[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Nowherelands

Xe buýt
Cáccụ thạo cho em hỏi, xét tuyển kết hợp 2 môn thi TN + ielts là môn Toán + môn bất kỳ trong tổ hợp xét tuyển của trường thì được xét đủ 66 nguyện hay là chỉ được xét như các tổ hợp của xét thi TN 3 môn.
D07 là không được xét đủ các nguyện vọng như D01 trong tổ hợp xét tốt nghiệp 3 môn.
Xét vài trường nào thì mợ không nói tên ai mà biết được.

Nowherelands

Xe buýt
Neu cụ ạ. E thiếu ý chính nhất
Con em cũng xét Neu theo D01 là IE + Toán & Văn, thấy NV đặt thoải mái nhưng nhà em đặt có 3 NV thôi.
Mà cụ cần gì đặt những lắm NV thế? Hơn nữa xt kết hợp đã khóa hồ sơ từ lâu rồi giờ có đặt hay thay đổi được gì nữa đâu.

Hanamlut

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi giữa trường FTU (KTDN), NEU (KTQT) và SP 1 (Sp Anh) thì con gái nên chọn học ở đâu ổn nhất? Em cũng để cho con tự chọn nhưng con đang phân vân ko biết nên chọn học chỗ nào. Cảm ơn các cụ trước ạ!
Mỗi người một quan điểm, cá nhân em, em thích con gái vào Sư phạm. Còn con trai thì em sẽ không cho vào hai lĩnh vực là Sư phạm và quân đội. Gái nhà em năm nay cũng hết 12. Em cũng ở tỉnh. Nhưng trước đó không nghĩ đến việc xét tuyển, nên giờ vẫn đang chờ điểm thi. Nhưng chắc không được Sư phạm I.

Hanamlut

Xe buýt
Các cụ giải thích giúp em với: Việc xét trúng tuyển có liên quan gì đến nguyện vọng không. Ví dụ (em đăng kí xét bằng điểm thi tốt nghiệp): Trường X có chỉ tiêu tuyển sinh là 50. Có 49 thí sinh đủ tiêu chuẩn, trên em. Em cùng 10 thí sinh khác bằng điểm. Vậy Trường có lấy tất thành 60 không, hay trong 11 thí sinh bằng điểm, sẽ chọn ra 1. Và nếu vậy thì nguyện vọng 1,2,3 có là tiêu chí xét tuyển không ạ. Em cảm ơn.

Nowherelands

Xe buýt
Bạn nhà em thì chỉ xác định có 2 hướng đi là Kinh Doanh quốc tế (làm Xuất nhập khẩu...) hoặc Ngôn ngữ Anh (làm giáo viên tiếng Anh). Thực tế, nếu không có khả năng đỗ Sư phạm Anh thì học NNA rồi học thêm chứng chỉ sư phạm cũng khó mà xin được vào các trường công, chỉ có khả năng làm tư thục hoặc dân lập và đi dạy thêm các trung tâm.Từ nay đến khi đăng ký trên hệ thống của bộ là con phải cân nhắc và quyết định nghề nghiệp tương lại của con.
Kể mà học NNA được ở Hanu, Ulis thì sau đi dạy cũng ngon, chứ NNA các trường khác thì cũng khó.

biển xanh06

Xe điện
Con em cũng xét Neu theo D01 là IE + Toán & Văn, thấy NV đặt thoải mái nhưng nhà em đặt có 3 NV thôi.
Mà cụ cần gì đặt những lắm NV thế? Hơn nữa xt kết hợp đã khóa hồ sơ từ lâu rồi giờ có đặt hay thay đổi được gì nữa đâu.
Ý em ko phải thay đổi hay thêm nv đăng ký. D07 hay D09,D010 xét kết hợp phương thức 3 vào Neu có được xét đầy đủ mọi nguyện vọng không? D07,D09, D10 nếu xét theo điểm thi tốt nghiệp 3 môn phương thức 4 thì bị hạn chế một số nguyện vọng ko có tổ hợp.

biển xanh06

Xe điện
Em cùng 10 thí sinh khác bằng điểm. Vậy Trường có lấy tất thành 60 không, hay trong 11 thí sinh bằng điểm, sẽ chọn ra 1. Và nếu vậy thì nguyện vọng 1,2,3 có là tiêu chí xét tuyển không ạ. Em cảm ơn.
Cái này em thấy Học viện tài chính và 1 số trường có tiêu chí phụ như điểm Toán >= bao nhiêu, thứ tự nguyện vọng > = . Còn 1 số trường như Neu ko có, chắc họ lấy tất bằng điểm trúng tuyển

Hanamlut

Xe buýt
Cái này em thấy Học viện tài chính và 1 số trường có tiêu chí phụ như điểm Toán >= bao nhiêu, thứ tự nguyện vọng > = . Còn 1 số trường như Neu ko có, chắc họ lấy tất bằng điểm trúng tuyển
Vâng. Chắc tùy trường. Hình như họ thông báo ở Đề án tuyển sinh. Như ở Đại học Giáo dục thì không. Ví dụ Sư phạm Ngữ văn, chỉ tiêu 60, họ lấy 71

AMATAX

Xe điện
Nhà em cũng có 1 cháu giai 2K6 học C3 trường bình thường. em ko để ý cứ tưởng vẫn luyện thi ĐH như xưa giờ đang chọn trường để học CĐ ĐH mới biết vụ tuyển sinh học bạ điểm thi tốt nghiệp C3 hơi muộn
Cháu thì lúc trước thich FPT có lẽ do ham game, nay lại thích công nghệ ô tô..mà đang băn khoăn vì ko biết học ở đâu tốt mà ko nhiều môn phụ như LSĐ, Triết học...

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Nhà em cũng có 1 cháu giai 2K6 học C3 trường bình thường. em ko để ý cứ tưởng vẫn luyện thi ĐH như xưa giờ đang chọn trường để học CĐ ĐH mới biết vụ tuyển sinh học bạ điểm thi tốt nghiệp C3 hơi muộn
Cháu thì lúc trước thich FPT có lẽ do ham game, nay lại thích công nghệ ô tô..mà đang băn khoăn vì ko biết học ở đâu tốt mà ko nhiều môn phụ như LSĐ, Triết học...
Em là đứa không phải lo chuyện học hành thi cử của F1 mà em còn biết đến các hình thức xét tuyển sớm này. F1 em là khóa thứ 2 hay 3 gì đó mà ĐH Bách khoa tuyển CC SAT. Em chỉ bảo con xem hình như giờ BK có tuyển SAT đấy. Việc còn lại nó tự lo hết. Thậm chí em còn không biết nộp hồ sơ lúc nào.
Còn giờ cụ tìm trường không dạy các môn đại cương kia thì chỉ có các trường ĐH quốc tế tại VN đáp ứng được thôi.

Hanamlut

Xe buýt
FPT chỉ ngang trường top 2, top 3 công lập thôi. Nên vào khi được học bổng 50-100% hoặc chọn nguyện vọng 5,6...

kobietdatlagi

Xe hơi
Cụ vào đây tham khảo xem có phù hợp ko. Trường này em nghe nói ko phải học những môn đấy đâu, trừ môn Triết.

sinichit52

Xe container
Cụ vào đây tham khảo xem có phù hợp ko. Trường này em nghe nói ko phải học những môn đấy đâu, trừ môn Triết.

Với kỹ thuật ô tô thì em thấy không nên theo USTH, theo VGU hơn. Mỗi tội VGU xa quá,các gia đình ở HN không thích

sinichit52

Xe container
Theo em biết thì có trao đổi năm 3 sang Đức. Con cụ hiep luc đi theo dạng này sẽ rõ hơn em. Em chỉ nghe nói đến 1 trường hợp học kỹ thuật xây dựng, sang trao đổi 1 năm. Sau đó cậu này kiếm được chỗ thực tập đúng ngành học. Thành tích của bạn này khá tốt, nên xin bảo vệ ở trường trao đổi và được đồng ý. Hiện đang xin bên VGU là chỉ tham gia bảo vệ tại VN mà khô g học nốt các tín chỉ của VGU. Nhưng tình hình có vẻ không khả quan, có vẻ tháng 9 tới cháu kia sẽ phải về nước.

kobietdatlagi

Xe hơi
Theo em biết thì có trao đổi năm 3 sang Đức. Con cụ hiep luc đi theo dạng này sẽ rõ hơn em. Em chỉ nghe nói đến 1 trường hợp học kỹ thuật xây dựng, sang trao đổi 1 năm. Sau đó cậu này kiếm được chỗ thực tập đúng ngành học. Thành tích của bạn này khá tốt, nên xin bảo vệ ở trường trao đổi và được đồng ý. Hiện đang xin bên VGU là chỉ tham gia bảo vệ tại VN mà khô g học nốt các tín chỉ của VGU. Nhưng tình hình có vẻ không khả quan, có vẻ tháng 9 tới cháu kia sẽ phải về nước.
Em cảm ơn mợ ạ.

Kể mà học NNA được ở Hanu, Ulis thì sau đi dạy cũng ngon, chứ NNA các trường khác thì cũng khó.
Hôm qua bạn nhà em đã đỗ XTS ngành Ngôn ngữ Anh của Ulis. Em có phân tích cho con là học Ngôn ngữ Anh thì đi dạy là chính (thi tuyển vào 1 trường phổ thông nào đó để dạy chính và đi dạy thêm) chứ làm trái ngành trái nghề sẽ yếu thế hơn các bạn học bằng 1 chuyên ngành và giỏi Tiếng Anh. Nếu xác định ko đi dạy học làm nghề chính thì con học Kinh doanh quốc tế và giỏi tiếng Anh. Đi dạy thêm cũng vẫn được. Mình hướng cho con còn tuỳ theo sở thích của con nhưng em cảm thấy con thích học NNA của Ulis hơn là chuyên ngành Kinh doanh quốc tế.

huongdo03

Xe tăng
Cái này em tưởng cụ/mợ phải đọc kỹ đề án ts của trường rồi chứ. Mỗi ngành sẽ có mã tổ hợp đi kèm mà. Như con nhà em sang năm sẽ thi 2 môn tự chọn là hoá và anh thì khi xét sớm vào neu sẽ chọn tất cả các ngành xét D01 và D07, xếp nguyện vọng từ trên xuống thôi.
Neu ko xét sớm bằng học bạ nên điểm thi tn đạt ngưỡng thì vào trường thôi.