[Funland] Thời chiến , Lính đặc công đánh tuyến đầu hay đi sau?

harpagon

Xe tải
Clip 17 chiến sỹ đặc công hy sinh trong trận đánh sân bay Khâm Đức đây các cụ:

Lính đặc công là lính tinh nhuệ, đào tạo khó mà sao lại để chết cùng lúc 17 người, mất tài sản quốc gia như vậy.

Không hiểu vụ đó thế nào, có cụ nào biết thì chia sẻ với em cùng các cụ khác với.
Cũng ko tinh nhuệ như lực lượng ấy ở các nước cụ đã đọc đâu. Huấn luyện 6 tháng (gấp đôi lính bộ binh, nganng trinh sát) chủ yếu là cắt thép gai, sử dụng lượng nổ, bò trườn, chịu đựng môi trường và thêm chút ít kỹ năng đánh cận chiến thôi.

harpagon

Xe tải
Đối với nhiều mục tiêu đặc biệt, đặc công sẽ là đơn vị mật tập, chiếm mục tiêu và bàn giao lại cho bộ binh. Mật tập là phương thức tác chiến đột nhập bí mật, bất ngờ, đánh hiểm. Nó khác kiểu cường tập của bộ binh, tiền pháo hậu xung kích.
Đặc công oánh chiếm mục tiêu thì giỏi nhưng giữ trận địa có khi kém lì hơn bộ binh :D
Ko phải kém hơn mà vì số lượng ít, ko có hiệp đồng của các đơn vị hỏa lực, đơn độc chiến đấu mà chỉ có vũ khí nhẹ cá nhân.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ!
Em nhờ các cụ thông não cho:
Trong "Mùa chinh chiến ấy" của Cụ Đoàn Tuấn , Cụ Tuấn có kể 1 đoạn là khi đánh pôn pốt thì Lính đặc công đi trước
=> Vậy em có 1 thắc mắc là: Lính đặc công là quân tinh nhuệ , cần thời gian để đào tạo và không phải ai cũng làm được đặc công
Có thể gọi là của hiếm, vậy sao lại cho của hiếm lên tuyến đầu?
Các cụ thông não em với ạ
Cụ xem nhiều phim tài liệu bị thần thánh hóa rồi

Nghe ông đặc công nói.. chỉ được đào tạo có 7 tháng.. chủ yếu là đi cảm tử đấy

Trước khi đi 1 tiểu đội chỉ gồm 2 ông.. tùy nhiệm vụ mà có nhiều hơn

Làm 1 cái kiểu quân lệnh trạng.. kỹ cốp.. tôi tên A.. xin tình nguyện đi đánh điểm B

Nếu trận đánh thành công.. kẻ thù bị tổn thất nặng nề.. thì được tuyên dương,đi vào sử sách

Một phâm hiệu đặc công nước.. trước huấn luyệm ở vân đồn.. toàn tuyển thuyền chài để đi đánh tàu chiến.. cái tàu chở hàng trong sài gòn bị đánh đắm cũng do ông lính được đago tạo ở vân đồn..

Đây là lời 1 ông lính đặc công nước kể..

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải kém hơn mà vì số lượng ít, ko có hiệp đồng của các đơn vị hỏa lực, đơn độc chiến đấu mà chỉ có vũ khí nhẹ cá nhân.
Em trình bày ở trên rồi, do cả chiến thuật nữa, nó như học sinh chuyên Toán đi thi Văn vậy. Lính đặc công thì mấy khoa mục xây dựng công sự, phòng ngự trận địa không thể được huấn luyện thường xuyên & chuyên sâu như bên bộ binh được. Vũ khí cá nhân không khác nhau nhiều, ông nào có công sự, trận địa tốt ông đó lì hơn thôi.

TamAn7810

Xe tăng
Em xem film cũng toàn thấy thế mà, đánh rắn phải đánh dập đầu chứ !

Ông cụ nhà em lính đặc công đây, đi đầu lắm lúc như trinh sát luôn, có thể gọi đặc công-trinh sát, cùng đv với tướng Khuất Duy Tiến, đánh mậu thân 68. Đi trước kiểu này thì rủi do cao, đội hy sinh gần như hết, ông cụ nhà em cũng thương tích đầy người.
Trong các đơn vị đặc công cũng có lực lượng trinh sát, nên gọi là trinh sát đặc công
Chứ không phải do nhiệm vụ của đặc công giống trinh sát mà gọi là đặc công - trinh sát

TrumpVietnam

Xe tăng
Các bác nhà mình sang cả Thailand oánh bom vào sân bay của US mấy lần. Giao việc khó làm

springsea

[Tịch thu bằng lái]

Làm 1 cái kiểu quân lệnh trạng.. kỹ cốp.. tôi tên A.. xin tình nguyện đi đánh điểm B

Nếu trận đánh thành công.. kẻ thù bị tổn thất nặng nề.. thì được tuyên dương,đi vào sử sách

Một phâm hiệu đặc công nước.. trước huấn luyệm ở vân đồn.. toàn tuyển thuyền chài để đi đánh tàu chiến.. cái tàu chở hàng trong sài gòn bị đánh đắm cũng do ông lính được đago tạo ở vân đồn..

Thời chiến thì lấy đâu thời gian ra đào tạo bài bản được. Đặc nhiệm và biệt kích Mỹ bây giờ cũng chỉ huấn luyện ngần đó thời gian rồi tung đi làm nhiệm vụ thôi. Do vậy khâu tuyển chọn đầu vào là quan trọng nhất.
Đặc công cũng có nhiều loại, đặc công đặc nhiệm, đặc công phá hoại... Chiến tranh chống Mỹ ta dùng chủ yếu là đặc công phá hoại nên Mỹ nó gọi là sapper, chứ ko phải là special task force

Dac Cong

Xe đạp
Em vào xin một chỗ nghe chuyện về bộ độ đặc công ạ :)

incognito

Xe hơi
Cuối tháng 4/75, Lữ đoàn 316 Đặc công cũng có trận đánh lớn tại cầu Rạch Chiếc - Sài Gòn, hy sinh 52 chiến sỹ. Đánh và chiếm giữ cầu trong lòng địch (cách mặt trận 20-30 km), đóng góp quan trọng cho chiến thăng 30/4.

Racehorse206

Xe tăng
Chào các cụ!
Em nhờ các cụ thông não cho:
Trong "Mùa chinh chiến ấy" của Cụ Đoàn Tuấn , Cụ Tuấn có kể 1 đoạn là khi đánh pôn pốt thì Lính đặc công đi trước
=> Vậy em có 1 thắc mắc là: Lính đặc công là quân tinh nhuệ , cần thời gian để đào tạo và không phải ai cũng làm được đặc công
Có thể gọi là của hiếm, vậy sao lại cho của hiếm lên tuyến đầu?
Các cụ thông não em với ạ
Đặc công họ đánh kiểu mở đường cho bộ binh tiến vào, họ đánh các cao điểm hoặc chốt điểm bằng cách gài mìn diệt hỏa lực mạnh trước. Pa pa em cũng là đặc công nước đấy

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Lính đặc công như con ngựa dò, chủ yếu là tìm thế trận của địch, thấy địch đặt móng thì chọc luôn kiếm mấy trăm gỗ. Nếu full công giáp thì chọc ngay những con dân lẻ lấy lợi thế. Có những anh lính đặc công tốt có thể chọc chết 5-6 dân làm giảm đáng kể sức chiến đấu của địch
Chết thật, sao cụ so sánh đặc công với ngựa dò được, con dò ô mô hay full công giáp thì làm gì có sát thương với quân. Chuẩn bài thì cụ phải ví như ngựa chém full công giáp chém e lọt nhà thì có thể gần đúng được.

Racehorse206

Xe tăng
Nghe các cụ kể lính đặc công mà hi sinh nhìn tội lắm trên người chỉ độc mỗi chiếc quần tà lỏn, còn có trận đặc công hi sinh bọn Mĩ ngụy nó buộc chân lính đặc công vào xe dép kéo lê khắp làng đến khi cái xác nhìn như cái dẻ vậy, em nghe và ứ nghẹn cả cổ !!

Muon_biet

Xe cút kít
Em biết hết nhưng không thể nói ra vì ...bí mật quân sự!

Truong268

Xe tải
Clip 17 chiến sỹ đặc công hy sinh trong trận đánh sân bay Khâm Đức đây các cụ:

Lính đặc công là lính tinh nhuệ, đào tạo khó mà sao lại để chết cùng lúc 17 người, mất tài sản quốc gia như vậy.

Không hiểu vụ đó thế nào, có cụ nào biết thì chia sẻ với em cùng các cụ khác với.
Nhìn clip này như đột nhập bị lộ,nhiều người hy sinh ngay tạo cửa mở. Thủ pháo vẫn còn mắc trong hàng rào thép gai. Nhìn thương tâm quá!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Đặc công bộ và đặc công nước thời CT chống Mỹ em không rõ. Nhưng năm 198x cậu ruột em đặc công nước ở Đông Hải - Hải Phòng thì không có chuyện huấn luyện chỉ 7 tháng đâu ạ. Ròng rã 3 năm trời, huấn luyện cực kỳ khắc nghiệt đấy.

Truong268

Xe tải
Đặc công bộ và đặc công nước thời CT chống Mỹ em không rõ. Nhưng năm 198x cậu ruột em đặc công nước ở Đông Hải - Hải Phòng thì không có chuyện huấn luyện chỉ 7 tháng đâu ạ. Ròng rã 3 năm trời, huấn luyện cực kỳ khắc nghiệt đấy.
Chuẩn cụ ạ, e lính 2002 đặc công bộ cũng huấn luyện 3 năm liền.

shiluo

Xe container
Chết thật, sao cụ so sánh đặc công với ngựa dò được, con dò ô mô hay full công giáp thì làm gì có sát thương với quân. Chuẩn bài thì cụ phải ví như ngựa chém full công giáp chém e lọt nhà thì có thể gần đúng được.
Ngựa chém thì phải tương đương quân chủ lực trang bị tank, pháo rồi cụ
Chứ đặc công thì chỉ cần vào trước giảm được 10-20% năng lực chiến đấu của địch là mỹ mãn lắm rồi (tương đương với chọc được 4-5 thằng dân), chứ giải quyết trận đấu phải là quân chủ lực với trang bị hạng nặng
Mà AOE con ngựa dò quan trọng lắm đấy cụ, quyết định thế trận đấy

thuysinh.tl

Xe container
Em tưởng là giống thời nội chiến Mỹ. Binh lính dàn trận rồi đứng dương súng bắn lẫn nhau. Nếu bắn kiểu thế thì Việt Nam mình lại ngon quá. Tiễn được khớ khớ các bác Mỹ nữa về nước và bức tường phải thêm chỗ để ghi thêm tên cơ
Ý cụ ấy là muốn oánh như kiểu thủy hử ấy. 2 bên dàn quân rầm rộ rồi đứng nhìn 2 tướng chọi nhau. Tướng nào thua thì quân bên đấy thua.....thế là xong, quân lính khỏi oánh nhau làm gì mất công :))

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Ngay cái câu slogan của Ngành đã nói lên tất cả : Luồn sâu , đánh hiểm ! Với chiến thuật tổ ba người trang bị mạnh luồn sâu vào hậu cứ địch quậy tưng bừng rồi...lặng lẽ rút Bài này Polpot cũng học từ VN nên mãi chẳng diệt được nó . Tác chiến phi đối xứng kiểu kéo cưa lừa xẻ rất tốn thời gian nhân lực vật chất cho đối phương .
Chính xác thì pot nó học VN ở khoản đánh du kích, và nó cũng chỉ áp dụng lối đánh du kích đc thôi chứ tuổi gì mà luồn sâu vào hậu cứ để phá hoại kho tàng cơ sở vật chất của VN như đặc công đc. Mỗi lần quân VN đi càn là lại chạy rẽ tóc về phía biên giới Thái Lan rồi.
Tuy nhiên cái bài đánh du kích của nó cũng hiểm, làm lính VN căng thẳng và ức chế.