[Funland] Thị trường bds sẽ giảm đi ngang trong nhiều năm dù lãi suất có giảm hay không?

luuanh6789

Xe buýt
Tất toán bank B sang vay bank A cụ ạ. Trước mắt là như vậy. Còn cụ thể thì đang có các phương án gợi mở và hướng dẫn tiếp theo.
Thì cái này trước giờ vẫn thế mà cụ. Đảo bank này sang bank kia. Có khác j đâu ạ. Tất toán khoản vay bên A sang vay bên B.

luuanh6789

Xe buýt
gớm , dc vay big 4 thì đã vay ngay từ đầu chứ éo ai sang thằng tư nhân lãi cao hơn , làm như người vay ngu lắm ko biết vay chỗ rẻ ấy . em chơi với 6,7 đứa em làm thanh tra ngân hàng nhà nước ( loại này nó nắm rõ nhất tình hình nợ và con nợ thế nào ) nó chẳng bảo nợ xấu đang nhiều vãi , nên là nhiều bọn tín dụng big 4 cũng cần chỉ tiêu mà cũng rén *** dám cho vay . nói chung kinh tế hơi bị bi quan , thế nên cụ nào định đầu tư bắt đáy bằng tiền vay thì né đi , tiền thịt thì tuỳ các cụ quyết thôi vì dù sao toàn các cụ thích đất .
Cần gì phải big 4. Nếu đổi dc lãi ưu đãi xuống 8. Cũng ngon chán hơn lãi 11.5 thả nổi

puskinvina

Xe tải
Cần gì phải big 4. Nếu đổi dc lãi ưu đãi xuống 8. Cũng ngon chán hơn lãi 11.5 thả nổi
lãi ưu đãi 8% á cụ , thế ngân hàng tư nhân nó uống nước cầm hơi nó cho cụ vay ạ , bọn tư nhân nhỏ lẻ nó vẫn huy động 8% ầm ầm kìa cụ , 8% thì phải bọn big 4 , mà bọn này hồ sơ phải đẹp , lịch sử tín dụng ngon , mà gọi 8% chứ cũng vẫn phải mua bảo hiểm tầm 0,5% khoản vay . nói chung ai ngon thì vay dễ , cơ mà đa phần khách lại ko ngon để mà vay dễ hay doạ được bọn ngân hàng để nó cho vay dễ

vuongbui1988

Xe tải
lãi ưu đãi 8% á cụ , thế ngân hàng tư nhân nó uống nước cầm hơi nó cho cụ vay ạ , bọn tư nhân nhỏ lẻ nó vẫn huy động 8% ầm ầm kìa cụ , 8% thì phải bọn big 4 , mà bọn này hồ sơ phải đẹp , lịch sử tín dụng ngon , mà gọi 8% chứ cũng vẫn phải mua bảo hiểm tầm 0,5% khoản vay . nói chung ai ngon thì vay dễ , cơ mà đa phần khách lại ko ngon để mà vay dễ hay doạ được bọn ngân hàng để nó cho vay dễ
Có bên nào gửi tk bây giờ được hơn 8% ko cụ?

luuanh6789

Xe buýt
Mb đang chào 8.2 đấy. Techcombank cũng tầm tầm đấy. Đôi khi nó ưu đãi năm đầu ls thấp để hút khách. Ăn về từ năm 2. Nói như cụ thì đầu năm nó huy động 10% thì cứ phải cho vay 13% ah. Kinh doanh phải có lúc này lúc khác. Lúc nguồn cung ít thì phải huy động lãi suất cao. Khi nguồn cung nhiều thì hạ lãi suất thu hút khách hàng.
Còn lãi suất đợt này ngoài big 4 đầy bank lãi suất ổn. Nhất là mấy bank ngoại

Chỉnh sửa cuối:

sontv

Xe đạp
Có phải vì thế mà bọn big4 đang trần hết cả lũ ko cụ?
Vay được họ đã vay từ đầu rồi. Giờ giữa lúc khó khăn thế này thì liệu có nhiều con nợ cải thiện được tình hình tài chính để chuyển sang big4?

BìnhMinh89

Xe tăng
cắt.....nhưng k có cầu cho mà cắt :D
Thổi đến thế này thì cầu nó tụt mod tới đũng quần rồi, lấy đâu mà ra cầu nữa hả cụ :D
"Cụ thể, TPHCM, trung tâm kinh tế của Việt Nam, nổi bật với giá nhà trung bình là 296.000 USD (hơn 7 tỷ đồng) với thu nhập trung bình của một hộ gia đình ở mức 9.120 USD/năm. Theo tính toán của ULI, chỉ số chênh lệch giữa giá nhà và thu nhập tại TPHCM đang ở mức 32,5, cao thứ 2 trong khu vực chỉ sau Thâm Quyến (35), thậm chí cao hơn Bắc Kinh (29,3), Thượng Hải (24,1) và Hong Kong (26,5).
Trong khi đó, chỉ số này ở Hà Nội là 18,3 với mức thu nhập trung bình năm của hộ gia đình là 9.967 USD, cao hơn Seoul (17,3), Tokyo (16,1), nhà ở thương mại Singapore (13,7)"

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Mb đang chào 8.2 đấy. Techcombank cũng tầm tầm đấy. Đôi khi nó ưu đãi năm đầu ls thấp để hút khách. Ăn về từ năm 2. Nói như cụ thì đầu năm nó huy động 10% thì cứ phải cho vay 13% ah. Kinh doanh phải có lúc này lúc khác. Lúc nguồn cung ít thì phải huy động lãi suất cao. Khi nguồn cung nhiều thì hạ lãi suất thu hút khách hàng.
Chuẩn men

thansam

[Tịch thu bằng lái]
Thổi đến thế này thì cầu nó tụt mod tới đũng quần rồi, lấy đâu mà ra cầu nữa hả cụ :D
"Cụ thể, TPHCM, trung tâm kinh tế của Việt Nam, nổi bật với giá nhà trung bình là 296.000 USD (hơn 7 tỷ đồng) với thu nhập trung bình của một hộ gia đình ở mức 9.120 USD/năm. Theo tính toán của ULI, chỉ số chênh lệch giữa giá nhà và thu nhập tại TPHCM đang ở mức 32,5, cao thứ 2 trong khu vực chỉ sau Thâm Quyến (35), thậm chí cao hơn Bắc Kinh (29,3), Thượng Hải (24,1) và Hong Kong (26,5).
Trong khi đó, chỉ số này ở Hà Nội là 18,3 với mức thu nhập trung bình năm của hộ gia đình là 9.967 USD, cao hơn Seoul (17,3), Tokyo (16,1), nhà ở thương mại Singapore (13,7)"
Các ông cứ yên tâm chờ đi ))

puskinvina

Xe tải
Vay được họ đã vay từ đầu rồi. Giờ giữa lúc khó khăn thế này thì liệu có nhiều con nợ cải thiện được tình hình tài chính để chuyển sang big4?
cụ nghĩ giống em , nói chung cái này chỉ lợi cho mấy người tài chính mạnh, lịch sử ok để ép lại bọn bank , kiểu nhiều nơi săn đón cho vay thì ta được quyền kiêu . còn kiểu lởm thì ai nó cho vay , mà vay dài hạn éo ai lại chỉ nói lãi năm đầu ưu đãi , thế vay xong năm đầu ưu đãi xong éo vay nữa xem bank nó phạt cho sml tiền tất toán trước hạn không mà đòi sang bank khác vay rẻ tiếp . còn em nhắc lại bên trên là vay được rẻ người vay đã vay rồi , làm như người ta ngu ko biết đâu rẻ mà vay ấy

Chỉnh sửa cuối:

puskinvina

Xe tải
ưu đãi năm đầu , mấy năm sau thả nổi xong cụ khen ls thấp . Thế năm đầu em cho cụ vay 0% xong năm sau em tính cụ 20% trong 5 năm , rồi khi cụ vay năm đầu cụ muốn tất toán trước hạn em phạt cụ 15% khoản vay , và cụ vẫn khen là em cho vay rẻ chỉ vì năm đầu em cho cụ vay 0% . trước khi vay thì cụ nên đọc kĩ hợp đồng , phí phạt nếu cụ thanh toán trước hạn , số lãi ánh chừng chia tb năm nếu vay dài hạn xem rẻ hay đắt . mà cũng có thể góc nhìn em và cụ khác nhau vì em vay kd nên vay dài hạn và ổn định lãi nên em vay big 4 ( nó cho vay rẻ và nhiều khi còn mời em vay thêm , cơ mà kd ảm đạm này tiền đâu mà trả lãi ) . còn cụ thì tính vay ngắn hạn lướt lát bds chả hạn thì khi mua bán chốt lời xong thì tính gì ba cái đồng tiền lẻ phạt trả trước ( bds ăn bằng lần cơ mà ) nên cụ thấy rẻ

sontv

Xe đạp
cụ nghĩ giống em , nói chung cái này chỉ lợi cho mấy người tài chính mạnh, lịch sử ok để ép lại bọn bank , kiểu nhiều nơi săn đón cho vay thì ta được quyền kiêu . còn kiểu lởm thì ai nó cho vay , mà vay dài hạn éo ai lại chỉ nói lãi năm đầu ưu đãi , thế vay xong năm đầu ưu đãi xong éo vay nữa xem bank nó phạt cho sml tiền tất toán trước hạn không mà đòi sang bank khác vay rẻ tiếp . Nhiều cụ nghĩ khôn hơn bank ấy nhỉ ?
Thông tư này cũng ít nhiều tác động đến các ngân hàng trong việc giảm lãi suất đối với khách hàng hiện hữu. Dù gì cũng cảm ơn lãnh đạo NHNN, CP đã thấu hiểu cho con nợ. Nhưng vui thôi chứ đừng vui quá, nhất là các anh đang nằm ở ngưỡng nợ xấu thì chắc chẳng có cửa để lựa chọn.

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Thì cái này trước giờ vẫn thế mà cụ. Đảo bank này sang bank kia. Có khác j đâu ạ. Tất toán khoản vay bên A sang vay bên B.
Có làm nhưng ko nhiều cụ ơi. Liều. Các bank mà khẩu vị rủi ro cao thì thường ko chơi kiểu này đâu cụ ạ.
Cụ thể hơn là bank A sẽ cho khách vay trước để tất toán bên bank B. Nó liên quan đến nhiều thứ. Ví dụ 1 cái rất điển hình, khi khách sang vay bank A thì bank A sẽ đánh giá và chấm điểm KH cực kỳ chặt chẽ vì đang còn dư nợ bên bank B mà. Nếu chặt chẽ thì thường tỷ lệ tsdb ban đầu bank A áp cho KH là 100%( tức là yêu cầu KH phải có nhiều ts giá trị). Còn bây h thông tư gợi mở hơn thì bank A có thể lựa để áp cho KH với chính sách nhẹ nhàng hơn, có thể 80% 60% 40%.... Như vậy KH ko cần phải có quá nhiều ts, mà có thể đc bank A cho vay tín chấp 1 phần nữa. Khi mới quan hệ vs bank để được vay Tín chấp thì hoặc KH phải cực kỳ tốt, hoặc phải có qhe vs lãnh đạo,....chứ ko đơn thuần mới gặp nhau mà bank cho tín chấp luôn đâu. Nó khác nhiều cụ ạ. :)

muabenem123

Xe lăn
Bỏ xa thu nhập thì các ô mua vùng ven hoặc ở quê/ở tỉnh. Nó vẫn thấp mà. Muốn nhàn làm nhàn ăn mà vẫn muốn mua nhà trung tâm vs các tp lớn. Chịu cmnl. :(

luuanh6789

Xe buýt
ưu đãi năm đầu , mấy năm sau thả nổi xong cụ khen ls thấp . Thế năm đầu em cho cụ vay 0% xong năm sau em tính cụ 20% trong 5 năm , rồi khi cụ vay năm đầu cụ muốn tất toán trước hạn em phạt cụ 15% khoản vay , và cụ vẫn khen là em cho vay rẻ chỉ vì năm đầu em cho cụ vay 0% . trước khi vay thì cụ nên đọc kĩ hợp đồng , phí phạt nếu cụ thanh toán trước hạn , số lãi ánh chừng chia tb năm nếu vay dài hạn xem rẻ hay đắt . mà cũng có thể góc nhìn em và cụ khác nhau vì em vay kd nên vay dài hạn và ổn định lãi nên em vay big 4 ( nó cho vay rẻ và nhiều khi còn mời em vay thêm , cơ mà kd ảm đạm này tiền đâu mà trả lãi ) . còn cụ thì tính vay ngắn hạn lướt lát bds chả hạn thì khi mua bán chốt lời xong thì tính gì ba cái đồng tiền lẻ phạt trả trước ( bds ăn bằng lần cơ mà ) nên cụ thấy rẻ
Thì tùy nhu cầu mỗi người. Lúc đầu bảo NH ngoài big 4 cho vay đầu 8. Rồi cụ lại nhảy sang vay kinh doanh . Vấn đề k phải khách nào cũng có cơ sở để vay kinh doanh và vay kinh doanh ngắn hạn mua Bds mà lỡ khi cần đáo hết room hay thắt chặt tín dụng có vỡ alo. Còn phổ biến khi mua nhà đất là vay mua BDS. Vs vay BDS thì Chứ big 4 lãi rẻ như cụ nói cũng ưu đãi năm đầu. Năm sau chẳng thả nổi. Khác j đâu. Chẳng qua lãi rẻ dc hơn tí. Còn mấy cái phí phạt tất toán trc hạn ai chẳng biết. Làm như chỉ mình cụ biết. Người đi vay họ tự thấy Phương án nào tốt họ lựa chọn. Ví dụ đi. 1 hợp đồng vay 3 tỉ. Lãi thả nổi đang 12%.
Nếu có ngân hàng khác chào đổi sang lãi 8.2 năm đầu. Hoặc 9.0 2 năm đầu. Thì chênh nhau 3.8% 1 năm cũng thoải mái cho việc tất toán trc hạn 1% và bảo hiểm 0.5%. chưa kể đôi khi sang bank mới còn vay thêm dc. Cụ cứ làm như mình cụ biết về bank

Chỉnh sửa cuối:

luuanh6789

Xe buýt
Có làm nhưng ko nhiều cụ ơi. Liều. Các bank mà khẩu vị rủi ro cao thì thường ko chơi kiểu này đâu cụ ạ.
Cụ thể hơn là bank A sẽ cho khách vay trước để tất toán bên bank B. Nó liên quan đến nhiều thứ. Ví dụ 1 cái rất điển hình, khi khách sang vay bank A thì bank A sẽ đánh giá và chấm điểm KH cực kỳ chặt chẽ vì đang còn dư nợ bên bank B mà. Nếu chặt chẽ thì thường tỷ lệ tsdb ban đầu bank A áp cho KH là 100%( tức là yêu cầu KH phải có nhiều ts giá trị). Còn bây h thông tư gợi mở hơn thì bank A có thể lựa để áp cho KH với chính sách nhẹ nhàng hơn, có thể 80% 60% 40%.... Như vậy KH ko cần phải có quá nhiều ts, mà có thể đc bank A cho vay tín chấp 1 phần nữa. Khi mới quan hệ vs bank để được vay Tín chấp thì hoặc KH phải cực kỳ tốt, hoặc phải có qhe vs lãnh đạo,....chứ ko đơn thuần mới gặp nhau mà bank cho tín chấp luôn đâu. Nó khác nhiều cụ ạ. :)
Ah e nhầm. Cái cụ nói là bank đứng ra trực tiếp cho vay để tất toán. Còn e lại đang nghĩ là khách dùng dịch vụ bên ngoài tất toán. Sr cụ

magiczip031

Xe tải
Bỏ xa thu nhập thì các ô mua vùng ven hoặc ở quê/ở tỉnh. Nó vẫn thấp mà. Muốn nhàn làm nhàn ăn mà vẫn muốn mua nhà trung tâm vs các tp lớn. Chịu cmnl. :(
Lại văn. Đang so sánh nhà hn sg với các tp lớn khác. K lại bảo hs sg vẫn rẻ chán so với bắc kinh thượng hải tokyo hongkong soul.

muabenem123

Xe lăn
Lại văn. Đang so sánh nhà hn sg với các tp lớn khác. K lại bảo hs sg vẫn rẻ chán so với bắc kinh thượng hải tokyo hongkong soul.
HN HCM là 2 tp lớn nhất của VN, GDP top 40 thế giới cụ nhé, kinh tế tăng nhanh và đều qua cả thập kỷ và đc dự báo tiếp tục tăng trưởng mạnh các năm tới. Ko phải châu Phi hay Trung Đông. Chưa nói ở VN. 1 ô chuyên gia, ví dụ chuyên gia Hàn Nhật, thu nhập khoảng 10-15k usd/tháng. Ở nước họ thì bt thôi, còn sang 2 tp lớn này thì là vua cụ nhé. HN HCM chả thiếu j, chỉ sợ thiếu tiền. Nên theo thời gian nó sẽ phân hoá dần như các nc pt thôi. So sánh sòng phẳng đó.