[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Nhimtiu

Xe container

huongdo03

Xe tăng
Nhà em có cả 2k6 và 2k7 đây cụ ơi, xác định học nghề rồi nên chỉ cần thi đỗ tốt nghiệp PTTH là xong thôi :x
Vâng, cứ xác định được trc là ổn rồi. Lợn nhà em thì cũng xps các kiểu, cũng chuẩn bị full giáp mà ko biết nên cơm cháo gì ko nữa.

Nhimtiu

Xe container
Thớt kiểu đề tài vào đại học thấy nhiều ông bk hơn mấy ông xd, kinh tế, ngoại thương ... chém về trường.

Chắc dân Bk về trung niên rảnh/ thất nghiệp nhiều hơn :))
Em theo dõi cho f1 trong tg xét tuyển vào trg để học thôi chứ đg còn dài và xa lắm. Vào đc đh mới chỉ là bước khởi đầu thôi, để ra xh kiếm ăn thì còn tướt bơ mợ ạ.

Hasu

Xe tải
Thớt kiểu đề tài vào đại học thấy nhiều ông bk hơn mấy ông xd, kinh tế, ngoại thương ... chém về trường.

Chắc dân Bk về trung niên rảnh/ thất nghiệp nhiều hơn :))
Theo ý cụ thì em thấy ông NEU rảnh/thất nghiệp nhất ấy chứ.

alceste

Xe điện
Em đang tiếp tục tham gia đấu trường Neu, vào đọc một số comment trong hội tham gia xét tuyển qua học bạ của một số trường thăy nhiều bất cập thật.
Thế cứ người ta kể cái gì là mình tin cái đó, lại 1 người ko biết có thật hay không đi kể về cái người ko biết có tồn tại hay không hả cụ?
Trường nào thì ko biết, chứ Ngoại Giao trường họ ko ngu đến mức thế đâu cụ ơi.

STElectrics

Xe lăn
Sv bk cũng ko nhanh nhẹn kiểu cúi mình luồn lách, xin xỏ. Chắc do tính cứng nhắc + tự tin coi bản thân chả việc gì phait thế.
Nên ra trường có nhiều cái khó hơn các bạn trường kia.
Bk khá ngang ngang, bướng bảo thủ khi so với kte.

Bạn em ko thiếu đứa thi lại lần 4,5,6 nhưng chưa bao giờ đầu có ý định phong bì phong bao, thậm chí ác cảm khi gợi ý.
Hôm nọ em vừa chửi thằng con em xong: ngang như mày thì chỉ có vào BK mà học thôi.

biển xanh06

Xe điện
Đội lính đánh thuê bk, cn vẫn phải ra công trường mà cầy, còn đội neu,ftu ngồi vp chỉ đạo. Phân công rồi cứ thế mà triển.
Cụ để cho em bầu không khí tuyển sinh trong lành hơn được không. :((

beSuSu

Xe điện
Hôm nọ em vừa chửi thằng con em xong: ngang như mày thì chỉ có vào BK mà học thôi.
Méo ngang méo vào vào đc bk ấy :)) fun tý cụ.
Kiểu tính khi dân bk ko mạnh khi lv ở Vn, làm lên to hay mở dn lên to càng khó hợp khi so với tính cách mấy sv trường kia.

Có lẽ nó là 1 trong nhiều lý do làm dân bk ko nhiều xèng, chức to khi so sánh.

wild nature

Xe điện

Sứa.

Xe điện
Sv bk cũng ko nhanh nhẹn kiểu cúi mình luồn lách, xin xỏ. Chắc do tính cứng nhắc + tự tin coi bản thân chả việc gì phait thế.

Bạn em ko thiếu đứa thi lại lần 4,5,6 nhưng chưa bao giờ đầu có ý định phong bì phong bao, thậm chí ác cảm khi gợi ý.
Hồi ý làm éo có xiền mà phong bì, nhà còn ko có tiền cho tiêu toàn dựa vào học bổng + tích cực đi xin anh em họ hàng. Đến nhà thầy may ra biếu đc lạng chè hoặc cân lạc kiểu quà quê thôi :))

beSuSu

Xe điện
Hồi ý làm éo có xiền mà phong bì, nhà còn ko có tiền cho tiêu toàn dựa vào học bổng + tích cực đi xin anh em họ hàng. Đến nhà thầy may ra biếu đc lạng chè hoặc cân lạc kiểu quà quê thôi :))
Mình ko có, bọn sv khác cũng ko có, nhưng mình ko bao giờ có ya định đút ấy. Sau đi làm đút nọ ia cũng ngượng và ko khoái.

Nowherelands

Xe tăng
Thế cứ người ta kể cái gì là mình tin cái đó, lại 1 người ko biết có thật hay không đi kể về cái người ko biết có tồn tại hay không hả cụ?
Trường nào thì ko biết, chứ Ngoại Giao trường họ ko ngu đến mức thế đâu cụ ơi.
Mình thì thăy cháu nó mô tả khá rõ ràng rồi đăy cụ, còn trường ngu hay khôn thì vẫn phải xét tưyển các bạn đáp ứng đủ yêu cầu tuyển sinh thôi.

Nowherelands

Xe tăng

Nó cũng khó, lam kỹ thuật mà không kỹ tính, cứng nhắc, bảo thủ....thì cũng khó mà thành công. Kỹ thuật ngoài tư duy tốt còn đòi hỏi sự tỉ mỉ và chính xác cao. Nên tùy các bạn chọn ngành nghề phù hợp với mình thôi.

mr MinhToong

Xe tải
Em trừ đi thôi cụ ạ, từ 75, 82 lên 102,67 điểm
Cái cụ nói đây là điểm xét tuyển tài năng = Điểm học lực (40) + Điểm phỏng vấn (20) + Điểm thành tích (40) + Điểm thưởng (10). Tối đa là 110 điểm.
Điểm năm nay tăng đã được dự đoán từ trước chứ không đến nỗi sốc như cụ nói là do Điểm thành tích nhiều hơn các năm: HS giỏi tăng số lượng đạt giải, HS có chứng chỉ ngoại ngữ tăng đột biến (gấp đôi năm 2023)... 1 số nghành hot cũng tăng số lượng hồ sơ đặt vào => một số nghành tăng mạnh so với năm 2023.

Còn điểm theo ĐGTD dự đoán có thể sẽ tăng ít thôi, cụ có thể tham khảo phổ điểm.

Trà đặc

Xe tăng
Em thấy ko nước nào như Việt nam, có lớp IT ở bách khoa với quốc gia các cháu đc giải quốc tế, quốc gia, nhất nhì tỉnh thành ngồi chật kín lớp không còn chỗ cho mấy chàng thủ khoa cả nước ngồi. Ngành IT nếu làm ở VN thì cũng không đáng để các cháu giỏi cạnh tranh khốc liệt như vậy. Nếu san bớt sang các ngành nghề khác, có khi tài năng các cháu sẽ được sử dụng tốt hơn. Không hiểu sao tụi con trai giỏi nó cứ đâm đầu vào ngành này để ông bách khoa năm nào cũng chơi cú bất ngờ.
Đấy ko phải là nguyên nhân chủ yếu đâu cụ ơi. Theo bài báo phân tích 2023 đó là:
Gộp chỉ tiêu 2 phương thức độc lập
Phương thức xét tuyển tài năng 15-20%; Phương thức xét tuyển theo điểm thi (THPT, đánh giá tư duy) 85-90%.

Khả năng năm trc BK chơi mập mờ gộp chỉ tiêu TD vs thi tốt nghiệp. Xong các ổng hốt gần hết chỉ tiêu sớm cho tài năng vs tư duy rồi nên tụi thi THPT là trâu chậm.
Năm nay bà con thấy vậy mới chơi bài tiên thủ XTS đông quá mà có thể ổng BK lại chơi bài tách bạch hơn, để lại % cho tụi thi tốt nghiệp phía sau.
--> Năm nay tụi trâu chậm đi sau có thể dễ thở hơn. Và BK cũng trở nên hot hơn cả top đầu US,.:D:))

Không sợ vợ

Xe tăng
Các ông bỉ bôi BK, thi thử xem có đỗ không? Khộn vặt hay nghĩ kinh tế là hay, thử nhìn xem dân kinh tế hay BK thất nghiệp nhiều hơn!

mr MinhToong

Xe tải
Đấy ko phải là nguyên nhân chủ yếu đâu cụ ơi. Theo bài báo phân tích 2023 đó là:
Gộp chỉ tiêu 2 phương thức độc lập
Phương thức xét tuyển tài năng 15-20%; Phương thức xét tuyển theo điểm thi (THPT, đánh giá tư duy) 85-90%.

Khả năng năm trc BK chơi mập mờ gộp chỉ tiêu TD vs thi tốt nghiệp. Xong các ổng hốt gần hết chỉ tiêu sớm cho tài năng vs tư duy rồi nên tụi thi THPT là trâu chậm.
Năm nay bà con thấy vậy mới chơi bài tiên thủ XTS đông quá mà có thể ổng BK lại chơi bài tách bạch hơn, để lại % cho tụi thi tốt nghiệp phía sau.
--> Năm nay tụi trâu chậm đi sau có thể dễ thở hơn. Và BK cũng trở nên hot hơn cả top đầu US,.:D:))
Năm nay cơ bản vẫn vậy thôi cụ, con số % từng phương thức là trên số tổng, nếu tính riêng từng nghành thì mấy ngành hot có chỉ tiêu cho THPT rất ít. VD IT1 XTTN (240), ĐGTD (45), THPT (15), con số 15 giành cho các bạn thi THPT là rất ít giải thích tại sao thủ khoa có thể vẫn trượt nếu điểm Toán không được 10 (còn do Toán nhân hệ số 2)

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe tăng
Năm nay cơ bản vẫn vậy thôi cụ, con số % từng phương thức là trên số tổng, nếu tính riêng từng nghành thì mấy ngành hot có chỉ tiêu cho THPT rất ít. VD IT1 XTTN (240), ĐGTD (45), THPT (15), con số 15 giành cho các bạn thi THPT là rất ít giải thích tại sao thủ khoa có thể vẫn trượt nếu điểm Toán không được 10 (còn do Toán nhân hệ số 2)
Thế thì IT1 BK đúng là khét thật,.:D:D

NNS

Xe ngựa
con cháu em thấy mấy hôm trước nó báo xét học bạ đỗ sớm đâu HVNH với KTQD, chả để ý khoa nào, nhưng mục đích chính của nó là Y HN nên vẫn đang cày bục mẹt