[Funland] Thời chiến , Lính đặc công đánh tuyến đầu hay đi sau?

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Lão xem video.
Một nửa các cụ ấy có dấu ở tai và óc dưới đất...
Cự ly hạ sát bằng đạn chỉ vài chục cm.
Sau khi em xem clip rồi tìm hiểu trận đánh này trên mạng thì thấy nói là đặc công đã tiền nhập vào căn cứ thành công và đã phá hủy 1 số khẩu pháo cũng như làm thương vong 1 số lính mỹ. Tuy nhiên trên đường rút ra thì bị trực thăng dùng súng máy chặn đường ra cửa mở nên hy sinh hết.

trauxanh

Xe lăn
Sau khi em xem clip rồi tìm hiểu trận đánh này trên mạng thì thấy nói là đặc công đã tiền nhập vào căn cứ thành công và đã phá hủy 1 số khẩu pháo cũng như làm thương vong 1 số lính mỹ. Tuy nhiên trên đường rút ra thì bị trực thăng dùng súng máy chặn đường ra cửa mở nên hy sinh hết.
Ta phỏng đoán thôi mà cụ, nhìn hiện trường để đoán những phần có thể đoán thôi.
Ví dụ, những ống thuốc nổ dài tầm 2m dùng để phá rào đó, vẫn chưa nổ, thì...

thanhvd

Xe tăng
Trận này ác liệt lắm. Ai cũng lo lắng cho tính mạng của mình mà cụ. Họ là lính viễn chinh. Chiến đấu vì mục đích mơ hồ. Họ cũng bị phải đi đánh nhau chứ ko mong muốn phải cầm súng giết người. Trên chiến trường ko biết người thì người giết mình. Hồi nhỏ em có hỏi ông cậu là đã bắn chết bao nhiêu người rồi. Ánh mắt của ông cậu như muốn khóc ý. Có vẻ rất đau khổ khi em hỏi vậy. 10 năm đánh trận chinh chiến, đầu hơn chục mảnh đạn, nên ảnh hưởng đến ngôn ngữ. Nói lắp nhiều mà chỉ khi ngoài 60 mới làm đc sổ thương bệnh binh. Đồng đội ông nào cũng thương tích đầy người. Ông cậu em to cao như hộ pháp nên sức mạnh kinh hồn. Nên cứu đc mấy người khác . Mỗi lần họp mặt đều đc nghe. Nhưng tuyệt đối ko 1 ai nhắc chuyện bắn chết người. Nó là thứ gây ám ảnh của bất cứ CCB nào.
Ông cậu ruột em giống hệt cậu cụ. Vao B2 từ 71, chinh chiến liên miên Cam, Tầu đến Trung tá mới nghỉ hưu. Em mấy lần được uống với hội các bạn cùng đơn vị cậu, hỏi về giết bao nhiêu địch thì toàn né trả lời, hoặc trả lời kiểu xung phong cứ bắn đại chắc chả trúng ai, hay mình không bắn nó thì nó bắn mình vv... Các cụ đó hay ôn lại nhiều lần mấy vụ bị thương cõng nhau rút ra thoát chết, chuyện huấn luyện, sinh hoạt.

onlyone28

Xe hơi
Ý kiến của cá nhân em là các bác có người thân từng tham gia chiến đấu tốt nhất đừng hỏi họ giết được bao nhiều người vì nó sẽ khơi gợi lại những ký ức không lấy gì làm vui vẻ. Thực sự đó là câu hỏi cực kỳ tế nhị và không hay chút nào, em nghĩ phần đa không ai muốn nói lại việc đó đâu. Những người lính tham gia chiến đấu vì nghĩa vụ với tổ quốc họ chỉ mong muốn nhanh chóng hết chiến tranh để trở lại cuộc sống yên bình mà thôi.

omerta77

Xe điện
Đặc công nhiều trận đánh cấp tiểu đoàn. Khi đó sẽ có khoảng 2 đại đội tiềm nhập vào căn cứ địch. Lọt qua hàng rào cuối, chưa tiếp cận mục tiêu mà bị lộ, địch nó báo động thì xác định ở trong bao nhiêu chết bấy nhiêu. Súng lục với bộc phá hẹn giờ làm sao chọi tay đôi với địch trong lòng địch được.
Thôi xin cụ. Đánh trận lại có cả súng lục :)) cụ xem phim nhiều quá đấy.

thanhvd

Xe tăng
Thôi xin cụ. Đánh trận lại có cả súng lục :)) cụ xem phim nhiều quá đấy.
Tùy nhiệm vụ. Nếu đánh phá kho tàng, sân bay... thì đại đa số phải ôm bộc phá, gài thêm vài quả lựu với súng ngắn. Tất nhiên trong phân đội sẽ có người cầm AK, ít khi có hỏa lực.
Tiềm nhập mang chất nổ qua cả chục hàng rào mà còn đòi đủ đồ chơi à?
Đặc công thủy đánh phá chân cầu còn chả mang lựu đạn với súng lục nhé!
Bạn trẻ nên xem thêm phim đi.

xin hồn

Xe tải
Ý kiến của cá nhân em là các bác có người thân từng tham gia chiến đấu tốt nhất đừng hỏi họ giết được bao nhiều người vì nó sẽ khơi gợi lại những ký ức không lấy gì làm vui vẻ. Thực sự đó là câu hỏi cực kỳ tế nhị và không hay chút nào, em nghĩ phần đa không ai muốn nói lại việc đó đâu. Những người lính tham gia chiến đấu vì nghĩa vụ với tổ quốc họ chỉ mong muốn nhanh chóng hết chiến tranh để trở lại cuộc sống yên bình mà thôi.
Đúng v ạ cụ,e có thằng bạn học đại học có bố nó cũng tham gia bên Cam...về kể là nhìn thấy thịt lợn hay cái gì màu đỏ là ám ảnh...vì giết nhiều ng qua

drduc

Xe buýt
Em nghe thấy thời sự biển đông có biến ah, ?
Mỹ Trung cũng đang loạn cào cào,
Liệu thời anh em mình có phải ra chiến trận nữa ko nhỉ,
Em lo quá các cụ ah

cowid

Đi bộ
E nghĩ đặc công tỉ quân sự được thả ra làm nhiệm vụ bí mật chứ k tự dưng ra được đâu các cụ nhỉ, lại là thả lên đèo Hải Vân nơi có vị trí quốc phòng cực kì quan trọng

King_crimson

Xe tải
Không biết các cụ thế nào, cá nhân em lúc nào cũng tôn trọng và biết ơn những người lính chiến, đặc biệt là đặc công. Nhà em có bác ruột hi sinh đến giờ vẫn chưa tìm thấy thi thể, em phần nào hiểu được nỗi đau của những người mẹ, vợ, con của các chiến sỹ ấy

Truong268

Xe tải
Em quen 1 chú đặc công thời chống mỹ, đi 6 năm đánh có 3 trận, được huy chương chiến công cả 3:
Trận 1 đơn vị cử 5 người đi trong đó 1 cứu thương 1 tiếp phẩm (mang lương khô và lựu đạn, mìn) còn lại 3 ông mặc xà lỏn xách AK, b41. Luồn rừng 3 ngày với nhiệm vụ chặn đường tiếp quân cơ giới địch, phục kích 1 đêm gặp đoàn xe có hộ vệ của địch, ngay lập tức chú tách nhóm để khoá đuôi với b41 5 quả đạn, 2 lựu đạn. 4 người phía trên đanhs nghi binh chặn đoàn ce riêng chú ngang sườn phụt được 2 trái b41 là chạy ném lại dọc đường hết 2 quả lựu đạn, rút ra sau 7 ngày mới tìm về được đến đơn vị đói lả cả 5 người, chiến công ghi nhận bắn cháy 2 xe cơ giới làm thương vong 8 tên địch tại chỗ.
Trận 2: đi trinh sát và cài mìn đột khẩu bị lộ ném lự đạn vào giữa đội hình địch bị sức ép lựu đạn chính mình bị thương nặng ngã xuống khe may mắn thoát chết do nấp cạnh mạn thuyền và quân địch hoảng hốt co cụm không truy lùng kỹ, được ghi nhận phá 1 rada pháo của địch và làm thương vong 5 địch, được phong dũng sỹ, ra bắc học quân y
Trận 3: chiến dịch HCM, đi theo phục vụ y tế, đánh cứ điểm ở Bình Phước, tham chiến lấy b41 của đồng đội bị thương bắn cháy 1 xe tăng địch
Sau mày về học y sỹ y học cổ truyền, giải ngũ công tác ở bệnh viện đến khi nghỉ hưu, có huân chương kháng chiến, chết do tái phát vết thương được công nhận liệt sỹ
Đặc công thường biên chế 5 người 1 tổ đội, tương đương 1 tiểu đội bộ binh.

Truong268

Xe tải
Có vẻ như trận này bộ đội đặc công bị lộ. Súng phóng lựu chưa ai kịp khai hoả, mìn ống đã luồn vào rào thép gai nhưng chưa kịp kích nổ, thấy có cả mấy gói bộc phá vuông vuông như bánh chưng vẫn còn nguyên bên cạnh người...
Đặc công đánh chiếm vào cứ điểm mà bị lộ thì yếu thế vô cùng do chênh lệch lực lượng và hoả lực đặc công mang theo rất hạn chế. Bị lộ mất đi yếu tố bất ngờ đặc thù của đặc công thì gần như chắc chắn sẽ bị tiêu diệt.

Theo em thì các đặc công bị bắn hy sinh ngay khi bị lộ chứ không phải bị bắt sống rồi hành quyết.
Cái thủ pháo ống vs thủ pháo khối là để phá lô cốt chủ chốt hoặc mục tiêu phá hủy như trận địa pháo hay máy bay chứ k phải dùng để phá hàng rào đâu cụ.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Đặc công ngoài những tổn thất như trên thì cũng có rất nhiều thắng lợi và có vai trò đặc biệt quan trọng trong các cuộc chiến tranh của Việt Nam đấy các cụ ạ. chiến tranh là hy sinh là tổn thất, 17 liệt sĩ ở trên cũng chỉ là một trong nhiều tổn thất mà thôi.

Đặc công đâu có nhiều đâu mà vác đi đánh đâu cụ, chỉ thực hiện những nhiệm vị đặc biệt như ám sát, dò la tin tức, gài mìn, xâm nhập vào sâu vào đội hình địch đánh nhanh rút gọn nhưng là đánh chí tử và ko để địch phát hiện. Đấy là em nghĩ thế, ko biết đúng ko :))

Truong268

Xe tải
Tùy nhiệm vụ. Nếu đánh phá kho tàng, sân bay... thì đại đa số phải ôm bộc phá, gài thêm vài quả lựu với súng ngắn. Tất nhiên trong phân đội sẽ có người cầm AK, ít khi có hỏa lực.
Tiềm nhập mang chất nổ qua cả chục hàng rào mà còn đòi đủ đồ chơi à?
Đặc công thủy đánh phá chân cầu còn chả mang lựu đạn với súng lục nhé!
Bạn trẻ nên xem thêm phim đi.
Đặc công k có biên chế súng ngắn đâu cụ ạ, trừ mũi trưởng hoặc thực hiện nv giải cứu con tin hay chống bạo loạn mới dc trang bị súng ngắn nhưng chỉ từ cấp tổ trưởng thôi. Kể cả đánh cầu cũng trang bị AK,