[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Trà đặc

Xe tăng
Trường bách khoa có khoa IT tăng hơn 20 điểm cụ ạ😂. Năm ngoái có vụ tai tiếng ầm ĩ thủ khoa cả nước trượt IT1 nên năm nay các cháu biết ý bảo nhau ko trông chờ thi tốt nghiệp nữa nên đẩy điểm ko ngờ luôn.
Hóa ra là tại các bác quay xe. E dự năm nay sẽ lên bài "Đậu ĐH top đầu nước Mỹ nhưng trượt ĐH VN",.:D
Đại học Bách khoa có "sòng phẳng" trong vụ 2 thủ khoa trượt nguyện vọng 1?

Nowherelands

Xe tăng
Hóa ra là tại các bác quay xe. E dự năm nay sẽ lên bài "Đậu ĐH top đầu nước Mỹ nhưng trượt ĐH VN",.:D
Nói thẳng ra là họ đánh giá thấp điểm số kỳ thi TNPTTH nhưng không tiện nói ra nên vòng vèo tí thôi.

Nowherelands

Xe tăng
Nhà em Neu thì chắc chân 99.99% đỗ rồi, ngành nào thôi. Được ngành ưng ý thì cân nhắc, còn không thì cũng đã có các phương án tốt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

MasterX

Xe tải
Bác check ib giúp em nhé.
Con em năm nay cũng vào ĐH cụ ạ.
Em cũng chỉ biết con yêu thích HVNG và con may mắn đỗ đúng ngành và trường con yêu thích thôi ạ.

Còn việc cụ hỏi em cũng không biết kế hoạch của trường như thế nào đâu ạ.

Nhimtiu

Xe container
Cụ nào có con xét tuyển kết hợp vào Neu cho em hỏi phương thức 3 (chứng chỉ IE + điểm 2 môn tổ hợp xét tuyển D01 là Văn + Toán) nộp hồ sơ sau khi có điểm TN PTTH hay nộp luôn rồi chờ điểm nhỉ?
Hiện nay đang xét kết hợp SAT, IE + ĐGNL/ĐGTD thời hạn đến 25/6. Cơ bản nhóc nhà em nó có IE 8.0 rồi và theo phổ điểm năm ngoái thì thêm 16 điểm Toán + Văn là đủ vào Kế Toán hay Tài Chính, mà cái này trong tầm tay rồi nên không cho thi ĐGNL + DGTD nữa.
Chưa có kq chính thức thì chưa nói đc cụ ạ, cu nhà em thấy đk các nguyện vọng bên Neu đây, điểm xét theo Sat thì đc 27,93 thôi chả biết năm nay có vọt xà gì không?

Nowherelands

Xe tăng
Chưa có kq chính thức thì chưa nói đc cụ ạ, cu nhà em thấy đk các nguyện vọng bên Neu đây, điểm xét theo Sat thì đc 27,93 thôi chả biết năm nay có vọt xà gì không?

Thì vẫn còn 0.01% mà cụ. Như nhà cụ là quá chủ quan rồi không nói, chứ con em thi thử đề sở (được đánh giá là khó hơn đề bộ) cũng được 17 điểm 2 môn rồi, kiếm 16 điểm là trong tầm tay thôi. Tất nhiên là trừ cái 0.01% kia.
Mà con nhà cụ rải lắm thế, nhà em chỉ rải 3 nguyện vọng, trúng thì cũng vẫn còn cân nhắc với trường khác nữa.

PhongFood

Xe điện
Ở đây khá nhiều người lứa 7x đều biết, những năm 9x anh Cao Đẳng Ngân Hàng ( chưa lên hv ngân hàng) học 3 năm thôi, đề thi dễ như thi tốt nghiệp cấp 3
Có mấy cái trường Cao đẳng gặp thời nhảy 1 phát lên Học viện. Tài thật. :)

Nhimtiu

Xe container
Thì vẫn còn 0.01% mà cụ. Như nhà cụ là quá chủ quan rồi không nói, chứ con em thi thử đề sở (được đánh giá là khó hơn đề bộ) cũng được 17 điểm 2 môn rồi, kiếm 16 điểm là trong tầm tay thôi. Tất nhiên là trừ cái 0.01% kia.
Mà con nhà cụ rải lắm thế, nhà em chỉ rải 3 nguyện vọng, trúng thì cũng vẫn còn cân nhắc với trường khác nữa.
Có hạn chế bao nhiêu nv đâu cụ, em list lên để biết đâu có f1 nào đó sẽ cần tham khảo các nghành học.

Nhimtiu

Xe container
Con nhà e 27 đ e bảo đky gần 30 ng vọng cho chắc, hehe
Cứ đk cho chắc cụ ạ còn học đâu xét sau. Bên SB thì cu nhà em mới đk nên nó offer 175tr học bổng nếu học bên đó. Đây cũng là pá back up sau Neu nhưng em cứ làm dự phòng trc thế đã. Bên này apply sớm thì quỹ hb sẽ cho khá hơn do cuối vụ thì quĩ sẽ cạn hơn hồi đầu:

Swinburne-Vietnam would like to congratulate You on winning Scholarship of Talents. This is a prestigious from Swinburne-Vietnam acknowledging your excellent high school academic results as well as your change-makers spirit and desire to become global citizen reaching out and competing worldwide that we are looking for in our students and graduates.
The Scholarship of Talents worth 175,000,000 VNĐ and will be directly deducted from your payments schedule (attached). We at Swinburne-Vietnam is committed to providing not just knowledge but practical skills to enable our students to make a success of their education. A whole new world of studying and other life experiences are awaiting you at Swinburne-Vietnam.
To accept our Scholarship Offer, please reply to this message, as well as making payment for the Application & Enrolment Fees. (details attached).
Upon receipt of Application Fee payment, we will send you further document to help you complete the application process. Please find attached the suggested schedule and plan that has specifically been prepared for you and your applied programme of study.
SwinburneVietnam is an international alliance between Swinburne University of Technology, Australia and FPT University, Vietnam. Graduates from our programme will receive their graduation testamurs issued by Swinburne University of Technology, Australia – ranked top 300 in the world by QS 2023.
Once again, congratulations on winning our prestigious scholarship.
We look forward to welcoming You at our Opening Ceremony scheduled this August.
With our best wishes.
Swinburne Vietnam.

phuongan

Xe điện
Các nhà có gà nòi nuôi lớn đợt này tung vào quyết chiến tại NEU. Đây là thử thách cuối cùng cần vượt qua. Súng đạn IELTS và HSA, điểm thi sẵn sàng vào cuộc đấu gay go quyết liệt, tranh ngôi Vương tại trường ĐH danh giá này
Cụ ghét NEU đến mức phải quyết tâm khen cho nó chết à?
Trả lại thớt cho các đối tượng chính 2k6 đi cụ!

biển xanh06

Xe điện
Súng đạn IELTS và HSA, điểm thi sẵn sàng vào cuộc đấu gay go quyết liệt, tranh ngôi Vương tại trường ĐH danh giá này
Ngôi Vương=)) . Ko được Ftu mới nghĩ Neu cụ ơi. 66 ngành thì 36 ngành rất mơ hồ.

Happiness76

Xe tải
Em thấy ko nước nào như Việt nam, có lớp IT ở bách khoa với quốc gia các cháu đc giải quốc tế, quốc gia, nhất nhì tỉnh thành ngồi chật kín lớp không còn chỗ cho mấy chàng thủ khoa cả nước ngồi. Ngành IT nếu làm ở VN thì cũng không đáng để các cháu giỏi cạnh tranh khốc liệt như vậy. Nếu san bớt sang các ngành nghề khác, có khi tài năng các cháu sẽ được sử dụng tốt hơn. Không hiểu sao tụi con trai giỏi nó cứ đâm đầu vào ngành này để ông bách khoa năm nào cũng chơi cú bất ngờ.

Nhimtiu

Xe container
Em thấy ko nước nào như Việt nam, có lớp IT ở bách khoa với quốc gia các cháu đc giải quốc tế, quốc gia, nhất nhì tỉnh thành ngồi chật kín lớp không còn chỗ cho mấy chàng thủ khoa cả nước ngồi. Ngành IT nếu làm ở VN thì cũng không đáng để các cháu giỏi cạnh tranh khốc liệt như vậy. Nếu san bớt sang các ngành nghề khác, có khi tài năng các cháu sẽ được sử dụng tốt hơn. Không hiểu sao tụi con trai giỏi nó cứ đâm đầu vào ngành này để ông bách khoa năm nào cũng chơi cú bất ngờ.
Em nghĩ trường nên san thêm chỉ tiêu ra vì nhiều trg giờ đã theo hướng kinh doanh hút sv vào, như vậy vđ chất lượng đầu ra mới là cái đáng phải quan tâm cụ ạ.

Happiness76

Xe tải
Em nghĩ trường nên san thêm chỉ tiêu ra vì nhiều trg giờ đã theo hướng kinh doanh hút sv vào, như vậy vđ chất lượng đầu ra mới là cái đáng phải quan tâm cụ ạ.
Vì nhu cầu vào IT của tụi con trai tuổi này quá cao nên không san trường cũng vợt chi chít toàn hàng tuyển ( không giải qte quốc gia tỉnh thành thì cũng điểm gần tuyệt đối bài thi trường ra đề) nên em nghĩ trường không thay đổi đâu ạ. Có thiếu sv đâu mà phải đổi, dậy bọn giỏi nhàn tênh vì bọn nó toàn tự học là chính.

Nowherelands

Xe tăng
Là do các cháu chọn thôi, nhiều hs điểm cao đâm vào thì trường họ tăng cao là bình thường. Mà số phải tăng K và không ra nổi trường, bỏ ngang cũng kha khá đấy.
Hot suýt nhất TG vậy mà đầu ra cũng chưa có nhiều sản phẩm xuất sắc đánh chiếm các cty hàng đầu TG hay có sản phẩm tầm quốc tế. Chủ yếu vẫn đi làm gia công thôi.

Happiness76

Xe tải
Là do các cháu chọn thôi, nhiều hs điểm cao đâm vào thì trường họ tăng cao là bình thường. Mà số phải tăng K và không ra nổi trường, bỏ ngang cũng kha khá đấy.
Hot suýt nhất TG vậy mà đầu ra cũng chưa có nhiều sản phẩm xuất sắc đánh chiếm các cty hàng đầu TG hay có sản phẩm tầm quốc tế. Chủ yếu vẫn đi làm gia công thôi.
Thế em mới nói là không đáng nếu các cháu làm ở Việt nam.