[Funland] Thí điểm tăng trách nhiệm xã hội với người không muốn kết hôn

Entropy

Xe tăng
Không muốn cụ ơi. Em không quy hoạch việc nuôi con vào cuộc đời em. Nay gần bốn chục rồi và em vẫn thấy vui vẻ bình thường. Cơ mà, chuyện đấy liên quan gì ở đây ạ? Cụ thích đẻ thì cứ đẻ mà, bọn em có kêu gọi nghỉ đẻ đâu, bọn em chỉ không thích bị kiếm chuyện để vặt trong khi bọn em chả vi phạm một cái luật gì nhé. Hiến pháp bảo vệ quyền mưu cầu hạnh phúc chính đáng của bọn em nhé
Ko vấn đề gì, em hỏi để biết thôi. Cụ thế hệ 8x thì ông bà bố mẹ cũng như họ hàng cũng thuộc thế hệ cũ thì cũng áp lực phết đấy nhỉ? Đội anh em làng xóm ở quê rách việc phết khi lần nào gặp cũng hỏi chỉ một nội dung. Nam giới còn đỡ chứ chị em stress nặng vì cái việc ko đẻ rồi ko đẻ con giai… cứ úp hết lên đầu chị em. Làm được như cụ là hơi bị hiếm đấy.

TieuFu

Xe container
Không tặng thì nợ 20 củ ;))
Trừ khi không đẻ, mà không đẻ sắp tới lại có thể mất tiền.
vâng cụ, không đẻ thì không được tặng ! không được tặng tiền 1 tr, không được tặng nợ 2 chục củ ! :)) :)) :)) ! mất thì chưa biết chứ nợ thì rõ rồi !:)):))

Mimeo

Xe điện
thế thì lỗ à, nn tính dân đẻ nhiều để đi xuất khẩu LĐ mang tiền về, mà giờ bỏ vốn từng ấy thì bao giờ mới thu được về, chưa kể sau nhiều đứa nằm thẳng thì lại mất tiền để nuôi.:))
Kể thiếu rồi cụ.

Tận dụng lao động phổ thông giá rẻ gia công hàng hoá cho tư bản, kiểu Bangladesh, hoặc cố gắng đông dân như Ấn Độ, đơn giản hơn là hợp lý việc tăng thuế để tăng thu cho ngân sách.

Tóm lại thời tiết nóng nực, ngồi điều hoà gõ còm còn thấy oải. Cụ phó thường dân nào hô hào khuyến khích sinh, mời cụ hoà vào dòng người giờ tan tầm chứng kiến trải nghiệm khois bụi tắc đường kẹt xe, hoặc vào bệnh viện công trong khung giờ hành chính (đặc biệt là khoa sản), thậm chí vào trường học công xem chen chúc lúc nhúc ngột ngạt ntn.

Felix Navi

Xe hơi
Ko vấn đề gì, em hỏi để biết thôi. Cụ thế hệ 8x thì ông bà bố mẹ cũng như họ hàng cũng thuộc thế hệ cũ thì cũng áp lực phết đấy nhỉ? Đội anh em làng xóm ở quê rách việc phết khi lần nào gặp cũng hỏi chỉ một nội dung. Nam giới còn đỡ chứ chị em stress nặng vì cái việc ko đẻ rồi ko đẻ con giai… cứ úp hết lên đầu chị em. Làm được như cụ là hơi bị hiếm đấy.
Úi xùi, em đơn giản lắm cụ ơi. Bọn em độc lập - tự lo - hạnh phúc. Hai vợ chồng ở riêng, ai vui vẻ thân thiện thì bọn em thường ghé chơi, ai áp lực nói kháy các kiểu bọn em chả ghé nữa, mặc kệ, giỗ quảy gì em gửi phong bì cho đủ lễ hoặc ghé 10 phút thắp chiếc nhang là đi. Em không có nhu cầu tụ họp nhậu nhẹt gì sất, cày hai ba việc suốt tuần rồi lúc rảnh nằm nhà chơi game cho nhẹ đầu. Họ hàng càng ưa hỏi thì bọn em càng giãn lịch về thăm, khắc cũng chả ai nói nữa. Quá dễ luôn

• Vodka
Reactions: NGC

BảoVân 13

Xe máy
E thấy nhiều người chưa tới duyên nên mãi chưa kêt hôn được thôi ạ,chứ ai cũng muốn có 1 gia đình để sum vầy vui vẻ

Mimeo

Xe điện
Úi xùi, em đơn giản lắm cụ ơi. Bọn em độc lập - tự lo - hạnh phúc. Hai vợ chồng ở riêng, ai vui vẻ thân thiện thì bọn em thường ghé chơi, ai áp lực nói kháy các kiểu bọn em chả ghé nữa, mặc kệ, giỗ quảy gì em gửi phong bì cho đủ lễ hoặc ghé 10 phút thắp chiếc nhang là đi. Em không có nhu cầu tụ họp nhậu nhẹt gì sất, cày hai ba việc suốt tuần rồi lúc rảnh nằm nhà chơi game cho nhẹ đầu. Họ hàng càng ưa hỏi thì bọn em càng giãn lịch về thăm, khắc cũng chả ai nói nữa. Quá dễ luôn
Em cùng quan điểm, thêm cách làm việc cách sống cũng như vậy. Vc e 1F1 gái năm nay lớp 3 rồi. Thời gian rảnh, cả gd đi chơi du lịch thoải mái tinh thần hơn rất nhiều so với việc đến chơi/ giỗ chạp/ cưới hỏi/ tụ tập mấy thành phần họ hàng hồn nhiên vô duyên toxic. F1 nhà em cực kỳ ghét cái sự bố mẹ sinh em bé. Bà cô bà bác nào vui miệng bảo nó là: bảo mẹ đẻ em bé để chơi cùng đi, nó bảo chơi 1 mình vui hơn, ghet em bé, nhà bác tự mà đẻ 🤣

Mimeo

Xe điện
Nhiều nội dung mợ viết thấy đúng quá, đúng thực trạng nhưng em thấy mợ hơi bị quan, sinh thêm 1 cháu nữa cũng đâu đến nỗi mọi việc phải nhân đôi.
Vài chục năm trước em cũng từng có ý nghĩ như vầy khi mới 1 thằng, sau khi có thêm thằng anh (cách nhau 7 năm do vỡ KH..), giờ đứa lớn học ĐH xa nhà, nếu không có cu em chắc buồn lắm với lại khi có đứa em, vc em nỗ lực hơn rất nhiều nên đâu đến nỗi lắm, mặc dù vẫn chưa hết khó khăn.
Có con hoặc có thêm con sẽ là động lực cho bố mẹ vượt khó vươn lên - là động lực cho xã hội phát triển- không hoặc ít con thì chưa chắc đã giúp XH được phát triển tốt lên, đôi khi còn là trách nhiệm khi mình ĐƯỢC SINH RA, em U60 nên nghĩ vậy-có thể khác các cụ, mợ còn trẻ...
Vâng. Suy nghĩ em (chưa già nhưng cũng ko còn trẻ) và suy nghĩ của lớp trẻ 9x 10x bây giờ khác với suy nghĩ các cụ. Đặc biệt cái khái niệm: mình được sinh ra CÓ TRÁCH NHIỆM duy trì nòi giống - chẳng bao giờ em nghĩ tới. Vì tinh hoa xuất sắc gì đâu mà phải duy trì. Giả như vương tộc Nữ hoàng Anh hay giàu cỡ Trump hay Mark xoăn thì mới nối dài cái gen xịn sò ấy chứ.

Mà ko chỉ mỗi vấn đề sinh con đâu, nhiều vấn đề lớp trẻ nghĩ khác thế hệ các cụ trước. Các cụ thường thich cái sự sống cùng nhau tam đại đồng đường trong 1 căn nhà, thich ngày lễ ngày Tết nghỉ dài ngày sum họp quây quần đông đúc, thich được chăm lo bế bồng các cháu, thích con đàn cháu đống (thậm chí thich tang ma lắm kẻ viếng đưa) v.vv.... Thế hệ em, nhất là thế hệ trẻ hơn em thì ko đâu ạ.

maimaubinhyen

Xe tải
Lớp trẻ giờ ko muốn đẻ cũng là dễ hiểu, vì cuộc sống vật chất và tinh thần tốt quá rồi.
Bạn nào có công việc thì sáng đi chiều về, tối về tụ tập bạn bè ăn uống, ko thì về đến nhà là nghỉ ngơi xem phim chơi game vèo cái là xong buổi tối. Quanh đi quẩn lại hết tuần, các kỳ nghỉ thì đi du lịch, đi chơi. Chứ giờ quàng đứa con vào cổ bao nhiêu trách nhiệm về chăm sóc nuôi dưỡng, nên nước giàu người ta cũng thấy đẻ con là thêm mệt, thêm áp lực.

XPQ

Xe cút kít
Thay vì đè bọn không kết hôn ra thu phí thì Nhà nước nên có chế độ fcuk lợi cho bọn sinh cồ măm. Đội ngũ "Mẹ của thế giới" này mà thích thì chỉ độ chục năm Cuốc hội lại chả phải họp khẩn lo về nạn nhân mãn ngay chứ lậy.

Chỉnh sửa cuối:

Kinnnnn

Xe tải
Từ lứa 9x từ các tỉnh khác ra HN học đh thì phần đa thích ở lại tìm kiếm cơ hội, hoặc quen lối sống thành thị nên muốn ở lại. Rồi sau vài năm ra trường đi làm và tự chi trả thì 1 số người tỉnh táo và biết lượng sức thì quay về quê vì chi phí sinh hoạt đắt đỏ, tiền làm ra ko đủ hoặc không dư ra dc nhiều. Còn 1 số ko làm ra dc nhiều nhưng vẫn cố chấp ở lại, ví dụ họ chỉ nghĩ đơn giản làm dc lương 10tr là đủ nuôi thân rồi,..cũng có lí nhưng cho đến khi tính tới việc lập gia đình thì chi phí nó lại ở 1 cái tầm khác, nhìn vào các chi phí là rén ngay. Ai quyết tâm thì sẽ cố gắng cày cuốc khi nào có "đủ" mới nghĩ tới chuyện cưới.
Còn trường hợp có phụ huynh hỗ trợ thì cũng vô vàn lắm, bme tầm trung tích lũy đủ mua cho con cái nhà nhưng mà con làm vẫn chỉ đủ ăn thì cũng ngại đẻ con.

p123123

Xe đạp
Thế có giới hạn tuôi để áp dụng cái thuế này không nhỉ, ví dụ trên 30 tuổi phải nộp thuế, đến 40 tuổi kết hôn thì nhà nước có trả lại 10 năm tiền thuế không?

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đánh thuế 100% cho mảnh đất không ở 2 năm thì đầy nhà trả đất cho nhà nước ấy chứ. :D thiếu gì đất để tặng.
Cụ có dám đánh thuế...chính cụ ko :))

Roseday

Xe tải
Em cùng quan điểm, thêm cách làm việc cách sống cũng như vậy. Vc e 1F1 gái năm nay lớp 3 rồi. Thời gian rảnh, cả gd đi chơi du lịch thoải mái tinh thần hơn rất nhiều so với việc đến chơi/ giỗ chạp/ cưới hỏi/ tụ tập mấy thành phần họ hàng hồn nhiên vô duyên toxic. F1 nhà em cực kỳ ghét cái sự bố mẹ sinh em bé. Bà cô bà bác nào vui miệng bảo nó là: bảo mẹ đẻ em bé để chơi cùng đi, nó bảo chơi 1 mình vui hơn, ghet em bé, nhà bác tự mà đẻ 🤣
Chắc các bà cô nhà cụ toxic quá nên bé cũng cảm nhận dc và phản ứng mạnh. Bé nhà mình cũng lớp 3, họ hàng chẳng ai hó hé việc đẻ thêm . Bé lại tự về tâm sự là các bạn con có anh chị em chơi cùng, đang học lớp này lớp kia. Ước gì mà con cũng có em trai/gái.

ctth

Xe hơi
Không phải trẻ sung sướng ích kỷ rồi già thui thủi
Mà là trẻ quá khổ đến nỗi ko có khả năng nuôi thêm ai
Chi phí tối thiểu nuôi đứa trẻ vượt quá khả năng chi trả của đa số thanh niên nếu ko có sự trợ giúp.
Chuẩn cụ ạ

sivibi

Xe tăng
Bộ y tế chủ trì luôn việc cúng cắt tiền duyên thì tốt

Mimeo

Xe điện
Chắc các bà cô nhà cụ toxic quá nên bé cũng cảm nhận dc và phản ứng mạnh. Bé nhà mình cũng lớp 3, họ hàng chẳng ai hó hé việc đẻ thêm . Bé lại tự về tâm sự là các bạn con có anh chị em chơi cùng, đang học lớp này lớp kia. Ước gì mà con cũng có em trai/gái.
Vâng đúng là như thế ạ. Ngay từ khi F1 nhà em bi bô tập nói mà đi đến chơi họ hàng đã rất hay bị nói những câu như vậy. Thành ra con bé phản ứng luôn. Chứ nếu mà con bé thích có em, có khi em xuôi xuôi mà suy nghĩ xem có nên chiều theo ko đấy.

Sinh 2 bạn cũng tốt cho con, các con chơi cùng nhau, chia sẻ, yêu thương, bảo ban, đùm bọc nhau. Chỉ là bố mẹ sẽ vất vả hơn thôi. Nên là tuỳ vào suy nghĩ, hoàn cảnh từng nhà mợ nhỉ.

Roseday

Xe tải
Vâng đúng là như thế ạ. Ngay từ khi F1 nhà em bi bô tập nói mà đi đến chơi họ hàng đã rất hay bị nói những câu như vậy. Thành ra con bé phản ứng luôn. Chứ nếu mà con bé thích có em, có khi em xuôi xuôi mà suy nghĩ xem có nên chiều theo ko đấy.

Sinh 2 bạn cũng tốt cho con, các con chơi cùng nhau, chia sẻ, yêu thương, bảo ban, đùm bọc nhau. Chỉ là bố mẹ sẽ vất vả hơn thôi. Nên là tuỳ vào suy nghĩ, hoàn cảnh từng nhà mợ nhỉ.
Vâng, bản thân em là con 1, mẹ e cũng bị toxic như nhà mợ. Nhưng bố e gấu nên từ lúc e 5-6t, ông lệnh cấm các bà các cô dị nghị gì về chuyện chỉ đẻ 1 đứa con gái. Nghe mẹ e kể là cũng căng thẳng phết 1 thời gian. Nhưng sau thành cái nếp là ko ai chọc ngoáy gì về việc đẻ đái của nhau nữa. Các bà cô vẫn xì xào sau lưng nhưng trc mặt đương sự là câm như hến.

Trục

Xe ba gác
Nhiều nội dung mợ viết thấy đúng quá, đúng thực trạng nhưng em thấy mợ hơi bị quan, sinh thêm 1 cháu nữa cũng đâu đến nỗi mọi việc phải nhân đôi.
Vài chục năm trước em cũng từng có ý nghĩ như vầy khi mới 1 thằng, sau khi có thêm thằng anh (cách nhau 7 năm do vỡ KH..), giờ đứa lớn học ĐH xa nhà, nếu không có cu em chắc buồn lắm với lại khi có đứa em, vc em nỗ lực hơn rất nhiều nên đâu đến nỗi lắm, mặc dù vẫn chưa hết khó khăn.
Có con hoặc có thêm con sẽ là động lực cho bố mẹ vượt khó vươn lên - là động lực cho xã hội phát triển- không hoặc ít con thì chưa chắc đã giúp XH được phát triển tốt lên, đôi khi còn là trách nhiệm khi mình ĐƯỢC SINH RA, em U60 nên nghĩ vậy-có thể khác các cụ, mợ còn trẻ...
Em thấy sinh cũng được mà không sinh cũng không sao, ai lo việc nhà đó là được.
Nuôi dạy một đứa trẻ thành người nó khó hơn là việc đẻ hay không, nên các bạn đó không sinh con, có thể là điều tốt cho xã hội.

cha biet chi

Xe điện
Kết hôn mà k tính li hôn cũng toang