[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Nowherelands

Xe tăng
Em lại phải giải thích tí, vì bài em mang về. Để một số cụ thiếu thông tin nhưng lại thừa tự tin được thông tỏ.

Cháu nó nói khối xét tuyển A01, có lẽ nhiều cụ còn chưa biết khối này nó thế nào nên cứ mặc định là A Toán, Lý, Hóa. Xin thưa các cụ là Toán, Lý, Anh nhé. Hay ở đây là cháu nó ôn thi khối D vì kém môn Lý, nhưng Lý lại được thầy ưu ái cho điểm học bạ cao 9.8 nên mới chuyển sang xét tuyển A01. Vậy pass được khoản học bạ cao + có IE là đỗ xét tuyển sớm rồi nhé, ok?

Còn điều kiện cần như năm ngoái là 21 điểm 3 môn thì quá đơn giản bởi DAV cho lấy điểm quy đổi chứng chỉ để xét, IE auto 10 thì 2 môn Toán, Lý cần 11 điểm là pass, đúng chưa?

Cụ nào muốn cãi về ngưỡng chất lượng đầu vào của DAV 23-24 điểm nữa thì mời đọc cái này. Thông tin đưa ra nó phải chính xác bằng văn bản chứ đoán già đoán non à uôm sao gọi là chính xác được: https://dav.edu.vn/thong-bao-ve-nguong-dam-bao-chat-luong-dau-vao-doi-voi-thi-sinh-dang-ky-xet-tuyen-tai-hoc-vien-ngoai-giao-nam-2023/

nunachuoi

Xe điện
Em lại phải giải thích tí, vì bài em mang về. Để một số cụ thiếu thông tin nhưng lại thừa tự tin được thông tỏ.

Cháu nó nói khối xét tuyển A01, có lẽ nhiều cụ còn chưa biết khối này nó thế nào nên cứ mặc định là A Toán, Lý, Hóa. Xin thưa các cụ là Toán, Lý, Anh nhé. Hay ở đây là cháu nó ôn thi khối D vì kém môn Lý, nhưng Lý lại được thầy ưu ái cho điểm học bạ cao 9.8 nên mới chuyển sang xét tuyển A01. Vậy pass được khoản học bạ cao + có IE là đỗ xét tuyển sớm rồi nhé, ok?
DAV mà chỉ xét học bạ và IE mà được trên 26 thì cháu nó siêu sao đấy cụ ạ, chê gì nữa.

Mít tố nữ

Xe tăng
Động viên con quyết đấu vào NEU, tôi phân tích: BK hay tr kỹ thuật chỉ đào tạo làm nv kt với bản vẽ, tính toán, ra công trường khắc nghiệt, Neu ko dạy tính toán, nhưng Neu khích lệ tư duy, tinh thần làm ông chủ dn, hoặc làm tổng gđ, kế toán trưởng. Nếu có tiền có thể tuyển các bạn kỹ thuật về làm nhân viên cho mình có phải tốt hơn bao nhiêu không
Em cũng đu theo cụ cho vui :D.
Làm kỹ thuật thì bình bình không giàu như kinh tế nhưng báo chí đăng nhiều ông kinh tế đi tù chứ ông kỹ thuật thì ít hơn là cái chắc. Làm kỹ thuật vất vả cái thân nhưng lại không phải lo nghĩ, đấu đá mệt mỏi cái đầu.

mayxanh_hp

Xe tăng
Em thì thích con em học kỹ thuật cho có 1 cái nghề chuyên môn. Kiến thức kinh tế có thể học thêm văn bằng 2.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì thích con em học kỹ thuật cho có 1 cái nghề chuyên môn. Kiến thức kinh tế có thể học thêm văn bằng 2.
Bác nhận xét đúng!
Kiến thức kỹ thuật bắt buộc phải được đào tạo, mấy việc sửa chữa đơn giản có thể học mót, nhưng những công việc đúng chất kỹ thuật thì không có cách nào để tránh nếu không có kiến thức thực sự.
Còn như hiện nay, việc kiếm được tiền ngoài yếu tố may mắn là bản năng hay năng khiếu. Người tinh ranh sẽ được thực tế dạy cho họ cách lấy tiền từ thiên hạ.
Còn nhiều cựu sinh viên Noi leo được cao thì cũng không phải nhờ học ở Noi. Ai xét ngược lại nguồn gốc họ sinh ra từ đâu sẽ biết. Những người khác nguồn gốc không sáng lắm mà có thể leo được lên mấy cái vị trí trung trung thì từ thời sinh viên họ đã rất tích cực làm cán bộ đoàn, chứ học dù bảo không phải dốt, nhưng chắc chưa đến được mức trung bình trong lớp.
Đến tương lai, khi nền kinh tế VN vượt qua giai đoạn chuyển tiếp hiện tại, việc quản lý thực sự đòi hỏi kiến thức chắc sẽ khác, còn hiện tại mà mang lý thuyết của các thầy ra để kinh doanh chắc sau 1 hay 2 năm thì vốn đi sạch!

Chỉnh sửa cuối:

chickbong2106

Xe tải
Vào NEU mà khó thì cả làng cùng khó. Con tôi IELTS + HSA khá khá mà còn lăn tăn đây này. Trường số 1 về Kinh tế phải rắn và yêu cầu cao, chứ dễ cho các bạn IELTS thấp vào hết à, có mà loạn
Cụ muốn con vào NEU mà sao chỉ cho học IELTS + HSA?

Con nhóc nhà em năm ngoái xét tuyển NEU theo mỗi phương thức S.A.T, nộp 1 phương thức & đủng đỉnh học, chơi để chờ thi tốt nghiệp THPT nữa thôi.

Chỉnh sửa cuối:

zinzin12

Xe tải

Còn điều kiện cần như năm ngoái là 21 điểm 3 môn thì quá đơn giản bởi DAV cho lấy điểm quy đổi chứng chỉ để xét, IE auto 10 thì 2 môn Toán, Lý cần 11 điểm là pass, đúng chưa?

Cụ nào muốn cãi về ngưỡng chất lượng đầu vào của DAV 23-24 điểm nữa thì mời đọc cái này. Thông tin đưa ra nó phải chính xác bằng văn bản chứ đoán già đoán non à uôm sao gọi là chính xác được: https://dav.edu.vn/thong-bao-ve-nguong-dam-bao-chat-luong-dau-vao-doi-voi-thi-sinh-dang-ky-xet-tuyen-tai-hoc-vien-ngoai-giao-nam-2023/
26 điểm chỉ xét bằng IE ở DAV năm nay gần như không thể, học bạ các môn trong tổ hợp xét tuyển phải tròn 10. điểm IE 9.0. Các cháu có 9.0 IE ở VN chắc có nhiều lắm.

Nowherelands

Xe tăng
26 điểm chỉ xét bằng IE ở DAV năm nay gần như không thể, học bạ các môn trong tổ hợp xét tuyển phải tròn 10. điểm IE 9.0. Các cháu có 9.0 IE ở VN chắc có nhiều lắm.
Các cụ mợ không chịu đọc gì cả, làm sao xét IE + học bạ được 26 điểm. Nó nói ngành 26 điểm là điểm xét tuyển thi ptth đấy, bạn kia nếu thi khối D thì loanh quanh mức 23-25 điểm.

qa_p

Xe đạp
Động viên con quyết đấu vào NEU, tôi phân tích: BK hay tr kỹ thuật chỉ đào tạo làm nv kt với bản vẽ, tính toán, ra công trường khắc nghiệt, Neu ko dạy tính toán, nhưng Neu khích lệ tư duy, tinh thần làm ông chủ dn, hoặc làm tổng gđ, kế toán trưởng. Nếu có tiền có thể tuyển các bạn kỹ thuật về làm nhân viên cho mình có phải tốt hơn bao nhiêu không
Cụ nói cũng có phần đúng, nhưng có thể là chỉ là một góc nhìn nào đó. Mỗi cháu có tố chất, phẩm chất khác nhau nên hướng đi, lựa chọn sẽ khác nhau. Và tương lai không thể đoán định trước được.

zinzin12

Xe tải
Các cụ mợ không chịu đọc gì cả, làm sao xét IE + học bạ được 26 điểm. Nó nói ngành 26 điểm là điểm xét tuyển thi ptth đấy, bạn kia nếu thi khối D thì loanh quanh mức 23-25 điểm.
Cụ cóp nhặt thông tin cũng ko rõ ràng. Mỗi năm quy chế mỗi khác mà năm nay đã thi đâu mà biết điểm xét PTTH ngành lọ chai là 26.

Nowherelands

Xe tăng
Cụ cóp nhặt thông tin cũng ko rõ ràng. Mỗi năm quy chế mỗi khác mà năm nay đã thi đâu mà biết điểm xét PTTH ngành lọ chai là 26.
Thông tin mạng mang về tham khảo mà mợ đòi rõ ràng, nó so phổ điểm năm ngoái thôi. Tất cả những bàn bạc ở đây cũng là tham khảo chứ năm nay đã có điểm chuẩn đâu mà rõ ràng.
Em cũng là người đọc lại như các cụ mợ, nhưng đọc kỹ thì hiểu rõ vấn đề thôi.

Những gì bác này nói hoàn toàn đúng. Các cháu học ban D nên các thầy cô thả môn Lý và Hoá. Cho làm các bài tập thuyết trình ...lấy điểm và kết cục điểm số sẽ cao hơn các bạn ban A, là những người phải thi để lấy điểm. Con em cũng đăng ký DAV mà mãi đến hè năm ngoái em mới nhận ra là ban D cũng được xét A01. Khi xét thì điểm A01 của con chỉ cao hơn D01 có chút thôi. Tuy nhiên có những bạn điểm Lý, Hoá trung bình có thể lên tới 9.7 hoặc 9.8. Vấn đề học bạ cũng có nhiều bất cập. Các trường công lập ở Hà Nội như trường con em, họ vẫn cho điểm chặt, tỷ lệ học bạ ảo rất hiếm. Tuy nhiên, với các trường tư thì em nghĩ họ cho học bạ rất rộng rãi. Chỉ cần học bạ cao + Ielts 6.0-6.5 là đủ ăn đứt các bạn học bạ thấp hơn mà Ielts 7.0 rồi.

zinzin12

Xe tải
Thông tin mạng mang về tham khảo mà mợ đòi rõ ràng, nó so phổ điểm năm ngoái thôi. Tất cả những bàn bạc ở đây cũng là tham khảo chứ năm nay đã có điểm chuẩn đâu mà rõ ràng.
Em cũng là người đọc lại như các cụ mợ, nhưng đọc kỹ thì hiểu rõ vấn đề thôi.
Đồng ý với cụ thông tin để tham khảo vui thôi.

biển xanh06

Xe điện
Vấn đề học bạ cũng có nhiều bất cập. Các trường công lập ở Hà Nội như trường con em, họ vẫn cho điểm chặt, tỷ lệ học bạ ảo rất hiếm. Tuy nhiên, với các trường tư thì em nghĩ họ cho học bạ rất rộng rãi. Chỉ cần học bạ cao + Ielts 6.0-6.5 là đủ ăn đứt các bạn học bạ thấp hơn mà Ielts 7.0 rồi.
Trường công ở HN học bạ chặt. Hôm trước em xem lướt trên group Aof 1 bạn đưa 1 trang học bạ lên để tư vấn, trường không tên tuổi ở tận huyện xa ở Thái Bình, điểm tất cả các môn đều > = 9. Em nể thầy cô nào cho học bạ kiểu đấy. Hôm sau em tìm để lưu thì trôi mất tin. Aof có xét học bạ 1 năm lớp 12, trường thường, nên điểm học bạ ảo còn đẩy cao hơn nhiều. So với mấy trường như TMU còn yêu cầu trường thường có ielts, điểm học bạ giảm ngay.

cotyledon

Xe đạp
Những gì bác này nói hoàn toàn đúng. Các cháu học ban D nên các thầy cô thả môn Lý và Hoá. Cho làm các bài tập thuyết trình ...lấy điểm và kết cục điểm số sẽ cao hơn các bạn ban A, là những người phải thi để lấy điểm. Con em cũng đăng ký DAV mà mãi đến hè năm ngoái em mới nhận ra là ban D cũng được xét A01. Khi xét thì điểm A01 của con chỉ cao hơn D01 có chút thôi. Tuy nhiên có những bạn điểm Lý, Hoá trung bình có thể lên tới 9.7 hoặc 9.8. Vấn đề học bạ cũng có nhiều bất cập. Các trường công lập ở Hà Nội như trường con em, họ vẫn cho điểm chặt, tỷ lệ học bạ ảo rất hiếm. Tuy nhiên, với các trường tư thì em nghĩ họ cho học bạ rất rộng rãi. Chỉ cần học bạ cao + Ielts 6.0-6.5 là đủ ăn đứt các bạn học bạ thấp hơn mà Ielts 7.0 rồi.
Trường công lập con em học ngay trung tâm Hà Nội đây ạ. Các con học ban D nhưng chết dí điểm Lý luôn, thi cùng đề với ban A nhưng học thì ko bằng, cô không có nâng hay rộng rãi điểm Lý gì hết, rất nhiều con trong lớp chỉ vì môn Lý 6,3 mà không được học sinh giỏi. Cái tình hình xét học bạ quả là bất cập, trường thì rộng rãi, trường thì chặt

Trường công lập con em học ngay trung tâm Hà Nội đây ạ. Các con học ban D nhưng chết dí điểm Lý luôn, thi cùng đề với ban A nhưng học thì ko bằng, cô không có nâng hay rộng rãi điểm Lý gì hết, rất nhiều con trong lớp chỉ vì môn Lý 6,3 mà không được học sinh giỏi. Cái tình hình xét học bạ quả là bất cập, trường thì rộng rãi, trường thì chặt
Vâng bác. Em biết có bạn học tư, trung bình môn 9.5 nhưng mà con chỉ có Ielts 5.0. Nếu con có Ielts 6.0 thì hơn đứt bạn nhà em trung bình 8.9 và Ielts 7.0. Các trường tỉnh thì em ko nắm rõ, nhưng như bác nào nói ở trên thì nó cũng như trường tư thôi.

jobber

Xe tăng
Cái này chuẩn, tùy trường tùy lớp khác nhau. Hiện nay như FTU còn ưu tiên học bạ thì chỉ tiêu cho khối chuyên sẽ có lợi hơn nhiều vì nhiều trg chuyên điểm học bạ rất cao

beSuSu

Xe điện
Em cũng đu theo cụ cho vui :D.
Làm kỹ thuật thì bình bình không giàu như kinh tế nhưng báo chí đăng nhiều ông kinh tế đi tù chứ ông kỹ thuật thì ít hơn là cái chắc. Làm kỹ thuật vất vả cái thân nhưng lại không phải lo nghĩ, đấu đá mệt mỏi cái đầu.
Cụ khoá căng thế này thì ... Hay quá :D