[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

PhongFood

Xe điện
Ngành điện lạnh thì 10 năm đầu đi làm cho Công ty để lấy kinh nghiệm và mối quan hệ.

Sau đó thì mở Công ty bảo dưỡng hệ thống lạnh, hoặc đi buôn máy lạnh:)):)) cũng kiếm tốt.

Thằng bạn em con nó cũng vừa trúng tuyển ngành kỹ thuật nhiệt của đại học sư phạm kỹ thuật TPHCM.

Có người hứa học xong chi vài trăm củ sẽ xin cho thằng nhóc vào sân bay quản lý hệ thống máy lạnh. Tiền lương chắc ok và việc làm không sợ thiếu
Nhưng ngành này nó ứng dụng rộng trong SX và đời sống hàng ngày. Mới ra trường đi làm thì cũng vất, tích lũy kinh nghiệm theo thời gian. Sau sau có kinh nghiệm thì làm chủ hoặc làm thợ. :D

honghaibn

Xe máy
Vâng cụ, vài năm trước là Khoa, mới lên trường ĐH, tên đầy đủ là "Trường ĐH Khoa học liên ngành và nghệ thuật", sis.vnu.edu.vn, thuộc ĐHQGHN thì có tí tiếng rồi 🙂
ĐHQG mấy năm nay mở nhiều trường, khoa lạ quá. Hôm qua em còn tìm được Viện Quốc tế Pháp ngữ của ĐH Quốc gia cũng tuyển sinh ĐH kinh doanh số và Truyền thông số nữa. Viện đào tạo Thạc sĩ và Tiến sỹ được 30 năm rồi, ko biết Cử nhân thì chất lượng ntn.

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Các cụ cho hỏi: Cu con đk 8 trường top liên quan đến kinh tế thì đỗ 6 trường, còn trượt NG và NT, 6 trường kia toàn chọn các khoa điểm thấp, vậy sau này xin/ thi chuyển khoa cao hơn dc ko nhỉ?

Trà đặc

Xe tăng
Cái này là câu chuyện dài, hai bố con phải cùng nhau trao đổi khá nhiều mợ ạ.
Nếu thích nhất thì đương nhiên nó chọn vẽ, còn thực tế nó học Toán cũng tốt nên CNTT hay KT đều có thể học ok. Nhưng CNTT thì phải thật xuất sắc nếu muốn du học, cái này 50/50. Còn kinh tế thì có thể linh hoạt được. Học KT sau đấy muốn học đồ họa hay CNTT đều là ngành có thể tự học, sau này bổ trợ cho công việc chính càng tốt.
Đường tiến thì học xong đi du học làm master và có kế hoạch sống và làm việc ở nước ngoài, bước lùi thì cần có tư duy kinh doanh sau này mở trung tâm Anh ngữ ở VN cũng sống tốt.
Cũng chính vì vậy em chọn cho nó học tài chính ở Hanu vì vẫn muốn phát triển tiếng Anh lên tầm cao nữa. Nếu đỗ tài chính Neu (chờ thêm điểm thi, khả năng 99%) cũng chưa chắc đã học vì nếu học sẽ học hệ POHE, mà giáo trình và giảng viên dạy bằng tiếng Anh bên Neu em đánh giá không tốt hơn Hanu được. Trong khi học phí cao gấp 2.

À, lại nói ATTT, nó bảo nếu học CNTT con cũng không chọn ngành này, vì người ta nghỉ mình phải cắm đầu vào làm, lại toàn đối đầu với bọn hacker siêu giỏi thì mệt mỏi, tổn thọ. Bé tí mà cũng nghĩ xa phết, đừng đùa với bọn nó mợ ạ.
Để nc, định hướng kiểu này thì khả năng 2 thầy trò cũng phải hợp vs chơi thân nhau mới uy tín đc,.:))

cuhaifus

Xe container
Nhóc nhà em cũng 2k6.
Xét học bạ ngành thú ý của trường ĐH Lâm Nghiệp HN và Học Viện Nông Nghiệp VN đều đỗ rồi.
Em đang phân vân chẳng biết khuyên học đâu các cụ ạ.
Lâm Nghiệp học gần hơn, chi phí rẻ hơn.
Nông nghiệp thì xa hơn, chi phí sinh hoạt đắt đỏ hơn.
Còn về chất lượng giảng dạy thì em suy nghĩ Nông nghiệp hơn nên lăn tăn quá các cụ ạ?
Cụ nào tư vấn giúp em với
Chắc cụ trên mạn Sơn Tây ạ? Học ngành CNTY sau ra đi làm cho các hãng TAGS cũng được nếu nhanh nhẹn, ko thì mở quầy TAGS và thuốc TY cũng tự sống được cụ ạ. Lâm nghiệp thì e cũng ko rành lắm xem giờ có ngành nào ra kiếm đc tiền ko

Nowherelands

Xe buýt
Để nc, định hướng kiểu này thì khả năng 2 thầy trò cũng phải hợp vs chơi thân nhau mới uy tín đc,.:))
Hợp phết cụ ạ, chia sẻ cả chuyện giao lưu với các bạn gái.
Nó toàn chơi các forum hay mxh quốc tế, bạn bè các nước chơi online cũng nhiều nên việc hòa nhập không khó đâu.
Để tính toán con đường cho nó đi, học gì đi đâu làm gì em cũng tham khảo nhiều, tính hết nước rồi ấy chứ.

Trà đặc

Xe tăng
Chắc cụ trên mạn Sơn Tây ạ? Học ngành CNTY sau ra đi làm cho các hãng TAGS cũng được nếu nhanh nhẹn, ko thì mở quầy TAGS và thuốc TY cũng tự sống được cụ ạ. Lâm nghiệp thì e cũng ko rành lắm xem giờ có ngành nào ra kiếm đc tiền ko
E thấy học thú y sau này thạo nghề có thể mở CH chăm sóc thú cưng cũng hợp,.

Trà đặc

Xe tăng
Hợp phết cụ ạ, chia sẻ cả chuyện giao lưu với các bạn gái.
Nó toàn chơi các forum hay mxh quốc tế, bạn bè các nước chơi online cũng nhiều nên việc hòa nhập không khó đâu.
Để tính toán con đường cho nó đi, học gì đi đâu làm gì em cũng tham khảo nhiều, tính hết nước rồi ấy chứ.
E biết ngay mà, ca này giống e rồi,.:))

O Muong Te

Xe điện
Ngành này hot chứ cụ, ngành này hình như phải thi năng khiếu, có phải của trường ĐH Liên ngành-ĐHQG ko cụ nhỉ?
Cụ thừa chữ ĐH đằng trước rồi, nó gọi là trường Liên ngành .... chứ không hoặc chưa được gọi là ĐH

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
bạn này có năng khiếu hội họa có thể theo về marketing, đồ họa... còn học về tài chính sau. Học tài chính vừa khô khan ít sáng tạo, làm lâu quen tay.
Anh này có năng khiếu rồi. Chuyên môn tốt rồi thêm nhiều tài lẻ thì làm gì cũng ổn lắm ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Anh này có năng khiếu rồi. Chuyên môn tốt rồi thêm nhiều tài lẻ thì làm gì cũng ổn lắm ạ.
Tài lẻ thì công nhận nhiều, đặc biệt là chơi rubik nó đánh hẳn loại 5 ô chứ 3-4 ô nó bảo đơn giản quá.
Thể thao thì chỉ thích bơi với đạp xe, chạy bộ chứ không thích chơi bóng như bố. Nhưng bơi cũng rất tốt và chạy em đang động viên tuần 3 buổi mỗi buổi 5km để vào ĐH học thể chất cho tốt.

fanmu123456

Xe hơi
E thấy học thú y sau này thạo nghề có thể mở CH chăm sóc thú cưng cũng hợp,.
E có người quen ở huyện Củ Chi tphcm học thú ý ở đại học nông lâm tphcm.

Hàng ngày xách túi đi tiêm cho bò và lợn quanh xã và đỡ đẻ cho bó sữa +cửa Hàng bán thuốc thú y.

Mỗi tháng kiếm vài chục

Nowherelands

Xe buýt
Các cụ cho hỏi: Cu con đk 8 trường top liên quan đến kinh tế thì đỗ 6 trường, còn trượt NG và NT, 6 trường kia toàn chọn các khoa điểm thấp, vậy sau này xin/ thi chuyển khoa cao hơn dc ko nhỉ?
Cao xuống thấp thì ok còn thấp sao lên cao được. Nhưng như KTQD thì em biết có thể thi lên CLC vào ngành cao hơn sau khi nhập học, tất nhiên là thi phải đạt.

Nowherelands

Xe buýt
bạn này có năng khiếu hội họa có thể theo về marketing, đồ họa... còn học về tài chính sau. Học tài chính vừa khô khan ít sáng tạo, làm lâu quen tay.
Em thì nghĩ ngược lại, đồ họa hoàn toàn có thể tự học hoặc làm một khóa ngắn hạn của FPT Arena cũng được nếu muốn theo đuổi.

Nobita090

Xe tải
Vâng cụ. E ở gần đó. Cg muốn nhóc học gần và cg muốn chất lượng tốt để nó có môi trường tốt nhất.
Thằng nhà em cg thích kiểu chăm sóc thú cưng

Nobita090

Xe tải
Thằng cháu con cô út nhà em cũng từng học ở Lâm Nghiệp, ông sếp cũ em cũng từng dậy ở đó (cũng chẳng nhớ có phải là hiệu trưởng chưa). Nhưng nó học xây dựng, bây giờ mới biết thêm là trường cũng có cả ngành thú y. Trường này ngày xưa em lên nhiều, có hôm còn phải lên với hội ở Vụ Tổ chức CB về vụ 1 giảng viên ở trường thi đầu vào NCS bị trượt ngoại ngữ (tiếng Anh; trường thuộc Bộ NN & PTNT chứ không thuộc bộ GD như phần lớn các trường ĐH khác).
Như bác viết thì nhà bác chắc quanh khu vực Xuân Mai. Nếu không phải mà F1 có học vẫn phải nội trú thì dù có học ở Trâu Quỳ thì cũng gần như nhau. Còn khỏi phải bàn khi so sánh chất lượng học thú y ở đâu tốt hơn. Ngành thú y có thời điểm vào cũng khá cao, đang học năm cuối đã được họ chấm nhận tuyển dụng (học ở HV NN)!
Vâng ạ. E quanh khu vực đó nhưng vẫn phải ở trọ ạ.
Quyết định cg khó phết cụ ạ :))

Trà đặc

Xe tăng
Vâng cụ. E ở gần đó. Cg muốn nhóc học gần và cg muốn chất lượng tốt để nó có môi trường tốt nhất.
Thằng nhà em cg thích kiểu chăm sóc thú cưng
E nghĩ HVNN thì chắc chắn là hơn rồi, nhưng nghề này e quan trọng thực tế. Chỗ nào tìm đc ĐK thực chiến (ngoài trường) nhiều hơn thì e chọn,. Ví như gần nhà biết ng nào đó làm nghề thì m chọn học gần để chạy theo phụ ngta chẳng hạn.

Xechaybangcom

Xe điện
Không được cụ ạ.

Em đã hỏi một trường hợp tương tự, cả trường lẫn Bộ đều bảo không được, học văn bằng 2 thôi.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Hình như 17.7 mới công bố điểm thi phải k CCCM?