[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Xechaybangcom

Xe điện
Chào các cụ, em đang nghiên cứu các cách thức để có thể vào đại học trong đó có xét tuyển qua điểm thi SAT mà hơi lú. Nhờ các cụ tư vấn với ạ. Em ví dụ trường em quan tâm là KHXH và NV, trong qui chế tuyển sinh năm 2024 họ qui định ngưỡng xét tuyển là 1100/1600 điểm

View attachment 8611875

Còn điểm chuẩn phương thức xét tuyển sớm của năm ngoái (2023) thì họ ghi ntn: https://laodong.vn/giao-duc/truong-dai-hoc-khoa-hoc-xa-hoi-va-nhan-van-cong-bo-diem-chuan-phuong-thuc-xet-tuyen-som-1214200.ldo
View attachment 8611880

Như vậy là 1100 chỉ là mức sàn để được xét tuyển hay năm ngoái 1100 điểm là trúng tuyển ạ?
Mức sàn cụ ạ. Nếu có nhiều cháu cao điểm hơn mức sàn này thì xét từ trên xuống dưới.

3077

Xe container
Mức sàn cụ ạ. Nếu có nhiều cháu cao điểm hơn mức sàn này thì xét từ trên xuống dưới.
Vâng nhưng trường này lại không công bố điểm bao nhiêu là đỗ cho các năm đã qua, cũng hơi kỳ nên cũng không biết đặt mục tiêu thế nào cho phương thức xét tuyển này.

Xechaybangcom

Xe điện
Vâng nhưng trường này lại không công bố điểm bao nhiêu là đỗ cho các năm đã qua, cũng hơi kỳ nên cũng không biết đặt mục tiêu thế nào cho phương thức xét tuyển này.
Nhiều trường đại học tù mù thế này mà cụ.

xechaybo

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi giữa trường FTU (KTDN), NEU (KTQT) và SP 1 (Sp Anh) thì con gái nên chọn học ở đâu ổn nhất? Em cũng để cho con tự chọn nhưng con đang phân vân ko biết nên chọn học chỗ nào. Cảm ơn các cụ trước ạ!

Bạn nhà em thì chỉ xác định có 2 hướng đi là Kinh Doanh quốc tế (làm Xuất nhập khẩu...) hoặc Ngôn ngữ Anh (làm giáo viên tiếng Anh). Thực tế, nếu không có khả năng đỗ Sư phạm Anh thì học NNA rồi học thêm chứng chỉ sư phạm cũng khó mà xin được vào các trường công, chỉ có khả năng làm tư thục hoặc dân lập và đi dạy thêm các trung tâm.Từ nay đến khi đăng ký trên hệ thống của bộ là con phải cân nhắc và quyết định nghề nghiệp tương lại của con.

Các cụ cho em hỏi giữa trường FTU (KTDN), NEU (KTQT) và SP 1 (Sp Anh) thì con gái nên chọn học ở đâu ổn nhất? Em cũng để cho con tự chọn nhưng con đang phân vân ko biết nên chọn học chỗ nào. Cảm ơn các cụ trước ạ!
Ngành ở FTU nó khá giống với ngành ở NEU. Theo em được biết thì FTU vẫn chuyên về lĩnh vực Kinh Doanh Quốc tế, Kinh tế Đối ngoại hơn. Với Ngành Sư phạm Anh tại ĐH Sư Phạm sẽ rất tuyệt vời nếu con muốn trở thành giáo viên Tiếng Anh. Nên chọn ngành nào, trường nào là do định hướng nghề nghiệp của bạn nhà mình ạ.

3077

Xe container
Mai là đăng ký nguyện vọng thử trên web Bộ rồi các cụ mợ. Chọn nghành nào đúng là cũng đau đầu ghê.
Có điểm chuẩn rồi mới là lúc căng não :D, chọn ô nào đây. Nhất là đủ điều kiện XTT vào ngành không ưng lắm nhưng lại phải quyết định chọn ngành đó không trước khi biết điểm chuẩn các ngành khác theo điểm thi tốt nghiệp

cabin

Xe buýt
Học sư phạm Anh ko mất học phí mà mỗi tháng còn đc 4-5tr tiền nhà nước hỗ trợ hệ sư phạm đó mợ. Hình như học giỏi còn đc thêm học bổng nữa

Mít tố nữ

Xe tăng
Có điểm chuẩn rồi mới là lúc căng não :D, chọn ô nào đây. Nhất là đủ điều kiện XTT vào ngành không ưng lắm nhưng lại phải quyết định chọn ngành đó không trước khi biết điểm chuẩn các ngành khác theo điểm thi tốt nghiệp
Em đang trêu con em là hay làm 3 mảnh ghi 3 nghề bốc trúng cái gì học cái đó. Sau này có sao trăng gì thì đổ cho số phận.

cabin

Xe buýt
F1 nhà e từ bé học trường tư, lớp sĩ số có hơn 20 bạn, về nhà toàn chơi, đến hết lớp 6 e chuyển nhà thấy lười học liền xin cho vào trường công tốt nhất khu vực e ở cho tăng cường cọ xát. Cấp 3 cũng đậu đc vào trường công có điểm chuẩn cao nhất nhì HN. Hơn 1 năm vừa rồi cũng chuẩn bị đủ các yêu cầu về Ielts, HSA, điểm tổng kết phục vụ cho đầu vào các trường NEU, HVNH, HVTC (vừa rồi cũng đã nhận đc thông báo trúng tuyển NEU và HVNH). Đùng cái hồi giữa tháng 3 nó có nguyện vọng đi du học Úc, vậy là trong vòng nửa tháng làm thủ tục xong với trường bên Úc để nộp visa, hơn 2 tháng mới có visa. Trường bên Úc học đúng 1/7 nên 28/6 sáng thi xong tốt nghiệp tổ hợp KHTN, chiều xin miễn TA để bay luôn đi học. Giờ nhận đc tt mấy trường báo đậu mà ko đi học cũng thấy tiếc công nó chuẩn bị thời gian vừa qua nhưng cũng làm nó tự tin hơn khi sang học ở môi trường mới.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng ạ. E quanh khu vực đó nhưng vẫn phải ở trọ ạ.
Quyết định cg khó phết cụ ạ :))
Nếu ở trọ mà học được ở Trâu Quỳ thì khác rất nhiều đấy bác!
Em có mảng nông nghiệp nên tiếp xúc với các cty thuốc rất nhiều (tất nhiên với sếp của họ thì ít thôi), nên biết khá rõ về mảng này.
Nhiều người thích khoe tiếng Anh, nhưng nghe mấy ông thú y đi làm đại diện cho các hãng thuốc thú y ở nước ngoài chém gió với hội chuyên gia chắc cũng sẽ ngạc nhiên (họ ra nước ngoài phụ trách vùng gồm nhiều nước cho hãng).
Ở mảng này đứa đầu nhà em học cao học bằng tiếng Anh, thời gian cuối nó còn giúp bạn nó học ngành khác viết luận án cũng bằng tiếng Anh, nhưng khi vào nghe các cuộc hội thảo này, em phải giải thích cho nó mấy ông thuyết trình trên kia đang nói gì, dù nó cũng rất quan tâm tìm hiểu (dù bây giờ nó làm ở phòng kế toán)!

coolpix8700

Xe ngựa
F1 nhà e từ bé học trường tư, lớp sũ số có hơn 20 bạn, về nhà toàn chơi, đến hết lớp 6 e chuyển nhà thấy lười học liền xin cho vào trường công tốt nhất khu vực e ở cho tăng cường cọ xát. Cấp 3 cũng đậu đc vào trường công có điểm chuẩn cao nhất nhì HN. Hơn 1 năm vừa rồi cũng chuẩn bị đủ các yêu cầu về Ielts, HSA, điểm tổng kết phục vụ cho đầu vào các trường NEU, HVNH, HVTC (vừa rồi cũng đã nhận đc thông báo trúng tuyển NEU và HVNH). Đùng cái hồi giữa tháng 3 nó có nguyện vọng đi du học Úc, vậy là trong vòng nửa tháng làm thủ tục xong với trường bên Úc để nộp visa, hơn 2 tháng mới có visa. Trường bên Úc học đúng 1/7 nên 28/6 sáng thi xong tốt nghiệp tổ hợp KHTN, chiều xin miễn TA để bay luôn đi học. Giờ nhận đc tt mấy trường báo đậu mà ko đi học cũng thấy tiếc công nó chuẩn bị thời gian vừa qua nhưng cũng làm nó tự tin hơn khi sang học ở môi trường mới.
F1 nhà bác có chí và tự tin đấy!
Đứa cháu thứ 2 bên nhà ông anh bà xã (nhà bên ấy các cụ có mỗi 2 anh em) em đã kể từ bé đã theo phụ huynh lang thang các nước, học với trẻ con mũi lõ, những lúc ở trong nước cũng học QT ở khu Ciputra, chỉ đến năm cấp III mới chuyển sang vin sờ cun. Phụ huynh nó cũng định chuẩn bị nên năm lớp 11 đã thi xong Eilt được 7,5. Nhưng hôm thi tốt nghiệp vừa rồi thấy ông bà ấy đưa nó vào Tp. Hồ Chí Minh, em ngạc nhiên. Bà xã hỏi thì loanh quanh, sau mới bảo vào đó cho nó nhập học dự bị Rmit rồi đi học ở Úc. Tức là bỏ thi tốt nghiệp phổ thông!

tunglam2806

Xe tăng
Nếu là em em sẽ chọn SP Anh. Học xong em sẽ chạy cho con vào 1 trường C2 trong nội thành. Thế là khỏi lo chết đói. Vớ vẩn có khi còn kiếm được chồng ngon.

xechaybo

Đi bộ
Nếu là em em sẽ chọn SP Anh. Học xong em sẽ chạy cho con vào 1 trường C2 trong nội thành. Thế là khỏi lo chết đói. Vớ vẩn có khi còn kiếm được chồng ngon.
Cảm ơn cụ, em ở tỉnh lẻ SP Anh chắc vẫn ổn cụ nhỉ, xác định là con tự bơi thôi chứ chạy trường giờ khó như lên trời

Xechaybangcom

Xe điện
Nếu ở trọ mà học được ở Trâu Quỳ thì khác rất nhiều đấy bác!
Em có mảng nông nghiệp nên tiếp xúc với các cty thuốc rất nhiều (tất nhiên với sếp của họ thì ít thôi), nên biết khá rõ về mảng này.
Nhiều người thích khoe tiếng Anh, nhưng nghe mấy ông thú y đi làm đại diện cho các hãng thuốc thú y ở nước ngoài chém gió với hội chuyên gia chắc cũng sẽ ngạc nhiên (họ ra nước ngoài phụ trách vùng gồm nhiều nước cho hãng).
Ở mảng này đứa đầu nhà em học cao học bằng tiếng Anh, thời gian cuối nó còn giúp bạn nó học ngành khác viết luận án cũng bằng tiếng Anh, nhưng khi vào nghe các cuộc hội thảo này, em phải giải thích cho nó mấy ông thuyết trình trên kia đang nói gì, dù nó cũng rất quan tâm tìm hiểu (dù bây giờ nó làm ở phòng kế toán)!
Chuyện này là binh thường.
Tỷ dụ giờ cho cụ vào nghe hội thảo về chuyên ngành nào đó bằng tiếng Việt mà cụ không am hiểu thì cụ cũng chịu chết.

biển xanh06

Xe điện
Cáccụ thạo cho em hỏi, xét tuyển kết hợp 2 môn thi TN + ielts là môn Toán + môn bất kỳ trong tổ hợp xét tuyển của trường thì được xét đủ 66 nguyện hay là chỉ được xét như các tổ hợp của xét thi TN 3 môn.
D07 là không được xét đủ các nguyện vọng như D01 trong tổ hợp xét tốt nghiệp 3 môn.

mr MinhToong

Xe tải
Cái này em đã trả lời cụ rồi, năm 2022, 2023 điểm trúng tuyển SAT là từ 1100 trở lên kèm điểu kiện phải tốt nghiệp PTTH (có thể có rất ít bạn nộp xét tuyển theo SAT nên mấy năm đều lấy = đúng điểm sàn yêu cầu). Năm 2024 thì phải chờ thông báo, nhưng nếu con nhà cụ nộp xét tuyển theo SAT thì cơ hội đỗ cao.
Năm 2023:
https://laodong.vn/giao-duc/truong-dai-hoc-khoa-hoc-xa-hoi-va-nhan-van-cong-bo-diem-chuan-phuong-thuc-xet-tuyen-som-1214200.ldo

Năm 2022 cũng tương tự:

tunglam2806

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em ở tỉnh lẻ SP Anh chắc vẫn ổn cụ nhỉ, xác định là con tự bơi thôi chứ chạy trường giờ khó như lên trời
Tỉnh giờ thi 10 cũng căng chả kém. Tự bơi thì vào thế nào biên chế được hở cụ? Ở HN nếu giỏi vẫn còn vô số trường tư chứ tỉnh em e là cơ hội hẹp hơn rất nhiều. Xh vận hành thế nào mình vẫn phải nương theo không khác được đâu cụ ạ.