN sx ra mấy loại rượu. Rượu trắng là rượu Lúa Mới, chai 650ml độ cồn 45 độ. Loại rượu màu có mấy loại, rượu cam, chanh, thanh mai và Cà phê. Loại rượu màu này nhà cháu không lầm thì độ cồn chỉ từ 33-35 độ, cũng được đóng vỏ chai trắng dung tích 650ml, uống khá ngọt đường.
Các loại rượu thời xưa rất hay bị làm giả, mà ngay cả rượu thật thì chất lượng cũng rất kém vì không khử hết đc chất cồn nên uống rất đau đầu.
Chai rượu ngày xưa hay đựng trong cái sọt tre có chèn rơm rạ vào bên trong.

ocean08

Xe điện
Hộp mứt tết, chai rượu chanh, gói bánh sampa... Ông anh nhà bác cả em hồi đó học BK, chuyên kiếm mối mấy bà trong trường mua hóa chất về pha, in thêm tem nhãn, thế là có rượu chanh trứ danh đem bỏ mối các bà ngoài chợ.
Hộp mứt có “trứng chim” cứng đơ, sau tết bóc ra hộp thì to mứt thì ít, thế mà trẻ con cũng tẩn hết. Chả bù bây giờ, mứt mua 1 hộp nhỏ thắp hương, bánh kẹo ê hề ít ng ăn...

ocean08

Xe điện
Có Cụ Mợ nào ăn cơm với đường không? Ngày đó lắm hôm bữa chính k có j ăn hoặc đi đâu về đói còn cơm nguội mà k có thức ăn thì hay trộn đường vào cơm ăn! Giờ nghĩ sao có thể ăn thế đc nhỉ! :D

agrimeco

Xe lăn
Có Cụ Mợ nào ăn cơm với đường không? Ngày đó lắm hôm bữa chính k có j ăn hoặc đi đâu về đói còn cơm nguội mà k có thức ăn thì hay trộn đường vào cơm ăn! Giờ nghĩ sao có thể ăn thế đc nhỉ! :D
Cơm thì em chưa, cơ mà cháo hoa ăn với đường rất ngon, giờ thỉnh thoảng em vẫn ăn như vậy:) em nhớ có lần tới chúc tết nhà thầy giáo ở làng Triều khúc, thầy mời cả lũ ăn bánh trưng chấm đường mà em ko ăn nổi;))