[Funland] Thiên Tài Văn Cao

XSim

Xe container
Bảo hay thi nhiều người hát hay vì bản thân bài hát nay (Mùa xuân đầu tiên) đã hay sẵn!

Nhưng hát hay và đi vào lòng khán giả, hay đại đa số quần chúng ở VN thì, theo em, không ai qua nổi Thanh Thúy hát trong bản thu đầu tiên, dầu chưa hoàn chỉnh về kỹ thuật.
Cũng nhưng chẳng ai chê NSND Quốc Hương khi ông hát với giọng già nua, móm, mém và thu âm bằng kỹ thuật cổ lỗ sĩ những năm 1970 bài "Hồ Chí Minh đẹp nhất tên người".

Vì sao ư?
Ông hát bằng cả trái tim bằng từng nhịp đập trong con tim và từng hơi thở trong lòng mình, với tấm lòng kinh yêu vô hạn!

Thanh thúy hát trong bản ghi âm đầu tiên kia cũng vậy!
Vâng em đánh giá cao trình thẩm âm của cụ nên mới mạn phép hỏi cụ xem có bài nào khác không để em mở rộng thêm tầm mắt, à tầm tai :D

Nghe bài hát hay cũng như biết một món ăn ngon, là cái phúc cho bản thân mình nữa :)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khánh Ly hát Mùa xuân đầu tiên với lối riêng.
Em nói thiệt. Có thể là hơi quá.
Ca Sĩ đã Chọn Sai bài hát để thể hiện.
Bài này là hát về mùa Xuân chứ không phải Thu-Đông để mà RÊN RỈ !!!
Em hóng cccm cho phản biện :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạng " ăn mày dĩ vãng" thế này thì thôi kệ người ta thôi bác.
Íu hiểu còn tý lòng tự trọng nào không mà đến tuổi này, âm thanh phát ra như thế rồi mà còn bon chen hát hò nữa.
tất nhiên, già rồi, giọng hỏng rồi nhưng con người ta vẫn còn máu ca hát, muốn hát, và có thể hát, dưng chỉ là lên hát trong những vụ bạn bè đóng cửa với nhau hoặc hát vài câu trong sự kiện kỷ niệm gọi là cho vui. Chứ íu ai còn hát như thể mình vẫn đang làm nghề thế.
mà có phải là chỉ hát nữa đâu. Vừa hát vừa cố dặn ra thế, thì chả phải bài này nhé, bài nào chả thành RÊN RỈ.
Tuổi này rồi, nói cũng thành rên rỉ chứ đòi đấy mà hát rộn ràng nhé

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Íu hiểu còn tý lòng tự trọng nào không mà đến tuổi này, âm thanh phát ra như thế rồi mà còn bon chen hát hò nữa.
tất nhiên, già rồi, giọng hỏng rồi nhưng con người ta vẫn còn máu ca hát, muốn hát, và có thể hát, dưng chỉ là lên hát trong những vụ bạn bè đóng cửa với nhau hoặc hát vài câu trong sự kiện kỷ niệm gọi là cho vui. Chứ íu ai còn hát như thể mình vẫn đang làm nghề thế.
Túm lại là Chết Vì TIỀN !!!

Bang lang

Xe điện
Hát còn sai nhịp mấy chỗ cụ ạ, bài hát tươi sang thế mà bà ấy hát kiểu rên rỉ thật, nghe nó cứ tối thùi lùi. Giọng hát nó thể hiện tâm hồn là vì thế.

xukthal.

Xe lăn
Hát còn sai nhịp mấy chỗ cụ ạ, bài hát tươi sang thế mà bà ấy hát kiểu rên rỉ thật, nghe nó cứ tối thùi lùi. Giọng hát nó thể hiện tâm hồn là vì thế.
Ko phải chọn bh sai, cũng ko phải hát dở mà do chọn sai bờ >:) Mà đã sai bờ thì hát thế mới chuẩn ;))

Bang lang

Xe điện
Vâng em đánh giá cao trình thẩm âm của cụ nên mới mạn phép hỏi cụ xem có bài nào khác không để em mở rộng thêm tầm mắt, à tầm tai :D

Nghe bài hát hay cũng như biết một món ăn ngon, là cái phúc cho bản thân mình nữa :)
Em thấy bài Ngày mùa cũng hay, rộn ràng phết. Trước em nghe tốp ca đài tiếng nói Việt Nam hát, h ko thấy. Chỉ có Hồng Nhung hát nghe cũng tạm được.

xukthal.

Xe lăn
Em lại đánh giá cao nhất là bài Suối mơ 8->8->
Rất lãng mạn mà lại kao sang.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Ko phải chọn bh sai, cũng ko phải hát dở mà do chọn sai bờ >:) Mà đã sai bờ thì hát thế mới chuẩn ;))
Em ko quan tâm đến chính trị cụ ạ và cũng chả tìm hiểu bà ấy đã làm j, em chỉ lấy tiêu chí nghệ thuật để đánh giá nghệ thuật thôi.

xukthal.

Xe lăn
Em ko quan tâm đến chính trị cụ ạ và cũng chả tìm hiểu bà ấy đã làm j, em chỉ lấy tiêu chí nghệ thuật để đánh giá nghệ thuật thôi.
Thì hát ko = cả con tym nên chỉ vậy thôi, mợ hiểu hông? :-??

XSim

Xe container
Em sợ, nhưng mà thôi kệ, liều
Từ đây người biết yêu người, từ đây người biết thương người
Thế là bọn nó vặn vẹo, "thế trước đây người trong xh ta không biết yêu người, không biết thương người à", thành phần này (chỉ cụ Văn Cao) trước đây vốn đã abc, giờ vẫn giọng điệu chống đối ngầm abc
Số cụ tài hoa nhưng tài tình chi lắm cho trời đất ghen là vậy
Chỉ thế này thôi à cụ?

xukthal.

Xe lăn
Em sợ, nhưng mà thôi kệ, liều
Từ đây người biết yêu người, từ đây người biết thương người
Thế là bọn nó vặn vẹo, "thế trước đây người trong xh ta không biết yêu người, không biết thương người à", thành phần này (chỉ cụ Văn Cao) trước đây vốn đã abc, giờ vẫn giọng điệu chống đối ngầm abc
Số cụ tài hoa nhưng tài tình chi lắm cho trời đất ghen là vậy
Cụ phải hiểu câu " Ko ưa thì dưa cũng có giòi" :))

Bang lang

Xe điện
Em lại đánh giá cao nhất là bài Suối mơ 8->8->
Rất lãng mạn mà lại kao sang.
Em sống gấp nên mấy bài mà chậm Chạp hay lời có nhiều ẩn ý là em ko thích. Em chỉ thích mấy bài rộn ràng, hùng dũng của ông thôi. Em cũng ko cần cao sang:)

QUANG1970

Xe lăn
..................................................
Em muốn nói nhỏ với cụ: Nếu có càng nhiều người như Khánh Ly hát Văn Cao thì mình càng mừng mới phải chứ cụ? Mong cụ có tấm lòng rộng rãi, bao dung, hòa hợp, không ôm mãi sự thù địch!
....................................................................
Em sẽ bàn về bài hát này sau, tối em có thời gian. Nhưng về thái độ quy chụp và kẻ cả của cụ ("mở cho KL đường sống"), thì em nói luôn: xin cụ nhìn lại mình một chút. Em không nói thêm nữa, tùy cụ tiếp thu hay không.

Mời bác NguyenMinhNgoc "banh mắt mở tai" ra nghe và đọc những "còm" dưới đây của hai Offer có thể nói là có uy tín và trình độ, với những bình luận thường luôn được nhiều độc giả săn đón, lẫn tò mò vào diễn đàn để xem, coi, nghe quan điểm của họ ntn trước một chủ đề trong Otofun.
Xem xong hai "còm" này để bác có thể hiểu vì sao em lại nói cái câu mà bác khó chịu (mở cho bà (khánh ly) một con đường sống"?

Khi viết về bà ca sĩ này đặc biệt là khi Khánh Ly hát bài hát này em đã rất tiết chế chỉ viết (đưa ra) những khuyết điểm sai sót trầm trọng không thể "đỡ nổi" còn nếu phân tích ra cụ thể thì những ý kiến dưới đây có thể là một phần cho câu trả lời cho bác mà em muốn nói và vì sao mà em dùng cụm từ "mở cho bà một con đường sống" là như vậy!

Đấy là chưa nói nếu phân tích kỹ hơn thì chúng ta sẽ không muốn gọi rằng KL là cô hay bà Khánh Ly mà phải gọi là Con khánh ly mới xứng đáng với những gì KL đã làm và gây ra.

In closing, xin lưu ý bác và các bác khác:

Bao dung không có nghĩa là xóa sạch!

mà có phải là chỉ hát nữa đâu. Vừa hát vừa cố dặn ra thế, thì chả phải bài này nhé, bài nào chả thành RÊN RỈ.
Tuổi này rồi, nói cũng thành rên rỉ chứ đòi đấy mà hát rộn ràng nhé

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bài này ngay cả khi trẻ thì giọng của Khánh Ly cũng ko hợp lão nhỉ :)
Bài Mùa xuân đầu tiên này nhịp nhanh và cần giọng khỏe tròn vành rõ chữ.
Thể hiện bằng chất giọng KL rên rỉ, khàn khàn em thấy hoàn toàn không hợp 1 chút nào

xukthal.

Xe lăn
Nhạc Văn Cao thì có mợ Ánh Tuyết hát ổn @};-

Hự.

Xe điện
Ngoài các bài các cụ nói rồi thì em thích bài này nữa ạ. Những lúc phải sống 1 thời gian dài ko ở VN nói chung và HN nói riêng, nghe bài này thấy vừa bồi hồi cảm động vừa thấy rộn ràng khí thế