Thời điểm hiện tại nên mua nhà đất đầu tư hay gửi ngân hàng 8℅?

HA DUO

Xe hơi
E có tầm 2-3 t, bác có mảnh nào tốt ko bác
e còn 2 ô lk Nam 32 đoạn ngã 4 Thị trấn Trạm trôi, hoài đức. ô 78m2,đường 13m, mt 6m, xây 3,5t, giá 17tr. Tổng 2 tỷ 560.
shophouse ô 72m2, đường 24m, giá 24,5 . Tổng ~3 tỷ . có dân cư đông đúc cụ nhé!

namtay

Xe hơi
Tiền vẫn trong tài khoản của cụ. Lệnh mua bán do mình chỉ định
Lãi dưới 30% tất cả là của cụ. Bất kỳ khi nào tài khoản xuống dưới 2 tỷ mình chuyển tiền để đảm bảo cụ không bao giờ âm vốn bỏ ra
Lãi trên 30% phần chênh lên mình 70% bạn 30%. Ví dụ tổng kết lãi 70% thì bạn có:
30% + 0.3x(70-30)% = 42%
Mình được hưởng: 0.7 x(70-30)% = 28%
Nếu cụ ok thì gặp nhau cafe nhé !
Cụ inbox cho em thông tin, em hóng

Honghen2008

Xe container
Có biết gì về tình hình bất động sản bên Đông Hội Đông Anh thời gian gần đây không mà cụ hỏi buồn cười vậy. Cụ vi hành tìm hiểu thông tin đi nhé, bên này đang 1 người bán vạn người mua
Khi nào ĐA hết đất thì mới hết sốt Cụ nhỉ :))

qua_khoang

Xe tăng
Vãi cl với đa cấp bds.Giờ vào box nài gió máy kinh người..!

kvboto

Xe container
Cảm ơn cụ, ai nên khôn mà chẳng dại đôi ba lần, phỏng ko cụ. Em cũng dại 2 3 lần rồi nhưng duyên chưa tới, người bán toàn sales ko đủ sức thuyết phục mình. Phàm những gì đều có giá của nó, chỉ người thực sự hiểu về nó ( chủ đất sống lâu năm gắn bó vs mảnh đất đó, hoặc những sales có tâm, chăm chỉ tìm hiểu mọi vấn đề xung quanh mảnh đất đó) khi nói chuyện mới phát tiết tinh hoa thuyết phục người khác được cụ ạ. Tiếc là e chưa có duyên, hoặc gặp người ko đủ năng lực, hoặc gặp ngừoi chỉ nhìn vào cạp quần xuống ( ví) mà ko nhìn từ ngực hất nên ( trái tim & khối óc).
Em tham vấn cụ một dự án em đang bán để cụ ngâm cứu và quan sát nhé. Em ko tư vấn cụ mua mà muốn cụ ngắm nghía nghiên cứu phương án đầu tư em đưa ra xem năng lực dự báo thị trường của em thế nào. Nếu bước đầu ổn, cụ cháu ta mới ngồi với nhau được. Giờ em gửi cụ bảng giá Dự án Louis City - Lã Vọng. Trong 10-15 ngày nữa mở bán. Em dự báo chốt cọc thời điểm này khoảng 1 tháng sau có tối thiểu 3 giá. CCCM khác cùng tham khảo nhé. Đất nền gần nội đô em thấy chỉ còn dự án này đầu tư còn tiềm năng do đang ở giai đoạn nhạy cảm về tiến độ cụ thể triển khai mở rộng 2 trục đường Lê Quạng Đạo kéo dài và đường 70.

10 ngày nữa em cập nhật lại giá cả cho CCCM. Cụ cháu ta cùng ngâm cứu thị trường xem thế nào !

Ngoài ra, CCCM nào có nhu cầu đầu tư chuyển kênh dòng tiền, ko cần kỳ vọng lợi nhuận vượt trội, em thấy dòng nghỉ dưỡng của Vingroup hoặc SunGroup cũng ổn với cam kết ~9-10%/năm. Bài toán cơ bản : bỏ 5 tỷ mua biệt thự biển 22 tỷ, vay 70%. Sau 15 năm nhận lại tổng 10,5 tỷ + biệt thự (đã trả xong gốc và lãi vay).

Chỉnh sửa cuối:

akiranguyen27

Xe đạp
Chứng khoán hay bất động sản đều cần hiểu rõ bản chất của khoản đầu tư. Có tiêu chí rõ ràng về giá trị và thời điểm cùng mục tiêu chốt lời
Có nguyên tắc cắt lỗ. Nhiều năm nay tôi đầu tư vào hơn 70 mã, chiến lược lướt sóng theo nguyên tắc rất rõ ràng vì thế rất hiếm khi bị kẹp hàng
Bất động sản thì đánh sóng đúng theo dòng tiền luân chuyển từ Đà Nẵng tới Nha Trang rồi về Sài Gòn và giờ là Đông Anh Hà Nội
Cụ chia sẻ cho em thêm chút thông tin thời điểm sóng từ Đà Nẵng đánh ra Sài Gòn xong quay lại Đông Anh được không cụ? Đông Anh cũng là 1 lựa chọn đầu tư của em, nhưng k khôn hơn người thì khả năng kẹp cực cực kì cao. Em nhấn mạnh thế vì đất ĐN, NT dù ko bán được thì mình cũng chọn những mảnh gần trung tâm thành phố 10 - 15 km đến phố biển, k bán được thì cất cái nhà cho thuê hoặc làm cái cửa hàng buôn bán gì đó. Nhưng đất Đông Anh rộng mênh mông, bác biết là các tập đoàn nó chỉ chọn miếng tốt, chỗ ngon nó đầu tư, mang tính cục bộ, ko thể như nhà nước làm dược. Mà giờ VN thì nợ công mỗi người dân gánh mấy K$, kinh tế tăng trưởng thấp, chủ yếu là giảm lãi xuất bơm tiền ra lấy tăng trưởng, lạm phát thì lúc nào cũng 2 con số. Tiền đâu đầu tư, đây là 1 cộng đồng nhỏ nên em cũng muốn chia sẻ kiến thức với mọi người, hy vọng mọi người lắng nghe và phản bác tích cực. Chứ em cũng chả rảnh để mà đôi co, tranh luận, chia sẻ kiến thức vs những người ko có tư tưởng đầu tư chỉ vào chém gió. Bác khôn hơn người thì bác ko kẹp nhưng người em là anh em khác dưới bác nhiều, hoặc dưới bác 1 xíu thôi. Còn nếu nhiều người giỏi hơn bác thì bác xác nhận kẹp nhé. Đông Anh chưa phải miền đất hứa tại thời điểm này.

chungsucvicongdong

Xe đạp
Thời điểm hiện tại nên mua nhà đất (trừ chung cư) đầu tư, giữ tiền hay gửi tiết kiệm lấy 8% cccm?
Em nghĩ cụ nên đầu tư nghỉ dưỡng cụ à, vừa đi du lịch vừa có tiền :))

akiranguyen27

Xe đạp
Em tham vấn cụ một dự án em đang bán để cụ ngâm cứu và quan sát nhé. Em ko tư vấn cụ mua mà muốn cụ ngắm nghía nghiên cứu phương án đầu tư em đưa ra xem năng lực dự báo thị trường của em thế nào. Nếu bước đầu ổn, cụ cháu ta mới ngồi với nhau được. Giờ em gửi cụ bảng giá Dự án Louis City - Lã Vọng. Trong 10-15 ngày nữa mở bán. Em dự báo chốt cọc thời điểm này khoảng 1 tháng sau có tối thiểu 3 giá. CCCM khác cùng tham khảo nhé. Đất nền gần nội đô em thấy chỉ còn dự án này đầu tư còn tiềm năng do đang ở giai đoạn nhạy cảm về tiến độ cụ thể triển khai mở rộng 2 trục đường Lê Quạng Đạo kéo dài và đường 70.

10 ngày nữa em cập nhật lại giá cả cho CCCM. Cụ cháu ta cùng ngâm cứu thị trường xem thế nào !

Ngoài ra, CCCM nào có nhu cầu đầu tư chuyển kênh dòng tiền, ko cần kỳ vọng lợi nhuận vượt trội, em thấy dòng nghỉ dưỡng của Vingroup hoặc SunGroup cũng ổn với cam kết ~9-10%/năm. Bài toán cơ bản : bỏ 5 tỷ mua biệt thự biển 22 tỷ, vay 70%. Sau 15 năm nhận lại tổng 10,5 tỷ + biệt thự (đã trả xong gốc và lãi vay).

Cái này của cụ ok, giá cả, giao thông hợp lý, nhưng chỉ là hợp lý để ở thôi cụ. Em mà có 2mil $ là e cũng quất 1 con để ở liền :)

Để đầu tư thì ngân hàng ls thấp cũng lâu quá rồi -> vài năm tới sẽ tăng -> giả sử các năm sau là 10%
Vì lãi suất tiền gửi còn 7 - 8% thì lãi suất tiền vay 9 - 10%. Hiện tại đang điều chỉnh thấp rồi nên khả năng lên 11 - 12% trong vài năm tới là rất cao. Ngoài ra thì còn cộng thêm biên độ nữa nên rất là cao, cam kết lợi nhuận của chủ đầu tư chỉ đủ 70% tiền lãi.
Bài toán của cụ lại ra 1 kết quả khác :
Sau 15 năm mua nhà hàng năm lấy thu nhập bù vào trả 30% tiền lãi.
Biệt thư - ngân hàng giữ hộ chưa trả xong gốc, lãi thì nó vẫn giữ cho, vỡ nợ là nó giữ luôn.
5 tỷ + 17 tỷ nằm trong túi VinGroup hoặc SunGroup.

Bài toán này chỉ thích hợp khi vay dưới 50% là 10 tỏi đổ lại.

Sâu

Xe hơi
liệu sang năm sau giá nhà đất có xuống không cụ nhỉ, em thấy nó lên đỉnh quá lâu rồi giờ đang chờ xuống để mua :D

camry34

Xe buýt
Đất mỗi ngày một xuống, găm tiền đi bạn ơi.

Cái này của cụ ok, giá cả, giao thông hợp lý, nhưng chỉ là hợp lý để ở thôi cụ. Em mà có 2mil $ là e cũng quất 1 con để ở liền :)

Để đầu tư thì ngân hàng ls thấp cũng lâu quá rồi -> vài năm tới sẽ tăng -> giả sử các năm sau là 10%
Vì lãi suất tiền gửi còn 7 - 8% thì lãi suất tiền vay 9 - 10%. Hiện tại đang điều chỉnh thấp rồi nên khả năng lên 11 - 12% trong vài năm tới là rất cao. Ngoài ra thì còn cộng thêm biên độ nữa nên rất là cao, cam kết lợi nhuận của chủ đầu tư chỉ đủ 70% tiền lãi.
Bài toán của cụ lại ra 1 kết quả khác :
Sau 15 năm mua nhà hàng năm lấy thu nhập bù vào trả 30% tiền lãi.
Biệt thư - ngân hàng giữ hộ chưa trả xong gốc, lãi thì nó vẫn giữ cho, vỡ nợ là nó giữ luôn.
5 tỷ + 17 tỷ nằm trong túi VinGroup hoặc SunGroup.

Bài toán này chỉ thích hợp khi vay dưới 50% là 10 tỏi đổ lại.
Cụ phân tích rất cụ thể và chi tiết bằng con số. Em ko có ý kiến gì về những phân tích của cụ. Nhưng có 2 điểm em muốn tranh biện với cụ chút :
1 - Louis City tại sao lại chỉ để ở ?!
- Đơn giá Đất căn rẻ nhất ko kinh doanh 40tr/m2. Ngang và thấp hơn sản phẩm lân cận hướng về trung tâm bán kính 3Km.
- Tiềm năng : đầu tư bđs luôn đi kèm với những khu vực đang được quy hoạch nâng cấp hoặc xây mới hạ tầng giao thông và hạ tầng xã hội. Louis City có 3 điểm có thể được đánh giá là tiềm năng trong ngắn hạn và trung hạn : Siêu Thị Aeon Mall, Đường Lê Quang Đạo kéo dài và đường 70 mở rộng, điểm chú ý thứ 3 là dự án FLC Garden lân cận đang được triển khai (ai cũng hiểu những ông lớn luôn nắm rõ nhất bản đồ quy hoạch và tiến độ quy hoạch trong từng giai đoạn của từng vùng).
=> Thời điểm những yếu tố phân tích trên được thông tin chính thức triển khai (kì vọng 6 tháng-2 năm tới), Louis có đủ cơ sở chạm đỉnh 50tr/m2 đất. Tất nhiên mọi yếu tố đều được ước tính trên điều kiện lý tưởng. Tiến độ đóng tiền Louis : 100% tiền đất đến khi bàn giao nhà đóng nốt tiền xây. Vậy nếu kỳ vọng 6 tháng đc đáp ứng, lợi nhuận tối đa Nhà đầu tư có thể thu lại <=> (50-40)/40 x100% = 25%/6tháng - 2 năm (tỉ suất lợi nhuận ko đột biến nhưng phương án đầu tư khá an toàn)

2 - Đối với sản phẩm biệt thự biển, bảng tính dòng tiền của chủ đầu tư đã tính trên lãi suất vay vốn 11%. Thêm nữa, như em cũng đã nói ban đầu, sp này ko mang tính chất đầu tư thương mại rõ rệt (mua rẻ bán đắt) mà chỉ mang tính chất tìm kênh trú ẩn cho dòng tiền VNĐ đối với những cá nhân, tập thể đang điều hành hoạt động kinh doanh có quá nhiều tiền mặt như : doanh nghiệp Taxi, dịch vụ ăn uống.... Mặc dù chủ đầu tư có hướng tới việc trong tương lại, những bđs nghĩ dưỡng đang bán với giá sở hữu trung bình 700.000 - 800.000 USD có thể tăng giá ngang với những khu du lịch nổi tiếng hiện có như : Maldiver, Vancouver, Phu Khẹt...(giá sở hữu trung bình ~1,5-3 Mil) nhưng điều này em nghĩ là viễn cảnh còn quá xa.

Datdonghoi

[Tịch thu bằng lái]

akiranguyen27

Xe đạp
Đông Hội Đông Anh hiện nay vào trường hợp một người bán mười người mua. Giá lên theo ngày cụ ạ
Cụ toàn nói xuông thế, em đưa ra những điểm ko ổn ở Đông Anh kìa, cụ vào phản biện cho mọi người mở mang kiến thức nào.

Datdonghoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ toàn nói xuông thế, em đưa ra những điểm ko ổn ở Đông Anh kìa, cụ vào phản biện cho mọi người mở mang kiến thức nào.
Người thật việc thật mua bán hàng ngày cụ lại bảo tôi nói suông. Cụ tìm các bài tôi viết đi, chưa hiểu rõ về tiềm năng của đất Đông Hội thì cụ nên tìm hiểu thêm.
Nhân tiện post lại một bài tôi viết cách đây 2 tháng:

Hôm qua tôi ngồi với một cậu em ở quán rau đắng số 4 Nguyễn Thị Diệu quận 3.
Cậu ấy làm ngân hàng và cũng khá năng động. Tuy nhiên tôi thật bất ngờ khi cậu ý cho rằng đất cát quận 9 thời gian vừa rồi không có giao dịch thật. Nguyên văn "toàn giao dịch của cò thôi anh ạ, bán không ai mua. Sốt ảo...v.v..."
Một người khá năng động và lại làm tài chính mà không biết gì về tình hình thị trường bảo sao đa số người dân còn ngô nghê với sự biến động của các bất động sản
Giống như hồi 2007 khi đất Cầu Giấy băng 2 tăng giá từ 13 lên 25 triệu/m2 người dân đọc báo thì đi đâu cũng nói giá đất ảo, toàn cò làm giá, không có giao dịch thật....v.v..

Thực tế là nhiều người đã bán đất đi để đợi giá xuống mua vào. Nhưng chưa bao giờ có cơ hội mua lại đất ở giá đã bán thời điểm đó, đất băng 2 Cầu Giấy bây giờ giá khoảng 150-200 triệu/m2. Một số trục đường mới như bờ sông Quan Hoa, Nguyễn Khánh Toàn, Nguyễn Văn Huyên kéo dài thậm chí giao dịch từ 300 triệu/m2 trở lên

Tôi còn nhớ 20 năm trước Cầu Giấy toàn ruộng là ruộng rau muống và ruộng ngô. Nhà ông bà tôi là một trong số ít nhà xây 2 tầng ở thời điểm đó, con đường Nguyễn Khánh Toàn khi đó đất đen bụi mù toàn ổ voi ổ chó, sau này mãi tới năm 2007 đường này mới bắt đầu mở. Còn trước đó khu vực Cầu Giấy còn thua xa Đông Anh bây giờ
Xét về quỹ đất và tầm nhìn thì Cầu Giấy và Mỹ Đình chắc chắn không thể bằng Đông Hội Đông Anh

Những kẻ lên diễn đàn chỉ biết chỉ trích, chọc ngoáy những câu thiếu hiểu biết cho rằng tôi lên đây để bơm thổi, làm giá này nọ chỉ là thiển cận. Thị trường là rộng lớn, không ai đủ sức ôm được một góc thị trường. Quy luật thị trường luôn đúng vì thế cũng không ai chống lại được thị trường, biết trao đổi chia sẻ cơ hội đầu tư và biết nhìn nhận đánh giá đúng đắn thì cánh cửa cơ hội mới thực sự mở ra. Người biết + hiểu + trân quý giá trị kiến thức + kinh nghiệm... sẽ nhận được cơ hội mà thị trường mang lại, đơn giản là chia sẻ và chia sẻ của những người thành công đi trước

Viêtt Nguyễnn

Xe đạp
Theo mình nên đầu tư BDS

ngochoang88

Xe đạp
Sàn BDS Vinhomes, T13, 458 Minh Khai, HBT,Hà Nội
Thời điểm hiện tại nên mua nhà đất (trừ chung cư) đầu tư, giữ tiền hay gửi tiết kiệm lấy 8% cccm?
do kỳ vọng cũng như hoàn cảnh của bác, nếu bác cần tiền kinh doanh thì nên để NH cho dễ rút, vào đất thì lựa chọn khu vực nào có khả năng tăng giá nhanh, nhưng khi cần tiền rút ra khá lâu.
Bên em có dự án về nghỉ dưỡng suất đầu tư tầm 1 tỷ, LN đều đặn 10%/năm, an toàn, tăng giá tốt, nghỉ dưỡng đang là xu thế bác nên tham khảo a

ngochoang88

Xe đạp
Sàn BDS Vinhomes, T13, 458 Minh Khai, HBT,Hà Nội
Sáng nay em qua chung cư 349 vũ tông phan CDT cũng kêu nếu em nộp luôn 95% giá trị căn hộ thì sẽ ck 8%, em nghĩ là thôi đầu tư vào bank cũng 8% nhưng sau rút ra có khi ko mất như vụ đầu tư vào chung cư, ko biết có hợp lí ko.
nghỉ dưỡng Phú quốc là 10% đều đặn trong 10 năm a ơi, ngoài ra còn giá trị nghỉ dưỡng hàng năm, kiếm nhiều tiền rồi cũng hưởng thụ. Bác quan tâm em gửi thêm thông tin cho bác