[Funland] Thiên Tài Văn Cao

QUANG1970

Xe lăn
Với nghệ thuật không có một cái thước đo (hay đánh giá) nào là tốt nhất!
Về việc nhận xét, hay thích ghét, hoặc đánh giá một tác phẩm nghệ thuật, thì tất cả sẽ thể hiện trình độ, kiến thức, và văn hóa của người nghe, nhìn, rồinhận xét về nó.

Dở hay cũng không thể nào có được một nhận xét chuẩn chỉ, chính xác tuyệt đối. Tất cả chỉ là tương đối tùy theo nhận thức và cảm thụ.

Điều mà không ai có thể chối được là bài nhạc Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Thanh Thúy biểu diễn, khi nghe, sẽ cho người ta cảm giác nhẹ nhàng, thanh thoát, du dương và thấy mùa xuân đang từ từ đến gần hay ở ngay trước mắt.

Trong khi Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Bích Hồng hát thì lại cho người nghe cái cảm giác buồn man mác, u buồn nhiều hơn là vui!
Vì sao ư???

Ta chưa bàn đến chất giọng của hai ca sỹ, vì như đã nói, chuyện yêu thích một ca sỹ hay một tiếng đàn hoàn toàn là do cảm nhận, nên không bao giờ đem ra bì tỷ so sánh để cãi nhau.

Lý do mà Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Thanh Thúy biểu diễn lần đầu cho cái cảm xúc như vậy, là do bởi giai điệu hay hiệu ứng của nhạc đệm và bài hát được trình bày, và hát với tiết tấu hơi nhanh, đặc biệt hơn, là trên nền tảng của điệu Luân Vũ (Valse) mà bản chất của điệu Valse này là như thế nào, thì ai biết nhạc, hiểu nhạc cũng biết rồi, nên không phải bàn cho tốn giấy mực.

Còn bài Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Bích Hồng hát lại được để phối trên một tiết tấu khác, dầu vẫn trên nền tảng nhịp 3/4, nhưng không lấy tiết tấu Valse làm chủ đạo, lại hát chậm, dàn trải. . Nên thực tế, khó mà thấy được mùa xuân, hay có thấy chăng chỉ là một mùa xuân tan tóc u buồn!

Đầu tiên e phải tuỏng nhớ ông bà ..
.ko các cháu mồm lon lại bảo nhớ mỗi cụ Văn Cao
Cụ nào có cuộc đời sự nghiệp cụ em xin ít ak
Cá nhân em thấy bài hát : Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Bích Hồng hát lại hay hơn Thanh Thúy biểu diễn.
Ca sĩ Bích Hồng khá xinh đẹp, nhưng cô không nổi mấy.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Khánh Ly hát Mùa xuân đầu tiên với lối riêng.

Vâng thế thì mời cái cô ca sỹ, từng một thời ph.ản động chống phá đất nước, nay già nua, hết thời này cứ đi theo lối riêng của mình, và đừng dắt ai theo nhé!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Vâng thế thì mời cái cô ca sỹ, từng một thời ph.ản động chống phá đất nước, nay già nua, hết thời này cứ đi theo lối riêng của mình, và đừng dắt ai theo nhé!
Ta đang bàn chuyện hát, cụQ lôi 9 trị 9 em vào làm gì? Cụ có thấy lạc lõng không.
Cụ Q không thích lối hát của Khánh Ly thì nói ko thích, cụ cứ chê, ko sao, nhưng đừng ụp mũ 9 trị 9 em vào rồi úp luôn cả mũ dắt dỗ người khác theo mình cho cô ý! Hay cho em nhỉ? Oan quá! Em chỉ muốn cho ta biết thêm một cách cảm nhận về bài hát của cụ Văn.
Hễ cứ hát theo cách của mình tức là có ý định dắt dỗ người khác theo mình à, cụ?
Ôi, cụ học và làm nghệ thuật mà nghĩ kiểu gỗ đá vậy sao?

Em muốn nói nhỏ với cụ: Nếu có càng nhiều người như Khánh Ly hát Văn Cao thì mình càng mừng mới phải chứ cụ? Mong cụ có tấm lòng rộng rãi, bao dung, hòa hợp, không ôm mãi sự thù địch!

Em vừa đọc bài cụ phân tích bài MXĐT thì chưa rõ ý cụ lắm.
Giá được cụ phân tích cái hay, cái sâu của bài hát và theo cụ sắc thái tình cảm của bài hát này như thế nào, vui hay buồn, và nên hát như thế nào mới thể hiện đúng hồn của bài bát.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn

Đấy là nói về tổng thể, còn đi sâu vào chuyên môn, thì có thể nói MTV này là clip "Khaki vá áo gấm"

Bà ca sỹ già nua hết thời, làm một MTV với bao nhiêu xiêm áo lộng lẫy, phấn son dầy cộm để che đi cái già nua của mình, và "mượn" những thức phim về quý báu của cụ Văn Cao để lôi cuốn người xem và nghe.

Tác phẩm Mùa xuân đầu tiên của Văn Cao, một Elite (tinh hoa) âm nhạc của Việt Nam, xưa chưa có, nay chưa thấy người thứ hai, đã được bà biểu diễn với những "kĩ thuật riêng" cho người nghe cảm giác khó chịu vì hát phô, hụt hơi, với quá nhiều ca từ sai trầm trọng về pitch (tần số thang âm) (về, sông, én, ấy, bao, ....................)
Thôi thì em chỉ nói đến vậy, cũng phải mở cho bà một con đường sống chứ!
Nhưng chuyện yêu thích và trân trọng, phổ biến nó, (MTV này) thì cũng cần nên coi lại.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Đấy là nói về tổng thể, còn đi sâu vào chuyên môn, thì có thể nói MTV này là clip "Khaki vá áo gấm"

Bà ca sỹ già nua hết thời, làm một MTV với bao nhiêu xiêm áo lộng lẫy, phấn son dầy cộm để che đi cái già nua của mình, và "mượn" những thức phim về quý báu của cụ Văn Cao để lôi cuốn người xem và nghe.

Tác phẩm Mùa xuân của Văn cao, một Elite (tinh hoa) âm nhạc của Việt Nam, xưa chưa có, nay chưa thấy người thứ hai, đã được bà biểu diễn với những "kĩ thuật riêng" cho người nghe cảm giác khó chịu vì hát phô, hụt hơi, với quá nhiều ca từ sai trầm trọng về thang âm (về, sông, én, ấy, bao, ....................)
Thôi thì em chỉ nói đến vậy, cũng phải mở cho bà một con đường sống chứ!
Nhưng yêu thích và trân trọng nó, (MTV này) thì cũng cần nên coi lại.
Em sẽ bàn về bài hát này sau, tối em có thời gian. Nhưng về thái độ quy chụp và kẻ cả của cụ ("mở cho KL đường sống"), thì em nói luôn: xin cụ nhìn lại mình một chút. Em không nói thêm nữa, tùy cụ tiếp thu hay không.

QUANG1970

Xe lăn
Ta đang bàn chuyện hát, cụQ lôi 9 trị 9 em vào làm gì? Cụ có thấy lạc lõng không.
Cụ Q không thích lối hát của Khánh Ly thì nói ko thích, cụ cứ chê, ko sao, nhưng đừng ụp mũ 9 trị 9 em vào rồi úp luôn cả mũ dắt dỗ người khác theo mình cho cô ý! Hay cho em nhỉ? Oan quá! Em chỉ muốn cho ta biết thêm một cách cảm nhận về bài hát của cụ Văn.
Hễ cứ hát theo cách của mình tức là có ý định dắt dỗ người khác theo mình à, cụ?
Ôi, cụ học và làm nghệ thuật mà nghĩ kiểu gỗ đá vậy sao?
Đây không phải là lối hát (style) mà đây là hát sai phô, điều này có thể dễ dàng kiểm chứng, nếu bác mở bài nhạc ra, nhìn nó và nghe rồi chịu khó xướng âm theo. Thậm chí, lấy máy (công cụ phần mềm) mà đo tần số và cảm nhận hiệu ứng âm thanh, sẽ thấy được cái sai của bà ta, hay cái dở của nó như thế nào.

Vấn đề ở đây là "Ý tại ngôn ngoại" dắt dỗ, nó có hai nghĩa, nghĩa đen và nghĩa bóng.
Nghĩa đen thì chắc như bác biết, còn nghĩa bóng là đừng hướng tới (giáo dục) cho khán giả những thị hiếu sai lầm về âm nhạc, và thẩm mỹ âm nhạc với cách hát như vậy.

Việc Khánh Ly hay bất kỳ một ca sỹ nào, hát nhạc của Văn cao thì với trái tim rộng mở, mình (nhưng ai yêu bài MXĐT hát và Văn Cao) phải mừng vì tốc độ phổ biến của nó, và mức độ phổ quát của bài hát, nhưng mừng thì mừng cũng phải cẩn trọng khi yêu thích cách hát nào đó, vì nếu nghe những cách biểu diễn không tử tế thì thẩm mỹ âm nhạc của người nghe, cũng sẽ dần dần bị sai lệch đi rất nhiều.
"Mụ ca sĩ đờm rãi" với cách hát "phá cách" hay nói nôm na là "hiếp dâm âm nhạc" và mấy cô chân dài tham gia hát hò trong showbiz, có lẽ là những minh chứng không thể tốt hơn, cho điều em nói!

Em muốn nói nhỏ với cụ: Nếu có càng nhiều người như Khánh Ly hát Văn Cao thì mình càng mừng mới phải chứ cụ? Mong cụ có tấm lòng rộng rãi, bao dung, hòa hợp, không ôm mãi sự thù địch!

Em vừa đọc bài cụ phân tích bài MXĐT thì chưa rõ ý cụ lắm.
Giá được cụ phân tích cái hay, cái sâu của bài hát và theo cụ sắc thái tình cảm của bài hát này như thế nào, vui hay buồn, và nên hát như thế nào mới thể hiện đúng hồn của bài bát.
Bài Mùa xuân đầu tiên là một tác phẩm rất hay của Văn Cao!
Cái hay của nó như thế nào thì người nghe biết nghe, sẽ thấy và khi (nếu) tìm hiểu về nó, sẽ càng yêu quý nó hơn nữa!
FYI, đây chỉ là một diễn đàn chia sẻ những phổ quát không thể đi sâu vào từng chi tiết, hay câu nhạc vì nếu đi theo kiểu bác nói, sẽ có nhiều bác bảo là phô diễn kiến thức hoặc "viết còm ngoài chủ đề"

In closing, Hát như thế nào là đúng, là hay? Thì như em đã nói rất rõ, âm nhạc là sự cảm thụ và qua đó ta thấy được trình độ và kiến thức của người hát hay nghe mà yêu thích nó!

Ca sĩ nào, có khán giả đó, Khán giả nào, rõ trình độ đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Aziz Nesin

Xe tăng
Cụ tương đồng với e ở điểm là thường nhìn nhạc sỹ/ ca sỹ nào đó trước khi nghe tác phẩm/ bài hát mà họ thể hiện.
H thế giới mở nên quả thật có nhiều nghệ sỹ (phần đông là hải ngoại), thời phong độ đỉnh cao thì quay bàn tọa của họ về phía dân tộc, đến lúc hết thời ở Mỹ, Úc, Canada... lại được cộng đồng trong nước nhiệt liệt tung hô!
Chán

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Văn Cao mà được tạo điều kiện sáng tác âm nhạc hàn lâm thì có lẽ cũng lên tầm cỡ thế giới như Mozart, Bethoven.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tương đồng với e ở điểm là thường nhìn nhạc sỹ/ ca sỹ nào đó trước khi nghe tác phẩm/ bài hát mà họ thể hiện.
H thế giới mở nên quả thật có nhiều nghệ sỹ (phần đông là hải ngoại), thời phong độ đỉnh cao thì quay bàn tọa của họ về phía dân tộc, đến lúc hết thời ở Mỹ, Úc, Canada... lại được cộng đồng trong nước nhiệt liệt tung hô!
Chán
May quá,
Đám ca sĩ Hải ngoại kia chả được bao giờ em nghe kể cả khi còn hát rong ở bển hay về hát rong ở Ta :D
Xưa có lần, em vô tình dòm thấy bộ mặt nhàu nhĩ của 2 mẹ con bà Thuý Nga ngồi bán băng đĩa trong cái gian hàng thuê ở cái chợ Tàu Tang freres quận 13 Paris mà cám cảnh.
Ở đấy chắc có ối vị là fan ruột của cái nhạc Thuý Nga này thông cảm cho em nha :D

QUANG1970

Xe lăn
Cụ Văn Cao mà được tạo điều kiện sáng tác âm nhạc hàn lâm thì có lẽ cũng lên tầm cỡ thế giới như Mozart, Bethoven.
Đây là điều theo em, chúng ta không cần phải hoài nghi!

Tài năng thiên bẩm, tầm tìm hiếm!
Mạt vận thế gian, hiển hiện nhiều.

Sinh bất phùng thời, nhìn rõ chán
Tử vô địa táng, thấy mà đau!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
May quá,
Đám ca sĩ Hải ngoại kia chả được bao giờ em nghe kể cả khi còn hát rong ở bển hay về hát rong ở Ta :D
Xưa có lần, em vô tình dòm thấy bộ mặt nhàu nhĩ của 2 mẹ con bà Thuý Nga ngồi bán băng đĩa trong cái gian hàng thuê ở cái chợ Tàu Tang freres quận 13 Paris mà cám cảnh.
Ở đấy chắc có ối vị là fan ruột của cái nhạc Thuý Nga này thông cảm cho em nha :D

Lúc ấy (tầm 1990) , họ không chỉ bán Band, đĩa CD và DVD mà còn bán ................ phở nữa, bác ạ! :P
Em có xơi thử rồi! :D

Có ai thắc là "Có ngon không nhỉ?" Thì em xin thưa:

Dở ngon, nêm nếm thèm không lạ
Thơm thảo, vuốt ve bớt nhớ nhà!

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

XSim

Xe container
Với nghệ thuật không có một cái thước đo (hay đánh giá) nào là tốt nhất!
Về việc nhận xét, hay thích ghét, hoặc đánh giá một tác phẩm nghệ thuật, thì tất cả sẽ thể hiện trình độ, kiến thức, và văn hóa của người nghe, nhìn, rồinhận xét về nó.

Dở hay cũng không thể nào có được một nhận xét chuẩn chỉ, chính xác tuyệt đối. Tất cả chỉ là tương đối tùy theo nhận thức và cảm thụ.

Điều mà không ai có thể chối được là bài nhạc Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Thanh Thúy biểu diễn, khi nghe, sẽ cho người ta cảm giác nhẹ nhàng, thanh thoát, du dương và thấy mùa xuân đang từ từ đến gần hay ở ngay trước mắt.

Trong khi Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Bích Hồng hát thì lại cho người nghe cái cảm giác buồn man mác, u buồn nhiều hơn là vui!
Vì sao ư???

Ta chưa bàn đến chất giọng của hai ca sỹ, vì như đã nói, chuyện yêu thích một ca sỹ hay một tiếng đàn hoàn toàn là do cảm nhận, nên không bao giờ đem ra bì tỷ so sánh để cãi nhau.

Lý do mà Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Thanh Thúy biểu diễn lần đầu cho cái cảm xúc như vậy, là do bởi giai điệu hay hiệu ứng của nhạc đệm và bài hát được trình bày, và hát với tiết tấu hơi nhanh, đặc biệt hơn, là trên nền tảng của điệu Luân Vũ (Valse) mà bản chất của điệu Valse này là như thế nào, thì ai biết nhạc, hiểu nhạc cũng biết rồi, nên không phải bàn cho tốn giấy mực.

Còn bài Mùa xuân đầu tiên do ca sĩ Bích Hồng hát lại được để phối trên một tiết tấu khác, dầu vẫn trên nền tảng nhịp 3/4, nhưng không lấy tiết tấu Valse làm chủ đạo, lại hát chậm, dàn trải. . Nên thực tế, khó mà thấy được mùa xuân, hay có thấy chăng chỉ là một mùa xuân tan tóc u buồn!
Theo quan điểm của cụ bài Mùa xuân đầu tiên thì (những) ai hát là hay nhất ạ?

QUANG1970

Xe lăn
Theo quan điểm của cụ bài Mùa xuân đầu tiên thì (những) ai hát là hay nhất ạ?

Bảo hay thi nhiều người hát hay vì bản thân bài hát nay (Mùa xuân đầu tiên) đã hay sẵn!

Nhưng hát hay và đi vào lòng khán giả, hay đại đa số quần chúng ở VN thì, theo em, không ai qua nổi Thanh Thúy hát trong bản thu đầu tiên, dầu chưa hoàn chỉnh về kỹ thuật.
Cũng như chẳng ai có thể chê NSND Quốc Hương khi ông hát với giọng già nua, móm mém và thu âm bằng kỹ thuật cổ lỗ sĩ những năm 1970 bài "Hồ Chí Minh đẹp nhất tên người".

Vì sao ư?
Ông hát với cả trái tim, bằng từng nhịp đập trong con tim, và theo từng hơi thở trong lòng mình, với tấm lòng kinh yêu vô hạn!

Thanh thúy hát trong bản ghi âm đầu tiên kia cũng vậy!

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chả hạp với tai em :D
Em Nghe không hết được 1/2 bài :P
Rên rẩm nghe mà kinh quá :P
Cụ Văn mà Phục Sinh chắc cũng phải vái cô ca sĩ mà xin đừng hát bài này của cụ í mất.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Bảo hay thi nhiều người hát hay vì bản thân bài hát nay (Mùa xuân đầu tiên) đã hay sẵn!

Nhưng hát hay và đi vào lòng khán giả, hay đại đa số quần chúng ở VN thì, theo em, không ai qua nổi Thanh Thúy hát trong bản thu đầu tiên, dầu chưa hoàn chỉnh về kỹ thuật. Cũng nhưng chẳng ai chê Quốc Hương khi ông hát và thu âm bằng kỹ thuật cổ lỗ sĩ những năm 1970 bài "Hồ Chí Minh đẹp nhất tên người".

Vì sao ư?
Ông hát bằng cả trái tim bằng từng nhịp đập trong con tim và từng hơi thở trong lòng mình.

Thanh thúy hát trong bản ghi âm đầu tiên kia cũng vậy!

Đây là một minh chứng cho cái gọi là "hát Mùa xuân đầu tiên với lối riêng" hát live chứ không phải Lipsing, nhưng nghe rất dễ chịu và cũng đi vào lòng người, dầu ca sĩ không tên, chẳng tuổi, và kỹ thuật thanh nhạc còn non!

Nhưng bảo (hỏi) là có hay, hay không? Thì xin thưa vẫn là hay! Rất hay!!!
Nó hay, ở cái giản dị, mộc mạc, và chân thật, hát với cả tấm lòng, hát mà tự nhiên như nói.

Chỉnh sửa cuối: