[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

nunachuoi

Xe điện
Em đang tiếp tục tham gia đấu trường Neu, vào đọc một số comment trong hội tham gia xét tuyển qua học bạ của một số trường thăy nhiều bất cập thật.
Em chưa rõ chỗ em bôi đen, sao 2 cái học bạ đều 9.0 thì 1 cái 19 điểm 1 cái chỉ 18?
Phổ điểm như cụ nói từ 21.94 đến 23.82 mà sao 23 điểm lại chỉ đỗ được mấy ngành cuối?
Như cháu kia nó nói học vu vơ thầy vẫn cho môn Lý 9.8, giả sử cháu nó có học bạ 9.8 x 3 + 7.5 IE nữa là 23.6 điểm thì rõ ràng học bạ cao cũng quá lợi thế rồi còn gì?
Cụ hiểu nôm na thế này cho dễ: điểm xét vào NG theo điểm học bạ và cc quốc tế nó có 2 thành phần chính:

1. Điểm học bạ: tối đa được 20đ: (Tổng trung bình 3 môn) x 2 /3
2. Điểm chứng chỉ ngoại ngữ, chứng chỉ quốc tế,tối đa: (IE đạt 9.0 và SAT > 1500)

Vậy nên các bạn được trên 23 điểm là cũng ra gì rồi đấy ạ.

Việc cụ lo lắng chuyện viết mỗi cái công thức điện trở được 10 điểm lý cũng không sao, DAV mới chỉ thông báo là đạt ngưỡng xét tuyển cụ nhé, chưa trúng tuyển, muốn trúng tuyển theo phương thức xét học bạ thì còn phải đảm bảo ngưỡng đầu vào được tính bằng điểm thi tốt nghiệp THPT (3 môn theo tổ hợp đăng ký xét tuyển), năm nay mà tâng phát lên 24 (8đ một môn) thì cụ yên tâm là Trung bình 3 năm cấp 3 toàn 10 (theo cách cụ nói) vẫn trượt nhé. Đề thi tốt nghiệp cũng không dễ lắm đâu cụ, được 8-9 cũng phải học đấy.

Điều kiện này hình như các trường đều đặt ra với hình thức xét tuyển bằng học bạ thì phải, hai trường con em đăng ký đều như vậy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Joker Tiger

Xe tăng
Ai có con cháu muốn vào KTQD thì cứ chuẩn bị SAT hay combo DGNL/DGTD+ ielts đi là vừa không thì không kịp.
Hôm qua em tình cờ xem cái bảng khảo sát điểm IELTS của các bạn xét vào KTQD năm nay thì số thì sinh đạt 8,0 (trở lên hay gì đó) là nhiều nhất so với các mức điểm còn lại.
Cạnh tranh, áp lực ghê.
Mợ có inbox em xem với

Nowherelands

Xe tăng
Cụ hiểu nôm na thế này cho dễ: điểm xét vào NG theo điểm học bạ và cc quốc tế nó có 2 thành phần chính:

1. Điểm học bạ: tối đa được 20đ: (Tổng trung bình 3 môn) x 2 /3
2. Điểm chứng chỉ ngoại ngữ, chứng chỉ quốc tế,tối đa: (IE đạt 9.0 và SAT > 1500)

Vậy nên các bạn được trên 23 điểm là cũng ra gì rồi đấy ạ.

Việc cụ lo lắng chuyện viết mỗi cái công thức điện trở được 10 điểm lý cũng không sao, DAV mới chỉ thông báo là đạt ngưỡng xét tuyển cụ nhé, chưa trúng tuyển, muốn trúng tuyển theo phương thức xét học bạ thì còn phải đảm bảo ngưỡng đầu vào được tính bằng điểm thi tốt nghiệp THPT (3 môn theo tổ hợp đăng ký xét tuyển), năm nay mà tâng phát lên 24 (8đ một môn) thì cụ yên tâm là Trung bình 3 năm cấp 3 toàn 10 (theo cách cụ nói) vẫn trượt nhé. Đề thi tốt nghiệp cũng không dễ lắm đâu cụ, được 8-9 cũng phải học đấy.

Điều kiện này hình như các trường đều đặt ra với hình thức xét tuyển bằng học bạ thì phải, hai trường con em đăng ký đều như vậy cụ ạ.
1. Năm ngoái ngưỡng đảm bảo chất lượng của DAV là 21
2. DAV chấp nhận điểm miễn thi (tiếng Anh IE 4.5 trở lên bộ dục cho tính là 10) vậy quá dễ với các bạn có IE chỉ cần 2 môn kia 11 điểm là pass
3. Với xét tuyển sớm thì lại chỉ cần 5/10 mỗi môn là pass
Vậy không khó như cụ mô tả ạ, mời cụ xem chi tiết cụ thể năm 2023:

Mít tố nữ

Xe tăng
Mợ có inbox em xem với
Dạ. Cụ chịu khó vào tìm kiếm Facebook gõ NEU , nó ra mấy trang cụ tìm hộ em với. Em xem nó vào lúc 12h đêm qua hay khuya hơn vì em đang vừa xem phim vừa hóng điểm UEH. Mà em xem lướt thôi, không chụp lại hay like hay còm nên giờ kiếm ngại quá.

nunachuoi

Xe điện
2. DAV chấp nhận điểm miễn thi (tiếng Anh IE 4.5 trở lên bộ dục cho tính là 10) vậy quá dễ với các bạn có IE chỉ cần 2 môn kia 11 điểm là pass
Thưa cụ, ngưỡng tối thiểu để xét là IE từ 6.0 trở lên, mà đây là các cháu chọn khối có ngoại ngữ, còn khối A và C thì không được lợi gì.

Như cách tính em đã nêu, nếu IE chỉ tầm 6.5, SAT độ 1300 thì điểm ưu tiên chỉ được 4.25 là tối đa (bạn nào không có SAT thì tối đa được 3,5đ), vậy nên để đỗ được ngành thấp nhất thì điểm trung bình môn phải 9 và IE phải 7.0. Em thấy thế cũng là ổn rồi.

Năm nay chưa biết ngưỡng bao nhiêu, có khi nó vọt lên thì cũng chưa biết đâu ạ, chỉ có cái chắc chắn là bên DAV chưa có ông nào đỗ chính thức bằng xét học bạ.

NNS

Xe ngựa
Với các bạn đã xác định chuẩn mục tiêu YHN thì chuyện Gap year là bình thường cụ ạ,.
hihi, nếu là con em thì em sẽ thế, nhưng nó là cháu e, e chỉ khuyên nó tập trung vào mục tiêu chính, thậm chí ko thèm dùng đến những trường mời gọi trước mà thi cho kì được, vì e thấy hiếm đứa như con bé này, chăm học, học đểu, yêu học,yêu đọc sách lại tự giác ko cần nhắc học mà chỉ nhắc chơi, nó thi thử thì đc 27 điểm, lận lưng cái ielts 8.0, hi vọng thi thật nó đạt mục tiêu.

NNS

Xe ngựa
e chưa nghiên cứu quy chế nên ko rõ lắm, vừa hỏi con em gái xem con nó ielts 8.0 thì mặc nhiên miễn thi và nhận luoin 10 điểm môn tiếng Anh à? thì nó bảo miễn và 10 thật nhưng ko dùng cái điểm 10 đó để đem đi xét tổ hạp môn vô đại học đâu à nha:))

Trà đặc

Xe tăng
hihi, nếu là con em thì em sẽ thế, nhưng nó là cháu e, e chỉ khuyên nó tập trung vào mục tiêu chính, thậm chí ko thèm dùng đến những trường mời gọi trước mà thi cho kì được, vì e thấy hiếm đứa như con bé này, chăm học, học đểu, yêu học,yêu đọc sách lại tự giác ko cần nhắc học mà chỉ nhắc chơi, nó thi thử thì đc 27 điểm, lận lưng cái ielts 8.0, hi vọng thi thật nó đạt mục tiêu.
Vâng cụ. Nhìn qua thông số là e biết khả năng tương đối cao đó. Mà kể cả mí trường KTE chắc ko phải là ko có cơ sở. Nhưng cũng ko nên chủ quan, Chúc bé gái tập trung cv,.

Nowherelands

Xe tăng
e chưa nghiên cứu quy chế nên ko rõ lắm, vừa hỏi con em gái xem con nó ielts 8.0 thì mặc nhiên miễn thi và nhận luoin 10 điểm môn tiếng Anh à? thì nó bảo miễn và 10 thật nhưng ko dùng cái điểm 10 đó để đem đi xét tổ hạp môn vô đại học đâu à nha:))
Em không rõ cụ muốn nói trường nào và cười cái gì?
Cụ cần đọc kỹ dề án tuyển sinh của từng trường.

Nowherelands

Xe tăng
Thưa cụ, ngưỡng tối thiểu để xét là IE từ 6.0 trở lên, mà đây là các cháu chọn khối có ngoại ngữ, còn khối A và C thì không được lợi gì.

Như cách tính em đã nêu, nếu IE chỉ tầm 6.5, SAT độ 1300 thì điểm ưu tiên chỉ được 4.25 là tối đa (bạn nào không có SAT thì tối đa được 3,5đ), vậy nên để đỗ được ngành thấp nhất thì điểm trung bình môn phải 9 và IE phải 7.0. Em thấy thế cũng là ổn rồi.

Năm nay chưa biết ngưỡng bao nhiêu, có khi nó vọt lên thì cũng chưa biết đâu ạ, chỉ có cái chắc chắn là bên DAV chưa có ông nào đỗ chính thức bằng xét học bạ.
À thì em chỉ ví dụ thôi, chứ 6.0 cũng là mức trung bình, chứ không có ý nói 4.5 cũng được xét tuyển.
Đồng ý với cụ xét khối A hay C thì IE cũng không lợi lộc gì.
Cũng đồng ý luôn là các cháu có IE 7.0 cũng không phải tư duy xoàng, tuyển là hợp lý.
Em chỉ lăn tăn chỗ các cháu cùng có IE 7.0 chẳng hạn, thì cháu nào kiếm được điểm học bạ ngon thì lợi thế hơn (trong khi chưa chắc giỏi hơn các châu khác), đấy là bất cập ạ.

cabin

Xe buýt
Nhóc nhà e cũng thích kinh tế nên nộp hết cả Ngân hàng, Tài chính, Kinh tế. Cháu đc HSA 100+ và Ielts 7.5 nên hiện đc báo đủ điểm trúng tuyển Ngân hàng, đang chờ xét kết hợp HSA+Ielts của Kinh tế và Tài chính. Theo điểm chuẩn năm ngoái thì thấy đậu hết các ngành, năm nay thì cũng khá hồi hộp xem thế nào 😊

PhongFood

Xe điện
Ai có con cháu muốn vào KTQD thì cứ chuẩn bị SAT hay combo DGNL/DGTD+ ielts đi là vừa không thì không kịp.
Hôm qua em tình cờ xem cái bảng khảo sát điểm IELTS của các bạn xét vào KTQD năm nay thì số thì sinh đạt 8,0 (trở lên hay gì đó) là nhiều nhất so với các mức điểm còn lại.
Cạnh tranh, áp lực ghê.
Thằng cháu em DGNL + Ielst 6.5 vào NEU khoa nộp xèng nhiều. :D

roninVN

Xe buýt
NEU năm nay giành 80% chỉ tiêu tuyển sinh cho phương thức xét tuyển kết hợp và kq đánh giá các kiểu nên khó cho các bạn dung kq thi 3 môn. Chắc 27 đ/ 3 môn mới đỗ. May thằng cu nhà e khoái kỹ thuật

NNS

Xe ngựa
Em không rõ cụ muốn nói trường nào và cười cái gì?
Cụ cần đọc kỹ dề án tuyển sinh của từng trường.
thì rõ là cái điểm 10 ielts 4.5 đó đc miễn thi thật, nhưng chỉ dùng đc cho xét tốt nghiệp pt thôi chứ có phải là đc 10 luôn mang ra xét vào đại học đâu cụ?
10 điểm quy đổi đại học nó ở mức ielts 9.0 cơ, =))
.

PhongFood

Xe điện
Năm nay cơ bản vẫn vậy thôi cụ, con số % từng phương thức là trên số tổng, nếu tính riêng từng nghành thì mấy ngành hot có chỉ tiêu cho THPT rất ít. VD IT1 XTTN (240), ĐGTD (45), THPT (15), con số 15 giành cho các bạn thi THPT là rất ít giải thích tại sao thủ khoa có thể vẫn trượt nếu điểm Toán không được 10 (còn do Toán nhân hệ số 2)

Vì đơn giản họ không tin KQ kỳ thi tốt nghiệp PTTH. SH các tỉnh vẫn có thể lựa chọn PA tham gia DGTD bình đẳng như học sinh nơi khác. Cháu nghĩ thế là khá công bằng.

Nowherelands

Xe tăng
thì rõ là cái điểm 10 ielts 4.5 đó đc miễn thi thật, nhưng chỉ dùng đc cho xét tốt nghiệp pt thôi chứ có phải là đc 10 luôn mang ra xét vào đại học đâu cụ?
10 điểm quy đổi đại học nó ở mức ielts 9.0 cơ, =))
.
Vâng của cụ tất.

Trần Đoành.

Xe container
Vấn đề không phải là ftu hay neu ai cao hơn, xuất phát từ cựu sv ĐH và cao học của trường, tôi hoàn toàn tin vào NEU có thể đào tạo ra các thế hệ quản lý kinh tế, các chủ doanh nghiệp tương lai, các thế hệ lãnh đạo, phục vụ cho sự phát triển của nền kinh tế nước nhà, con đường đi đúng đắn của trường đh hàng đầu này đã được chứng minh kết quả của bao thế hệ sv đã ra trường làm dc gì cho xã hội.
Cụ vặt lá đu đủ của nhà cháu à :D

MasterX

Xe tải
Thế cứ người ta kể cái gì là mình tin cái đó, lại 1 người ko biết có thật hay không đi kể về cái người ko biết có tồn tại hay không hả cụ?
Trường nào thì ko biết, chứ Ngoại Giao trường họ ko ngu đến mức thế đâu cụ ơi.
Điều kiện cần là xét học bạ và chứng chỉ tiếng Anh. Điều kiện đủ là vào HVNG khi thi tốt nghiệp phải đủ 23- 24 điểm trong tổ hợp xét tuyến nữa nhé cụ.

alceste

Xe điện
Điều kiện cần là xét học bạ và chứng chỉ tiếng Anh. Điều kiện đủ là vào HVNG khi thi tốt nghiệp phải đủ 23- 24 điểm trong tổ hợp xét tuyến nữa nhé cụ.
Cụ nói với cụ kia chứ nói gì với em vì ngay từ đầu em đã kô tin rồi :) nhưng thông tin của cụ đó thì nhiều lần em thấy rồi, kô chính xác.