[Funland] Thời chiến , Lính đặc công đánh tuyến đầu hay đi sau?

Miu miu xinh

Xe hơi
K dám thử tưởng tượng mình mà vào vị trí các cụ lính ngày xưa thì sao nữa. Mồm thì gấu lắm nhưng đi lính có đc nửa các cụ ngày xưa k

harman_kardon

Xe điện
Cụ quan sát nét mặt bọn lính Mỹ, có 2 thằng mặt thất thần, có vẻ buồn và lo âu.
Chiến tranh thật kinh khủng!
Em xem clip xong vào of thấy lại topic về Cát Linh - Hà Đông chỉ muốn chửi bọn sâu mọt! 🤬 😡
Trận này ác liệt lắm. Ai cũng lo lắng cho tính mạng của mình mà cụ. Họ là lính viễn chinh. Chiến đấu vì mục đích mơ hồ. Họ cũng bị phải đi đánh nhau chứ ko mong muốn phải cầm súng giết người. Trên chiến trường ko biết người thì người giết mình. Hồi nhỏ em có hỏi ông cậu là đã bắn chết bao nhiêu người rồi. Ánh mắt của ông cậu như muốn khóc ý. Có vẻ rất đau khổ khi em hỏi vậy. 10 năm đánh trận chinh chiến, đầu hơn chục mảnh đạn, nên ảnh hưởng đến ngôn ngữ. Nói lắp nhiều mà chỉ khi ngoài 60 mới làm đc sổ thương bệnh binh. Đồng đội ông nào cũng thương tích đầy người. Ông cậu em to cao như hộ pháp nên sức mạnh kinh hồn. Nên cứu đc mấy người khác . Mỗi lần họp mặt đều đc nghe. Nhưng tuyệt đối ko 1 ai nhắc chuyện bắn chết người. Nó là thứ gây ám ảnh của bất cứ CCB nào.

hd-vt

Xe container
Ông chú em cũng xung phong, trốn nhà đăng ký, hôm nhập ngũ nhà mới biết.
Máu thế chứ lỵ! :D
Cậu em công tác bên đoàn, bên văn nghệ, đẹp trai như tài tử, hăng lắm. Nhưng bà Bô em nói là hôm trước khi nhập ngũ thì buồn lắm. Hehe, có khi buồn do...bồ cấu véo chì chiết thôi :D.
Em nhớ, trước thỉnh thoảng được nói nhỏ: bà này trước người yêu Cậu đấy.
Bà ấy nhìn em trừng trừng, em đoán đang tìm xem nét gì giống ông Cậu em không ấy mà, tềnh yêu thời chiến nặng lắm.
Nhưng thấy vẻ mặt bà ấy thất vọng tràn trề:((.

Kuu

Xe lăn
Clip 17 chiến sỹ đặc công hy sinh trong trận đánh sân bay Khâm Đức đây các cụ:

Lính đặc công là lính tinh nhuệ, đào tạo khó mà sao lại để chết cùng lúc 17 người, mất tài sản quốc gia như vậy.

Không hiểu vụ đó thế nào, có cụ nào biết thì chia sẻ với em cùng các cụ khác với.
Có vẻ như trận này bộ đội đặc công bị lộ. Súng phóng lựu chưa ai kịp khai hoả, mìn ống đã luồn vào rào thép gai nhưng chưa kịp kích nổ, thấy có cả mấy gói bộc phá vuông vuông như bánh chưng vẫn còn nguyên bên cạnh người...
Đặc công đánh chiếm vào cứ điểm mà bị lộ thì yếu thế vô cùng do chênh lệch lực lượng và hoả lực đặc công mang theo rất hạn chế. Bị lộ mất đi yếu tố bất ngờ đặc thù của đặc công thì gần như chắc chắn sẽ bị tiêu diệt.

Theo em thì các đặc công bị bắn hy sinh ngay khi bị lộ chứ không phải bị bắt sống rồi hành quyết.

muca

Xe tăng
Đọc mà nước mắt em cứ tự chảy ra...biết bao xương máu của những liệt sĩ, thương binh đã đánh đổi

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Có vẻ như trận này bộ đội đặc công bị lộ. Súng phóng lựu chưa ai kịp khai hoả, mìn ống đã luồn vào rào thép gai nhưng chưa kịp kích nổ, thấy có cả mấy gói bộc phá vuông vuông như bánh chưng vẫn còn nguyên bên cạnh người...
Đặc công đánh chiếm vào cứ điểm mà bị lộ thì yếu thế vô cùng do chênh lệch lực lượng và hoả lực đặc công mang theo rất hạn chế. Bị lộ mất đi yếu tố bất ngờ đặc thù của đặc công thì gần như chắc chắn sẽ bị tiêu diệt.

Theo em thì các đặc công bị bắn hy sinh ngay khi bị lộ chứ không phải bị bắt sống rồi hành quyết.
Nhìn hình ảnh là biết bị lộ rồi mà cụ, có 2 cụ lính hy sinh trong tư thế nằm ở mấy bụi cỏ đó. Trong khi toàn bộ những chỗ khác quanh đấy đều là đất trống.

TOM GM

Xe tải
Cầu cho các chú, các anh siêu thoát , mát mẻ. Phù hộ cho đất nước mình quốc thái dân an.

trauxanh

Xe lăn

Lão xem video.
Một nửa các cụ ấy có dấu ở tai và óc dưới đất...
Cự ly hạ sát bằng đạn chỉ vài chục cm.

bentley8

Xe điện
Toàn vỗ ngực ta đây đức cao vọng trọng, mà hết thảy sân sau cánh hẩu lợi ích nhóm, may mà mấy năm cụ tổng làm gắt cũng bớt đi phần nào.
Em không cả dám xem hết video,em nghĩ trước khi họp QH thì chiếu đoạn này lên cho các vị ấy xem,xem công lao phục vụ nhân dân,đất nước của các vị ấy đến đâu.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Đặc công thường trang bi gọn nhẹ, giỏi đánh đột kích luồn sâu. " đi trước" ở đây có nghĩa là họ đánh chiếm mục tiêu trước rồi bàn giao cho các đơn vị khác hoặc đánh vào tung thâm đánh ra, vô hiệu hóa các cơ quan chỉ huy, thông tin, các vị trí quan trọng tạo điều kiện cho các đơn vị khác đánh vào.
Theo em đặc công đơn giản là: Thực hiện nhiệm vụ đặc biệt!

Kuu

Xe lăn
Lão xem video.
Một nửa các cụ ấy có dấu ở tai và óc dưới đất...
Cự ly hạ sát bằng đạn chỉ vài chục cm.
Vâng, em cũng không lý giải được tại sao một nửa các Cụ ấy lại bị bắn vào chính giữa đầu. Lạ thật, mấy Cụ bị văng cả mảng xương sọ to ra chắc chắn phải bị bắn bằng đạn cỡ 7,62 trở lên (mà bộ binh Mỹ thường dùng đạn 5,56, dù bắn ở cự ly gần cũng khó văng xương ra như ảnh).
Em Gugồ về trận này thì có thấy:
???Có vài cựu binh 404 kể trận này có 16 Cụ đột nhập vào sân bay. 15 lọt qua rào, 1 hy sinh bên ngoài rào, 1 thuộc đội yểm hộ bên ngòai hy sinh khi rút quân. Tổng cộng hy sinh 17. Các cựu binh kể trận này có đấu súng, sau phía các bác đặc công yếu thế nên rút lui thì bị 2 trực thăng chặn bắn hy sinh? (Nếu dính hỏa lực từ trực thăng thì người phải nát nhừ chứ ko thể nguyên vẹn như ảnh được). Mặt khác, các vũ khí của phía đặc công chưa có dấu hiệu khai hỏa.
Nghi các cựu binh chém gió hoặc tam sao thất bản.

j23

Xe container
Vâng, em cũng không lý giải được tại sao một nửa các Cụ ấy lại bị bắn vào chính giữa đầu. Lạ thật, mấy Cụ bị văng cả mảng xương sọ to ra chắc chắn phải bị bắn bằng đạn cỡ 7,62 trở lên (mà bộ binh Mỹ thường dùng đạn 5,56, dù bắn ở cự ly gần cũng khó văng xương ra như ảnh).
???Có vài cựu binh 404 kể trận này có 16 Cụ đột nhập vào sân bay. 15 lọt qua rào, 1 hy sinh bên ngoài rào, 1 thuộc đội yểm hộ bên ngòai hy sinh khi rút quân. Tổng cộng hy sinh 17. Các cựu binh kể trận này có đấu súng, sau phía các bác đặc công yếu thế nên rút lui thì bị 2 trực thăng chặn bắn hy sinh? (Nếu dính hỏa lực từ trực thăng thì người phải nát nhừ chứ ko thể nguyên vẹn như ảnh được). Mặt khác, các vũ khí của phía đặc công chưa có dấu hiệu khai hỏa.
Em cũng xem bọn rợ IS hành quyết bằng AK thì thấy nó dí sát và làm tràng 3 viên là mất cả mảng đầu luôn. Còn cả clip nó dùng 12 ly 7 thì cực man rợ, gần như ko còn gì nguyên vẹn trên cổ :(

• Vodka
Reactions: Kuu

trauxanh

Xe lăn
Đạn súng ngắn có thể đến cỡ 9 ly, dí sát đầu.

• Vodka
Reactions: Kuu

TOM GM

Xe tải
Chiến trường khu 5 từ thời đánh Pháp đã rất ác liệt rồi. Gần như dân cách mạng nòi. Ông cụ nhà em năm 66 chiến đấu tại đây nói dân rất thương và quý bộ đội. Cứ đánh trận xong về qua thôn ấp là dc cho đủ thứ từ thuốc lá đến thực phẩm. Đúng câu quân với dân như cá với nước luôn

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình có nói chuyện vs ông chú tên Vân. Như lời chú ấy nói, là đặc công nước duy nhất sống sót trận Cửa Việt (hình như thế).
Chú ấy nói 12 người đi chỉ mình chí sống sót, bị ngất và thuyền chài cứu đưa về tuyến sau.
Đặc công nước võ thày Tàu, lặn thầy Xô... Đã nhận nhiệm vụ xác định không trở về.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chính xác thì pot nó học VN ở khoản đánh du kích, và nó cũng chỉ áp dụng lối đánh du kích đc thôi chứ tuổi gì mà luồn sâu vào hậu cứ để phá hoại kho tàng cơ sở vật chất của VN như đặc công đc. Mỗi lần quân VN đi càn là lại chạy rẽ tóc về phía biên giới Thái Lan rồi.
Tuy nhiên cái bài đánh du kích của nó cũng hiểm, làm lính VN căng thẳng và ức chế.
Polpot tuổi gì so Việt Nam. Nó được một số nước Asia hỗ trợ, đặc biệt là Thái nên mới dây dưa laai vậy. Mỹ cũng giúp Polpot đấy.

mr.l0nely.184

Xe điện
E đọc& cảm nhận sự tàn khốc& đau thuơng của chiến tranh, cảm phục sự quả cảm& anh dũng của thế hệ cha ông. Mong các ông/bác/chú,... an nghỉ. Ông nội E liệt sĩ kc chống Pháp, tới giờ vẫn chưa biết yên nghỉ hay vùi xác nơi nào( e biết ông già E vẫn đau đáu tâm nguyện tìm đc phần mộ ông cụ trc khi về đoàn tụ ông bà )

Sonomi102

Xe máy
Nghĩ đơn giản như quân mã trên bàn cờ. Khi triển khai trận chiến thì như Mẽo dùng pháo là ném bom+tomahawk trước, thiết giáp (xe) xung phong diệt chủ lực, bộ binh lên sau. Hoặc như các cụ ta xác định điểm đánh địch trước, kéo pháo ra hỗ trợ bộ binh (pháo cần điểm tựa vì vậy), pháo nã điểm, bộ binh xung phong, xe phối hợp. Dù ta hay mẽo thì bộ binh, thiết giáp, pháo hay tomahawk cũng cần phối hợp nhịp nhàng. Tuy nhiên quân mã có nước đi đặc biệt, nó có thể không phải phối hợp quân khác, từ bên mình nhảy zic zac vượt sông, chui vào lòng địch ăn quân, rút lui dễ dàng (do không bị cản đường đi thẳng như tốt, xe). Câu hỏi quân mã xuất trước hay sau khi triển khai trận là không chính xác, Mã sinh ra có thể đi bất cứ đâu trên bàn cờ không bị cản. Do đó phải dựa vào từng hoàn cảnh chiến dịch cần tiêu diệt điểm(hoặc quân) nào mà bộ binh dù có pháo+xe hỗ trợ mà không thể diệt được. Trận đó có những khó khăn nào mà bộ binh, pháo binh không xử lý được. Hoặc phục vụ cho mục đích chiến lược lâu dài.