[VHGT & ATGT] Thoát ra khỏi chuồng - Khi nào đánh lái?

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Đi mãi thành quen thôi. Đừng áp công thức gì cả, đi chậm, lái nhanh khác với đi nhanh lái chậm. Cùng 1 quãng đường lái nhanh hơn thay đổi góc xe nhiều hơn rồi. Trong hợp này căn được cái đầu quan trọng hơn, vì cụ có thể mở được cua rộng nhất có thể mà ko chạm vào tường, đuôi thì đã có gương

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Ute

lekimcuong

Xe tăng
Thường thì ngang thân người thì đánh lái, nhưng mỗi xe một khác, bán tải dài đuôi lắm nên ngang người mà đã đánh lái là chạm đuôi đới.
Chỉ cần cố gắng nhìn căn gương lựa vô lăng để khỏi quẹt đầu xe họ là được. Đi nhiều thành quen. Đầu tiến sát tường chút nếu cần thêm thì cài số lùi sát vào xe bên phải để mở cua.
Mà đi bán tải thì góc nhìn cao lắm sợ gì quệt.
Cụ mợ cần tập lùi tiến vào chuồng thì bỏ ra 30k gửi xe vào hầm các plaza tha hồ tập :))

Mấy cái vụ này thì trăm hay không bằng tay quen. Em lái xe an toàn gần 15 năm rồi mà hôm lần đầu xuống hầm cái chung cư mới lùi mải nhìn bó sát đầu xe bên lái không để ý làm rột phát vào cột rụng cả gương bên phụ :))
Cụ thớt nên theo cách này nè

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đúng là em phải tập. Bên em bãi đậu xe nhiều, tập thoải mái ko mất tiền mà em bị rén nên lúc nào cũng tìm chỗ vắng nhất để đậu nên rén càng rén cụ ạ 🙈
Nếu cụ chưa tự tin thì nên nhờ người xi nhan bên ngoài cho. Chỉ làm những việc khiến mình thật tự tin cụ ạ. Lái xe không nên nhắm mắt tặc lưỡi liều, ẩu.

Ute

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ mợ, lần tới em sẽ chỉnh lại gương và tập với nón giao thông. Như trong hình em vẽ em cần nhìn đầu xe để ko chạm vào xe bên trái em và gương bên tay phải em để đuôi xe em ko chạm vào xe bên phải đúng ko ạ? Xe em ngược ghế lái, ghế lái em bên phải.

bimbim5656

Xe container
Sinh ra 2 cái gương để làm gì. Một là học vớ vẩn, hai là thầy ngu.

• Vodka

Ute

Xe hơi
Sinh ra 2 cái gương để làm gì. Một là học vớ vẩn, hai là thầy ngu.
Thầy em ko ngu cụ ạ. Em học một tiếng $55-65 nên em tập trung học những cái em cần để đi thi trước, còn lại em được tự lái rồi thì em tự học thêm. Nên em mới lên đây để hỏi thêm các cụ mợ. Cảm ơn cụ đã chỉ em nhìn gương.

bimbim5656

Xe container
Thầy em ko ngu cụ ạ. Em học một tiếng $55-65 nên em tập trung học những cái em cần để đi thi trước, còn lại em được tự lái rồi thì em tự học thêm. Nên em mới lên đây để hỏi thêm các cụ mợ. Cảm ơn cụ đã chỉ em nhìn gương.
K có công thức cụ thể cụ ạ. Thầy dạy tốt là bắt hs phải nhìn đủ 3 gương trc khi di chuyển.

Ute

Xe hơi
Nếu cụ chưa tự tin thì nên nhờ người xi nhan bên ngoài cho. Chỉ làm những việc khiến mình thật tự tin cụ ạ. Lái xe không nên nhắm mắt tặc lưỡi liều, ẩu.
Đúng cụ nhỉ, em cảm ơn cụ!

24AnTrạch

Xe buýt
Trc e nhớ thầy dậy e bẩu xe tới tầm volang thì đánh lái từ từ đấy

• Vodka

24AnTrạch

Xe buýt
Trc e nhớ thầy dậy e bẩu xe tới tầm volang thì đánh lái từ từ đấy
À quên đấy là hoc bằng b2, còn xe tải thì có khác chút. Tốt nhất cụ lăn tăn tình huống nào thì cầm đt ra quay mấy xe ra vào chuồng rồi về xem rút kn.
Xưa e phải đi theo ông anh học mãi mới ngon đc, xong còn ra mãi mỹ đình xếp gạch với căng dây tập ra vào chuồng cả ghép ngang, rồi tập cả lùi các kiểu

Quiet Storm

Xe buýt
Em cảm ơn cụ! Bố chồng em dạy thoát ra còn khoảng 1/3 xe hãy đánh lái, như vậy là cột C đúng ko cụ? Hay là cột B? Em tính toán khoảng cách dốt lắm cụ ạ
Mợ học hành kiểu đối phó như này thì chết :D
Em nghĩ mợ nên thuê thầy bổ túc thêm vài buổi ngoài đường nữa cho chắc tay :D
Hồi 207 em lấy xong bằng, em nhờ thầy bổ túc thêm cả tháng, bao gồm từ đi đường phố, cao tốc tới lùi chuồng và quan trọng nhất là ghép xe song song, bởi hồi đó ở Việt Nam chưa có học ghép song song khi thi lấy bằng.

• Vodka

ruby_eagle

Xe điện
Cụ cứ đánh lái + soi gương thì chẳng sợ va quệt.
Đùa tí chứ chắc ăn thì bánh xe sau đi qua nửa thân xe 2 bên là đanha kịch lái dc rồi.

• Vodka

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ các mợ ôi, giúp em với. Tình hình là em đã có bằng và lái xe một mình được 2 tháng rồi nhưng mà em vẫn ko biết căn lúc nào em đánh lái khi rời khỏi chuồng có 2 xe bên cạnh mà ko miết vào xe người ta.

Bên em đi thi họ ko bắt em đậu xe giữa 2 xe nên lúc học thầy em cũng ko dạy. Em biết thân biết phận nên lúc nào cũng đậu xe ở khu vực xa nhất có thể.

Dưng mà hôm qua, em ra xe thì có 2 xe đậu sát bên em như này, xe bên phải đậu ẩu chạm bánh lên vạch giáp chuồng em. Em loay hoay tiến lên hết thì đầu xe em đụng tường ko đánh lái được em lại lùi về, lùi về xong em lại tiến lên xong cứ thế lùi về rồi lại tiến lên, tại em run tay quá ko biết lúc nào mới đánh lái để đuôi xe em ko miết vào đầu hoặc sườn xe bên tay phải em. Thế là em nhảy xuống xe để xem, xem xong em cũng vẫn sợ thế là em lại tiến lên lùi về. May sao có một bác dễ thương đi ra vẫy tay ra hiệu cho em, em mới thoát ra được.

Các cụ các mợ thông thái chỉ cho em với! Xe em bán tải dài khoảng 5m ạ. Em cảm ơn các cụ mợ!

Cụ chú ý thân xe cụ với thân xe bên trái cách nhau bao nhiêu, thông thường 2 xe song song bao giờ cũng tối thiểu 40-50cm, cụ đánh xe mình tiến thẳng ra khỏi chuồng, khi đầu xe bên trái ngang với cột B của xe mình, tức là khi ngang với lưng ghế lái thì cụ đánh hết tay lái sang trái. Lý thuyết là thế, cụ từ từ còn căn cự ly nữa, chưa quen còn phải chú ý chân ga và phanh nữa.

Ô tô điên

Xe tăng
Tùy ạ, nếu khoảng bên tay trái rộng thì 3/4 thân xe ra là đánh lái từ từ được rồi, còn nếu mà hẹp thì phải cho đuôi ra hết mới đánh lái được.

phamduchoan

Xe tải
Tùy thuộc và xe, khoảng cách với 2 xe đỗ bên, và tường phía trước. Để căn chuẩn thì chỉ có mắt bác nhìn, thường theo phản xạ thì qua tai gương đánh lái, rồi quan sát gương chiếu hậu để đánh lái thế nào để ko quệt vào đầu xe bên cạnh.

tuanta

Xe tăng
Em cho là không gian của cụ hẹp quá. Giải pháp: lúc tiến ra thì lái lệch sang phải để mở rộng vòng. Sau đó vừa ra vừa nhìn sẽ ra ngon thôi.

ca_kiem

Xe container

Loitran

Xe tăng
Chắc thầy OZ à mợ?
Youtube có rất nhiều video dạy lại mợ xem và tập nhiều là ok
Lái xe thì tập tành nhiều nhất là de lui xe và chịu nhìn gương nhiều lúc rảnh tay thì sẽ nhiều kinh nghiệm và từ đó tự rút kinh nghiệm cho mình, nhiều khi thày dạy cũng không chỉ bảo hết cho được

langthangnoidau

Xe buýt
Bỏ xe xuống đi bộ cụ ạ.
Lái xe ko đc sao ko nhờ ai chỉ mà lên top vầy :I